ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เจ้าที่และศาลตายายเราควรไหว้ไหม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 pp_dmc

pp_dmc
  • 93 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2008 - 05:32 PM

คือที่บริษัทมีศาลเจ้าที่และศาลตายาย แต่ไม่มีพระในบริษัทเลย เมื่อก่อนเช้ามาก็ไหว้ เย็นกลับก็ไหว้ จะขับรถไปทำงานที่ไหนก็ไหว้ หลังจากดูพี่โน๊ตแล้ว รู้สึกว่าก็จริงที่ว่าเราควรไหว้แต่พระรัตนตรัย เลยทำให้คิดว่าไม่อยากไหว้ศาลแล้ว แต่ก็มีคนบอกอีกว่าเจ้าที่แรง มีจริง ถ้าไปลบหลู่จะเดือนร้อน ก็รู้สึกหวาดๆ นิด ๆ เหมือนกัน เลยต้องรบกวนพี่ๆ น้องๆ ชาวDMC ช่วยไขข้อข้องใจให้หน่อยนะคะ wacko.gif

#2 BaRaHaVe

BaRaHaVe
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2008 - 06:15 PM

การไหว้ ก็ม่ายผิดอะไรนะคะ แต่ไม่ไหว้ก้อไม่ผิดอะไร
ศาลเจ้า ก็คือที่พรหมะเทวาอยู่ค่ะ
แต่เราบูชาพระรัตนตรัย อันเป็นที่พึ่งสูงสุดค่ะ

.................................

เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สัญญาใจที่ให้ไว้แดนประเสริฐ
ก่อนจะเกิดว่าจะสู้ไม่ถอยหนี
จะร่วมแรงร่วมใจปราบไพรี
คอยตรงนี้มานานแล้วแก้วกลอย

_/l\_

.................................

#3 crystal.mind

crystal.mind
  • 280 โพสต์
  • Interests:Book Music

โพสต์เมื่อ 11 January 2008 - 07:48 PM

สวัสดีคร้าบบบ เอาบุญมาฝากนะค้าบบบบบ
" เกิดมาเพื่อ ทำพระนิพพานให้แจ้ง + แสวงบุญ + สร้างบารมีค่ะ "
"รักษา อารมณ์ดี + อารมณ์เดียว + อารมณ์สบาย ทั้งวัน "

#4 แก้วจักรพรรดิ์ต้อนรับระดับโลก

แก้วจักรพรรดิ์ต้อนรับระดับโลก
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2008 - 08:46 PM

เราเคารพพระรัตนตรัยอ่ะถูกต้องที่สุดแล้วคับ แต่เคารพผู้ใหญ่ ผู้มีพระคุณ อีกเรื่องนึงคับ การเคารพทำให้มีปัญญามาก

ส่วนพรหมเทวา หรือศาลตายาย ถ้าเรามีโอกาศทำบุญก็อุทิศส่วนกุศลให้แก่เค้า แล้วเค้าได้รับบุญเค้าก็จะสบายมากขึ้น

แค่นี้ก็ไม่มีปัญหากันแล้วคับ อีกอย่างเราก็จะได้เป็นผู้ที่เทวดารักษาไงคับ

การให้ธรรมมะ ชนะ การให้ทั้งปวง

#5 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2008 - 09:16 PM

เราควรไหว้แต่พระรัตนตรัย เลยทำให้คิดว่าไม่อยากไหว้ศาลแล้ว
- การไหว้เป็นการแสดงออกซึ่งความเคารพ ความอ่อนน้อมถ่อมตน ยังผลให้เราลดทิฐิมานะ
- ยังมีบุคคลอื่นๆที่เราควรกราบไหว้บูชา อาทิ บิดา มารดา บุพการี สมณะ พราหมณ์ผู้ทรงศีล ผู้บังคับบัญชาที่ทรงคุณธรรมฯลฯ
- เทวดา ยังถือว่าเป็นผู้มีเทวธรรม คือ หิริ โอตตัปปะ การไหว้ด้วยความเคารพนั้น ไม่เสียหาย
- เพียงแต่พระรัตนตรัยเท่านั้นที่เป็นที่พึ่ง ที่ระลึก อันสูงสุด ในจำนวนบุคคลที่ควรบูชา
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#6 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 11 January 2008 - 10:36 PM

ผมไม่ไหว้อ่ะครับ เคยแต่แบ่งบุญให้(เพราะเค้าไม่ต้องการคนไหว้หรอก กินก็ไม่ได้ ต้องการบุญมากกว่า) ไม่ไหว้ก็ไม่เห็นเคยเป็นอะไร เจ้าที่ที่ไหนแรงๆก็ไม่เห็นต้องกลัวเลย สิงอยู่แถวนี้ไปไหนไม่ได้บุญคงไม่เยอะเท่าไหร่หรอก เราทำบุญอยู่ตลอด บุญเยอะกว่าอยู่แล้ว(ภพหลังความตายเค้านับถือกันที่บุญใครบุญเยอะกว่าจึงจะเป็นใหญ่กว่า ไม่เกี่ยวกะอายุ เพราะฉะนั้น อายุผีกะคน มันเปรียบเทียบกันไม่ได้หรอกครับ)
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#7 ยึดมั่นความดี

