ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

**จิตสำนึกของผู้ตั้งกระทู้และผู้ตอบกระทู้ที่ทุกคนต้องอ่าน**

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 40 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 07:52 AM

ก่อนอื่นผมต้องขอโทษนะครับที่บอกว่าจะไม่ตั้งกระทู้แล้วในเดือนนี้ ก็ยังมาตั้งอีก คือผมอยากจะบอกไปถึงท่านที่ตั้งกระทู้ว่าถ้าท่านมีใจอันบริสุทธิ์ไม่มี อคติ ก็ขอให้ท่านตั้งไปเถอะครับเพื่อเป็นบุญเป็นกุศลกับคนที่เขาไม่รู้ แต่เท่าที่เห็นก็มีเหมือนกันที่จ้องถามเพื่อให้เกิดความวุ่นวายเข้าใจผิด หรือบางครั้งก็ตั้งกระทู้ที่ล่อแหลมรุนแรงเกินไปด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ แต่ก็เป็นส่วนน้อยครับเพราะผู้ที่ตั้งกระทู้ดีๆมีถึง99% ซึ่งพอมีกระทู้ที่ล่อแหลมขึ้นมาผู้ดูแล เวบบอร์ด ก็จะลบกระทู้ที่ไม่เหมาะสม เพื่อไม่ให้เกิดการกระทบกับทุกฝ่าย คนที่ดูแลเวบบอร์ดกลุ่มนี้ เขาได้คัดมาเป็นอย่างดีแล้ว ผู้ตอบต้องให้เกียรติเขา ไม่ใช่คิดเองเออเอง เอาความคิดตัวเองเป็นใหญ่ การที่กระทู้ได้ออกสู่สายตาพวกท่านนั้นแสดงว่าเป็นกระทู้ที่รับได้ ไม่ใช่ว่าท่านไม่ชอบหรือ อคติก็ตัดสินเขาว่า กระทู้นี้แย่ ไม่ควรตั้ง นิสัยไม่ดี หรือโง่ตั้งแบบปัญญาอ่อน ทำไมถึงตั้งอย่างนี้ น่าจะรู้ดีแล้ว สงสัยไม่ใช่คนวัด อื่นๆอีกมากมาย ท่านรู้หรือไม่ว่าท่านกำลังทำบาปและสร้าง อกุศลจิตที่ไม่ดีขึ้นกับใจท่าน การแสดงออกเช่นนี้ไม่สมกับการเป็นคนของวัดเลย ผู้ที่ตั้งกระทู้ผมว่านะ 70-80%เขารู้คำตอบอยู่แล้วแต่ถามเพื่อเป็นวิทยาทาน และธรรมทาน ไม่ใช่ว่าเขาไม่มีความรู้บางคนก็มีอายุมาก บางคนก็รู้อรรถรู้ธรรมมาก ผู้ตอบไม่ควรไปสบประมาทเขา ท่านที่เป็นผู้ตอบ เมื่อท่านอ่านกระทู้แล้ว ท่านอย่ามีใจ อคติ เปิดใจให้กว้าง ไม่ต้องไปสงสัยในตัวคนถาม เพราะผู้ดูแลเวบบอร์ดเขากรองมาแล้ว ท่านมีน่าที่ตอบหรือไม่ตอบเท่านั้น คือถ้ารู้ก็ตอบไม่รู้ก็ไม่ต้องตอบ ไม่ใช่ว่าไปวิจารณ์คนตั้งกระทู้ ในทางที่ทำให้เขา หดหู่ท้อแท้หมดกำลังใจ ผู้ตอบควรจะมี สามัญสำนึกที่ดี และมีจิตที่เมตตา มองผู้ตั้งกระทู้ในแง่ดี คิดสงเคราะห์เขา อย่างนี้ถึงจะเรียกว่าเป็นผู้ตอบที่ดี ถ้าท่านไปตั้งข้อรังเกียจในกระทู้ของเขา แทนที่จะมีกระทู้ที่หลากหลาย ท่านก็จะอยู่แต่ในวงแคบๆ ไม่ยอมรับสิ่งที่ตรงข้ามกับความคิดของตน ขอเถอะครับโดยเฉพาะท่านที่เป็นผู้ตอบคำถาม ท่านเปิดใจให้กว้าง อย่ามีอคติ มองโลกในแง่ดี ไม่เช่นนั้นอาจจะเป็นวิบากกรรมกับท่านได้ วิบากกรรมนี้ก็อาจจะทำให้ท่านไม่มีการศึกษาปัญญาทึบในชาติต่อๆไปมันน่ากลัวนะครับ ผมหวังว่าบทความนี้คงจะช่วยเตือนสติท่านทั้งหลายที่เคยมีใจ อคติ ได้ไม่มากก็น้อย ส่วนคนที่คิดดีทำดี ผมก็ขอให้ท่านดีเช่นนี้ตลอดไปครับ ขออนุโมทนาสาธุกับผู้ที่มีใจเป็นธรรม มีใจเกาะอยู่กับ กุศลกรรมดี ทุกท่านครับ(กรุณาแสดงความคิดเห็นด้วยจักขอบพระคุณอย่างยิ่งขอบคุณครับ)
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#2 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 08:53 AM

