ไปที่เนื้อหา

- - - - -

ปัดกวาดลานธรรม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *นุก*

*นุก*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 19 April 2004 - 06:27 AM

หลังจากที่เราไปพิธีบังสุกุลคุณยายเสร็จพวกเราทุกคนก็ตั้งแถวเพื่อจะไปทำความสะอาดลานธรรม พอเข้าไปถึงลานธรรมกว้างใหญ่รอบมหาธรรมกายเจดีย์ ก็เห็นทุกคนท่าทาง alert ดี ต่างพากันกวาดๆๆๆๆ ก่อน (ใช้ไม้กวาดอ่อน) กวาดเสร็จก็เอาน้ำมาราดดดด ไม่สิ เค้าใช้สายยางฉีดน้ำกัน จากนั้นถึงได้ใช้ไม้กวาดทางมะพร้าวโกยน้ำทิ้ง ก่อนที่จะลงมือเช็ดๆ ถูๆ อ้อ ช่วงที่พวกเราทำความสะอาดกันอยู่ หลวงพ่อได้มาให้กำลังใจด้วยล่ะ พอหลวงพ่อผ่านไปจุดไหนก็พากันนั่งพนมมือรอรับหลวงพ่อกันหมดเลย ทุกคนงี้.....ปลื้มสุดๆ แล้วคนที่มาวันนี้น่ะ มีตั้งแต่เด็กตัวกะเปี๊ยกเดินยังไม่คล่องไล่มา 1 ขวบ 2 ขวบ 3 ขวบ ก็จับไม้กวาด, ผ้า ปัดกวาดเช็ดถูกันแล้วอ่ะ (รับบูญแต่เด็กเลย ดีจัง อนุโมทนาสาธุด้วยนะจ้ะ) นี่เลย ไล่มาถึง อาม่า อากง คุณตา คุณยายเลยล่ะ ทุกคนดูแข็งแรงดีนะ สรุป หลังจากทำความสะอาดเสร็จก็เป็นพิธีบูชามหาธรรมกายเจดีย์ จากนั้นทุกคนก็กลับบ้านกันอย่างมีความสุข ได้บุญมาโตคับภพสามเลยล่ะ ยังไงก็บุญครั้งนี้ขอให้ลูกพระราชทั่วโลกที่ไม่สามารถมาได้ ได้บุญเท่าๆ กันเลยนะคะ เพราะยังไงพวกเราก็ต้องไปด้วยกันเป็นหมู่คณะอยู่แล้ว เพราะฉะนั้น ก็ขอให้ได้บุญโตคับภพสามไปพร้อมๆ กันเลยเน้อออออ smile.gif ....อนุโมทนา สาธุ นะคะ

ปล.อย่าลืมนึกถึงอานิสงส์ของการปัดกวาดลานธรรมหรือสืบทอดวัฒนธรรมคุณยายนะจ้ะ มี 20 ประการยังไงล่ะ smile.gif smile.gif smile.gif

นุก

#2 *ntnook (นุก)*

*ntnook (นุก)*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 21 April 2004 - 09:08 AM

พรุ่งนี้แล้วนะคะ วันที่พวกเรารอคอยก็มาถึงแล้ว พี่ๆ น้องๆ ที่อยู่ต่างประเทศที่มางานบุญครั้งนี้ไม่ได้ก็อย่าลืมดูดาวธรรมสดๆ ผ่านทางเวปไซด์ล่ะคะ จะได้เหมือนอยู่ในเหตุการณ์ไปพร้อมๆ กันเลย ดีไม๊คะ? แล้วยังไงเราจะมาเล่าให้ฟังอีกทีนึง

....อย่าลืมเตรียมใจใสๆ รับบุญใหญ่ที่จะมาถึงนะคะ อนุโมทนาบุญค่ะ สาธุ...

นุก

#3 *เสาวนีย์*

*เสาวนีย์*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 31 August 2004 - 12:00 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยคนค่ะ สาธุ

#4 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 12 March 2006 - 12:42 AM

Sathu kah!!
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#5 CEO

CEO
  • 577 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 14 March 2006 - 10:01 PM

สาธุ สาธุ สาธุ ที่เขียนมาให้ความรู้กับผมและทุกๆคนครับ
สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#6 ง่ายๆ

ง่ายๆ
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 June 2006 - 07:44 PM

สาธุๆๆๆๆๆๆๆ
หลุดพ้นจากพันธนาการ

#7 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 21 August 2006 - 05:14 PM

สาธุ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#8 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 January 2007 - 12:51 PM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ

#9 Prelude

Prelude
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 February 2007 - 10:50 PM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ ^^