ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

พระธรรมเทศนาของหลวงพ่อทัตตะกับสถานะการม็อบในตอนนี้ท่านใดพอจะขยายความให้ได้บ้าง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 19 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ธุลีทอง

ธุลีทอง
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 March 2006 - 02:02 AM

พระธรรมเทศนาของหลวงพ่อทัตตะกับสถานะการม็อบในตอนนี้ท่านใดพอจะขยายความให้ได้บ้างครับ
ผมได้ฟังแล้วยังไม่เข้าใจหลายๆอย่าง อย่างเรื่องเกณท์ในการหยิบหลักในการตัดสิน กับสังคมแต่ละสังคม
ตรงนี้หลวงพ่อท่านเอามาจากหลักธรรมข้อใด ถ้าท่านใดได้ฟังโดยตลอดทุกตอน รบกวนช่วยแสดง
เป็นธรรมทานด้วยครับ ตอนนี้มีกระแสข่าวมากคิดว่าคนไทยจำเป็นจะต้องมีหลักในการติดสินใจ
ในเรื่องนี้อย่างถูกต้องครับ

ปล.ผมพยายามโหลด mp3.มาแล้วแต่ไฟล์ที่ได้ชำรุดไม่สมบูรณ์เสียงหายไปตอนท้ายทุกตอน
เลยสรุปความไม่ได้ครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุใด

#2 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 22 March 2006 - 05:09 AM

เท่าที่ผมฟังมาคร่าวๆ ท่านได้ให้หลักในการตัดสินใจอยู่ด้วยกันถึง ๔ ประการ อันได้แก่

๑. ตัดสินโดยศีล
๒. ตัดสินโดยธรรม
๓. ตัดสินโดยขนบธรรมเนียมประเพณี
๔. ตัดสินโดยกฎหมาย

สำหรับส่วนขยายผมขอแบ่งบุญให้กับสมาชิกท่านอื่นได้เข้ามาช่วยเสริมต่อๆ กันไปด้วยก็แล้วกันนะครับ

#3 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 22 March 2006 - 08:05 AM

หลักการคร่าวๆคือว่าในการพิจารณาความควรไม่ควร ถูกหรือผิด นั้นในเบื้องตันการพิจารณาคนทั่วๆไปที่ไม่ใช่พวกเราชาววัดก็ต้องใช้ตะแกรงที่หยาบที่สุดกรองก่อน นั่นคือใช้กฎหมาย ถัดมาก็ใช้ขนบธรรมเนียมประเพณี แล้วจึงใช้ศีล และหลักธรรมไปตามลำดับ
ในกรณีที่เป็นชาววัดอยู่แล้วหรือเป็นสิ่งที่เราจะพิจารณาว่าเราควรทำไหมสำหรับเราที่ตั้งใจสร้างบารมีอย่างยิ่งยวดนี้ก็ต้องไล่ในแนวตรงกันข้ามนะ คือไล่ตั้งแต่ธรรมลงมา แล้วศีล แล้วขนบธรรมเนียมประเพณี แล้วใช้กฎหมายพิจาณาในท้ายสุด
เราจะเห็นอยู่แล้วว่าบางอย่างไม่ผิดกฎหมายแต่ผิดธรรมเช่นการขายเหล้า แต่สำหรับคนทั่วๆไปเราต้องเรื่มที่กฎหมายก่อนนะ ไม่งั้นก็คุยไม่รู้เรื่องตั้งแต่แรกแล้ว ในกรณีเหตุการณ์ปัจจุบัน เราก็ควรที่จะยึดเอากฏหมายบ้านเมือง กฏหมายรัฐธรรมนูญเป็นหลัก ไม่งั้นเราก็ไม่มีบรรทัดฐานอะไรไปใช้ อย่างที่เมกาคนก็ไม่พอใจประธานาธิบดีบุชกันเยอะ แต่เขาก็ต้องว่ากันตามกฏหมายนะ ไม่ถึงขั้นเดินขบวนก่อมอบไล่ให้ออก แต่เขาก็รอเลือกตั้งคราวหน้าว่าจะไม่เลือกพรรคเดิมเป็นรัฐบาล นี้เขาสู้กันตามวิถีทางประชาธิปไตย
อีกเรื่องหนึ่งที่หลวงพ่อท่านให้เราพิจารณาให้ดีท่านบอกว่าเราจะเห็นว่าปัญหานั้นส่วนใหญ่แล้วมาจากเรืองผลประโยชน์ไม่ลงตัว แต่เวลาที่เขาพูดเขาจะเอาเรื่องอื่นมาพูดไม่พูดเรืองผลประโยชน์ ไม่งั้นคนก็จะว่าเขานั้นโลภอยากได้ แต่ที่จริงนั้นที่โจมตีกันก็เพราะเขาไม่ได้ประโยชน์หรือกำลังเสียประโยชน์นั่นเอง

