ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

หนูเพิ่งเข้ามาใหม่...ช่วยกรุณาตอบคำถามหนูด้วยนะคะ!!!

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ปรารถนานิพพาน

ปรารถนานิพพาน
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 March 2006 - 01:53 AM

ตอนแรกหนูยอมรับนะคะว่าหนูอคติกับ วัดพระธรรมกาย หนูก็ไม่ได้รู้เรื่องอะไรกับเขาหรอกค่ะ แต่มันมีข่าวอยู่พักนึงเกี่ยวกับวัดพระธรรมกายเมื่อหลายปีมาแล้ว หนูก็เลยเออออตามเขาไป ...แต่ช่วงที่หนูปืดเทอม พ่อกับแม่ของหนูได้ติดจานดาวธรรม หนูก็มีจิตใจที่ใฝ่ธรรมะระดับหนึ่ง พอเปิดไปเจอคุณครูแม่ใหญ่พูด case study อยู่ ก็เลยลองฟังดู ต่อมาก็เลยชอบเลยค่ะ มีเพลง+ภาพประกอบ+กฏแห่งกรรมต่างๆ หนูชอบค่ะ ดูแล้วใจสงบดี หนูเลยมารู้ตอนนี้ว่า วัดพระธรรมกายไม่ได้เป็นอย่างที่หลายคนเข้าใจเลย ตอนนี้หนูสงสัยหลายข้อ อยากให้พี่ๆช่วยกรุณาตอบคำถามหนูด้วยนะคะ...
1.หนูอยากจะทำบุญเยอะๆที่วัดพระธรรมกายบ้าง แต่หนูไม่มีตังค์พอ หนูอยากหล่อพระประจำตัวบ้าง แต่คุณแม่บอกว่า องค์หนึ่งเป็นหมื่น หนูและครอบครัวไม่มีเงินพอจะหล่อองค์พระประจำตัว ต้องทำอย่างไรคะ?
2.วัดพระธรรมกายนี้ จะให้ทำบุญเฉพาะคนรวยๆเท่านั้นหรือเปล่าคะ แล้วถ้าเราอยากจะทำบุญ ทำ 1 บาทได้ไหมคะ? จะน่าเกลียดไหม
3.หนูอยากเป็นนักเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาบ้าง ต้องทำอย่างไร หนูต้องเรียนหนักอยู่ที่กทม. ถ้าหนูเป็นนักเรียนฯแล้ว หนูไม่ค่อยมีเวลาไปปฏิบัติธรรม ต้องทำอย่างไรคะ?
4.พี่ของหนูจะมาจากเชียงใหม่ เขาคงไม่ใคร่สนใจ DMC แน่นอนเพราะส่วนใหญ่ใครๆก็ชอบดูรายการบันเทิงเพราะมันสนุกกว่า เขาคงไม่ให้หนูดูแน่เลย แล้วหนูจะทำอย่างไรดีคะ ?
มีเท่านี้ก่อนนะคะ ขอขอบพระคุณผู้ที่กรุณาตอบคำถามของหนูมากๆนะคะ โมทนาค่ะ :)

ไฟล์แนบ

#2 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 05 March 2006 - 02:44 AM

ขอตอบน้องหนูอย่างคนที่เป็นสมาชิกก่อนน้องไม่นานก้อแล้วกันนะคะ
1. การสร้างพระธรรมกายประจำตัวตอนนี้เป็นโอกาสดีมากๆที่น้องและครอบครัวทำครั้งเดียวแต่เท่ากับหล่อพระถึง 1 แสนองค์ด้วยทุนทรัพย์เท่าที่น้องพอจะทำไหวแต่ใจศรัทธาติดต่อได้ที่ผู้ประสานงานที่น้องรู้จัก หรือที่ตู้รับบริจาค หรือห้องขันติ หรือมาวัดวันอาทิตย์ถวายกับพระเดชพระคุรหลวงพ่อก้อได้ค่ะ
2.ไม่จำกัดเพศ วัย หรือ ฐานะ ทำได้ทุกคนที่มีจินศรัทธาตั้งมั่นต่อพระรัตนตรัยค่ะ ทำเท่าไรก้อได้แล้วแต่กำลังของเรา ถ้าน้องทั้งเนื้อทั้งตัวมีแค่ 1 บาท ก้อถือว่าน้องทำเต็มกำลังสุดๆแล้วค่ะ
3.เป็นนักเรียนก้อไม่ยาก ดู dmc บ่อยๆ หรือถ้าไม่สะดวกก้อดูผ่าน internet ก้อได้ค่ะ แล้วพยายามทำการบ้านทั้ง10ข้อโดยเฉพาะ ทุก 1 ชั่วโมงขอ 1 นาทีทำใจว่างๆนึกถึงดวงหรือองค์พระที่ศูนย์กลางกายฐานที่ 7 ค่ะทีหลวงพ่อให้ทำหมั่นนั่งสมาธิบ่อยๆแค่นี้ก้อเริ่มต้นเป็นนักเรียนอนุบาลได้แล้วค่ะที่เหลือยากเป็นนักเรียนชั้นดีก็หมั่นศึกษาเพิ่มเติมจากจานดาวธรรมค่ะ
พี่เชื่อว่าถ้าน้องให้โอกาสตัวเองย่อมมีเวลาได้แน่นอน

#3 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 March 2006 - 03:30 AM

1.หนูอยากจะทำบุญเยอะๆที่วัดพระธรรมกายบ้าง แต่หนูไม่มีตังค์พอ หนูอยากหล่อพระประจำตัวบ้าง แต่คุณแม่บอกว่า องค์หนึ่งเป็นหมื่น หนูและครอบครัวไม่มีเงินพอจะหล่อองค์พระประจำตัว ต้องทำอย่างไรคะ?

ตอบ ถ้าประสงค์จะหล่อพระประจำตัวที่วัดพระธรรมกาย ด้วยทุนทรัพย์ที่น้อย เช่น มีเงินอยู่ 40 บาทแต่อยากหล่อพระประจำตัวก็ให้ตั้งจิตเป็นสมาธิ นึกถึงภาพองค์พระให้ชัดเหมือนลืมตาเห็น แล้วจรดจิตไปว่าด้วยอานุภาพแห่งศรัทธาที่ข้าพเจ้าปรารถนาจะบูชาพระสัมมาสัมพุทธเจ้านี้ขอให้ปัจจัยของข้าพเจ้าจงเป็นผลสำเร็จๆ ๆ

การทำบุญเนื่องจากปัจจัยมากหรือน้อยไม่สำคัญเลยครับ สิ่งสำคัญที่สุดคือ คุณต้องมีจิตศรัทธาเลื่อมใสในพระพุทธเจ้าครับ นึกถึงท่านตลอดทุกลมหายใจ เพียงเท่านี้ก็ได้บุญมากมายนับประมาณไม่ได้แล้วครับ

การทำบุญสร้างองค์พระนั้นเราสามารถสร้างได้ทุกเมื่อครับไม่จำเป็นต้องวัดใดวัดหนึ่ง เช่น ตื่นเช้ามาใส่บาตรพระสงฆ์ ก็ถวายพระพุทธรูปไปด้วย ราคาไม่ต้องสูงมาก แต่ขอให้ทำบ่อยๆ อานิสงค์จากการใส่บาตรด้วยอาหารและพระพุทธรูปย่อมจะเข้มข้นยิ่งกว่าการทำบุญครั้งเดียว แล้วอิ่มใจครั้งเดียวแน่นอนครับ

2.วัดพระธรรมกายนี้ จะให้ทำบุญเฉพาะคนรวยๆเท่านั้นหรือเปล่าคะ แล้วถ้าเราอยากจะทำบุญ ทำ 1 บาทได้ไหมคะ? จะน่าเกลียดไหม

ตอบ ไม่น่าเกลียดครับ บุญเกิดที่ใจก็ดับที่ใจ มีบุญได้ก็หมดบุญได้ มีบุญเพราะสละความชั่วในจิตได้มาก หมดบุญเพราะกิเลสโลภครอบงำ เพราะบุญไม่มีขายยิ่งซื้อบุญยิ่งหมดตัวหมดบุญครับ ที่สำคัญอคติต้องพยายามดับให้ได้ครับ ใครเขาจะถวายทานด้วยเงินก้อนใหญ่สักปานไหนเราต้องทำใจไม่ห่อเหี่ยว หรือรู้สึกน้อยหน้าเขาครับ อย่าไปคิดว่าเขารวยกว่า สงสัยคนรวยจะได้บุญมากกว่าครับ อย่าไปคิดแบบนั้นครับ

สิ่งสำคัญคือ เมื่อทำบุญแล้วอย่างกบุญครับ หมั่นแผ่เมตตาแบ่งส่วนบุญให้กับญาติที่ล่วงลับไปด้วย แผ่ส่วนบุญให้กับสัตว์โลกทั้งหลายทั้งสัตว์เดียรัจฉาน มนุษย์ เทวดา พรหม เปตร อสุรกาย สัตว์ในนรก ตลอดจนเจ้ากรรมนายเวรทุกภพทุกชาติ จิตเราเป็นสุขเช่นไรขอให้ท่านทั้งหลายมีความสุขเช่นนั้น อุปมาเหมือนเทียนเล่มน้อยต่อจุดให้กับเทียนอีกล้านๆๆๆ เล่มอานิสงค์ย่อมไม่น้อยเลยครับ

3.หนูอยากเป็นนักเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาบ้าง ต้องทำอย่างไร หนูต้องเรียนหนักอยู่ที่กทม. ถ้าหนูเป็นนักเรียนฯแล้ว หนูไม่ค่อยมีเวลาไปปฏิบัติธรรม ต้องทำอย่างไรคะ?

ตอบ สวดมนต์ทุกคืน นั่งสมาธิทุกวันก่อนนอน ทำใจหยุดใจนิ่ง ให้กายสงบ วจีสงบ ใจสงบ ไม่ฟุ้งซ่าน ปราศจากความคิด แค่นี้ก็เป็นนักเรียนที่ดีได้แล้วครับ

4.พี่ของหนูจะมาจากเชียงใหม่ เขาคงไม่ใคร่สนใจ DMC แน่นอนเพราะส่วนใหญ่ใครๆก็ชอบดูรายการบันเทิงเพราะมันสนุกกว่า เขาคงไม่ให้หนูดูแน่เลย แล้วหนูจะทำอย่างไรดีคะ ?

ตอบ ดูผ่านอินเตอร์เน็ตก็ได้ครับ มีรายการถ่ายทอดสดในเวพ DMC ลองดูนะครับ

หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#4 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 05 March 2006 - 11:50 AM

ไม่ได้ตอบครับ ผมตั้งกระทู้ใหม่ไม่ได้ก็ขออนุญาติถามตรงนี้เลย ผมเพิ่งเริ่มหัดนั่งสมาธิโดยท่องสัมมาอรหัง ผมเคยบอกหลวงพ่อว่าผมได้รับความทรมานจากโรคปวดส้นเท้าซึ่งรักษามาเป็นปีก็ยังไม่หาย ผมได้พบปาฏิหารย์แต่ไม่รู้ว่าดีหรือไม่ดี คือว่าเมื่อผมนั่งแล้วร่างกายมือไม้จะขยับเคลื่อนไหวเองบางครั้งก็เหมือนกับรำมวยจีนบางครั้งก็เหมือนกับการทำกายบริหารทั้งๆที่หลับตา รู้สึกสบาย ท่าทางต่างๆผมไม่ได้คิดขึ้นเอง ถ้าผมจะฝืนก็ฝืนได้ยังควบคุมได้ แต่มีวันหนึ่งขณะดูทีวีผมลองท่องสัมมาอรหังเล่นๆมือไม้แขนขาก็ขยับเอง ผมก็เลยรู้สึกกลัวๆว่าจะควบคุมตัวเองไม่ได้ อยากจะถามว่าผมควรทำยังไงดี ผมควรหยุดนั่งสมาธิไหม หรือนั่งได้แต่ควรจะฝืนไว้ หรือปล่อยไปเลยตามธรรมชาติ

#5 ปรารถนานิพพาน

ปรารถนานิพพาน
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 March 2006 - 01:25 PM

ขอบพระคุณผู้ใจบุญทุกท่านที่มาตอบคำถามของหนูนะคะ

#6 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 March 2006 - 02:10 PM

ผมลองท่องสัมมาอรหังเล่นๆมือไม้แขนขาก็ขยับเอง ผมก็เลยรู้สึกกลัวๆว่าจะควบคุมตัวเองไม่ได้ อยากจะถามว่าผมควรทำยังไงดี ผมควรหยุดนั่งสมาธิไหม หรือนั่งได้แต่ควรจะฝืนไว้ หรือปล่อยไปเลยตามธรรมชาติ

ตอบ การนั่งสมาธิแนววิชชาธรรมกายจะต้องปล่อยวางร่างกาย ความคิด และคำพูดในใจทั้งหมดให้หยุดนิ่ง หยุดนิ่งแปลว่าไม่ปรุงแต่ง ไม่คิด ไม่พูด ไม่พุ่งกระแสจิต ไม่ส่งกระแสจิต ไม่เค้นจิตครับ เวลาที่คุณนั่งสมาธิแล้วมือแขนขาขยับเองเกิดขึ้นเนื่องจากจิตขณะเป็นสมาธิมีความมุ่งมั่นแน่วแน่ทรงอารมณ์จิตอารมณ์ใดอารมณ์หนึ่งแต่ไม่ปล่อยวางอารมณ์หรือความรู้สึกทางจิตครับ ดังนั้นเวลาสมาธิเข้มข้นขึ้นมือแขนขาจึงแกว่งได้ครับ

ดังนั้นต้องค่อยๆ ปรับการผึกให้รู้จักปล่อยวางจิต และปล่อยวางอารมณ์ทีละน้อยๆ ร่างกายจะเป็นอย่างไรช่างมัน ถ้าจิตไม่สนใจในร่างกายจิตจะรู้ได้อย่างไรว่าแขนขยับขาขยับ การที่จิตยังรู้อยู่ว่านี่คือแขน นี่คือขา แสดงว่าจิตมีกำลังความยึดมั่นถือมั่นในสังขารว่าเป็นตัวเป็นตนหนาแน่นอยู่ครับ กรณีเช่นนี้ต้องกำหนดสติไว้ที่ลมหายใจดูก่อนครับ ธรรมชาติลมไม่มีตัวตนให้จับต้องยึดถือ จะไปจับไปบังคับลมหรือเค้นลมก็ไม่ได้จิตก็ฉันนั้นครับ การบังคับหรือเค้นจิตย่อมไม่เกิดประโยชน์ครับ ลองปรับวิธีการฝึกดูนะครับ

#7 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 March 2006 - 04:45 PM

เว็บนี้ดีนะคะ
คนมีบุญก็จะไปดึงดูดคนมีบุญด้วยกัน
จำนวนสมาชิกก็จะค่อยๆเพิ่มขึ้นเรื่อย
โมทนาบุญค่ะ

#8 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 March 2006 - 04:55 PM

ถูกของคุณ xlmen ค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#9 huy072

huy072
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 March 2006 - 05:49 PM

นั่งทำใจใสๆนิ่งๆแล้วปล่อยใจตามสบายๆคะ
กายเราเป็นยังไงปล่อยวางไว้ ไม่ต้องไปสนใจ
แล้วจะดีเองคะ อนุโมทนาสาธุด้วยคะ

#10 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 05 March 2006 - 06:35 PM

พอเปิดไปเจอคุณครูแม่ใหญ่พูด case study

call คุณครู ไม่ใหญ่ นะครับ (not แม่ใหญ่)

#11 laity

laity
  • 214 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 March 2006 - 10:32 PM

สวัสดีครับ น้อง ปรารถนานิพพาน ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นน้องนะครับ

ผมก็เคยมีคำถาม เรื่องเงินกับการทำบุญเช่นกัน และก็เคยมีคำถามเรื่องการทำบุญมาก ๆ ของวัด เช่นกัน ผมว่าเป็นคำถามปกตินะครับสำหรับทุกคน ไม่ใช่คำถามใหม่อย่างไร

สิบกว่าปีที่แล้ว เริ่มต้นที่ผมทำบุญ ผมทำได้ครั้งละสิบ ยี่สิบบาท แต่เวลาอธิษฐาน อธิษฐานเหมือนเงินแสนบาท(นานมาก) และต้องนั่งสมาธิกลั่นใจนาน ๆ ด้วยหนึ่งเงินน้อย ใจใหญ่ อยากได้บุญเยอะ ๆ ซึ่งเมื่อได้เข้าวัดปฏิบัติธรรมหลายปีเข้า ก็ค่อย ๆ ซึมซาม ตอบคำถามตนเองเสมอ ว่าทำไมต้องอย่างนั้น อย่างนี้ ถามตอบตนเองเสมอเวลาเข้าวัด

ผ่านต่อมาอีกห้าปี ผมทำบุญได้ทีละร้อยสองร้อย ด้วยรายได้มากขึ้นต่อมา ต่ออีกเกือบห้าปี ผมถึงเป้าหมายที่ใหญ่ยิ่ง ๆ ขึ้นในชีวิต ก็แปลกเหมือนกัน ที่รายได้ผมก็มากขึ้นมาก ๆ เช่นกัน ชีวิตคนเราค่อย ๆ พัฒนาก็ได้ครับ หรืออย่างวันนี้ ที่หลวงพ่อเทศน์ว่า เมื่อไม่มีก็ใช้ปัญญา ใช้ปาก และความเป็นผู้ให้ ชักชวนคนที่ยังไม่ได้รับทราบข่าวมาทำบุญ ให้มาทำ

สูตรการทำบุญอย่างย่อนะครับ แบ่งรายได้เป็นสิบส่วน ทำบุญสักสองสามส่วน แล้วขยันหาเงินเพิ่ม แต่คงสัดส่วนการทำบุญ เหมือนเดิม ไม่ว่าวันนี้หรือวันหน้าเราจะมีเท่าไรก็ตาม ก็คงสัดส่วนเดิม รับรองไม่เดือดร้อนครับ
อย่าให้อุปสรรคใด ๆ มาขัดขวางในชีวิตการสร้างบารมี และ
อย่าให้ความตั้งใจที่ดี เปลี่ยนแปลงไป กับกาลเวลา
เพราะเราไม่รู้ว่า่วันพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร เราอาจจะอยู่หรือตาย
สิ่งที่เอาไปได้มีแต่บุญกับบาปเท่านั้น ฉนั้น เราต้องอยู่กับวันนี้
วันที่เราบอกตัวเองว่า วันนี้เป็นวันที่ดีที่สุด ในวันหนึ่งของชีวิตการสร้างบารมีของเรา

โอไดบะ
โตเกียว ประเทศญี่ปุ่น

#12 จักรตะวัน

จักรตะวัน
  • 41 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 March 2006 - 05:09 PM

แล้วเคยเจอ2ปีทำบุญรวมแล้วไม่ถิง50บาทปล่าวครับ
ผมเองมีเงินน้อยแรงช่วยก็ได้
โมทนาตอนเขาเข้าไปถวายหลวงพ่อซิครับ
ทำใจยินดีกับมหาเศษฐีพวกนั้น
เขาถวาย50ล้าน
อีกคนถวาย20บาทก็ถือว่าเรามีส่วนร่วมทั้งหมด
และคนที่ให้ได้ให้เชื่อเถิดว่าเขาทั้งหมดค่อมหาเศษฐีผู้ใจบุญ
ใครให้ได้ก็เป็นมหาเศรฐีแล้วละครับ
อย่ามั่นใจว่าต้องใช้เงินเยอะแล้วจะได้บุญมากกว่าเพื่อน
ไม่แน่ครับ
ให้ใช้ปํญญาประกอบการทำบุญ---ไม่งั้นก็เจ๊งครับ---เรามีกายหยาบต้องกินข้าวไม่ได้กินบุญ

#13 laity

laity
  • 214 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2006 - 01:46 AM

ลืมบอกน้องไปนะครับ..ปัจจุบัน ผมไม่ได้ทำบุญครั้งละร้อยสองร้อยอีกแล้ว เพราะหนึ่ง..รายได้ผมมากขึ้น การงานผมดีขึ้น สอง..ผมเชื่อว่าชีวิตคนเราต้องก้าวหน้า ผมทำมากกว่านั้นมาก ๆ ด้วยเหตุครั้งหนึ่ง ผมเคยตัดใจทำบุญกฐินสามสี่ปีที่แล้ว จากเงินก้อนที่ผมสามารถดาวน์รถยนต์ใหม่ได้ เอามาเป็นเงินฝากไว้กับพระพุทธศาสนา อิ่มใจมากในครั้งนั้น

และเมื่อผมตัดใจในครั้งนั้น ตั้งแต่นั้นมา ผมไม่เคยไม่มี และหลายอย่างในชีวิตผมเปลี่ยนไป เหมือนอย่างที่ในพระไตรปิฎกไม่เคยมีเคสไหน ที่ทำบุญกับเนื้อนาบุญ ทำบุญด้วยใจอิ่มเอิบ แล้วจน การตัดใจครั้งนั้น ยิ่งทำให้ผมเชื่อในบุญมากขึ้นเรื่อย ๆ และมักจะมีเหตุการณ์ดี ๆ เกิดกับผม ซึ่งทำให้ผมได้ทำบุญสม่ำเสมอ แม้วันนี้ผมอยู่ญี่ปุ่น ผมก็เข้าพระธรรมกายที่โตเกียว ญี่ปุ่น เช่นกันครับ

ผมเชื่อครับว่า มีวันหนึ่งที่น้องจะมีประสบการณ์เช่นเดียวกับผม แต่ขอให้เข้าวัดสม่ำเสมอนะครับ ไม่เจอใคร ไปนครหลวงภาคหก ที่วัดฯ หาน้องเพื่อน น้องแม้ว ได้ครับ (จากพี่ต่าย)
อย่าให้อุปสรรคใด ๆ มาขัดขวางในชีวิตการสร้างบารมี และ
อย่าให้ความตั้งใจที่ดี เปลี่ยนแปลงไป กับกาลเวลา
เพราะเราไม่รู้ว่า่วันพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร เราอาจจะอยู่หรือตาย
สิ่งที่เอาไปได้มีแต่บุญกับบาปเท่านั้น ฉนั้น เราต้องอยู่กับวันนี้
วันที่เราบอกตัวเองว่า วันนี้เป็นวันที่ดีที่สุด ในวันหนึ่งของชีวิตการสร้างบารมีของเรา

โอไดบะ
โตเกียว ประเทศญี่ปุ่น

#14 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 08 March 2006 - 02:27 AM

1. หนูอยากจะทำบุญเยอะๆ ที่วัดพระธรรมกายบ้าง แต่หนูไม่มีตังค์พอ หนูอยากหล่อพระประจำตัวบ้าง แต่คุณแม่บอกว่า องค์หนึ่งเป็นหมื่น หนูและครอบครัวไม่มีเงินพอจะหล่อองค์พระประจำตัว ต้องทำอย่างไรคะ?

ไม่มีเงินพอไม่เป็นไรครับ แต่ขอให้หนูมีศรัทธาและมีใจที่อยากจะทำบุญเป็นที่ตั้งเสียก่อน และในเวลานี้ หากครอบครัวของเรามีปํญหาเกี่ยวกับฐานะทางการเงินล่ะก็ หนูก็ใช้วิธีบอกบุญชักชวนให้ผู้อื่นมาสร้างองค์พระ หรือไม่ก็รวมกลุ่มกันทำบุญกับบรรดาเพื่อนกัลยาณมิตร หรือทำบุญไปตามอัตภาพเท่าที่เราสามารถทำไปก่อนก็ได้นี่ครับ (การทำบุญต้องไม่ก่อให้เกิดความเดือดร้อน และเบียดเบียนตนเองในภายหลังนะครับ)

2. วัดพระธรรมกายนี้ จะให้ทำบุญเฉพาะคนรวยๆเท่านั้นหรือเปล่าคะ?

ไม่ใช่จ่ะ

แล้วถ้าเราอยากจะทำบุญ ทำ 1 บาทได้ไหมคะ? จะน่าเกลียดไหม?

ได้จ่ะ ไม่น่าเกลียดหรอกจ่ะ พี่ขออนุโมทนาบุญกับหนูด้วยคนนะ สาธุ...

3. หนูอยากเป็นนักเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาบ้าง ต้องทำอย่างไร หนูต้องเรียนหนักอยู่ที่กทม. ถ้าหนูเป็นนักเรียนฯแล้ว หนูไม่ค่อยมีเวลาไปปฏิบัติธรรม ต้องทำอย่างไรคะ?

เรื่องที่ว่าไม่มีเวลาปฏิบัติธรรมนั้น พี่ว่าไม่จริงหรอกครับ การที่เราบอกว่าไม่มีเวลา เป็นเพราะเราเอาใจใส่กับเรื่องอื่นมากจนเกินไป แต่เรากลับเอาใจใส่ต่อสิ่งอันเป็นเป้าหมายที่เราต้องการและปรารถนาจะมุ่งไปให้ถึงน้อยกว่า อีกอย่างการปฏิบัติสมาธินั้น สามารถทำได้ในทุกอิริยาบถนะครับ เพราะเราใช้อุปกรณ์คือ จิต แต่เพียงอย่างเดียว ดังนั้น ขอให้น้องแบ่งเวลาให้ดี พี่เชื่อว่าน้องย่อมจะมีเวลาในการปฏิบัติอย่างแน่นอนครับ

#15 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 10 March 2006 - 06:35 AM

Good topic and all the answers is pretty good, good work you guys pii pii nong nong whose take the time to answer it. Sathu kah!!
FOr me when I have a lot of money I donate alot, when little mmoney I donate little but at the same time during both case I use แรงกาย
แรงทรัพย์ แรงสติปัญญา 2 help kah!! happy.gif
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#16 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2007 - 12:05 PM

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ...สาธุๆๆ