ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ทำไมตอนเริ่มโรงเรียนเราถึงพูดว่า .....

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 25 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 March 2006 - 01:55 AM

มหาธรรมกายเจดีเป็นเนื้อนาบุญของโลกหล้า
มหาจุฬามณีเป็นเนื้อนาบุญของสวรรค์
พระในบ้านคือเนื้อนาบุญของครอบครัว
พระในตัวคือเนื้อนาบุญของเรา

ทำไมต้องท่องอย่างนี้ด้วย
มหาจุฬามณีคืออะไรค่ะ แล้วทำไมถึงเรียกว่าเป็นเนื้อนาบุญของสวรรค์

(ขอโทษค่ะอยากรู้จริง ๆ เห็นท่องกันทุกวันเลย)

#2 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 01 March 2006 - 02:32 AM

ทำไมต้องท่องอย่างนี้ด้วย?

นี่คือ คำขวัญประจำโรงเรียน ครับ

มหาจุฬามณีคืออะไรค่ะ แล้วทำไมถึงเรียกว่าเป็นเนื้อนาบุญของสวรรค์

คือ มหาเจดีย์อันเป็นที่ประดิษฐานพระเขี้ยวแก้ว (พระทาฒธาตุ) เบื้องขวาบนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ซึ่งประดิษฐานอยู่ ณ ดาวดึงส์เทวโลก และด้วยเหตุที่มหาเจดีย์ดังกล่าว ได้เป็นที่ประดิษฐานสิ่งอันเป็นสิริมงคลยิ่งนี้ จึงกล่าวได้ว่า เป็นเนื้อนาบุญของสวรรค์ นอกจากนี้ เหล่าเทพเทวาทั่วทุกชั้นฟ้าสรวงสวรรค์ ต่างก็พากันมากราบไหว้ปูชนียสถานอันศักดิ์สิทธิ์แห่งนี้อีกด้วยครับ

#3 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 01 March 2006 - 02:44 AM

นึกว่าพระเขี้ยวแก้วคือองค์ที่อยู่ที่ประเทศจีนที่เมื่อหลายปีก่อนเราอัญเชิญมาจากประเทศจีนมาประทับอยู่ที่พุทธมณทลซะอีก เป็นอันเดียวกันรึเปล่าค่ะ เอ หรือคนละข้างกัน

แล้วดาวดึงส์เทวโลก คืออะไร อยู่ที่ไหนค่ะ

แล้วทำไมเหล่าเทพ เทวา ถึงต้องมากราบไหว้ที่นี่ด้วย ทำไมไม่ไปไหว้พระองค์ท่านที่อื่นเช่นที่โลกมนุษย์บ้าง หรือทำไมไม่ไปที่สวรรค์ชั้นต่างๆ บ้าง

ขอโทษนะค่ะที่ถามอีกแล้ว ขอบคุณค่ะคุณเกียรติก้องธรณิทร์

#4 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 01 March 2006 - 03:11 AM

ขอตอบแบบผ่าตัดสดๆ กันอีกเช่นเคยนะครับ พระเขี้ยวแก้วที่มาจากประเทศจีนนั้น เป็นพระเขี้ยวแก้วเบื้องซ้ายบนครับผม เดิมทีเดียวนั้น ประดิษฐานอยู่ ณ เมืองคันธารรัฐ ประเทศอินเดีย ในกาลต่อมาจึงได้มีการอัญเชิญจากประเทศอินเดียสู่ประเทศจีนโดยผ่านเส้นทางสายไหม => เพราะฉะนั้น ขอสรุปว่า เป็นพระเขี้ยวแก้วคนละองค์กันนะครับ

ดาวดึงส์เทวโลก คือ สวรรค์ชั้นที่ ๒ ในบรรดาทั้งหมด ๖ ชั้นครับ ประดิษฐานอยู่บนยอดเขาพระสุเมร (สิเนรุราช) พอดีเลย สูงจากภพมนุษย์ ๘๔,ooo โยชน์ เทวภูมิชั้นนี้มีผู้ปกครอง คือ สมเด็จพระอมรินทราเทวาธิราช (พระอินทร์) ครับ

