ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr22293

usr22293
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 March 2008 - 02:38 AM

เพื่อนๆ มาร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐม ปางมารวิชัย มีเรือนแก้ว คล้ายพระพุทธชินราช

#2 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 March 2008 - 10:02 PM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ ผมร่วมบุญสร้างกับทางวัดพระธรรมกายไปแล้ว คือ "พระบรมพุทธเจ้า" ที่ประดิษฐานอยู่ภายในโดมของมหาธรรมกายเจดีย์นั่นเองครับ

#3 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 March 2008 - 12:09 AM

สมเด็จองค์ปฐมคืออะไรครับ
รูปร่างท่านเป็นยังไงครับ มีลักษณะมหาบุรุษหรือเปล่าครับ

เหมือนพระบรมพุทธเจ้าไม๊ครับ
ถ้าไม่เหมือน คงไม่ใช่มั๊งครับ
แต่ถ้าเหมือน ผมก็สร้างไปแล้ว ด้วยเงินแท้ๆ ขนาดหน้าตัก 5 เมตรเห็นจะได้ อยู่ในมหาธรรมกายเจดีย์

#4 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 March 2008 - 08:45 AM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#5 rattana_s

rattana_s
  • 113 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 March 2008 - 10:36 AM

พระพุทธรูปที่สร้างขึ้นมาก็มีการตั้งชื่อแตกต่างกันออกไป แต่ก็หมายถึงพระสัมมาสัมพุทธเจ้า จะองค์ไหนอานิสงค์ก็ไม่ต่างกัน...

#6 แก้วสีอำไพ

แก้วสีอำไพ
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2008 - 04:01 PM

สมเด็จองค์ปฐม เท่าที่ได้ศึกษาทรงเป็นพระพุทธเจ้าองค์แรกค่ะ อานิสงฆ์แห่งการสร้างนั้นมากเหลือเกิน ศึกษาเพิ่มเติมนะคะ ฝากเพื่อนๆผู้รักบุญร่วมสร้างและพิมพ์หนังสือธรรมะแจกเป็นธรรมทาน สนใจติดต่อที่Email [email protected]
ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ

ธทญ. รุ่นที่ 19 ลูกพระธัมฯ

#7 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 27 July 2011 - 04:51 PM

องค์ต้นธาตุต้นธรรม ที่หลวงปู่สดเรียก ก็คือ องค์ปฐมนั่นเองครับ เพียงแต่ท่านเรียกต่างกัน....
หรือพระบรมพุทธเจ้าครับ..ก็คือพระพุทธเจ้าที่ใหญ่ที่สุดนั่นแหละครับ...

#8 *mix*

*mix*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 03 September 2011 - 01:41 PM

การสร้างบุญ
    เพื่อสะสมเป็นบารมี
    ย่อมปฎิบัติและทำได้ทุกพื้นที่และทุกเวลา