#4 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 March 2006 - 04:19 PM

เขาก่อม็อบกันเรื่องอะไรหรือคะ

#5 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 March 2006 - 09:20 PM

โพสต์ที่ 3 ตอบดีจังครับ

#6 LoveMeditation

LoveMeditation
  • 27 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 March 2006 - 10:43 PM

สาธุ ครับ

#7 ธุลีทอง

ธุลีทอง
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 March 2006 - 12:20 AM

8-) ขออนุโมทนากับท่านที่ช่วยตอบทุกท่าน สาธุ

แต่ยังสงสัยเช่นเดียวกับ คห.6 เช่นกัน

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  thank_u.gif   27.83K   0 ดาวน์โหลด

#8 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 23 March 2006 - 01:31 AM

โดยส่วนตัวแล้ว กระผมไม่สนับสนุนให้มีการวิพากษ์วิจารณ์ผู้หนึ่งผู้ใดแบบเอ่ยตัวบุคคลในที่สาธารณะเช่นนี้นะครับ เพราะนอกจากจะเป็นภาพลักษณ์ที่ดูไม่ดีแล้ว ยังอาจก่อให้เกิดการทะเลาะวิวาท การเอาชนะคะคานกันด้วยวาทะตามมาในภายหลัง ซึ่งดูแล้วเป็นการกระทำที่ไม่เหมาะสมเท่าใดนัก สำหรับเว็บบอร์ดซึ่งมีเนื้อหาสาระเกี่ยวกับธรรมะเช่นนี้

#9 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 23 March 2006 - 04:28 PM

ได้ฟังรายการเจาะประเด็นทุกๆ เสาร์ หรือ วันอาทิตย์ตาม DMC แล้ว ขอตอบดังนี้ครับว่า
1. การขายหุ้นของตนเอง ซึ่งในที่นี้ก็คือ การขายกิจการของตนเอง โดยไม่ได้จ่ายภาษีนั้น ไม่ได้ผิดกฏหมายครับ ทีนี้บางคนอาจจะมองว่า อ้าวถึงไม่ผิดกฏหมายก็ควรมีใจเมตตากรุณา เสียภาษีเพื่อซื้อใจสังคมสิ เพราะรวยแล้วนี่

คำตอบก็คือ ก็ในเมื่อกฏหมายไม่ได้ระบุว่าต้องเสียภาษีในการขายหุ้นระดับนี้ แล้วถ้าจะทำผิดกฏหมายซื้อใจคนดู โดยการไปเสียภาษี แล้วจะต้องเสียให้ใคร ใครจะต้องรับเงินค่าภาษีก้อนนี้ ผมว่า ถ้าใครรับก็มีปัญหาอีก เพราะจะโดนครหาว่า รับสินบนหรือเปล่า เพราะกฏหมายไม่ได้กำหนดให้เสียภาษี แต่คุณไปจ่ายภาษีให้นายคนนั้น แสดงว่าคุณจ่ายสินบนล่ะสิ มันจะไปอย่างงั้นแทนอยู่ดี

ทีนี้บางคนอาจจะบอกอีกว่า ก็ไม่ต้องให้ใครเป็นพิเศษหรอก แต่นำเงินที่ต้องจ่ายภาษีนั้นมามอบให้ประชาชนทุกคน โดยไปยืนแจกหน้าสภาก็ได้สิ ถามว่า ถ้าทำแบบนั้นจริงจะไม่ถูกด่าหรือ เปล่าผมว่าจะโดนด่ามากขึ้นว่า แจกเงินให้ประชาชนเพื่ออะไร คิดจะซื้อความนิยมจากประชาชนด้วยการแจกเงินล่ะสิ เรื่องก็ไม่จบอยู่ดี

ส่วนเรื่องธรรมะก็ไม่ได้ผิดอะไร การค้าขายที่ผิดธรรมะ คือ การขายอาวุธ มนุษย์ ยาพิษ ยาเสพสิต ฆ่าสัตว์ไปฆ่า แต่กิจการของท่านคือการสื่อสาร ดังนั้น จึงไม่ได้ผิดธรรมะอะไรครับ

