ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ประกาศปรับบทสวดมนต์ “อภิณหปัจจเวกขณะ”

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 25 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 01:30 PM

ประกาศปรับบทสวดมนต์ “อภิณหปัจจเวกขณะ”

เรียนยอดนักสร้างบารมีทุกท่าน เนื่องจากบทสวดมนต์ “อภิณหปัจจเวกขณะ” ที่สวดอยู่นั้น ยังไม่ถูกต้องสมบูรณ์ ทางกองวิชาการจึงได้ปรับปรุงแก้ไขให้ถูกต้องตามพระไตรปิฏก เพื่อเป็นแบบแผนเดียวกับวัดต่างๆ ทั่วโลก จึงเรียนมาให้ทุกท่านได้นำไปสวดมนต์ให้ถูกต้อง...ขออนุโมทนาบุญ
---------------------------------------------------------------------------------------------

อภิณหปัจจเวกขณปาฐ
(หันทะ มะยัง อะภิณหะปัจจะเวกขะณะปาฐัง ภะณามะ เส)

ชะราธัมโมมหิ ชะรัง อะนะตีโต
เรามีความแก่เป็นธรรมดา ยังไม่ล่วงพ้นความแก่ไปได้
พยาธิธัมโมมหิ พยาธิง อะนะตีโต
เรามีความเจ็บเป็นธรรมดา ยังไม่ล่วงพ้นความเจ็บไปได้
มะระณะธัมโมมหิ มะระณัง อะนะตีโต
เรามีความตายเป็นธรรมดา ยังไม่ล่วงพ้นความตายไปได้
สัพเพหิ เม ปิเยหิ มะนาเปหิ นานาภาโว วินาภาโว
เราจะต้องพลัดพรากจากของรักของชอบใจ ด้วยกันหมดทั้งสิ้น
กัมมัสสะโกมหิ กัมมะทายาโท เรามีกรรมเป็นของตน เป็นทายาทแห่งกรรม
กัมมะโยนิ กัมมะพันธุ มีกรรมเป็นกำเนิด มีกรรมเป็นเผ่าพันธุ์
กัมมะปะฏิสะระโณ มีกรรมเป็นที่พึ่งอาศัย

ยัง กัมมัง กะริสสามิ เราทำกรรมใดไว้
กัลยาณัง วา ปาปะกัง วา ดีหรือชั่วก็ตาม
ตัสสะ ทายาโทภะวิสสามิ เราจะต้องเป็นผู้รับผลของกรรมนั้น

--------------------------------------------------------------------
ที่มา: ฐานสูตร เล่ม 22 หน้า 62...ปญฺจิมานิ ภิกฺขเว ฐานานิ อภิณฺหํ ปจฺจเวกฺขิตพฺพานิ อิตฺถิยา วา ปุริเสน วา คหฏฺเฐน วา ปพฺพชิเตน วา กตมานิ ปญฺจฯ
ข้อมูล: พระมหาเสถียร สุวณฺณฐิโต ป.ธ. 9 กองวิชาการ 01 สำนักองค์ประธาน
Update: 28 มี.ค. 49

#2 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 03:02 PM

สาธุ...ครับ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#3 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 03:12 PM

มิน่าหล่ะ ตอนทำวัตรเย็น งงๆอยู่เหมือนกัน ว่าทำไมอยู่ดีๆไม่เหมือนเดิม >..<

อนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ ที่นำข่าวการเปลี่ยนแปลงบทสวดมนต์มาบอกค่ะ

สาธุ......._/|\_
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#4 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 03:22 PM

เรามีกรรมเป็นที่พึ่งอาศัยคืออะไรครับ

#5 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 03:50 PM

สาธุค่ะ
เพิ่มมาเยอะจังเลย
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#6 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 04:56 PM

ได้ทำการ copy แล้วไป แปะใน word

พิมพ์ ไปแทรกในหนังสือสวดมนต์ ที่บ้านกัลยาณมิตรแล้วค่ะ
และทำสำเนา(ตัวใหย่๐) ให้ ผู้สูงอายุ กลับไปอ่านที่บ้านด้วยค่ะ
จะได้สวดมนต์ เหมือนๆกัน ทั้งหมู่คณะ

DMC เร็วดีจัง
crytal.mind

#7 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 07:34 PM

สาธุครับ

#8 PS-Junior

PS-Junior
  • 247 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 08:49 PM

สาธุค่ะ จะค่อยๆท่องใหม่

#9 CEO

CEO
  • 577 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 10:27 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
สาธุ สาธุ สาธุ ครับ
สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#10 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 11:37 PM

เรามีกรรมเป็นที่พึ่งอาศัยคืออะไรครับ?