สาธุ...ไม่มีอคติค่ะ
แต่บางครั้งถ้าสื่ออะไรไม่ดีออกไป ผิดพลาดไปบ้าง ขออภัยด้วยเช่นกันค่ะ

#3 รักดวงแก้ว

รักดวงแก้ว
  • 74 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 09:06 AM

ดีมากค่ะ ดิฉันจะได้รับความรู้ในสิ่งที่ไม่รู้มาก่อนค่ะ

#4 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 09:22 AM

เห็นด้วยนะครับเห็นด้วย
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#5 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 09:24 AM

ก่อนอื่นคุณสาครต้องเข้าใจก่อนว่า พวกเราในเวบบอร์ดทุกคนยังไม่มีใครเลยที่หมดกิเลส ดังนั้น การกระทำผิดพลาด การกระทำที่กระทบกระทั่งกัน ย่อมมีอยู่บ้าง แม้ว่าทุกคนจะระวังในเรื่องนี้อยู่แล้วก็ตาม ผมว่า พวกเราเมื่อเจอกันในนี้แล้ว ควรมีความเมตตาต่อกันมากๆ และให้อภัยต่อกันนะครับ

#6 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 09:37 AM

ไม่รู้ว่าผมเป็นแบบนั้นหรือเปล่าอ่าครับ แต่ถ้าเป็นต้องกราบขออภัยและขออโหสิกับทุกๆท่านมาณ.ที่นี้ด้วยนะครับ

ใจจริงผมอยากเข้ามาเพื่อสอบถามหรือถกปัญหาธรรมะ หากมีข้อไหนที่สงสัยหรือค้างคาก็จะลองแย้งดูเท่านั้น เผื่อจะมีท่านใดที่รู้ได้ลึกซึ้งมาขยายความเพื่อให้ผมเข้าใจ ท่านใดที่เห็นว่าความเห็นของผม ไม่ถูกไม่ควร หรือไม่เป็นความจริง สมควรแก้ไข รบกวนช่วยไขความกระจ่างให้ด้วยแล้วกันนะครับ จะตำหนิติเตียนก็ไม่เป็นไร ผมยินดีรับฟังทุกอย่าง เพื่อประโยชน์ในการเป็นพหูสูตรในกาลภายหน้าของผมครับ happy.gif
ขออนุโมทนากับทุกท่านล่วงหน้าครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#7 ภสสรจิตโต

ภสสรจิตโต
  • 140 โพสต์
  • Interests:ธรรมทายาท n21/590

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 09:58 AM

อนุโมทนาสำหรับกระทู้นี้เลยครับ

เอ่อ แล้วกระทู้ผมเข้าข่ายหรือปล่าว แต่ก็ยินดีให้ลบครับ หากเป็นกระทู้ที่ไม่เหมาะสม

เพราะผมเพิ่งมาใหม่ ความรู้ทางโลกก็น้อย ความรู้ทางธรรมยิ่งน้อยไปใหญ่

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ

แต่ผมก็จะตั้งกระทู้ที่ผมสงสัยและหาคำตอบไม่ได้ต่อไปครับ

#8 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 10:05 AM

ก็ช่วยๆกันดูแล

ช่วยๆกันปรับปรุงนะคะ

ถือว่าเว็บบอร์ดนี้เป็นของเราทุกคน

เป็นที่ๆเราจะได้มาพักผ่อน (เวลาทำงานเครียดๆก็แว๊บเข้ามา)

แลกเปลี่ยนความคิดเห็นและทักทายกัน

มีอะไรไม่ชอบมาพากล ก็บอกผู้ดูแล

และในการตอบกระทู้ของดิฉัน

หากท่านใดมีความเห็นว่าไม่เหมาะสม

ขอความอนุเคราะห์ช่วยชี้ขุมทรัพย์บอกกล่าว

จะขอบคุณมากๆค่ะ เพราะบางทีไม่ได้ตั้งใจ

หลุดใช้คำที่ไม่สมควรออกไป ..ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#9 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 10:05 AM

บางครั้ง ผู้ดูแลมาตอบกระทู้ผิดพลาดพลั้งไปก็ขอ อำภัยด้วยนะเด้อ

#10 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 10:17 AM

เห็นดีด้วยค่ะ คุณสาคร สาธุๆๆๆค่ะ

#11 Sareochris

Sareochris
  • 207 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 11:27 AM

บรรยากาศแบบนี้คงมีแต่ที่นี่กระมังครับ
สมแล้วที่เป็นที่รวมของผู้มีศีล
ไปwebอื่นๆ มีแต่ ผรุสวาท,ปิสุนาวาท ฯลฯ
webของผู้มีศีล ย่อมไม่เป็นที่รักที่พอใจของ ผู้ทุศีล อ่ะนะ

#12 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 11:50 AM

เยี่ยม^^ ยกนิ้วโป้ให้เลย
---------------
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#13 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 12:00 PM

กระทู้ที่อ่านแล้วใจหมอง ฟุ่งซ่าน เพ้อเจ้อ เกี่ยวข้องในเรื่องกาม และทำให้แตกความสามัคคีกัน ไม่ควรตั้งครับ

#14 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 12:08 PM

ไม่มีอคติอย่างแน่นอนค่ะ แต่หนูต้องระวังคำพูดเป้นส่วนมากอ่ะคะ ถ้ายังไงเกิดหนุพูดผิดพลาดไปก็ขออภัยด้วยนะค่ะ ไม่มีใครที่ถูกต้องในชีวิตนี้ ล้วนต้องผิดพลาดด้วยกันทั้งหมดทั้งสิ้น
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#15 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 01:45 PM

ต้องช่วยกันเป็นหูเป็นตาดูแลครับ webboard นี้
ใครๆ ก็เข้ามาอ่านได้.....

#16 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 03:56 PM

รับทราบค่ะ
คุณสาครเองก็อย่าเพิ่งหมดไฟในการตั้งกระทู้นะคะ (ถึงไม่ตั้กระทู้ก็ตอบกระทู้ก็ได้) เพราะหลายๆครั้งกระทู้ที่ตั้งมาก็มีกัลยาณมิตรเข้ามาตอบแบบให้ความรู้แก่กันและกันในแบบที่หาได้ยากในเวบอื่นๆ อย่าเพิ่งหนีหายเป็นสหายธรรมกันต่อไปนะคะ
ใจใสใสเข้าไว้ค่ะ ใจใสใส
Relax & Alert

#17 ริมคลอง

ริมคลอง
  • 44 โพสต์
  • Location:772 ริมคลองชักพระ แขวลคลองชักพระ เขตตลิ่งชัน กทม.10170

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 04:15 PM

คุณสาครเองก็อย่าเพิ่งหมดไฟในการตั้งกระทู้นะคะ (ถึงไม่ตั้กระทู้ก็ตอบกระทู้ก็ได้) เพราะหลายๆครั้งกระทู้ที่ตั้งมาก็มีกัลยาณมิตรเข้ามาตอบแบบให้ความรู้แก่กันและกันในแบบที่หาได้ยากในเวบอื่นๆ อย่าเพิ่งหนีหายเป็นสหายธรรมกันต่อไปนะคะ

เห็นด้วยค่ะ

เพราะดิฉันเอง ไม่เคยตั้งกระทู้เลย ได้แต่เป็นคนอ่าน และแสดงความคิดเห็นเล็กๆน้อยๆ เป็นบางครั้ง

แต่ก้เข้ามาอ่านสม่ำเสมอ และได้ความรู้ออกไปทุกที

นำไปใช้ในชีวิตประจำวัน และนำไปเล่าต่อๆให้คนที่ไม่ได้เข้าอ่านได้ความรู้ไปค้วย

ใช้วิธีรับเอาแต่ส่วนดีมา ส่วนที่ไม่ดีก็มองข้ามไปซะ

ขออนุโมทนากับผู้ตั้งกระทู้และผู้ไขกระทู้ ทุกๆท่านเลยค่ะ

#18 sun of peace

sun of peace
  • 101 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 04:22 PM

ชอบคุณสาครครับ เป็นคนพูดตรงๆขวานผ่าซากดี ติดตามอ่านข้อความที่คุณสาครโพสมาตลอดครับ นิสัยหลายๆอย่างคล้ายผมเลย รวมทั้งที่ไม่ดีด้วย เข้าใจคุณสาครครับ ว่าเวลาเรื่องที่เราตั้งกระทู้บางเรื่องบางทีเราถามเหมือนกับเราไม่รู้ แต่ที่จริงเราต้องการความคิดเห็นหลายๆความเห็นที่แตกต่างจากเพื่อนๆมากกว่า ผมไม่เคยคิดรำคาญคุณสาครเลยครับ ที่ตั้งกระทู้ถามแปลกๆเยอะ จริงๆผมก็อยากตั้งกระทู้ถามหลายๆเรื่องเหมือนกัน แต่ก็กลัวคนเค้าจะรำคาญ กลายเป็นเจ้าหนูจไมอีก แต่ว่าเดี๋ยวนี้ผมว่ากระทู้มันไหลเร็วไปหน่อยนะครับ ผมไม่ได้เข้ามาแค่วันเดียว ไปเป็นสิบๆกระทู้อ่านแทบไม่ทันแน่ะ
จะครองเรือนไปสักกี่ร้อยปีก็ครองไปเถิด งานเรื่องของคนอื่นเค้าทั้งนั้น เรื่องของพญามารทั้งนั้น ไม่ใช่เรื่องของตัว ไม่ใช่งานของตัว ไปทำงานให้พญามารเค้าทั้งวันทั้งคืน เอาเรื่องอะไรไม่ได้

#19 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 04:39 PM

สวัสดีครับ คุณสาคร

ผู้ที่เป็นสมาชิกมีสิทธิตั้งกระทู้และตอบกระทู้อยู่แล้วครับ

โดยส่วนตัวผมเห็นว่าคุณสาครมีเจตนาดี ใฝ่เรียนรู้ธรรมะ ศึกษาความจริงของชีวิต
คุณสาครสงสัยอะไร อยากรู้อะไรก็ตั้งกระทู้ถาม เป็นเรื่องที่ดีนะครับ

แต่คุณสาครก็ต้องยอมรับความจริงที่ว่า
การกระทำใดๆ ของใครก็ตาม ก็มีทั้งคนเห็นด้วย / ไม่เห็นด้วย / เฉยๆ

เราไม่สามารถบังคับทุกคนให้เห็นด้วยกับเราในทุกเรื่อง
หลายเรื่องเขายอมรับ แต่อาจมีบางเรื่องไม่ยอมรับ ก็เป็นธรรมดานะครับ
คุณสาครอย่าเพิ่งใจขุ่นกับ เพื่อนบางท่านที่อาจยังไม่เห็นด้วย ในบางกระทู้ของคุณเลยครับ

ที่คุณสาครเคยบอกว่า ช่วงนี้ตั้งกระทู้ถี่ไป
ผมว่าถ้าเป็นกระทู้ที่มีสาระธรรม อยู่ในกรอบ ผ่านระเบียบของผู้ดูแลระบบ ก็ไม่น่ามีปัญหา

ในช่วง 100 วันแรกของการเป็นสมาชิก ผมเคยตั้งถึง 200 กระทู้
ส่วนมากเป็นบทความเกี่ยวกับ
ความรู้ในพระไตรปิฎก + เรื่องสุขภาพ + ข้อคิดคติธรรม + มีบางกระทู้เฮฮา ผ่อนคลายบ้าง
เพราะตอนนั้น เห็นว่ามีกระทู้ไม่มาก

ก็มีเพื่อนแซวบ้าง บ่นบ้าง เพราะตั้งถี่และเนื้อหายาวมาก

ต่อมามีเพื่อนๆตั้งกระทู้มากขึ้น ผมจึงงดการตั้งกระทู้ไป

ผมเองก็ชอบตามอ่านกระทู้ของคุณสาครนะครับ
หลายกระทู้ อ่านสำนวนภาษา ดูชื่อกระทู้ก็พอคาดได้ว่า คุณสาครเป็นผู้ตั้งกระทู้

ที่ชอบอ่านกระทู้คุณสาครเพราะ
- เห็นว่าคุณสาครมีเจตนาดี ใฝ่เรียนรู้ธรรมะ ศึกษาความจริงของชีวิต
- คุณสาครใช้ภาษาซื่อๆ หลายครั้งผมอ่านไปก็ขำไป ไม่ได้ขำเยาะเย้ยนะครับ
แต่ขำสำนวนภาษาที่แสดงความรู้สึกอย่างตรงไปตรงมาของคุณสาคร
- เป็นความหลากหลายในเวบบอร์ด ที่ยังอยู่ในกรอบ ระเบียบของผู้ดูแลระบบ

เรื่องความเหมาะสมของการตั้งกระทู้

1 ) ในมุมมองของของผู้ดูแลระบบ
ผมเข้าใจว่า นอกจากมีสมาชิกเพิ่มขึ้น มีการตั้งและตอบกระทู้มาก
รวมถึง ไร้คนป่วน บอร์ดสงบเรียบร้อย มากขึ้นแล้ว

ผู้ดูแลระบบอยากจัดระเบียบและยกระดับให้กระทู้ให้มีสาระธรรม มากขึ้น

คือตอนนี้ก็ดี นะครับ แต่ยังสามารถพัฒนาได้อีกมากในหลายทิศทาง

ดังนั้นความเหมาะสมของการตั้งกระทู้ ในมุมมองของผู้ดูแลระบบ
ต้องเข้มงวดคัดกรองเนื้อหา ภาษาของผู้ตั้งกระทู้และผู้ตอบกระทู้

ฉะนั้นหากกระทู้ที่เราตั้ง หรือความเห็นที่เราตอบ
อาจถูกย้าย ถูกแก้ไข หรือถูกลบ
ก็ต้องเคารพในสิทธิและหน้าที่ของผู้ดูแลระบบ นะครับ

2 ) ในมุมมองของสมาชิกทั่วไป
เนื่องจากสมาชิกหลากหลาย ไม่มีใครรู้ตัวตนแท้จริงของใคร
สมัยก่อนมีการตอบกระทู้ โดยไม่ต้องสมัครเป็นสมาชิก
( ส่วนตั้งกระทู้ต้องเป็นสมาชิก ตามกฎระเบียบทั่วไป )

จึงมีกลุ่มคนที่เข้ามาป่วนได้ง่าย
หรือไม่ได้ตั้งใจป่วนแต่ตั้งกระทู้ไม่ถูก Forum บ่อยๆ เช่น
ตั้งกระทู้เรื่อง ศีล ใน Forum วิทยาศาสตร์ทางใจ เป็นต้น
ผู้ดูแลระบบ ต้องเหนื่อยมากกว่าปกติ