ต่อมาเรื่องการยุบสภา เลือกตั้งใหม่นั้น ก็ถูกต้องตามขั้นตอนของประชาธิปไตย แต่ถ้าจะถามว่าถูกธรรมมั้ย คำตอบก็คือยังไม่ถูกธรรมนัก เพราะถ้าจะถูกธรรมะจริงๆ ต้องไม่สู้ ไม่หนี ทำดีเรื่อยๆไป คือ ถ้าคิดว่าเราไม่ผิด ก็ให้เฉยๆ ไม่ต้องทำอะไร ทำดีเรื่อยๆไป มันจะทำให้เราหนักแน่นในสิ่งที่เราคิดว่าถูกต้อง ซึ่งก็จะทำให้สิ่งนั้นกลายเป็นมาตรฐาน (ถ้าถูกต้องจริงๆ)

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#10 minori

minori
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 March 2006 - 05:02 PM

สาธุครับ...คนพาลน่ะ...เรื่องถูกก็ว่าผิด...ผิดนิดก็ใส่ให้ผิดมาก
อโหสิให้คนพาล...แล้วทำใจให้หยุดดีกว่า
" หยุดเป็นตัวสำเร็จ "

#11 ธุลีทอง

ธุลีทอง
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 12:18 AM

ท่านเถลิงเกียรติชี้แจงได้ชัดเจน หายสงสัยแล้วครับ

ชัด ใส เคลีย อย่างนี้ ไปนั่งหลับตาได้สบายใจแล้วครับ

"พอหมดวิจิกิจฉา เราก็นั่งหลับตาได้สบายใจ"

อนุโมทนาด้วยครับ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  thank_u.gif   27.83K   0 ดาวน์โหลด

#12 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 06:23 PM

นี่นะถ้ายกย่องคนดีๆๆๆ.....นะ....มันจะไม่เป็นอย่างนี้หรอก.....เพราะคนดีมักจะเข้าใจ...
อะไรง่ายๆ....อภัยง่ายๆๆๆๆๆ.....ไม่มีผลประโยชน์ทับซ้อน...อื่นๆอีกมากมาย...ไม่ต้องอะไรมากครับ....มีไหม...รายการดีๆๆๆสักช่องอะ...ที่จะประกบกับ....DMC....ขอ 20%......
ของช่องนี้ช่องเดียวก..ก็พอแล้ว.....

#13 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 08:52 PM

ต้องขอบคุณ คุณเถลิงเกียรติด้วยคนที่ตอบกระทู้ทำให้หายสงสัยลงไปได้บ้างกับภาวะร้อนที่อยู่ในเมืองไทย เมืองพุธนี้ และขออภัยคุณก้องฯ ด้วยที่หวังดีไม่ให้เอาการเมืองมาวุ่นวายในเว็บนี้ ซึ่งถึงอย่างไรก็ตามโลกยุคโลกาภิวัตร ก็ต้องมาคราบเกี่ยวในชีวิตประจำวันของเราอยู่ ผมยอมรับครับว่ารู้เครียดที่ต้องมีสื่อกรอกเข้าหูเรื่องการเมืองอยู่ทุกวัน และก็เริ่มเบื่อที่จะรับรู้รับฟังก็พยายามหลีกเลี่ยงที่จะไม่บริโภคข้อมูลเหล่านั้น วัดเราเป็นวัดใหญ่ ศาสนิกอยู่กันเยอะอยู่กันทุกภาคทั่วประเทศ ผมมั่นใจว่าพวกเราลูกศิษย์คุณครูไม่ใหญ่ก็มีทั้งฝ่ายที่สนับสนุนท่านนายก และส่วนที่สนับสนุนม็อบ ส่วนที่สนับสนุนพรรคร่วมฝ่ายค้าน และที่สำคัญอีกกลุ่มหนึ่งที่อยู่ตรงกลางก็มีอยู่กันเยอะ ผมพิจารณาดูแล้วคิดตามคุณก้องฯไปก็เห็นด้วยกับคุณก้องฯนะครับ ซึ่งผมมีความเห็นนะครับว่า ให้ระวังเรื่องการเมืองอย่าให้เข้ามาในวัดกันมากนะครับ เดี๋ยวจะเหมือนวัดหลวงตาแถวอิสาน เดี๋ยวมันจะไม่สงบเหมือนในช่วงที่วัดเราถูกโจมตีเราก็พอจำกันนะครับ คนอยู่กันเยอะ มักจะเป็นจุดหมายตาของนักแสงผลประโยชน์ของมวลชน ผมว่านะถึงอย่างไรก็แล้วแต่เราไม่เข้าไปหาการเมือง แต่การเมืองก็ต้องมาหาเราเพราะวัดเรามีมวลชนแยอะนั่นแหละเป็นจุดสนใจ
มิตรธรรม