ยึดมั่นความดี
  • 183 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 January 2008 - 08:57 AM

บุญต่างหากที่เขาต้องการ มิใช่การไหว้ เพื่อแสดงความเคารพ

บุญต่างหากที่ทำให้สภาพเขาดีขึ้น มิใช่การไหว้ เพราะไม่มีอะไรเกิดขึ้นกับเขาเลย

เพราะฉะนั้น ไม่จำเป็นต้องไหว้ เพียงแต่อุทิศส่วนกุศล อธิฐานจิตให้เขาไป เท่านี้ เขาก็ยินดีกับเรา

เคยไหว้แม้กระทั่งต้นไม้ เครื่องจักร ก็ไม่เห็นจะมีอะไรดีขึ้นเลย เลิกไหว้แล้วค่ะ พระภูมิเจ้าที่ ต้นไม้ ฯลฯ

แต่ถ้าจะไหว้ เพราะหวาดๆ นิด ๆ ก็ไหว้ไปเถอะค่ะ ถ้าสบายใจ พบองค์พระภายในเมื่อไหร่ค่อยเลิกไหว้

#8 แก้วจักรพรรดิ์ต้อนรับระดับโลก

แก้วจักรพรรดิ์ต้อนรับระดับโลก
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 January 2008 - 10:00 AM

เอาอย่างพี่โน๊ต สิคับถูกต้องและถูกหลักวิชา

เพราะพี่เค้าปรึกษาหลวงพี่อ่าคับ

หลวงพี่ท่านจึงบอกว่าให้ไปบอกเค้าดีๆ

ซึ่งก็ไม่ได้ไหว้ เเล้วเราจะไหว้ทำไมคับ

เราเคารพพระรัตนตรัยเราก็ไหว้แค่พระรัตนตรัย

เรามีบุญมากมีศีลไม่มีใครทำร้ายเราได้หรอกคับ

เอาบุญตักบาตรพระ 9 รูปมาฝากทุกคนด้วยนะคับ

ขอให้ผลบุญนี้ส่งผลให้ทุกท่านเข้าถึงธรรมมะของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

ได้โดยง่ายโดยเร็วพลันเทอญ..........สาธุ
การให้ธรรมมะ ชนะ การให้ทั้งปวง

#9 usr21591

usr21591
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 January 2008 - 10:07 AM

เจ้าที่ และศาลตายาย ก็คือเทพชนิดหนึ่งนะครับ ซึ่งพระสัมมาสัมพุทธเจ้าตรัสว่า เราควรแสดงเคารพท่าน หรือบูชาท่าน (แต่มิได้หมายถึง การขอพึ่งเป็นสรณะนะครับ) แล้วท่านจะคุ้มครองเราด้วย (ก็คิดเสียว่า เทพอย่างท่าน อย่างน้อยก็มีศีล 5 ศึล 10 นะครับ)

#10 ^_^หลับตาพริ้ม๐นั่งหน้ายิ้ม^_^

^_^หลับตาพริ้ม๐นั่งหน้ายิ้ม^_^
  • 62 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 January 2008 - 07:10 PM

เวลาทำบุญ ก็แผ่อุทิศไปให้เค้าก็ได้ หลังจากนั่งสมาธิ เสร็จ ช่วงแผ่เมตตา แผ่ความปรารถนาดี ก็นึกถึงเค้าบ้าง ถ้ามีอยู่จริง ( เพราะบางที่ก็มีแค่สิ่งก่อสร้างแต่ไม่ได้มีอะไรสถิตอยู่ อาจจะมี จิ้งจก ตุ๊กแก แมงมุม ) ก็ให้มารับกุศล ผลบุญ ให้มีความสุขยิ่งๆ ขึ้นไป

#11 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 January 2008 - 12:21 AM

การบูชาบุคคลที่ควรบูชาเป็นมงคลอันสูงสุด

ในทางกลับกัน การบูชาบุคคลผู้ไม่ควรบูชาก็เป็นอัปมงคล

การอ่อนน้อม กับการหลงงมงาย ต่างกันนะครับ ไม่คิดว่าการทีึี่คนไหว้เจ้าที่เป็นการอ่อนน้อมนะ
ทำบ่อยๆจะได้ความหลงติดตัวไปภพเบื้องหน้า คิดว่าไม่คุ้มนะครับ

#12 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 January 2008 - 03:31 PM

เป็นมนุษย์ ยังมี โอกาส ได้ อยู่ในบุญ

เจ้าที่ และ เทวดา ทำได้ เพียง อนุโมทนาบุญ

#13 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 January 2008 - 07:55 PM

