ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

มีภาพถ่ายติดจักรแก้วรอบๆพระบรมสาริกธาตุ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 sun of peace

sun of peace
  • 101 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 September 2006 - 12:06 PM

เมื่อวานซืนนี้ผมไปที่ตลาดยิ่งเจริญ สะพานใหม่ เห็นเค้าติดป้ายว่ามีพระบรมสารีรีกธาติให้สักการะบูชา ถึงวันที่ 8 ตุลาคม ซึ่งจะนำไปยังประเทศศรีลังกาด้วย ผมก็เข้าไปดูและได้เอามาลัยดอกไม้ธูปเทียนไปไหว้สักการะ แล้วก็เห็นภาพที่เค้าติดไว้ที่บอร์ด เป็นภาพพระบรมสารีริกธาตุอันนี้แหละ ภาพหนึ่งให้ดูว่า เห็นเป็นรัศมีที่เปล่งออกมาโดยรอบ โดยค่อยๆเปล่งออกมาทีละนิด เค้ามีหลายภาพ แล้วก็มีภาพซึ่งเค้าถ่ายมาเห็นเป็นภาพสีขาวๆเป็นดวงๆหลายๆดวงมากๆ อยู่รอบๆพระธาตุนั้น ซึ่งทางนั้นเค้าบอกว่ามีสิ่งอัศจรรย์เกิดขึ้นคือ มีภาพเป็นดวงๆสีขาวอยู่โดยรอบน่าอัศจรรย์นัก แต่เค้าก็ไม่ได้บอกรายละเอียดหรอกนะครับว่าที่ถ่ายติดเป็นดวงๆนั้น แท้จริงแล้วเป็นอะไร

แต่ผมจำภาพนี้ได้ดี เพราะภาพนี้มันเป็นดวงๆสีขาว และข้างในมีซ้อนๆกัน คล้ายจักร ที่ผมเคยเห็นภาพนี้ที่วัดโดยมีคนถ่ายติดในงานบุญใหญ่ที่วัดงานหนึ่ง (ลืมไปแล้วว่างานอะไร) แต่สงสัยคนที่นั่นเค้าไม่รู้ว่าคือจักรแก้ว เห็นแล้วก็รู้สึกทึ่งครับ ไม่นึกว่านอกจากที่วัดแล้ว ยังมีการถ่ายติดภาพจักรแก้วนอกจากที่ที่เกี่ยวข้องกับหมู่คณะของเราอีก เพราะรู้ว่าจักรแก้วนั้นคือของคู่บุญของพระเจ้าจักรพรรดิ และยังมีนอกเหนือจากนั้นคือ จักรแก้วของฝ่ายทำวิชชาปราบมารอีกด้วย แต่ทำไม จักรแก้วถึงไปปรากฎอยู่รอบๆพระบรมสารีริกธาตุมากมาย ยังไงใครที่อยู่ใกล้แถวนั้นก็ไปบูชากราบไหว้สักการะกันได้นะครับ เพราะผมอ่านในพระไตรปิฎกว่า แม้เพียงกราบไหว้บูชาด้วยดอกไม้ธูปเทียนต่อพระบรมสารีริกธาตุเป็นพุทธบูชา ซึ่งเป็นอัฏฐิของพระสัมมาสัมพุทธเจ้านั้น ก้ได้บุญมากมายมหาศาลไปหลายภพหลายชาติจนกว่าจะเข้าพระนิพพานกันเลยทีเดียว smile.gif

อ้อ! ท่านใดมีรูปที่ถ่ายติดจักรแก้วที่งานบุญใหญ่ที่วัดครั้งนั้น ช่วยกรุณานำมาลงไว้ที่นี่หน่อยนะครับ ผมอยากจะเอาไปให้ที่บ้านดู เพราะเดี๋ยวที่บ้านผมไม่เชื่อว่าที่วัดเราก็มีถ่ายติดเหมือนกัน
จะครองเรือนไปสักกี่ร้อยปีก็ครองไปเถิด งานเรื่องของคนอื่นเค้าทั้งนั้น เรื่องของพญามารทั้งนั้น ไม่ใช่เรื่องของตัว ไม่ใช่งานของตัว ไปทำงานให้พญามารเค้าทั้งวันทั้งคืน เอาเรื่องอะไรไม่ได้

#2 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 September 2006 - 12:45 PM

อยากเห็นภาพจังเลยครับ

#3 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 23 September 2006 - 01:09 PM

