ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 2 คะแนน

อบรมธรรมทายาท

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ลูกได้เกิดใหม่

ลูกได้เกิดใหม่
  • 60 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 February 2008 - 03:03 PM

นิ่ม ได้ เข้าไป ลงชื่อ เพื่อ อบรม ธรรมทายาท แต่รอ สัมภาษณ์ อีก ที นะค๊ะ นิ่ม ก็ เลย ต้อง ลาออก จากงาน มา เพื่อเข้า อบรม นี้เป็น การหาเป้าหมายของชีวิต ว่าจะทำอะไร ให้ ตัวเอง และผู้ อื่น

งานวันมาฆบูชานี้ คง จะเป็น อีก งานหนึ่ง ที่น่าจดจำ เพราะนิ่มไม่เคยมาเลย ค๊ะ ครั้งแรกเลย แต่ไม่ แน่ ใจ ว่าจะได้ มาร่วมงานไหม เพราะว่า ต้อง ช่วย งานฝ่ายโภชณาการ นะค๊ะ

ก็อยากให้คุณครู นำเด็ก มาอบรมกันนะค๊ะ เพื่อ จะได้ สร้างแกนนำ เด็กๆ เพื่อชวนเพื่อน ๆ มาวัด บ่อย มารับบุญ ร่วม งาน ทางด้านโภชนาการ
เพราะเพื่อ เตรียมตัว งาน วันที่ 22 เมษา ทั้ง ปีนี้ ปี หน้า นะค๊ะ ทางโภชนาการ ต้อง คอยดู แลทั้ง ตำรวจ กว่า พันนาย และ อาสา ทั้งวัด รวม ทั้ง สาธุชน ทั้งหมด นะค๊ะ เลย เป็น งานใหญ่พอสมควร เพียง แค่เจ้า หน้าที่วัด เพียงหยิบ มือ คงไม่ สามารถทำ ไหว หากไม่มี พลัง บุญ น้อง ๆ นักเรียน นักศึกษา แต่ ว่า ที่ เรามี ก็ไม่มากมาย นัก เรา อยากได้ แกน นำ ของแต่ละ มหาลัย แต่ ละโรงเรียน เพื่อ มา ทำงานบุญ ต่างๆ เป็น บุญ บนเทิง ปลูก ฝัง เด็กๆ ให้ เข้าวัด ให้ ได้รู้ จัก การ อดทน และเอือเฝื้อ ด้วย ..... และ อื่นๆ อีก มา ร่วม ทำ ความ ฝัน ให้เป็น จริง สาธุ ชน เรือน ล้าน ใน งาน บุญ และการ ต้อน รับ ของเจ้า ของบ้านทุกๆ คน อย่างไม่ ขาด ตก บกพร่อง ให้ได้ พบความสุข ที่แท้ จริง กัน ทุกๆ ท่าน
สาธุ.... smile.gif
ลูกได้พบกับสิ่งที่ลูกตามหามาตลอด

#2 sai_sai

sai_sai
  • 135 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 February 2008 - 04:01 PM

กำลังเสาะหากันอยู่เลยครับ

พาวัยรุ่นมาวัดเป็นการสวนกระแสอย่างมากเลย

แต่จะสู้เต็มที่ครับ

#3 Transparent LOVE

Transparent LOVE
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 February 2008 - 04:16 PM

ขออนุโมทนาบุญ...สาธุ

ทำให้นึกย้อนถึงอดีตอันนานมาแล้ว...แต่ไม่เคยจืดจางเลยจากความทรงจำ นึกที่ไรเป็นได้สุขใจทุกครา

นับว่าเป็นความคิดที่ถูกต้องที่สุด
ดีที่สุด
ที่ได้ตัดสินใจอบรมธรรมทายาทในครั้งนั้น
ซึ่งเป็นช่วงเวลาที่มีความสุขที่สุดในชีวิต

ตลอดระยะเวลาสองเดือนกับบุญที่เกิดขึ้นทุกๆอนูวินาที

ครั้งนั้นเป็นครั้งแรกที่ต้องจากบ้านนานๆ
ซึ่งเป็นอะไรที่ยากมากที่ทางบ้านจะอนุญาตให้ลูกจากบ้านไปอยู่ที่วัดไหนก็ไม่รู้นานถึงสองเดือน
ดังนั้น...จึงอธิษฐานแล้วอธิษฐานอีก ขอให้ทางบ้านอนุญาต
แล้วคำอธิษฐานก็เป็นจริง
ซึ่งตัวเราเองก็ไม่เคยไปวัดนี้เลย รู้แต่ว่าต้องไปอบรมฯให้ได้
แล้วก็ไม่ผิดหวังเลย ที่ตัดสินใจไปอบรมฯในครั้งนั้น
พร้อมกับบอกทุกๆคนว่า

"หากชีวิตเรา มีอายุขัยเฉลี่ย ๘๐ ปี แล้วตอนนี้เราอายุ ๒๐ ปี
ถ้าเราได้ไปอบรมธรรมทายาท แม้ระยะเวลาแค่เพียง ๒ เดือน
แต่เวลาแค่เพียง ๒ เดือนนี่แหละ จะเป็นช่วงเวลาที่สุขที่สุด ดีที่สุด
ที่ให้หลักในการใช้ชีวิต
เป็นแบตตารี่ที่ไม่มีวันหมด
ที่จะเป็นพลังใจให้แก่เรา เพื่อ ๖๐ ปีที่เหลือของชีวิต อย่างมีความสุข
ไม่ว่าอนาคตจะต้องเจอกับอะไรก็ตาม"

ลูกขอกราบขอบพระคุณพระเดชพระคุณหลวงพ่อ พระอาจารย์ทุกรูป คุณยาย
พี่เลี้ยงและกัลยาณมิตรทุกท่าน
ลูกได้ประจักษ์แล้วว่า ชีวิตมีวันนี้ได้
เพราะช่วงเวลา ๒ เดือนนั้นเองที่เป็นพลังใจ เป็นแบตตารี่ที่ไม่มีวันหมดจริงๆ
และลูกก็เชื่อว่า ระยะเวลา ๒ เดือนของการอบรมฯนั้น จะไม่ใช่แค่เพื่อชีวิตที่เหลืออยู่ในชาตินี้เท่านั้น
หากแต่เพื่อภพชาติต่อๆไปตลอดสังสารวัฏอันยาวนานอย่างแน่แท้

มาอบรมกันเยอะๆนะ
สาธุ

สติ สบาย สม่ำเสมอ สังเกต
“ไม่ได้ไม่มี ไม่ดีไม่ได้ ต้องได้และดี ให้ดีที่สุด”

#4 Soldier Class One

Soldier Class One
  • 130 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 February 2008 - 09:51 PM

ผม happy.gif บวชมาแล้ว ครับรุ่น 34 และรุ่น 35 ได้เรียนรู้ ได้ฝึกตัว หลายสิ่ง หลายอย่าง แบบคาดไม่ถึงเลยครับ

ตั่งแต่ การฉัน การทานนํ้า การนั่งสมาธิ ฟังธรรมะ การนอน การใช้ชีวิตแบบพระ อะครับ
ช่วงนี้เป็นช่วงที่ ใจใสๆ ที่สุดแล้วอะครับ พอกลับมาทางโลก ก็ มีแนวทางการดำเนินชีวิต อย่างถูกต้อง

ได้บวชนี่ คุ้มจริงๆ ครับ อยากรู้ต้องลองครับ ยิ่งวัยรุ่นต้องลอง นะครับ เพราะร่างกายยังแข็งแรงอยู่ เวลารับบุญ , นั่งสมาธิ มันไม่ค่อยปวดเมื่อยเหมือนคนมี อายุมากอะครับ

หรือดู นี่ก็ได้นะครับ ร้อนนอกเย็นใน ประสบการณ์ดี ๆ จากพี่โน๊ต อุดม เเต้พานิช
http://www.tamdee.ne...play.asp?QID=35

ปิดเทอมนี้ว่างๆ จะอยู่บ้านกันทำไม มามีตักตวงความใส กันดีกว่าครับ (โดยเฉพาะวัยรุ่นขาโจ๋ อะครับ)
รุ่น 36 นี้ แล้วเจอกัน ............ biggrin.gif

http://www.ibscenter...ummer/about.htm
http://www.dmycenter.com/

ไฟล์แนบ

เป้าหมายชีวิต คือ ที่สุดแห่งธรรม

#5 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 February 2008 - 11:31 PM

มาอบรมกันเยอะๆนะ
สาธุ

พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#6 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 February 2008 - 05:19 AM

Sa Thu Krub

#7 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 February 2008 - 05:05 PM

อนุโมทนา สาธุ กับผู้มีบุญ ทุกท่าน ค่ะ

#8 แสง ประจันต์ 2

แสง ประจันต์ 2
  • 35 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 February 2008 - 09:17 PM

เช่นกันคร้า......บ

#9 บุญหลาย

บุญหลาย
  • 159 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 February 2008 - 03:04 AM

หวัดดี ครับ ผมก็ส่งน้องไปอบรม 2 คน แต่อยากจะฝากให้ดูแล หน่อยอ่าครับ ยังไงadd มาหน่อยนะครับ [email protected]
"พรุ่งนี้โลกก็เปลี่ยนแปลงแล้ว"

#10 บุญหลาย

บุญหลาย
  • 159 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 February 2008 - 03:15 AM

ขอทดสอบหน่อยนะ
ทดสอบ
"พรุ่งนี้โลกก็เปลี่ยนแปลงแล้ว"