ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * - - 2 คะแนน

ต้องการอาสาสมัคร ค้นหาเพลงต่างประเทศ เพื่อออก รร.ฝันในฝัน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 16 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2006 - 07:59 PM

ขอเชิญลูกพระธัมมฯ ที่มีดนตรีในหัวใจ มาร่วมกันเป็นอาสาสมัคร ค้นหาเพลงดังนานาชาติ เพื่อใช้ในงานพระศาสนาค่ะ

ใครรู้จักเพลงดี...เพลงดัง ในประเทศต่อไปนี้บ้างคะ

ยุโรป : อันดอร์ร่า, เช็ค,ไอซ์แลนด์, ไอร์แลนด์, ลักเซมเบิร์ก, โปแลนด์, สเปน, ซาน มาริโน
อเมริกาเหนือและใต้ : เม็กซิโก, อาร์เจนติน่า
เอเชีย : ฟิลิปปินส์, มองโกเลีย, ปากีสถาน, เวียดนาม, ศรีลังกา
แอฟริกา : มาดากัสการ์,แทนซาเนีย, เคนย่า

แต่หากรู้จักประเทศที่นอกเหนือจากนี้ ก็ส่งกันมาได้นะคะ

ใครต้องการสมัครเป็นอาสาสมัครงานนี้ โปรดติดต่อกลับที่ webmaster @ dmc.tv และฝาก e-mail ไว้ ทาง admin จะส่งรายละเอียดเพิ่มเติมไปให้ เกี่ยวกับการค้นหาเพลงนะคะ

อนุโมทนาบุญล่วงหน้ากันเลยค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#2 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 03 October 2006 - 08:07 PM

โอ้โห้ดีจังเลย เร็วะนะคะ มีดนตรีในหัวใจหุหุ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#3 cheterk

cheterk
  • 314 โพสต์
  • Interests:พระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 03 October 2006 - 10:00 PM

ขอให้เจอกันง่าย ครบถ้วนสมบุรณืนะครับ เป็นกำลังใจครับ (แต่ผมไม่สรรทัศเรื่องเพลงเท่าไรนะครับ)

#4 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 03 October 2006 - 10:34 PM

อยากไปช่วยจังแต่มีงานทำแล้วล่ะเลยอดไปหุหุหุหุหุ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#5 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2006 - 10:36 PM

ยังไงก็ ปักหมุดกระทู้รอไว้ก่อนเด้อ อยู่แถวนี้แหละ เจอเมื่อไหร่แล้วจะบอก ว่าแต่ว่า บรรเลงเฉยๆ เอาไหมล่ะ เพราะแต่ละชาติที่ว่ามานี่บางชาติก็ใช้ภาษาเดียวกัน เช่น สเปน เม็กซิโก อาเจนตินา ใช้ภาษาสเปนหมด อย่างนี้จะแยกสัญชาติออกหรือ

#6 ธนกร สงขลา

ธนกร สงขลา
  • 192 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 08:20 AM

ผมเป็นคนที่ชอบเสียงเพลงน่ะครับ แต่ไม่ค่อยรู้จักเพลงต่างประเทศสักเท่าไร

#7 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 08:33 AM

ตั้งแต่กลับเข้าวัด เพลงต่างประเทศไม่เคยได้แตะเลยอ่า dry.gif อย่าว่าแต่เพลงต่างประเทศเลยครับ เพลงไทยก็ไม่เคยได้ฟัง ละครก็ไม่ค่อยได้ดู ดาราไทยนักร้องไทยก็ไม่รู้จัก ฟังแต่อนุบาลฝันในฝันแล้วก็ธรรมะ ดาราประจำใจที่ผมรู้จักและชื่นชอบตอนนี้ก็มี คุณครูไม่ใหญ่ กับหลวงพ่อทัตตะน่ะครับ happy.gif

แนะนำเพลงนึงครับ It's my life ของ Jon Bon Jovi อัลบั้มChuse (สะกดถูกไหมน้า) เคยเอามาทำเพลงประกอบโฆษณารถโตโยต้า เนื้อหาเพลงเกี่ยวกับกิจวัตรในชีวิตหรือไงเนี่ยแหละครับ
แล้วเท่าที่นึกได้ วงMicheal learn to rock เพลงเนื้อหาดีมากๆ เพราะด้วยครับ
ของRichard Mark(ไม่รู้สะกดถูกไหมนะครับ) เพลงซึ้งเพราะมาก แต่เนื้อหาเกี่ยวกับความรักเสียส่วนใหญ่
ถ้าเป็นวงเก่าๆที่เพลงมีคุณภาพ วงยุโรป เจ้าของเพลง It's a Final Countdown
เพลงของBritny Speer ไม่แนะนำนะครับ เพราะเพลงออกแนวคล้ายๆทาทายัง ส่อไปในเรื่องกาม

เท่าที่ผมพอจะนึกได้ตอนนี้มีแค่นี้อ่าครับ แถมส่วนใหญ่จะเป็นแนว pop rock ต้องขออภัยด้วยจริงๆ เพราะล้างมือจากวงการมานานแล้ว ไว้จะพยายามสืบค้นมาให้นะครับ dry.gif

1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#8 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 08:55 AM

สาธุ

#9 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 09:03 AM

สาธุค่ะ แต่แหมไม่ค่อยถนัดเรื่องเพลงเลย ใครมีความสามารถหรือชอบทางด้านนี้ก็ลุยเลยนะคะ อนุโมทนาค่ะ happy.gif

#10 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 09:57 AM

IPB Image
The Music of (former Yugoslav Republic of) Macedonia
If you like Balkan folk – you will like these, too. Give it a try!

ชุดนี้เป็นของประเทศมาซิโดเนีย (แยกตัวมาจากยูโกสลาเวีย) หรือจะเหมาว่าเป็นยูโกสลาเวียก็ได้ครับ
track ของเขาจะประกอบไปด้วย
1. Kocani Orkestar - Doise
2. Rosana - Tomce
3. Moren sokol pie..
4. Zajdi, Zajdi Jasno Sonce - Aleksandar Sarievski
5. Petranka Kostadinova - So Maki Sum Se
6. Tanec - Kitka makedonski narodni pesni
7. Zosto Si Me Majko Rodila - Starogradski-Narodni
http://rapidshare.de...onski_Pesni.rar
โหลดด้วยราปิดแชร์ ความจุขนาด 26 M
ใช้ได้หรือเปล่าไม่รู้ไม่รับรองนะครับ

#11 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 09:58 AM

ต้องการ traditional song ค่ะ หรือแปลว่า เพลงท้องถิ่นที่แสดงถึงขนบธรรมเนียมวัฒนธรรม หรือเป็นเพลงอมตะนิรันดร์กาล ไม่ใช่เพลงสมัยใหม่ เพลงร๊อค เพลงสตริง ค่ะ

ทำที่บ้านก็ได้ค่ะ เอาช่วงเวลาว่าง เป็นบุญอดิเรก ไม่ใช่งานประจำนะคะ ไม่มีค่าจ้าง แต่มีค่าบุญค่ะ

ไม่จำเป็นต้องรู้เพลงต่างประเทศ ขอให้มีหัวใจของนักค้นสารสนเทศเป็นพอค่ะ

สามารถค้นใน google ด้วย keyword เช่น Finnish traditional popular song, Finnish folk song, Finnish known song, etc.
แล้วก็เช็คที่ http://www.wikipedia.org/ กับ google ว่าชื่อนักร้องคนนั้นๆ หรือเพลงนั้นๆ ดังจริงรึเปล่า
ไม่ก็ค้นใน http://www.wikipedia.org/ ว่าประเทศนั้นๆ มีนักร้องคนไหนที่ดังๆ อมตะบ้าง แล้วก็ค้นหาเพลงดังของเขาต่อไปน่ะค่ะ

ค้นเฉพาะตัวเพลงยังไม่พอ ต้องหา lyrics หรือ เนื้อเพลงภาษาท้องถิ่นนั้นๆ อีกทั้งเนื้อร้องที่แปลแล้วเป็นภาษาอังกฤษ หลังจากนั้นนำมาแปลเป็นไทยค่ะ หากแปลไม่ได้ส่งมาก็ได้ค่ะ มีทีมงานรับแปลให้ค่ะ

สรุปว่าต้องการห้าอย่างนะค่ะ

1. ตัวเพลง .mp3, .rm, .wav, etc.
2. เนื้อเพลงภาษาท้องถิ่น
3. เนื้อเพลงภาษาอังกฤษ
4. เนื้อเพลงภาษาไทย
5. ชื่อนักร้อง อัลบั้ม ผู้แต่ง

ขออนุโมทนาบุญนะคะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#12 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 12:14 PM

I'd love to help; but, it is really not my expertise. smile.gif smile.gif smile.gif

I'd also like to rejoice in everyone's merits.

You people are wonderfully doing great! I'm telling you! laugh.gif

Sathu Sathu Sathu. happy.gif smile.gif happy.gif

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#13 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 05 October 2006 - 04:56 PM

เพลง heal the World ของไมเคิล แจ๊คสัน ไงครับ ความหมายดีสุดๆ ลืมไปได้ไงเนี่ย
เพลงประกอบภาพยนต์เรื่อง Free Willy ของไมเคิล แจ๊คสันอีกเช่นกันครับ
ถ้าจะเอาแบบประชดประชันสังคมก็ BAD กับ Dangerous ครับ เพลงของไม่เคิลแจ๊คสันมีอยู่หลายเพลงที่เน้นเกี่ยวกับเด็กและโลกอยู่เยอะ ลองดูนะครับ

1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#14 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 07 October 2006 - 10:17 AM

รอฟังนะคะหุหุ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#15 เด็กสมบูรณ์

เด็กสมบูรณ์
  • 173 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 25 January 2007 - 09:02 AM

หุหุ นู๋แนนไมค่อยได้ฟังเพลงเลยอ่ะ ถ้าฟังเพลงก็มีเพลงสากลเก่าๆกับเพลงเพื่อชีวิตอ่ะ ^__^
...ความรักก็เหมือนการจับไฟนั่นแหละ
ทางที่จะไม่ให้มือพองเพราะไฟเผามีอยู่ทางเดียว คืออย่าจับไฟอย่าเล่นกับไฟ
ทางที่จะปลอดภัยจากรักก็ฉันนั้น มีอยู่ทางเดียวคือ...อย่ารัก...

#16 หริทัศว์สุดา

หริทัศว์สุดา
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 August 2007 - 12:30 AM

Title:Song for Ireland
Author Phil & June Colclough
Artist: The Corrs

Walking all the day
Near tall towers where falcons build their nests
Silver-winged they fly
They know the call of freedom in their breasts
Saw Black Head against the sky
Where twisted rocks they run to the sea

Living on your western shore
Saw summer sunsets, asked for more
I stood by your Atlantic Sea
And sang a song for Ireland

Talking all the day
With true friends who try to make you stay
Telling jokes and news
Singing songs to pass the time away
Watched the Galway salmon run
Like silver dancing, darting in the sun

Saw summer sunsets, asked for more

Drinking all the day
In old pubs where fiddlers love to play
Saw one touch the bow
He played a reel which seemed so grand and gay
Stood on Dingle Beach and cast
In wild foam we found Atlantic bass

Dreaming in the night
I saw a land where no one had to fight
Waking in your dawn
I saw you crying in the morning light
Sleeping where the falcons fly
They twist and turn all in your air-blue sky

ลองดูเป็นตัวอย่างนะคะ ไม่ทราบว่าจะใช้ได้หรือไม่ ส่วนเนื้อหาภาษาไทย คงต้องขอความช่วยเหลือจากทางทีมงานก่อนนะคะ เพิ่งลองหามาสดๆ ยังไม่ได้แปลให้ค่ะ

ไฟล์แนบ

#17 072หลานสาวครูไม่ใหญ่

072หลานสาวครูไม่ใหญ่
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 November 2009 - 01:30 AM

ขอสมัครด้วยคนน่ะค่ะ............มีเพลงไร ก้อจะรีบมาบอกกกกกน้าค้าาาาาาา อิิอิ
ใครที่เคยพลาดพลั้งมา แล้วกลับตัวได้
เหมือนพระจันทร์วันเพ็ญที่พ้นจากหมู่เมฆ