ทำไมไม่ไปไหว้พระองค์ท่านที่อื่นเช่นที่โลกมนุษย์บ้าง หรือทำไมไม่ไปที่สวรรค์ชั้นต่างๆ บ้าง

ขอตอบตามความเห็นของผมนะครับ ในเมืองมนุษย์ซึ่งมีปูชนียสถานอันศักดิ์สิทธิ์เช่นนี้อยู่ ก็มีเทวดาลงรักษาเช่นกันครับ (ทั้งเทวดาประจำถิ่นและเทวดาเบื้องบนผู้มเหศักดิ์) สำหรับในส่วนของสวรรค์ชั้นอื่นๆ นั้นคงเป็นเพราะ ไม่มีปูชนียสถานเหมือนดั่งเช่นสวรรค์ชั้นดาวดึงส์กระมังครับ ผู้รู้ท่านอื่นขอความกรุณาช่วยเสริมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

#5 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 March 2006 - 03:44 AM

อ้อ คนละอันกัน
พอเห็นภาพแล้วค่า

ส่วนพระในบ้านนี่หมายถึงคุณพ่อคุณแม่ใช่ใหมค่ะ

ขอบคุณค่ะสำหรับความรู้ต่าง ๆ

#6 middleway

middleway
  • 114 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 March 2006 - 09:26 AM

"แล้วทำไมเหล่าเทพ เทวา ถึงต้องมากราบไหว้ที่นี่ด้วย ทำไมไม่ไปไหว้พระองค์ท่านที่อื่นเช่นที่โลกมนุษย์บ้าง"
- เทวดาไม่ชอบลงมาเมืองมนุษย์ค่ะ เพราะกายมนุษย์เหม็น เคยได้ยินคุณครูไม่ใหญ่เล่าไว้ในโรงเรียนฯว่า อุปมาเหมือนหมาเน่า
แต่ถ้ามนุษย์คนไหนรักษาศีลได้บริสุทธิ์ เทวดาจะชอบและกลิ่นตัวจะหอม(สำหรับเทวดา)
ถ้าเป็นพระภิกษุสามเณรที่เป็นสุปฏิปัณโณ (ขออภัยถ้าเขียนไม่ถูก) ก็ไม่ต้องพูดกันละนิ...

#7 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 March 2006 - 09:40 AM

โอ้เป็นอย่างนี้นี่เอง ขอบคุณค่ะ

#8 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 01 March 2006 - 10:00 AM

ตื่นสายเลยไม่ได้ตอบเลย
โธ่

ขออนุโมทนากับพี่ที่ได้ตอบด้วยละกันค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#9 ~ รั ก บุ ญ ~

~ รั ก บุ ญ ~
  • 98 โพสต์
  • Interests:^-^ กรุณา เผื่อแผ่ เหลียวแลเอื้อ ^-^<br />^-^หวังช่วยเหลือ เพื่อนยาก ลำบากขันธ์^-^<br />^-^เห็นเพื่อนทุกข์ ทุกข์ด้วย เข้าช่วยพลัน^-^<br />^-^ให้เพื่อนนั้น พ้นทุกข์ ได้สุขใจ ฯ^-^

โพสต์เมื่อ 01 March 2006 - 12:24 PM

ธาตุภาชนียกถา
ว่าด้วยการแบ่งพระบรมสารีริกธาตุ
[๒๘] พระมหาโคดมชินเจ้าผู้ประเสริฐ เสด็จนิพพานที่นครกุสินารา
พระธาตุของพระองค์ เรี่ยรายแผ่ไปในประเทศนั้นๆ พระธาตุ
ทะนานหนึ่ง พระเจ้าอชาตศัตรูทรงนำไปไว้ในพระนครราชคฤห์
ทะนานหนึ่งอยู่ในเมืองเวสาสี ทะนานหนึ่งอยู่ในนครกบิลพัสดุ์
ทะนานหนึ่งอยู่ในอัลลากัปปนคร ทะนานหนึ่งอยู่ในรามคาบ
ทะนานหนึ่งอยู่ในเวฏฐาทีปกนคร ทะนานหนึ่งอยู่ในเมืองปาวาของ
มัลลกษัตริย์ ทะนานหนึ่งอยู่ในเมืองกุสินารา โทณพราหมณ์ให้ช่าง
สร้างสถูป บรรลุทะนานทอง กษัตริย์โมริยะผู้มีหทัยยินดี รับสั่งให้
สร้างสถูปบรรจุพระอังคาร พระสถูปบรรจุพระสารีริกธาตุ ๘ แห่ง
เป็น ๙ แห่ง ทั้งตุมพเจดีย์ รวมพระอังคารสถูปด้วยเป็น ๑๐ แห่ง
ประดิษฐานอยู่แล้วในกาลนั้น พระทาฐธาตุข้างหนึ่งอยู่ในดาวดึงส-
พิภพ ข้างหนึ่งอยู่ในนาคบุรี ข้างหนึ่งอยู่ในเมืองคันธารวิสัย ข้าง
หนึ่งอยู่ในเมืองกาลิงคราช พระทันตธาตุ ๔๐ พระเกศธาตุและพระ
โลมาทั้งหมด เทวดานำไปไว้ในจักรวาลหนึ่งๆ จักรวาลละอย่าง
บาตรไม้เท้าและจีวรของพระผู้มีพระภาค อยู่ในวชิรานครสงบอยู่ใน
กุลฆรนคร ผ้าปัจจัตถรณะอยู่ในสีหฬ ธมกรกและประคตเอว อยู่
ในนครปาฏลิบุตร ผ้าอาบน้ำอยู่ในจำปานคร อุณณาโลมอยู่ใน
แคว้นโกศล ผ้ากาสาวพัสตร์อยู่ในพรหมโลก ผ้าโพกอยู่ในดาวดึงส์
(รอยพระบาทอันประเสริฐที่หิน เหมือนมีอยู่ที่กัจฉตบุรี) ผ้านิสีทนะ
อยู่ในอวันตีชนบท ผ้าลาดอยู่ในดาวดึงส์ ไม้สีไฟอยู่ในมิถิลานคร
ผ้ากรองน้ำอยู่ในวิเทหรัฐ มีดและกล่องเข็มอยู่ในอินทปัตถนคร ใน
กาลนั้น บริขารที่เหลือ อยู่ในชนบท ๓ แห่งในกาลนั้น หมู่
มนุษย์ในกาลนั้นจักบูชาบริขารที่พระมุนีทรงบริโภค พระธาตุของ
พระโคดมผู้แสวงหาคุณอันใหญ่หลวง กระจายแผ่กว้างไป เพื่อ
อนุเคราะห์แก่สัตว์ทั้งหลายเป็นของเก่าในกาลนั้น ฉะนี้แล.
ใ ค ร ช อ บ. . .ใ ค ร ชั ง. . .ช่ า ง เ ถิ ด
ใ ค ร เ ชิ ด. . .ใ ค ร ชู. . .ช่ า ง เ ข า
ใ ค ร เ บื่ อ. . .ใ ค ร บ่ น. . .ท น เ อ า
ใ จ เ ร า. . .ร่ ม เ ย็ น. . .เ ป็ น พ อ
. . .|2@|<_|3( )( )|\| @ |-|()T/\/\@I|_.C()/\/\. . .

#10 potisut

potisut
  • 33 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 March 2006 - 06:53 PM

หลวงพ่อให้ท่องไงอิอิ

ตอบง่ายๆๆๆๆๆๆ

#11 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 March 2006 - 07:56 PM

เสริมๆ ครับ อยากได้บุญ

ในพระเจดีย์จุฬามณี ยังมีอีกสิ่งหนึ่งนอกจากเขี้ยวแก้วครับ คือ พระเมาลี (มวยผม) ที่เจ้าชายสิทธัตถะใช้พระขรรค์ตัดออกในที่ออกบวชด้วยนะครับ
ในสวรรค์ 6 ชั้นจะมีเจดีย์เพียงแห่งเดียวคือพระเจดีย์จุฬามณี

ในพรหมโลกก็มีพระเจดีย์อีกองค์เหมือนกันครับ แต่เทวดาในสวรรค์ 6 ชั้นไม่สามารถขึ้นไปบูชาได้ พระเจดีย์ในพรหมโลกองค์นี้ก็ได้บรรจุสิ่งทีเนื่องด้วยพระพุทธองค์ไว้ 2 อย่าง เอาเป็นว่าผมขอถามหน่อยละกันว่า สิ่งที่บรรจุในเจดีย์ที่พรหมโลกนี้คืออะไร พระเจดีย์นี้ชื่ออะไร อยู่ที่พรหมโลกชั้นไหนเอ่ย
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#12 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 02 March 2006 - 09:12 AM

ยังไม่มีใครตอบถ้าเช่นนั้น ผมขอตอบก่อนเลยก็แล้วกันนะครับ พระมหาเจดีย์เจ้าองค์นี้มีนามว่า "ทุศเจดีย์" อันเป็นที่บรรจุเครื่องอัฏฐบริขารไว้สำหรับเป็นเครื่องอัญเชิญของพระพรหมอนาคามี เพื่อน้อมนำมาถวายแด่องค์สมเด็จพระบรมโพธิสัตว์เจ้าในคราวเสด็จออกมหาภิเนษกรมณ์ ๑ และเป็นที่บรรจุพระเศวตพัสตร์ (ผ้าขาว) ที่ทรงเปลื้องออกจากพระวรกายในขณะประกอบพิธีทรงพระผนวชด้วยพระองค์เอง ๑ ตามตำราพระเจดีย์องค์นี้มีความสูงถึง ๙๖,ooo วา (๓ โยชน์) ประดิษฐานอยู่ ณ อกนิฏฐสุทธาวาสภูมิ อันเป็นรูปพรหมภูมิชั้นสูงสุด ซึ่งเป็นที่สถิตของพระอนาคามีอริยบุคคลแต่เพียงเท่านั้นครับ

ป.ล. ขอขอบคุณ คุณ Poom072 และพี่ MiraclE...DrEaM มากครับ ที่ได้ช่วยเสริมในส่วนที่ผมขาดหาย

#13 MiraclE...DrEaM

โพสต์เมื่อ 02 March 2006 - 10:45 AM

แม่นแล้ว แม่นแล้ว ครับ...สาธุครับ

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#14 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 March 2006 - 04:48 PM

สาธุด้วยคนค่ะ ความรู้ใหม่นะเนี่ย
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#15 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 March 2006 - 02:46 AM

ขอถามถึงประวัติความเป็นมาของพระมหาจุฬามณีหน่อยนะคะ ใครเป็นคนสร้างแล้วอะไรที่จุดประกายให้สร้างคะ อนุโมทนา สาธุคะ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#16 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 03 March 2006 - 03:22 AM

ขอตอบคำถามที่สองก่อนก็แล้วกันนะครับ สิ่งนี้เป็นสิ่งที่สำเร็จด้วยอำนาจแห่งบุญฤทธิ์ หาได้มีผู้ใดเสกสรรปั้นแต่งขึ้นไม่

#17 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 March 2006 - 11:28 AM

ขยายความได้ไหมค่ะคุณเกียรติก้องธรณินทร์

#18 MiraclE...DrEaM

โพสต์เมื่อ 03 March 2006 - 12:01 PM

เท่าที่เคยได้ฟังมา พระเจดีย์นี้ผู้ประสงค์จะสร้างคือท้าวสักกะ โดยให้วิษณุกรรมเทวบุตรเป็นผู้เนรมิตขึ้นมา เดิมที่สร้างขึ้นเพื่อเก็บมวยผมของเจ้าชายสิทธัตถะที่ตัดทิ้งวันที่ทรงออกผนวชแล้วท้าวสักกะเก็บเอาไป ต่อมาหลังพุทธปรินิพพาน ก็ได้บรรจุพระเขี้ยวแก้วเพิ่มเติมเข้าไปอีกครับ

#19 laity

laity
  • 214 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 March 2006 - 01:45 PM

เป็นบทความที่สร้างสรร และเพิ่มเติมความรู้ดีครับ ขอยกย่องครับ
อย่าให้อุปสรรคใด ๆ มาขัดขวางในชีวิตการสร้างบารมี และ
อย่าให้ความตั้งใจที่ดี เปลี่ยนแปลงไป กับกาลเวลา
เพราะเราไม่รู้ว่า่วันพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร เราอาจจะอยู่หรือตาย
สิ่งที่เอาไปได้มีแต่บุญกับบาปเท่านั้น ฉนั้น เราต้องอยู่กับวันนี้
วันที่เราบอกตัวเองว่า วันนี้เป็นวันที่ดีที่สุด ในวันหนึ่งของชีวิตการสร้างบารมีของเรา

โอไดบะ
โตเกียว ประเทศญี่ปุ่น

#20 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 March 2006 - 03:58 PM

อ๋อ เข้าใจแล้วคะ สาธุ สาธุ ค่า
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#21 huy072

huy072
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 March 2006 - 07:57 PM

ก็เพิ่งรูเหมือนกันแต่ไม่กล้าถามคะ

#22 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 March 2006 - 01:17 AM

แล้วเจดีนี้รึเปล่าค่ะที่เราไปขอนำแบบมาทำมหาธรรมกายเจดีของเรา

#23 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 07 March 2006 - 12:27 AM

ไม่ใช่ครับ แต่ขอทิ้งท้ายไว้ว่า ต้นแบบขององค์มหาธรรมกายเจดีย์นั้น ได้ถูกจำลองมาจากสถานที่แห่งหนึ่งซึ่งอยู่ไกลจากภพ ๓ นี้มากๆ (ตอบได้แต่เพียงเท่านี้นะครับ มากไปกว่านี้ ก็เข้าเขตของธรรมะภาคอจินไตยแล้ว ไม่สามารถที่จะนำมาตอบได้ในที่นี้ครับ)

#24 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 March 2006 - 02:06 AM

ว้า น่าเสียดายจัง อยากรู้จริง ๆ นะ บอกใบ้หน่อยไม่ได้เหรอคะ

#25 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 10 March 2006 - 11:32 PM

อยากรู้ว่า เจดีย์จุฬามณี หน้าตาเป็นไง ให้ไปดู เจดีย์สลายร่างโยมแม่ของหลวงพ่อ (อยู่) หลังมหาธรรมกายเจดีย์

และถ้าอยากรู้ว่าเจดีย์ของนาคพิภพ ที่บรรจุ พระเขี้ยวแก้ว อีกข้าง หน้าตาเป็นไง ให้ดู เจดีย์บรรจุอัฐิยาย ในโรงเรียนอนุบาลฯ (หลังหลวงพ่อ)

ถ้าอยากรู้ว่า พระอินทร์ เอาพระเขียวแก้ว กับ มวยผมเจ้าชายสิทธัตถะไปยังไง และขั้นตอนสร้างเจดีย์ ทำกันยังไง ให้ไปตามหา ฝันในฝัน ปีแรก ซึ่งคุณครูไม่ใหญ่ ฝันให้ฟังอย่างละเอียดมากๆๆๆๆ

นักเรียนใหม่มาทีหลัง ไปหาฟังเอาเองนะครับ สุดยอดมากๆ ท่านเล่าเกี่ยวกับสวรรค์ชั้นดาวดึงส์เอาไว้เยอะมาก

#26 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2007 - 11:55 AM

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ...สาธุ