ขอบอกก่อนนัครีบว่าภาพดวงหรือบางภาพอาจจะไม่ใช่จริงเคยมีอยู่ครั้งนึ่งมีคนภาพภาพแล้วเอามาให้หลวงพ่อดูในช่วงฝันในฝันถาใครจำได้ตอนนั้นเป็นปี47ปลายปีหลังวันงานบุญใหญ๋ที่วิหารหลวงปู่หลวงพ่อท่านเลยบอกว่าภาพที่เห็นอาจจะไม่ใช่ของจริง จะอธิบายวิธีดูให้นะครับคือภาพบางภาพถ้าเราสังเกตดูจะเป็นดวงๆที่ไม่มีอะไรเลยอันนั้นคือไม่ใช่ แต่บางภาพจะเป็นรูปคล้ายรูปจักรถ้าเราลองสังเกตดูนะอันนั้นคือใช่ ลองดูใหม่นะครับว่าใช่มั้ย (อยู่ที่แต่ละคนนะครับพิจารณาดูนะครับว่าน่าเชื่อมั้ย)
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#4 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 23 September 2006 - 02:53 PM

คือถ้าเป็นดวงกลมที่เป็นพื้นสีขาว ตอนที่ฝนตก หรือละอองน้ำกระเด็น
เมื่อถ่ายรูปออกมา ภาพก็จะเป็นวงแบบนี้ค่ะ
......................................................................
แต่ที่เป็นรูปดวงจักรแก้ว ข้างในวงนั้นจะเห็นเป็นลาย คล้ายของจักรแก้ว ยังไงก็ไปดูที่เสื้อยืดจักรแก้วอะค่ะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#5 iMac24

iMac24
  • 437 โพสต์
  • Interests:เกิดมาสร้างบารมี

โพสต์เมื่อ 23 September 2006 - 05:25 PM

ผมยังไม่เคยถ่ายติดเลยครับปกติใช้แต่กล้อง VDO นะ
จงสู้และอย่าท้อ ลูกเอย
ต้องถึงธรรมอย่างเสบย แน่แท้
ให้ทำอย่างที่เคย สอนสั่ง
นั่ง บ่ มีข้อแม้ จักได้ธรรมครอง

สุนทรพ่อ

มาร่วมกันสร้างสันติสุขให้กับโลกกันเถอะ

#6 sun of peace

• 101 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 September 2006 - 05:55 PM

จะอธิบายวิธีดูให้นะครับคือภาพบางภาพถ้าเราสังเกตดูจะเป็นดวงๆที่ไม่มีอะไรเลยอันนั้นคือไม่ใช่ แต่บางภาพจะเป็นรูปคล้ายรูปจักรถ้าเราลองสังเกตดูนะอันนั้นคือใช่ ลองดูใหม่นะครับว่าใช่มั้ย (อยู่ที่แต่ละคนนะครับพิจารณาดูนะครับว่าน่าเชื่อมั้ย)

เข้าใจครับ ตอนนั้นผมก็ได้ดูเหมือนกัน ที่มีเคสสตั๊ดดี้มีคนเอาภาพมาให้หลวงพ่อดู เป็นภาพดวงสีขาวๆเฉยๆ ซึ่งไม่ใช่จักรแก้ว แต่อันนี้ผมคิดว่าเป็นจักรแก้วแน่ครับ เพราะเหมือนภาพที่คนถ่ายติดที่วัดด้วยน่ะครับ คือข้างในดวงนั้นเป็นคล้ายๆรูปจักรซ้อนๆกันอยู่ ถ้าใครเคยเห็นคงจำภาพได้นะครับว่าเป็นยังไง ลองไปดูที่ตลาดยิ่งเจริญก็ได้ครับ ว่าแต่ใครมีภาพจักรแก้วที่ถ่ายติดที่วัดเอามาลงให้หน่อยสิครับ
จะครองเรือนไปสักกี่ร้อยปีก็ครองไปเถิด งานเรื่องของคนอื่นเค้าทั้งนั้น เรื่องของพญามารทั้งนั้น ไม่ใช่เรื่องของตัว ไม่ใช่งานของตัว ไปทำงานให้พญามารเค้าทั้งวันทั้งคืน เอาเรื่องอะไรไม่ได้