หมายความว่า สรรพสัตว์ทั้งหลายล้วนมีกรรมเป็นเครื่องหล่อเลี้ยงน่ะครับ กล่าวคือ

หากเป็นกรรมดี (กรรมขาว) ก็หล่อเลี้ยงให้สุข
หากเป็นกรรมชั่ว (กรรมดำ) ก็หล่อเลี้ยงให้ทุกข์
ส่วนกรรมที่เป็นอัพยากฤต (กรรมเทา) ก็หล่อเลี้ยงให้ไม่สุข ไม่ทุกข์ ดังนี้

ปล. เกือบลืมไป ต้องขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับคุณฟ้าร้างเป็นอย่างสูงด้วยนะครับ สาธุ...

#11 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2006 - 06:23 AM

อนุโมทนาบุญครับ...สาธุ
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#12 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 30 March 2006 - 08:45 AM

สาธุค่ะ

#13 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2006 - 01:27 PM

อนุโมทนา กับ พี่เกียรติก้อง ที่ตอบคำถามผมได้ 0k มาก

#14 laity

laity
  • 214 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2006 - 09:52 PM

ีขอบคุณ และสาธุครับ
อย่าให้อุปสรรคใด ๆ มาขัดขวางในชีวิตการสร้างบารมี และ
อย่าให้ความตั้งใจที่ดี เปลี่ยนแปลงไป กับกาลเวลา
เพราะเราไม่รู้ว่า่วันพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร เราอาจจะอยู่หรือตาย
สิ่งที่เอาไปได้มีแต่บุญกับบาปเท่านั้น ฉนั้น เราต้องอยู่กับวันนี้
วันที่เราบอกตัวเองว่า วันนี้เป็นวันที่ดีที่สุด ในวันหนึ่งของชีวิตการสร้างบารมีของเรา

โอไดบะ
โตเกียว ประเทศญี่ปุ่น

#15 สุริยะมณฑล

สุริยะมณฑล
  • 14 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 April 2006 - 04:39 AM

สาธุคับ

#16 winnie_the_pear

winnie_the_pear
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 April 2006 - 06:18 PM

ขอบคุณค่ะ

อนุโมทนาบุญนะคะ

จะพยายามท่องใหม่ค่ะ

ปล.คงได้บุญเยอะนะคะเนี่ย ให้ความรู้เป็นธรรมทาน

#17 neoclassic

neoclassic
  • 46 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 April 2006 - 11:34 PM

สาธุ ครับ

#18 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2006 - 02:14 AM

สาธุค่ะ ขอบคุณ อนุโมทนาบุญน้องฟ้าร่าง Farang

ก็ว่าสวดมนต์ทำวัตรเย็น ทำไมถึงมีการเปลี่ยนแปลงช่วงตอนจบ
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#19 ริมคลอง

ริมคลอง
  • 44 โพสต์
  • Location:772 ริมคลองชักพระ แขวลคลองชักพระ เขตตลิ่งชัน กทม.10170

โพสต์เมื่อ 04 April 2006 - 10:59 AM

ขอขอบคุณมากๆ และขออนุโมทนาบุญกับ คุณฟ้าร้างด้วยค่ะ

เพราะกำลังจะค้นมาprint เอาไว้ท่องจำอยู่ .........

เปิดมาเจอเข้า พอดี๊ พอดี เลยค่ะ

ดีใจจังเลย ขอให้ได้บุญมากๆ นะคะ .... ^_^ :) ^_^

สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ

#20 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2006 - 06:24 PM

สาธุ

#21 wrp

wrp
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 April 2006 - 02:10 PM

มีความสงสัย คืออยากจะถามว่า บทสวดมนต์ทำวัตรเย็นที่มีการเปลี่ยนแปลง เปลี่ยนทั่วทุกวัด หรือว่าเปลี่ยนเฉพาะวัดพระธรรมกายครับ

#22 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 April 2006 - 02:25 AM

สาธุ สาธุ ค่า
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#23 ง่ายๆ

ง่ายๆ
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 June 2006 - 03:32 PM

กำลังหาพอดีเลย ขอบคุณมากครับผม สาธุ
หลุดพ้นจากพันธนาการ

#24 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 04:23 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

ลูกพระธรรม

#25 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 27 September 2006 - 01:55 PM

อนุโมทนาด้วย
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#26 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2007 - 01:24 PM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ กำลังหาต้นฉบับจริง ๆ เหมือนกัน