ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

นั่งสมาธิแล้วตึงบริเวณหัวคิ้ว

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 d-.-b

d-.-b
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 December 2009 - 09:08 PM

นั่งสมาธิแล้วตึงบริเวณหัวคิ้ว
จะแก้ไขอย่างไรดีคับ
(ผมใส่แว่นคับ)

#2 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 December 2009 - 11:09 PM

อันดับแรกใส่แว่นหรือถอดแว่นไม่มีผลอะไรครับ

ส่วนเรื่องตึงบริเวณหัวคิ้ว น่าจะเครียดไปหน่อย แนะนำให้ลืมตา ทำให้ให้สบายๆ ก่อน สบายใจเมื่อไหรค่อยนั่งหลับตาครับ

"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#3 Daemusin

Daemusin
  • 133 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 December 2009 - 11:44 PM

ก็ สังเกตุตัวเองก่อนนะครับว่าเป็นคนชอบใช้กล้ามเนื้อบนใบหน้าบ่อยรึป่าว เช่นยักคิ้ว ขมวดคิ้ว เป็นต้น พอมานั่งสมาธิด้วยความเคยชินในอิริยา

บทประจำวันของเราก็จะทำให้ตอนที่นั่งสมาธิไม่ผ่อนคลายกล้ามเนื้อไปด้วยซึ่งตอนแรกๆก็ต้องบังคับให้มันอยุ๋ถูกที่ถูกทางตอนแรกๆอาจจะไม่ชิน

เด๋วทำไปสักพักทุกอย่างก็จะเป็นธรรมชาติเองครับ เเละสาเหตุสำคัญที่เวลานั่งแล้วทำให้ปวดหัวคืออย่ากดลูกนัยตานะครับ บางทีเราจะเผลอกด

ตาลงไปมองอะไรที่ท้องซึ่งจะทำให้เราปวดหัวได้ครับ ยังไงก็สู้ๆนะครับ ......
คนที่ไม่มีปัญหาคือคนที่ไม่ได้ทำ

#4 น้องทอย

น้องทอย
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 December 2009 - 12:27 AM

ขออณุญาตนะครับ ขอเอาประสบการณ์ระดับอนุบาลมาเล่านะครับ
เผื่อจะมีประโยชน์บ้าง
คือเมื่อก่อนผมก็มีอาการคล้ายๆอย่างนี้ เป็นมากจนรู้สึกเหมือนจะน็อกไปเลยก็มี
บางครั้งต้องพึ่งยาแก้ปวดก่อนนั่งก็เคย
แต่ตอนหลังเริ่มมาจับทางได้ว่า
ถ้านึกถึงบริกรรมนิมิแล้วเครียดก็ไม่ต้องนึก
ทำความรู้สึกว่ามีก็พอ เห็นไม่เห็น ชัดไม่ชัด ไม่ใช่ประเด็นครับ
เอาอารมณ์สบายไว้ก่อนนะครับ แล้วถ้าสบายแล้ว
เรื่องเห็นเดี๋ยวก็เห็นเองครับ
ไม่ต้องห่วง
ลองดูนะครับ แล้วลองบริกรมภาวนาไปด้วยเรื่อยๆ ว่า
"สบาย...สบาย...สบาย"ไปเรื่อยครับ
ลองดูนะครับน่าจะดีขึ้น

#5 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 December 2009 - 07:37 AM

เลี่ยงการ ลุ้น เร่ง เพ่ง จ้อง ครับ เพราะธาตุธรรมนั้นสถิตย์ภายในอยู่แล้วรอการปรับสภาวะใจให้ละเอียดประณีต หยุด นิ่ง แน่น ถูกส่วนเท่านั้น

ดังที่คุณ usr29316แนะครับ
เอาอารมณ์สบายไว้ก่อนนะครับ

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#6 sun

sun
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 December 2009 - 09:24 AM

ส่วนใหญ่เป็นกันแบบนี้แหละครับ ลองทำอย่างงี้ก็ได้ครับ(ถ้าทำตามคำแนะนำอื่นไม่ได้หรือทำไม่ถูก) คือ ต้องปฎิบัตินอกรอบครับ
ท่องสัมมา อะระหัง หรือกำหนดดวงแก้ว หรือองค์พระ ควบคู่กันไป หรืออย่างใดอย่างหนึ่ง ก็ได้ พอนั่งในรอบ(ต้องการทำสมาธิ)จะหายครับ

happy.gif ถามว่าจะนานแค่ไหน ถึงหายจากอาการนี้ ขึ้นอยู่กับต้องปฎิบัตินอกรอบให้ชำนาญตลอดทั้งวันเอาใจมาไว้ที่บริกรรมนิมิต หรือบริกรรมภาวนา ครับ
(พูดน้อย)

wink.gif หรือไป ปฎิบัติธรรม 7 วัน ทุกอย่างเป็นสับปายะ โดยเฉพาะอากาศเย็นสบายสม่ำเสมอต้องที่พนาวัฒน์ครับ ช่วยได้ครับ

rolleyes.gif สาธุ สาธุ สาธุ[/b]

#7 sun

sun
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 December 2009 - 09:52 AM

กระทู้ที่ผมตั้งหายไปไหนครับ เรื่อง ชวนคนบวช100000รูป และให้เจ้าภาพที่มีกิจการช่วยรับเข้าทำงาน

#8 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 22 December 2009 - 10:25 AM

กระทู้ของคุณ sum ที่หายไปนั้น ผมไม่ใช่เจ้าหน้าที่ดูแลระบบนะครับ แต่คิดด้วยความเห็นส่วนตัวว่า ทางผู้ดูแลระบบ อาจจะป้องกันไม่ให้ถูกผู้อื่นมองเป็นการจ้างวานน่ะครับ อีกประเด็นหนึ่งก็คือ อาจทำให้ผู้บวชไม่คิดอยู่เป็นพระต่อกันมากๆ ก็ได้ครับ ในเมื่อหากลาสิกขาแล้ว สะดวกสบาย ก็เป็นปััจจัยไม่บวชต่อ

ประเด็นเรื่องนี้จะคล้ายๆ เรื่อง พระปิโลติกะ ผู้บวชด้วยความยากจนน่ะครับ ท่านมีผ้าท่อนเก่าเพียงผืนเดียว ก่อนบวช หลังบวชแล้ว สีรระท่านเริ่มผ่องใสงดงามเพราะได้ฉันอาหารดีๆ ท่านก็เลยคิดจะสึก

พอคิดจะสึกเท่านั้น ท่านก็รีบไปยืนที่ต้นไม้ที่ท่านนำผ้าท่อนเ่ก่ามาแขวนไว้ พลางพิจารณาว่า หากท่านสึกไป ท่านก็จะไปมีชีวิตที่ลำบาก เพราะผู้ครองเรือนที่ยากจน ต้องลำบากหาเงินหาทอง ต้องไปใส่ผ้าท่อนเก่าที่แขวนบนต้นไม้นี้ จิตก็จะสงบไม่คิดสึกแล้ว

ต่อมา พอท่านกระสันคิดจะสึกอีก ท่านก็มายืนที่ต้นไม้นี้เอง และบอกกับตัวเองทำนองเดียวกันนี้ีอีก

เพื่อนๆ พระด้วยกันสงสัยว่า มายืนพึมพำอะไร เลยถามว่า ท่านไปทำอะไรที่ต้นไม้

ท่านก็บอกว่า ท่านไปหาอาจารย์

จนกระทั่ง ท่านตั้งใจปฏิบัติธรรมเต็มที่ บุญได้ช่องส่งผล บรรลุธรรมเป็นพระอรหันต์ จึงไม่ให้ที่ต้นไม้อีก

เพื่อนๆ พระด้วยกัน ก็มาถามว่า ไม่ไปหาอาจารย์แล้วหรือ

ท่านก็บอกว่า สิ้นความจำเป็นแล้ว กิจที่ควรทำไม่มีแล้ว

เพื่อนๆ พระจึงไปกราบทูลพระพุทธเจ้า พระพุทธองค์ทรงตรัสรับรองครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#9 Kodomo_kung

Kodomo_kung
  • 323 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 December 2009 - 12:59 PM

คุณd-.-b อาการเหมือนผมที่เคยเป็น แต่ผมใช้วิธีนี้นะครับปรับเรื่องการหลับตา ตื่นตอนเช้าๆ ตีสี่ ตีห้า นั่งสมาธิครับ ลองดูนะครับ

#10 sun

sun
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 December 2009 - 02:10 PM

อยากให้ท่านมีทีมสร้างบารมีและกิจการเจริญรุ่งเรือง รวย มากกว่าเดิม เพราะคนบวชธรรมทายาทผ่านการอบรมฝึกฝนตามพุทธวิธีเป็นอย่างดี มีบุญในตัวมากกว่าเดิมสามารถช่วยตัวเองและเสริมกิจการได้ครับ ส่วนจะสึกหรือไม่ แล้วแต่ผังบวชแต่ละคนครับ
biggrin.gif อยากให้กองเสบียงมีส่วนเข้ามมาช่วยเต็มที่ งานบวชก็สำเร็จง่ายป้นอัศจรรย์(แม้ว่าจะเป็น 1 000 000 องค์)ก็ตาม และ ตนเองก้ได้ประโยชน์คือทีมสร้าง
บารมีครับ
sleep.gif ในเมื่อหากลาสิกขาแล้ว สะดวกสบาย ก็เป็นปััจจัยไม่บวชต่อ นั้น smile.gif คงไม่ใช่ เพราะแค่ลูกจ้าง ครับ คงไม่ใช่และไม่คล้ายกับกรณี เรื่อง พระปิโลติกะ ผู้บวชด้วยความยากจน หรอกครับ (ขอบคุณนักเรียนอนุบาล หัดฝันครับผม นี่ให้มุมมองอีกมุมหนึ่ง แต่ผมก็ขอชี้แจ้งให้ชัดเจนละเอียดขึ้น ตามข้างต้น ครับ)
laugh.gif งานบวชครั้งนี้ เป็นอีกครั้งที่มีบุญมหาศาล ทุกคนสามารถมาช่วยได้ทุกด้าน และเอาบุญติดตัวไปตามศักยภาพของตนเอง ครับ ผมเห็นว่ามีแต่ได้บุญกันนะครับ ไม่มีวิบากบาปเลย

ohmy.gif รู้สึกว่าจะมีเจ้าภาพ เจ้าของกิจการ เคยออกรายการสู้ต่อไป รับพนักงานใหม่เข้ามาและส่งมาบวชทันที ในโครงการ7000 รูป ทำนองนี้

#11 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 23 December 2009 - 11:56 AM

ผมว่า ดีครับ ถ้าเจ้าภาพท่านใด ออกตัีวเสนอชื่อขึ้นมาเอง ซึ่งตอนนี้เท่าที่ผมทราบมีเจ้าภาพหลายๆ รายที่หาบุญด้วยวิธีที่พิเศษกว่าที่คุณเสนอมาอีกก็มีครับ แต่เจ้าภาพจะใช้วิธีติดต่อผ่านไปทางผู้ประสานน่ะครับ ส่วนหากให้ทางเว็บ DMC ซึ่งเข้าข่ายสาธารณะเป็นโต้โผ ในการไปหารายชื่อเจ้าภาพที่จะทำอย่างนี้ ทางผู้ดูแลระบบก็คงพิจารณาถึงผลดีผลเสียล่ะมั้งครับ

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#12 d-.-b

d-.-b
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 December 2009 - 04:05 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกๆคำแนะนำนะครับ จะลองนำไปปฏิบัติดู

#13 Kodomo_kung

Kodomo_kung
  • 323 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 December 2009 - 09:30 AM

อ้อ คุณd-.-b ตื่นเช้าสักตี 5 สวดมนตร์เสร็จ นั่งสมาธิตามเสียงหลวงพ่อดูสิครับ ลองดูนะครับขอให้ คุณd-.-bธรรมะสว่างไสวเขาถึงความสุขภายในโดยเร็วนะครับlaugh.gif