#14 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 March 2006 - 06:28 AM

ประเด็นนี้ร้อนครับ ไม่อยากเอามาโพสในนี้
ใครอยากได้ข้อมูล หลังไมค์มาได้ครับ
เด๋วส่งให้ รับรองเนื้อๆครับ น้ำไม่มี (อาจจะมีบ้างเล็กน้อยให้ลื่นคอ)

ไฟล์ประมาณ 2 เมกกว่า
ตอบทุกคำถามด้วยข้อมูลครับ ไม่มีคำหยาบ
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#15 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 27 March 2006 - 05:58 PM

ครับ..ผมเห็นด้วยกับ คุณมองอย่างแมวครับ...

>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>
ผมเห็นเหตุการณ์บ้านเมืองตอนนี้ ความขัดแย้งทางความคิดมากจริงๆครับ..
ความคิดและจิตใจของคนในสังคมที่กระทำในสิ่งที่เป็นอกุศลมูล คนกลุ่มหนึ่งพากันยอมรับและยึดว่าแนวคิดนี้ของกูตัวกูกลุ่มกู ถูกต้อง และต้องทำตามและออกมาสร้างระบบการรบกวนที่เป็นระบบให้กับสังคมมีความสับสนและวุ่นวาย
.....แต่ก็ยังมีคนอีกกลุ่มหนึ่งหรือหลายๆ กลุ่มที่พยายามจะสร้างความประนีประนอมให้กับสังคม ให้เกิดความรักความเข้าใจกัน เข้าไปตั้งเมตตาในกายกรรม วจีกรรม มโนกรรมซึ่งกันและกัน น่าอับอายที่สุดเลยครับ อายพี่น้องชาวลาว ชาวเขมร ชาวพม่า ชาวมาเลเซีย ชาวสิงคโปร์ และชาวโลก ที่ผู้นำประเทศของเราโดนด่าเสียๆหายๆหมดศักศรีความเป็นผู้นำในสายตาชาวโลกจะไปคุยกับเขาอย่างไร และน่าอับอายที่ผู้นำทางสังคมที่ผมเคยเคารพ พูดจาจาบจ้วงกันไปมา ผ่านสื่อต่างๆ เด็กเล็กๆ หรือคนในครอบครัว ของคนในประเทศก็จะซึมซับการพูดจาก้าวร้าว ตัวผมเองขนาดผมเจอหนังสือพิมพ์ ผมพยายามจะไม่ดูไม่มอง ข่าวช่องอื่นๆที่มีข่าวรายงานสด เขียนป้ายโจมตีกัน ขนาดผมไม่ดูไปที่ทำงานเขายังเปิดกรอกหูผม แล้วท่านทั้งหลายลองคิดดูเถิดว่าเด็ก แปดขวบ เก้าขวบ หรือเยาวชนเขาจะซึมซับเอาพฤติกรรมก้าวร้าวของคนในสังคมนี้อย่างไร และแย่ยิ่งกว่านั้น พ่อแม่พาลูกๆ ไปประท้วง ตะโกนไล่ ด่าพูดคำหยาบกัน มันเป็นสิ่งที่สะท้อนว่าระบบทางความคิดของสังคมนี้อ่อนแอยิ่งนักครับ....

ผมได้ปรึกษากับคนในครอบครัวผมผมคิดว่าผมต้องเริ่มที่คนใกล้ตัวผมก่อนครับเช่นคนในครอบครัวพ่อ แม่ พี่น้อง เพื่อนสนิท ต้องเปลี่ยนระบบการดำเนินชีวิตในสังคมนี้ใหม่ครับ ต้องปรับเปลี่ยนใหม่ครับ เพราะจะใช้คำว่า "มนุษย์" กับสภาพคนในสังคมนี้ไม่ได้ ในสภาพคนในสังคมที่ออกมาประท้วง และสนับสนุนกันทั้งสองฝ่ายนี้ต้องเรียกว่าเป็นกลุ่มของ "ปุถุชน" ครับ ปุถุชน กับ มนุษย์ ต่างกันอย่างไรทุ่กท่านคงทราบดีครับ...
..............................................................

ปัญหาคือจะทำอย่างไรที่จะทำให้ ปุถุชนทั้งสองกลุ่มนี้ เจรจากัน คุยกัน ให้ปุถุชนทั้งสองกลุ่มนี้กลายเป็นมนุษย์...ท่านใดมีความเห็ดที่ดีที่เป็นกุศล แนะนำผมบ้างนะครับ ...
.........>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>
แต่...!!!! สถาณการณ์ในปัจจุบันผมมีแนวคิดอย่างนี้ครับ...

