ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ชื่อของเทวดาตั้งขึ้นจากอะไร

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 14 February 2006 - 05:56 PM

คือผมอยากทราบว่า เมื่อคนที่ตายไปแล้วเกิดเป็นเทวดา เค้าจะมีชื่อใหม่ โดยจะตั้งขึ้นจากอะไรหรอคับ
อย่างพวกเราที่จะตายกันนะ ถ้าตายไปแล้ว ได้ไปเกิดเป็นเทวดา ชื่อใหม่ของเราจะตั้งขึ้นจากอะไรหรอคับ

ให้ธรรมะ ชนะการให้ทั้งปวง...

#2 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 February 2006 - 06:14 PM

ชื่อของเทวดา จะถูกตั้ง เพราะการกระทำที่สั่งสมอย่างต่อเนื่องซ้ำๆ กัน ถ้าเป็นเทวดา ก็เพราะสั่งสมกรรมดีมากๆ อย่างเดิมซ้ำๆเข้า จนกลายเป็นบารมี อาทิเช่น สหัสรังสี... ก็เพราะบูชาพระเจดีย์บ่อยๆ เนืองๆ จนพอเป็นเทวดา ก็จะมีรัศมีกายสว่างกว่าเทวดาทั่วไป

แต่อย่างที่ได้ชื่อว่าโปลิสาท ก็เพราะสั่งสมกรรมชั่วมาก ตอนแรกก็ชื่อว่าพระเจ้าพรหมทัต แต่พอชอบฆ่ามนุษย์แล้วก็กินเนื้อ บ่อยเข้าเนืองๆ ก็เลยถูกขนานนามว่าโปลิสาท ที่แปลว่า มนุษย์กินคนน่ะค่ะ

องคุลีมาล ก็เพราะตัดนิ้วมาร้อยเป็นพวง (ไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะ)

#3 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 February 2006 - 07:11 PM

ต่อไป สมมติว่าผมเป็นเทวดา จะได้ชื่อว่า

ท่านเทวดาเว็บมาสเตอร์ ซุปเปอร์ไฮเทคไหมเนี่ย

เนื่องจากกระผมสร้างบุญด้วยเทคโนโลยีล้วนๆ smile.gif ฮิๆๆ

แค่นี้ยังทำไม่ได้ แล้วจะไปปราบมารได้ไง

#4 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 February 2006 - 07:27 PM

55555555+
สร้างด้วยคน

เทคโนโลยี
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#5 Trai072

Trai072
  • 225 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 February 2006 - 07:41 PM

^^~*

อ่า...ครับ

กลายเป็นบุญบันเทิงไปเลยครับ

สาธุคราบ.....

ยิ้ม ๆ ๆ ๆ. . . ..

ไฟล์แนบ

#6 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 14 February 2006 - 07:43 PM

คิดได้ไงเนี่ย
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#7 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 February 2006 - 09:39 PM

งั้นผมก็ต้องเทวดาซูชิ นิกิริ สิครับ 5555
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#8 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 06:36 AM

happy.gif I wonder what my is going to be happy.gif Oh so exciting when go back to Dusitburee!
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#9 Omena

Omena
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 09:04 AM

อย่าเพิ่งคิดกันเลยดีกว่า
คิดแล้วปวดหัว

อยากได้ชื่ออะไรก็ทำบุญเอา

ได้ยังไงก็ปลื้มหมดแหละค่ะ happy.gif

สุนทรพ่อ

#10 เพียงพอ

เพียงพอ

• 724 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 09:51 AM

55555+
ปวดหัวตรงไหน (อย่าลืมนะ= ผมไม่ทุกข์ : ขันธ์ต่างหากที่ทุกข์)
ไม่เห็นจะปวดสนุกดี
เพิ่มกำลังใจในการทำบุญ

^^~*

อ่า...ครับ

กลายเป็นบุญบันเทิงไปเลยครับ

สาธุคราบ.....

ยิ้ม ๆ ๆ ๆ. . . ..

คนนี้บุญบันเทิง

บุญบันเทิง

อย่าเพิ่งคิดกันเลยดีกว่า
คิดแล้วปวดหัว

อยากได้ชื่ออะไรก็ทำบุญเอา

ได้ยังไงก็ปลื้มหมดแหละค่ะ

ส่วนคนนี้ ปวดหัว ระเบิดเถิดเถิง 5555+
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น

เพียงพอ

#11 Omena

Omena

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 10:56 AM

เดี๋ยวได้เจอดีนะธรรมจักร
เล่นกันเลย

สุนทรพ่อ

#12 เพียงพอ

เพียงพอ

• 724 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 11:06 AM

อิอิ
Muralath เร็วๆเรยครับ อยากเจอดี

แต่ก็เจอบ่อยแล้วนะ

ดีเอ็มซี555+

เพียงพอ

#13 Omena

Omena

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 05:32 PM

ขอคารวะท่านอาจารย์
ไม่มีใครกวนเก่งยิ่งกว่าท่านอีกแล้ว

อยากถามว่าสั่งสมกวนมากี่ชาติแล้วเนี่ย
สุดยอดจริงๆเลย

สุนทรพ่อ

#14 เพียงพอ

เพียงพอ

• 724 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 05:36 PM

ดีมากลูกศิษย์
อยากเรียนวิชากวนหรอ
ถึงนับถือเป็นอาจารย์เรย
อิอิ

อยากถามว่าสั่งสมกวนมากี่ชาติแล้วเนี่ย
สุดยอดจริงๆเลย

ข่อยบ่ฮู้ดอก ข่อยระลึกชาติไม่ได้

เพียงพอ