#7 ลูกศิษย์หลวงปู่สด

ลูกศิษย์หลวงปู่สด
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 September 2006 - 07:23 PM

wink.gif เคยเห็นภาพจักรแก้ว เป็นครั้งแรก เมื่องานทอดกฐิน ปี 48 พอดี สาธุชน ถ่ายภาพ น้องน้อค นส.ไทยปีก่อน
ที่แต่งตัวเป็น นางวิสาขา เดินถือผ้าไตร มาถวาย หลวงพ่อ พอดี เห็น มีคนที่ถ่าย ภาพ ร้อง ว่า ถ่ายติดจักรแก้ว ๆ
เลยมองไป ดูบ้าง ที่กล้อง ที่ถ่ายติด เหมือน ภาพจักรแก้ว ที่ สาธุชนใส่มาวัด คือ เสื้อจักรแก้ว เลย ยังไงยังงั้น
เป็นบุญตา จริงๆ ถ้าไม่เห็นด้วยตา คงไม่เชื่อ แน่ ๆ เลยถึงบาง อ้อ ว่า เสื้อจักรแก้วใส่แล้วมีความหมาย............อนุโมทนบุญกับทุก ท่านด้วยครับ smile.gif

#8 เด็กน้อยคอย(หา)บุญ ^^

เด็กน้อยคอย(หา)บุญ ^^
  • 92 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 September 2006 - 07:41 PM

เคยถ่ายติดหลายรูปมากๆ เลย จะกระจายอยู่ทั่วห้องเลย คะ เอามาลงให้แค่นี้ก่อนละกันนะคะ

คือวันนั้นมีพระอาจารย์มา open med ที่ชมรม (พระจอมเกล้าพระนครเหนือ) 9 รูป คะ

ถ้าขยายดูจะเห็นชัดมากเลย ค่ะ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  IMG_1354.JPG   2.09MB   116 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  IMG_1271.JPG   1.85MB   92 ดาวน์โหลด

อาภรณ์ ชุดสุดท้าย        กาสายะ<br />  ชีพสุดท้ายคือพระ         ผ่องแผ้ว<br /> วิชชาสุดคือธรรมะ        พุทธเจ้า<br />จารจดไว้ลูกแก้ว          จักแคล้วบ่วงมาร<!--sizec--></span><!--/sizec--><!--colorc--></span><!--/colorc-->

#9 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2006 - 01:21 AM

ดูจากรูปข้างบน

ผมเห็นว่าเป็นจุดกลม ๆ แต่มีลายคล้ายจักร เพียงแต่สงสัยว่าถ้าเป็นจักรแก้ว
จะมีขนาดเล็กและจางขนาดนี้เลยหรือ มันเหมือนเป็นฝุ่นหรือผงมากกว่า เวลามีฝนตก
มีลมพัด จะถ่ายติดมากหลายจุด

อยากเห็นรูปที่ชัด ๆ และใหญ่ ๆ กว่านี้ และอยากทราบว่าทำไม เวลามีงานบุญจึง
มีจักรแก้ว จักรแก้วเป้นสัมบัติของพระเจ้าจักรพรรดิไม่ใช่หรือ

ถามแบบคนไม่รู้จริง ๆ
หยุดคือตัวสำเร็จ

#10 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2006 - 09:22 AM

อนุโมทนาบุญครับ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#11 sun of peace

• 101 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2006 - 12:33 PM

แต่ที่ผมเห็นภาพที่คนถ่ายติดกันที่วัด ตรงลานเจดีย์น่ะ ติดหลายๆดวงเลยนี่นาเต็มไปหมดเลย ที่พระธาตุนั่นก็เหมือนกัน
อยากทราบว่าทำไม เวลามีงานบุญจึง
มีจักรแก้ว จักรแก้วเป้นสัมบัติของพระเจ้าจักรพรรดิไม่ใช่หรือ

นั่นน่ะสิ ที่ผมไม่เข้าใจ แต่ถ้าถ่ายติดที่วัดเราผมยังพอเข้าใจ จักรแก้วเป็นสมบัติของพระเจ้าจักรพรรดิ แล้วมาเกี่ยวอะไรกับพระธาตุ ถึงได้ถ่ายติดขึ้นเป็นจำนวนมาก

#12 usr27106

usr27106
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 November 2008 - 03:48 PM

อยากเห็นไม๊ครับ บ้านผมก็ถ่ายติดจักรอก้ว เต็มบ้านไปหมดครับ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  PB130092.jpg   1.65MB   67 ดาวน์โหลด