ผมต้องคอยเตือน และ คนใกล้ตัวผมต้องคอยเตือนซึ่งกันและกันให้ระมัดระวังในการ คิด พูด และแสดงออก กับบุคคลอื่นในสังคม เพราะถ้าคิด พูด และแสดงออกในทางที่เป็นอกุศลมูลแล้ว และสภาพสิ่งเร้าในปัจจุบัน เรื่องข่าวประท้วงกัน มันจะกระตุ้นจิตใจ ให้คิดแต่เรื่องไม่ดี ครอบงำความคิด ถูกข่มขืนทางความคิดโดยถูกสื่อสีดำพูดกรอกเข้าไปในตัวตลอดเวลา อันตรายต่อคนในครอบครัวผมที่สุดครับ.... เป็นมลทินเป็นเพชรฆาต ที่คอยประหารได้ทุกเวลา ครับ
...
สรุป....ที่สำคัญที่สุด (สาระสำคัญ) มี 3 ประการ ที่ต้องคอยเตือนกัน(ในครอบครัวผมนะครับ)
1. ห้ามอ่านหนังสือพิมพ์ (ไม่อ่านหนังสือพิมพ์ไม่ได้แปลว่าเราจะเป็นคนไม่ทันยุคทันสมัย ครับ) ดูสื่อสีขาวจะดีที่สุดครับ หรือดูรายการทีวีที่มีสาระและบันเทิงปนกันไป
2.ต้องมีสติห่างไกลจากสิ่งกระตุ้น เช่นถ้าในที่ทำงาน โรงเรียนเขาคุยกันเรื่องนี้เราก็ขอตัวเสียมาดูเวป DMC ดีกว่า เพื่อกำราบกิเลสที่จะกระตุ้นเรา
3.แสวงหาสิ่งที่เย็นๆเช่น ธรรมบทต่างๆมาคุยกันในบ้านในครอบครัว คุยกันแต่เรื่องเย็นๆสบายๆ แบบฉบับนักเรียนอนุบาลฝันในฝัน หลีกเลี่ยง และ/หรือ คอยเตือนคนในบ้านอย่าคุยกันเรื่องเร้อนมันจะสันดาป อันตรายครับ
.......................................
ถ้าบุคคลที่มีใจผ่องใสแล้ว
พูดอยู่ก็ดี
ทำอยู่ก็ดี
ความสุขย่อมไปตามเขาเพราะเหตุนั้น เหมือนเงาไปตามตัวฉะนั้น...
>>>ยมกวรรควรรรณา ขุ.ธุ.มก. ๔0/๑๑/๑
.........................................................................
ขอให้ประเทศไทยจงสงบสุขร่มเย็นโดยเร็วครับ....สาธุ

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#16 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 27 March 2006 - 06:17 PM

อากาศมันร้อมมากครับ...ตอนนี้ คนก็ใจร้อน..อันตรายครับอยู่วัดปฎิบัติธรรมดีที่สุด

#17 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 03:54 PM

แจ่มแจ้งกระจ่างที่สุด ความคิดของผู้ที่มากด้วยปัญญาฟังแล้วสบายใจ หายสงสัย ขออนุโมทนากับคุณเถลิงเกียรติมากๆๆๆที่สุดเลยครับ

#18 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 04:13 PM

เราควรห่างคนพาล เพราะคนพาล พาลได้ทุกเรื่อง ถูกก็ว่าผิด ผิดก็ซ้ำเติม เพิ่มประเด็น ขยาย ความ ข้อดีของคนอื่นไม่เคยเอามาพูด คนมีปํญญาย่อมรู้ว่าอะไรคือพระ อะไรคือพาล อะไรคือผิด อะไรคือถูก พวกเราขอทำความดีไม่หนีไปไหน ร่วมเป็นแรงใจให้ชาวไทย ชนะคนภัยพาลตราบเท่าที่จะชนะตลอดไปรูปที่แนบมาด้วยรูปที่แนบมาด้วย

#19 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 11:40 PM

อัตตาธิปไตย ประชาธิปไตย และธรรมมาธิปไตย...มีคน 3 กลุ่ม ปะปนกันในสังคมไทยที่กำลังรุ่มร้อนตอนนี้.....คุณๆๆทั้งหลาย อยู่กลุ่มใดครับ..

#20 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 11:45 PM

ผมขออยู่สองกลุ่มหลัง (ประชาธิปไตย และธรรมาธิปไตย) ก็แล้วกันครับ