ชอบคำสอนคุณยายฯที่ปิดอบายให้ศิษฐ์ ด้วยความอ่อนน้อมถ่อมตน
"ต้องรีบไหว้เขาก่อน เพราะว่าชาวโลกส่วนมากนี่ เขาถือเนื้อถือตัว เขาเห็นว่ายายเป็นแค่อุบาสิกา เป็นแม่ชี บางทีเขาก็อาจนึกดูถูกเอา ยิ่งยายเองก็แก่แล้วด้วย หนังสือหนังหาก็อ่านไม่ออก เป็นลูกชาวไร่ชาวนา เขาไม่รู้ว่าเรามีคุณธรรมแค่ไหน เป็นไปได้ที่เขาจะดูถูกเอา แล้วไอ้คนที่ดูถูกผู้มีธรรม ผู้เข้าถึงธรรมกายแล้วน่ะ ท่านคิดว่ามันจะแบกนรกไหมล่ะ..."

จาก"รอยเท้ายาย"หน้า 62-65
โดย พระภาวนาวิริยะคุณ(เผด็จ ทัตตชีโว)

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#14 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 15 January 2008 - 10:49 AM

ความจริงก็เป็นอย่างที่คุณ Wish บอกน่ะครับว่า สำคัญที่สุด คือ อยู่ที่ใจของผู้อ่อนน้อมว่า กระทำไปด้วยความอ่อนน้อม หรือ กระทำไปเพราะเจตนาอย่างอื่น เช่น ไหว้เพราะกลัวเจ้าที่ทำร้าย ไหว้เพราะขอยึดเจ้าที่ เป็นที่พึ่ง

ไม่เฉพาะแต่การไหว้เจ้าที่ หรือไม่ไหว้เท่านั้น แม้แต่การกราบบูชาพระรัตนตรัย หากกราบอย่างสวยงาม(ซึ่งถูกต้อง) แต่จิตใจคิดไม่ถูกต้อง ก็กลายเป็นการกระทำที่ไม่สมควรเช่นกัน ครับ
เช่น (นำมาจากหลวงพ่อทัตตะ) ยิ่งกราบยิ่งเมื่อย คือ เห็นเขากราบ ก็กราบตามเขา โดยไม่ได้เป็นศึกษาว่า กราบไปทำไม พระรัตนตรัยท่านมีพระคุณต่อเราอย่างไร เป็นที่พึ่งที่ระลึกให้กับเราได้อย่างไร อย่างนี้ท่านบอกว่า ยิ่งกราบยิ่งเมื่อย

ต่อมา ยิ่งกราบยิ่งโ่ง่ คือ กราบพระรัตนตรัยไป ด้วยคิดว่า พระรัตนตรัยเหมือนเจ้าที่เจ้าทาง คือ ถ้าไม่กราบอาจถูกทำร้าย ถ้ากราบก็จะอยู่ยงคงกระพัน มีโชคมีลาภ อย่างนี้ยิ่งกราบยิ่งโง่ครับ

สุดท้ายคือ ยิ่งกราบยิ่งฉลาด อย่างนี้เหมาะสม คือ การกราบพระรัตนตรัยไปด้วย จิตใจระลึกนึกถึงคุณพระรัตนตรัยว่าจะเป็นที่พึ่งที่ระลึก ปฏิบัติตามคำสอนท่านแล้วชีวิตจะเจริญรุ่งเรืองไปตลอด ถ้าอย่างนี้ถูกต้อง ยิ่งกราบยิ่งฉลาดครับ

นี่คือ การทำสิ่งที่ถูกต้อง คือ กราบพระรัตนตรัย แต่ใจคิดไม่ถูกต้อง สุดท้ายย่อมกลายเป็นไม่ถูกต้อง ได้เหมือนกัน
ส่วนการกระทำที่แสดงความน้อมนอบ ซึ่งแสดงได้หลายทาง การไหว้ก็เป็นทางหนึ่ง หรือ จะเป็นทางอื่นๆ ก็เลือกให้เหมาะกับจริต แล้วใจคิดอย่างถูกต้องว่า แค่แสดงว่า อ่อนน้อมถ่อมตน อย่างนี้ได้ครับ ไม่มีปัญหา

แต่กรณีของเจ้าของกระทู้(เฉพาะเจ้าของกระทู้) จากที่ผมอ่านข้อมูลข้างบน ระบุว่า
"เราควรไหว้แต่พระรัตนตรัย เลยทำให้คิดว่าไม่อยากไหว้ศาลแล้ว แต่ก็มีคนบอกอีกว่าเจ้าที่แรง มีจริง ถ้าไปลบหลู่จะเดือนร้อน ก็รู้สึกหวาดๆ นิด ๆ เหมือนกัน"

ถ้ามีความรู้สึกเช่นนี้ คือ ไหว้เพราะกลัวเขาทำร้าย ผมแนะนำว่า ไม่ควรไหว้ครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร