ไปที่เนื้อหา

- - - - -

ที่สุดแห่งธรรม น่าจะดีกว่า ที่สุดแห่งรวย

• กระทู้นี้ถูกล็อค กระทู้นี้ถูกล็อค
มี 45 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 13 October 2005 - 10:12 PM

ขอแสดงความคิดเห็นเช่นกันค่ะ

ประสบการณ์ตรงเลยค่ะ มาพบหลวงพ่อด้วยภาพหลวงปู่ ความรู้สึกครั้งแรกที่พบท่าน เป็นความรู้สึกที่บรรยายไม่ถูกจริงๆ และฝังลึกอยู่ในใจมากๆ แต่เมื่อครั้งแรกๆที่มาที่วัด ต้องกลับไปบ้านด้วยความไม่เข้าใจและไม่มั่นใจด้วยคำพูดแปลกๆ (ความคิดในตอนนั้น) ได้บอกกับพี่ประสานงานเลยว่า ไม่ชอบเลยที่พูดแบบนี้ รวยเร็ว รวยแรง รวยรวด รวยฯลฯ ในตอนนั้นไม่เข้าใจว่าพูดทำไม ยิ่งก่อนเข้าวัด คนไม่หวังดีก็ว่าวัดเรื่องเงินๆทองๆ รวยๆ ให้ฟังบ่อยๆ เพราะไม่อยากให้มาวัด พอมาประสบด้วยตนเอง ตอนนั้นรู้สึกไม่ดีมากๆ จนไม่อยากมาวัดอีก ถ้าไม่มีกัลยาณมิตร ไม่ได้อบรมธรรมทายาท ไม่มีพระอาจารย์สอนให้รู้จักและเข้าใจเรื่องบุญ รักวัด รักหลวงพ่อ คิดว่าคงไม่เข้าใจจุดประสงค์ที่แท้จริงของคำพูดนั้นและก็คงไม่ได้มาเป็นลูกหลวงพ่อร่วมสร้างบุญสร้างบารมีกับหมู่คณะแน่ๆ นี่ขนาดเป็นเรานะคะ และถ้าเป็นคนอื่นๆ จะเป็นอย่างไร จะมีสักกี่คนที่จะเข้าใจว่าที่เราพูดหน่ะ จริงๆแล้วหมายความอย่างไร กลัวว่าเค้าจะหลุดไปก่อนที่จะได้เข้าใจหน่ะ ลองดูคำที่เข้าใจได้ตรงกันทุกคนดีมั้ยคะ น่าจะมีคำอื่นที่ดีกว่านะคะ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

#32 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2005 - 01:56 AM

เห็นด้วยกับพี่หัดฝันมั่กๆ

วัดเราโดนสื่อสร้างภาพให้กลายเป็นแบบนั้นไปแล้ว
หลังจากเหตุการณ์ปี 40-41
คำบางคำที่เคยใช้กันได้ปกติก็โดนเพ่งเล็งซะอย่างงั้น
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#33 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 14 October 2005 - 10:11 AM

ถ้าหากมีผู้ทักท้วงขนาดนี้ น่าจะพิจารณานำข้อทักท้วงนี้ไปปรึกษาหารือกันในหมู่คณะทำงานได้แล้วหละ ขอให้อย่าให้หายเงียบไป แล้วหากได้ขอสรุปอย่างไร อย่าลืมกลับมา update ให้พวกเราฟังบ้างนะ

(เฮ้อ..นึกว่าจะมีตัวเองคนเดียวเท่านั้นที่รู้สึกทะแม่งทะแม่ง...รอดตัวไปเรา)

จากผู้ตั้งกระทู้

#34 *[u]Nothing Perfect [/u]*

*[u]Nothing Perfect [/u]*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 14 October 2005 - 02:31 PM

ขอรอผล update ด้วยคน wacko.gif

Nothing Perfect

#35 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 14 October 2005 - 03:42 PM

ผมว่าน่าจะช่วยเขียนจดหมายถึงหัวหน้าชั้นแล้วล่ะ เพราะว่าตามหลักการแล้วเราควรจะรักษาใจของผู้ร่วมพิธีให้ใสตลอดเวลา ฉะนั้นการหาคำพูดที่ดีๆ ที่เข้าใจกันได้ทั่วไปน่าจะดีกว่านะ เพราะเจตนาของเรานั้นดีอยู่แล้ว

#36 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 14 October 2005 - 10:15 PM

กราบอนุโมทนาบุญครับ

#37 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 14 October 2005 - 10:22 PM

One word
But....differrent meaning
...depent on your mind
....depent on your "IN -C"
...In the future u will be understand.

#38 sithman

sithman
  • 48 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2005 - 10:48 PM

ผมว่าก็คิดกันไปเองนะครับ ผมไม่เห็นจะสนใจเลยครับ
เค้านำอะไรผมก็ทำไป พระเดชฯท่านบอกอย่างไรผมก็ทำไป
ผมสร้างบารมีมีเป้าหมายชัดเจน มีการกระทำชัดเจน มีเจตนาชัดเจนครับ
ไม่เคยกังวลเรื่องอะไรประหลาดๆแบบนี้เลยครับ...

#39 *Nothing Perfect*

*Nothing Perfect*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 15 October 2005 - 11:30 AM

One word
But....differrent meaning
...depent on your mind
....depent on your "IN -C"
...In the future u will be understand.

ชอบข้อความข้างบนมากๆๆๆ:)

อ่านแล้วรู้สึกดี

และ understand...ขึ้นบ้างแล้วล่ะ (นิดนึง tongue.gif)

ทำให้นึกถึงประโยคของ "ตะวันธรรม" ที่อยู่ในเพลงอะไรสักเพลง

ที่บอกว่า "แม้ไม่เข้าใจ..แต่ก็ทุ่มเทสุดใจ"..อะไรประมาณนี้.. unsure.gif

ว่าแล้วก็เลยตั้งใจว่า..อะไรก็ไม่สำคัญ..สำคัญที่เราตั้งใจ..และทุ่มเทในสิ่งที่เราเชื่อ..พอแล้วล่ะ
happy.gif [u]

#40 tickyu

tickyu
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 October 2005 - 12:25 PM

ถ้าอยากจะยังมีคำว่ารวย ก็น่าเปลี่ยนเป็น " รวยบุญ รวยบารมี รวยถึงที่ สุดแห่งธรรม "

#41 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 15 October 2005 - 06:14 PM

กระทู้นี้แรงจริง ๆ ต้องขึ้น 5 ดาวว๊อบแว๊บ ๆ ซะแล้ว

อ่านแล้ว โดยภาพรวมค่อนข้างเห็นพ้องต้องกันนะว่าอยากจะรักษา image ของวัด และลดกระแสต่อต้านจากผู้มาใหม่

เป็นแนวความคิดที่ดีมาก และในส่วนผู้ที่เกี่ยวข้องก็ควรที่จะนำมาพิจารณาด้วย ทั้งนี้ควรร่วมมือกันทุกฝ่าย ทั้งฝ่ายมาวัดเก่า
ที่เข้าใจถึงจุดประสงค์ของคำว่า "รวย" แล้วเป็นอย่างดี และคนมาวัดเก่าที่รู้สึกอึดอัดใจเมื่อถูกคนใหม่ที่ตนพามาถามอย่างข้องใจ

บางครั้งสิ่งที่ดี แต่หากยังไม่ถึงเวลาที่จะเผยแพร่ เพราะยังไม่สามารถประชาสัมพันธ์ให้เข้าใจเหมือนกันทั่วโลก ก็น่าจะพักแนวทางการประชาสัมพันธ์นั้นไว้ก่อน

วัดเป็นองค์กรศาสนา อยู่ได้ด้วยศรัทธาของสาธุชน ที่ไม่ใช่เฉพาะสาธุชนเก่า เราต้องการเผยแผ่ไปทั่วโลก เพราะฉะนั้นเสียงของผู้มาใหม่เพียงเสียงเดียวก็เป็นสิ่งที่ควรรับฟังและนำมาปรับให้เหมาะสม เพราะก้าวต่อไปของเราไม่ใช่ย่ำอยู่ที่คนเก่าที่ศรัทธาล้นปรี่ แต่อยู่ที่คนใหม่ทั่วโลก คนใหม่ในวันนี้เพียงหนึ่งคนจึงสำคัญในแง่เป็นตัวแทนแนวความคิดของคนใหม่ส่วนใหญ่

ถ้าไม่สนใจและสาละวนแต่จะอธิบายอย่างที่เราคนเก่าสิบปียี่สิบปีเข้าใจ จะล้มเหลวในการเผยแผ่ได้ง่าย ๆ ทางที่ดี ฟังและปรับแนวทางให้เหมาะน่าจะดีที่สุด

ขออนุโมทนาบุญกับเจ้าของกระทู้ด้วย เห็นสิ่งใดไม่เหมาะไม่ควร ไม่วางอุเบกขาเพราะวัดพระธรรมกายเป็นของเราทุกคน เราเป็นเจ้าของ มาช่วยกันดูช่วยกันแล ช่วยกันเผยแผ่วิชชาธรรมกายไปให้กว้างขวางกันดีกว่า

ถึงเวลาแล้วที่เราจะมองจากภายนอกเข้ามาภายใน มองอย่างเข้าใจว่าอะไรคือสิ่งที่เขาต้องการโดยไม่ทิ้งจุดยืนสำคัญคือธรรมะขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

เรื่องเล็ก ๆ แก้ไขได้ด้วยความร่วมมือและเข้าใจซึ่งกันและกัน ด้วยมิตรจิตมิตรใจ แล้วเราจะก้าวไปพร้อม ๆ กัน

แล้วชวนคนใหม่มาวัดกันเยอะ ๆ นะ สาธุ สาธุ

#42 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 15 October 2005 - 11:14 PM

"....ถึงเวลาแล้วที่เราจะมองจากภายนอกเข้ามาภายใน...."

เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ

#43 pim072

pim072
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2005 - 12:11 AM

สวัสดีค่ะ..ขอชี้แจงนะคะ..
1.คำกล่าวเมื่อหลังเสร็จพิธีในแต่ละครั้ง "หัวหน้าชั้น" คงไม่ได้คิดเพียงลำพังค่ะ หากคงมีคณะทำงานช่วยกันกลั่นกรองอยู่ อยากให้ทุกท่านเสนอแนะถ้อยคำที่น่าสนใจไปมากๆเพื่อเป็นทางเลือกให้คณะทำงานค่ะ
2.บางครั้งคนใหม่ที่ไม่เข้าใจ เราในฐานะผู้นำบุญยอดกัลยาณมิตรทุกท่านจึงต้องช่วยกันดูแลค่ะ อย่าอึดอัดกับคำถามที่ต้องตอบเลยนะคะ คุณครูไม่ใหญ่ท่านจึงย้ำอยู่เสมอว่าเมื่อพาใครมาให้เราทำตัวเปรียบเสมือนเจ้าของบ้านแนะนำคนใหม่อย่างใกล้ชิดค่ะ
3.ได้มีการพิจารณาในการประชุมผู้นำกลุ่ม ผู้ประสานงานอยู่เนืองๆ ถึงข้อความที่อาจเป็นภาพลบกับวัดและคุณครูไม่ใหญ่ แต่ส่วนมากจะลงความเห็นว่า เราสามารถป้องกันได้ถ้าทุกท่านช่วยกันค่ะ
4.โดยส่วนตัวแล้วหัวหน้าชั้นเป็นคนน่ารักค่ะ ยิ้มกับทุกท่านและทักทายทุกคนก่อนเสมอ แต่ด้วยหน้าที่และภารกิจอาจทำให้ไม่ถูกใจบ้างค่ะ อย่าใจขุ่นเลยนะคะ
**ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ ที่ทำหน้าที่ในการสร้างบารมีอย่างยอดเยี่ยมค่ะ..

#44 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 17 October 2005 - 02:37 PM

เคยมีบางกรณีที่คนที่สงสัยเขาไม่ถามแล้วเขาก็๋ไม่กลับมาอีกเลย แล้วอย่างนี้ ยังจะใช้คำว่ารวยกันอยู่อีกเหรอ จะมีกี่คนที่สงสัยแล้วถามเพื่อให้กัลยาณมิตรตอบ

#45 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 17 October 2005 - 02:41 PM

เมื่อกี้ส่งข้อความไปไม่รู้ว่าถึงหรือเปล่า เลยลองเขียนส่งมาอีกทีนะ

มีบางกรณีคนที่เขาสงสัยแต่เขาไม่ถามแล้วเขาก็ไม่กลับมาอีกเลย อย่างนี้จะยังใช้คำว่ารวยอีกเหรอ จะมีกี่รายที่สงสัยแล้วถาม แล้วจะมีกี่รายทีถามแล้วกัลยาณมิตรตอบได้ชัดเจนจนพยายามทำความเข้าใจต่อ

#46 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 31 October 2005 - 01:59 AM

อยากให้คิดถึงภาพรวมของวัดมากๆนะครับทีมงานที่เป็นคณะกรรมการ ขนาดผมฟังแล้วผมยังตะหงิดๆนิดนึงเลย แบบมันแปลกๆครับ ผมว่าเปลี่ยนเถอะครับ รวยเร็ว รวยแรง รวยรวด ขนาดคนมาเก่าๆยังรู้สึดแปลกเลยครับ ผมว่านะคนมาใหม่ยิ่งไม่ต้องพูดถึงเลยละที่เข้าละรู้สึกมองภาพในแง่ลบบ้าง ที่สำคัญที่ผมอยากพูดมานานแล้วคือผมอยากให้หัวหน้าชั้นสำรวมบ้างอะครับ รู้สึกว่าหัวหน้าชั้นแบบทีเล่นทีจริงตลอดเลย มันดูไม่นิ่งอะครับ แล้วก็อยากให้ทีมงานบอกหัวหน้าชั้นเรื่องการวางตัวในขณะที่ท่านเทศน์ใน รร ฝันในฝันก็ดี หรือ เทศน์วันบุญอาทิตย์ก็ดี ผมอยากให้บรรยากาศตอนท่านเทศน์ดูสงบไม่ใช่ดูแบบบอกไม่ถูกครับมันแย้งๆในใจ อยากให้ปรับปรุงตรงนี้ด้วยครับ

จะว่าอะไรไหมถ้าผมอยากเป็นคนหนึ่งที่มีความเห็นให้เอาคนอื่นที่สำรวมมากกว่านี้มาแทนหัวหน้าชั้น ????