ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เชิญร่วมบุญถวายรองเท้าแด่พระภิกษุสามเณรกับพี่โน้ส อุดม แต้พาณิช ครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 49 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 25 September 2006 - 12:57 PM

รายละเอียดเพิ่มเติมดูที่

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  U01.jpg   94.58K   263 ดาวน์โหลด

ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#2 คนไทย

คนไทย
  • 95 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2006 - 01:19 PM

ไม่ทราบไปร่วมถวายปัจจัยในวันงานเลยได้ไหม?

#3 arraya

arraya
  • 298 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2006 - 01:34 PM

นั่นสิคะ ร่วมบุญวันงานได้เลยมั้ยคะ
และจะจัดงานแบบงานบุญพิเศษที่หอฉันในวาระพิเศษอื่นๆไหมคะ

หรือถ้าสะดวกร่วมบุญกับคุณโน๊ตโดยตรงได้มั้ยคะ
(ไม่ค่อยชอบโอนเงินค่ะ )

#4 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 25 September 2006 - 01:41 PM

อนุโมทนาสาธุบุญค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ขอถามนิดนึงค่ะ...แล้วกรณีที่พระสงฆ์ห้ามใส่รองเท้า มีหรือไม่ ยังไงค่ะ? (เหมือนเคยได้ยินมาตอนเด็ก ๆ)

#5 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 25 September 2006 - 01:41 PM

สาธุค่ะ
Relax & Alert

#6 pun

pun
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2006 - 02:50 PM

เดี๋ยวผมจะรีบโอนเงินไปให้นะครับ สาธุ...

#7 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2006 - 03:03 PM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ บอกต่อแล้วครับ

#8 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2006 - 03:16 PM

ร่วมบุญด้วยคนค่ะ พี่โน๊ต สาธุค่ะ

#9 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 25 September 2006 - 03:34 PM

อยากได้รายละเอียดมากกว่านี้น่ะครับ ติดต่อร่วมบุญได้ที่ไหนกับใคร และต้องร่วมบุญยังไงบ้างครับ

ขออนุโมทนากับพี่โน๊ตนะครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#10 เบาสบาย

เบาสบาย
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2006 - 03:38 PM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

#11 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2006 - 05:48 PM

สาธุ จะโอนเข้าบัญชีพี่โน๊ตค่ะ

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

อานิสงส์ถวายรองเท้าพระภิกษุสามเณร
ทำให้เราเดินทางได้สะดวกสะบาย ปราศจากอุบัติเหตุ
ไปถึงที่ไหนก็นำพาความสงบความเจริญไปที่นั้น
ทำให้เป็นที่รักนับถือของทุกหนทุกแห่งที่ไปเยือน

ไม่มีโรค/บาดเจ็บเกี่ยวกับเท้า ผิวเท้าจะไม่หยาบกระด้างได้ง่าย
ขาและเท้าสมส่วน ไม่เป็นโปลิโอ เดินเหินคล่องกระฉับกระเฉง

ปรารถนาจะนึกถึงสิ่งได้ก็นึกได้ทันที
มีญาณทัศนะอันทรงพลังคล่องแคล่ว

ปรารถนาวิ่งหนีให้พ้นวิบากกรรม
เมื่อทำบุญใดๆ ก็จะหนีได้รวดเร็ว
ทำให้กรรมตามไม่ทัน

ฯลฯ

ท่านผู้รู้ท่านใด รู้อานิสงส์มากกว่านี้ขอให้ช่วยเพิ่มเติมร่วมกันด้วยค่ะ

The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#12 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 25 September 2006 - 06:02 PM

อนุโมทนา
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#13 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 25 September 2006 - 06:04 PM

สำหรับคนที่ไม่สะดวกโอนเงิน

๑. ร่วมกับพี่โน๊ตได้โดยตรง หรือในวันงานก็ได้ครับ จะได้เจอกะพี่โน้ต (ตกลงเขียนไงกันแน่ โน้ส โน๊ต..โอ๊ยงง)
๒. ฝากไว้กับหลวงพี่สมศักดิ์ ปิยสีโล ก็ได้ครับ
๓. หลังไมค์มาหาผมก็ได้ครับ อาทิตย์ต้นเดือนนี้ผมไปวัด
๔. ฝากไว้กับผู้ประสานงานคุณโน๊ตก็ได้ครับ (พี่กบ) หรือไม่ก็น้องวิไลวรรณ ภาค ๓ ครับ

กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

สำหรับอานิสงส์ของการถวายรองเท้า ตามนี้เลยครับ http://www.tawandham...ge/misc/U03.jpg
นี่แค่ถวายพระบรมศาสดาเพียงคู่เดียว อานิสงส์ยังมากขนาดนี้
แต่นี้เราถวายเป็นสังฆทานแด่คณะพระภิกษุสงฆ์ อานิสงส์คราวนี้ ไม่ต้องพูดกันละนิ

ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#14 nemo

nemo
  • 77 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2006 - 06:31 PM

ตอบคุณสายน้ำทิพย์คร้าบ สำหรับคำถามที่ถามว่า "แล้วกรณีที่พระสงฆ์ห้ามใส่รองเท้า มีหรือไม่ ยังไงค่ะ?" นั้น ผมไปค้นมาให้แล้วครับ ลองอ่านข้อความข้างล่างนี้ดูครับผม

"ดูก่อนโสณะ เธอเป็นสุขุมาลชาติ เรา อนุญาตรองเท้าชั้นเดียวแก่เธอ. ท่านพระโสณะกราบทูลว่า ข้าพระพุทธเจ้าละเงินประมาณ ๘๐ เล่ม เกวียน และละกองพลกอปรด้วยช้าง ๗ เชือก ออกจากเรือนบวชเป็นบรรพชิต แล้ว จักมีผู้กล่าวแก่พระพุทธเจ้าว่า โสณโกฬิวิสะละเงินประมาณ ๘๐ เล่ม เกวียน และละกองพลกอปรด้วยช้าง ๗ เชือก ออกจากเรือนบวชเป็นบรรพชิต แล้ว เดี๋ยวนี้ยังข้องอยู่ในเรื่องรองเท้าชั้นเดียว ถ้าพระผู้มีพระภาคเจ้าจักได้ทรง อนุญาตแก่พระภิกษุสงฆ์ แม้ข้าพระพุทธเจ้าจักใช้สอย ถ้าจักไม่ทรงอนุญาต แก่พระภิกษุสงฆ์ แม้ข้าพระพุทธเจ้าก็จักไม่ใช้สอย พระพุทธเจ้าข้า. ลำดับนั้น พระผู้มีพระภาคเจ้าทรงทำธรรมีกถา ในเพราะเหตุเป็น เค้ามูลนั้น ในเพราะเหตุแรกเกิดนั้น แล้วรับสั่งกะภิกษุทั้งหลายว่า ดูก่อนภิกษุ ทั้งหลาย เราอนุญาตรองเท้าชั้นเดียว"

สรุปคือพระภิกษุท่านใส่รองเท้าได้ครับผม แต่ว่ายังมีอธิบายลักษณะของรองเท้าที่พระภิกษุท่านสวมใส่อีกว่าเป็นอย่างไร และเวลาไหนใส่ได้ ใส่ไม่ได้ และยังมีข้อยกเว้นปลีกย่อยอีก หากจะนำมาโพสต์ในที่นี้เกรงว่าจะยาวไปครับ ดังนั้นคุณสายน้ำทิพย์สามารถเข้าไปค้นในพระไตรปิฎกหน้าเวบ dmc เลือกตรง "พระไตรปิฎก+อรรถกถา" แล้วเลือกเล่มที่ 7 ตั้งแต่หน้าที่ 13-24 ครับผม
อนุโมทนาบุญคร้าบบบบบบบบบบบบ

#15 worapong

worapong
  • 79 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2006 - 08:55 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านนะครับ

#16 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 25 September 2006 - 11:23 PM

รองเท้าที่ดีก็ช่วยให้สุขภาพแข็งแรงนะคะ เพราะที่เท้า มีจุดที่เชื่อมต่อกับอวัยวะต่างๆ ในร่างกาย
(การเดินเหยียบกรวดใหญ่ๆ (ที่กลมมน ไม่คม)หลายๆอัน ก็ช่วยให้บริหารเท้า นวดจุดต่างๆที่ฝ่าเท้า ทำให้ร่างกายแข็งแรง)

ปัจจุบันไม่เหมือนสมัยพุทธกาล สถานที่ต่างไป มีขยะสมัยใหม่ที่มีทั้งเศษแก้ว ใบมีดคัตเตอร์ พื้นก็มีถนนแอลฟัสต์(ร้อนระอุมากๆ เมื่อเดินเหยียบตอนบ่ายๆ)

เมื่อเราได้ถวายรองเท้าแด่พระสงฆ์ ก็เท่ากับช่วยอำนวยความสะดวกแด่ท่านในการเดินสัญจรไปในหนทางต่างๆ ช่วยทำให้เกิดความสบายในการเดิน และเสริมสุขลักษณะของท่าน(ไม่มีอะไรมาบาด-ตำเท้า)

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ

ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#17 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2006 - 11:34 PM

อ๋อ พี่กบคนสวย ภาค 4 พี่แมรี่รู้จักค่ะ
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#18 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 12:14 AM

ช่วยกันกระจายข่าวดีให้มาก ๆ นะครับ
นึกถึงตัวเองสมัยบวชแล้วไม่มีรองเท้า ลำบากมากครับ
ด้วยอานิสงส์ของการบอกข่าว และถวายรองเท้านี้ ต่อไปเราจะไม่ลำบากแบบนั้นอีกแล้ว

#19 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 08:25 AM

ขยายความให้ละกันนะครับ บางคนคงไม่ได้เปิดไฟล์แนบ ก็เลย งงๆ

พิธีถวายรองเท้า 1,200 คู่ แด่พระภิกษุ สามเณรเป็นสังฆทานเนื่องในวันออกพรรษา
ถวายที่หอฉันคุณยายอาจารย์ วันเสาร์ที่ 30 กันยายน เวลา 12.00 น.
ขอแก้ไขเป็นวันเสาร์ที่ 7 ตุลาคม เวลา 12.00 น. ครับ
ดูรายละเอียดที่ลิงค์ http://www.tawandham...ge/misc/U02.jpg

อานิสงส์การถวายรองเท้าของพระอรหันต์สมัยพุทธกาล
ดูรายละเอียดที่ลิงค์ http://www.tawandham...ge/misc/U03.jpg
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#20 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 08:54 AM

ขอบคุณคุณ nemo ค่ะ

#21 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 09:19 AM

ขออนุโมทนากับพี่โน๊ตนะครับ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#22 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 12:09 PM

ขยายความให้ละกันนะครับ บางคนคงไม่ได้เปิดไฟล์แนบ ก็เลย งงๆ

พิธีถวายรองเท้า 1,200 คู่ แด่พระภิกษุ สามเณรเป็นสังฆทานเนื่องในวันออกพรรษา
ถวายที่หอฉันคุณยายอาจารย์ วันเสาร์ที่ 30 กันยายน เวลา 12.00 น.
ดูรายละเอียดที่ลิงค์ http://www.tawandham...ge/misc/U02.jpg

อานิสงส์การถวายรองเท้าของพระอรหันต์สมัยพุทธกาล
ดูรายละเอียดที่ลิงค์ http://www.tawandham...ge/misc/U03.jpg

ขออภัยอย่างแรงครับ พิมพ์วันผิดครับ วันที่ถูกต้องคือ
ถวายที่หอฉันคุณยายอาจารย์ วันเสาร์ที่ 7 ตุลาคม เวลา 12.00 น.

สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#23 บุญรักษาครับ

บุญรักษาครับ
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 12:36 PM

เปิดเข้ามาดูแล้ว
รู้สึกปิติใจมากเลยครับ ที่ได้รับความสนใจ มาร่วมกันเป็นเจ้าภาพ
ตอนแรกคิดว่า จะต้องไปกู้เงินกองทุนหมู่บ้านมาทำบุญลำพังเสียแล้ว

พบกันวันเสาร์ที่ 7 ตุลา นะครับ
(กรุณาสังเกต ชายไทย จมูกโต ใส่กางเกง 3 ส่วน ถือเข่งใส่เงิน)

จาก อุดมและลูกชาย

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  P1000855.jpg   136.16K   11 ดาวน์โหลด

#24 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 01:40 PM

ตอนแรกคิดว่า จะต้องไปกู้เงินกองทุนหมู่บ้านมาทำบุญลำพังเสียแล้ว

พบกันวันเสาร์ที่ 7 ตุลา นะครับ
(กรุณาสังเกต ชายไทย จมูกโต ใส่กางเกง 3 ส่วน ถือเข่งใส่เงิน)

จาก อุดมและลูกชาย

พี่โน็ต เหรอเนี่ย . . .

#25 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 03:49 PM

แล้วเจอกันนะคะพี่โน้ตหมูกโต laugh.gif (แต่นิสัยดี ใจบุญ โอบอ้อมอารี ตลก อารมณ์ดี ฯลฯ) biggrin.gif
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#26 สงบสุข

สงบสุข
  • 83 โพสต์
  • Location:น.ส. ธัญชนก สุมารินทร์ 211/23 ถ.มนตรีสุริยวงศ์ ซ.13 อ.เมือง จ.ราชบุรี 70000
  • Interests:เกิดมาทำไม เกิดมาแล้วแก่ แล้วเจ็บ แล้วตาย<br />พอมาเจอหลวงพ่อถึงเข้าใจค่ะ<br />เกิดมาเพื่อสร้างบารมี<br />เกิดมาเพื่อพระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 04:21 PM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
ขอให้ทุกคนมีสันติสุขในใจค่ะ

#27 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 06:57 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#28 iMac24

iMac24
  • 437 โพสต์
  • Interests:เกิดมาสร้างบารมี

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 11:17 PM

โมทนาบุญครับอยากร่วมบุญด้วยแต่มีไม่เยอะนะ
จงสู้และอย่าท้อ ลูกเอย
ต้องถึงธรรมอย่างเสบย แน่แท้
ให้ทำอย่างที่เคย สอนสั่ง
นั่ง บ่ มีข้อแม้ จักได้ธรรมครอง

สุนทรพ่อ

มาร่วมกันสร้างสันติสุขให้กับโลกกันเถอะ

#29 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 27 September 2006 - 11:28 AM

อนุโมทนานะครับ พี่โน๊ต

ว่าแต่สงสัยน่ะครับ ทำไมพี่โน๊ตจมูกโต - -ล
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#30 DMCchild

DMCchild
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2006 - 12:32 PM

ขอรายละเอียดการโอนเงินมาร่วมทำบุญอีกครั้งนะคะ....ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆคนค่ะ
ด้วยบุญกุศลที่ข้าพเจ้าตั้งใจบำเพ็ญ ขอให้ตามติด ติดตาม หลวงพ่อธัมมฯ ใกล้ชิด ทั้งหยาบและละเอียดตราบวันที่สุดแห่งธรรมเทอญ...สาธุ