แม้ปัจจุบันนี้ตั้งกฎให้ตั้งและตอบกระทู้ได้ เฉพาะสมาชิก
ก็ยังมีใครแอบมาป่วนบ้าง แต่ก็น้อยลง และดูแลความสงบเรียบร้อยได้ง่ายขึ้น

ส่วนความเหมาะสมของการตั้งกระทู้ ในมุมมองของสมาชิกทั่วไป
โดยรวมก็ดีแล้วนะครับ

ถ้า ผู้ตั้งกระทู้เจตนาดี +
- เนื้อหากระทู้ไม่ว่าร้ายใคร โจมตีใคร
- เนื้อหา เพลงและภาพที่แนบมา ไม่ทำให้ใจฟุ้งเรื่องราคะ โลภะ โทสะ โมหะ
- เนื้อหา เพลงและภาพที่แนบมา ไม่เน้นบันเทิงแบบทางโลกมายามากไป

ผมก็ยินดีอ่านและตอบกระทู้นั้นนะครับ

แต่ก็อยากขอความร่วมมือจากเพื่อนสมาชิกว่า
- ก่อนตั้งกระทู้ ควรตรวจดูบ้างว่า
เคยมีกระทู้ ความรู้แบบเรา อยู่ก่อนแล้วหรือไม่

แต่ก็เข้าใจว่า จำนวนกระทู้มีมาก หายาก
ผมเห็นคุณถูกส่วน หากระทู้ที่เกี่ยวข้องได้ไว คงมีเทคนิคส่วนตัว
อยากให้คุณ ถูกส่วนแวะมาแบ่งปัน เทคนิคการค้นหากระทู้ที่เกี่ยวข้อง บ้างครับ
( sunsilk and conditioner in Nueng goodness ล่วงหน้าครับ 555 + )

แต่ถ้าผู้ดูแลระบบกรุณา ทำช่องค้นหากระทู้ที่เกี่ยวข้อง
แบบที่ทำช่องค้นหา ใน case study ก็ดีมากครับ

- กระทู้ที่เกี่ยวกับวิชชาธรรมกายชั้นสูง เรื่องในโรงงานทำวิชชา
หรือเรื่องที่ยังไม่ควรสนทนาใน net ที่สาธารณะมากๆแบบนี้

เพราะว่า คนตอบ มักตอบได้ไม่ถูกต้องสมบูรณ์
อาจทำให้คนอื่นเข้าใจคลาดเคลื่อน จากความเป็นจริง
และ เคยมีชุมชนอื่น ตัดข้อความบางส่วนไปวิพากษ์ วิจารณ์ ขยายผลในทางเสียหาย

เรื่องความเหมาะสมของการตอบกระทู้

โดยรวมก็ดีมากแล้วนะครับ

ทุกท่านตอบกันด้วยกุศลจิต มีความห่วงใย ปรารถนาดีให้กัน

+ คำตอบถูกต้อง มีหลักฐานอ้างอิงในพระไตรปิฎก ในคำสอนครูบาอาจารย์

ช่วยปรับความเห็น ความเข้าใจในธรรมะของเพื่อน ให้ถูกต้องสมบูรณ์ยิ่งขึ้น

แต่ก็อย่างที่คุณสาครบอก
ผู้ตอบกระทู้ ควรเพิ่มความระมัดระวัง ในการใช้ภาษาที่แสดงความไม่พอใจอย่างแรง
ผู้ตอบกระทู้ ควรให้เกียรติผู้ตั้งกระทู้และเพื่อนที่ตอบกระทู้ท่านอื่น
ที่มีความเห็นแตกต่างจากเราบ้าง
หากไม่เห็นด้วย ก็ควรเสนอเหตุผลด้วยความสุภาพยิ่ง

ยกเว้น เขาเข้าใจผิดในพระรัตนตรัยหรือศีล ธรรมะ อย่างสุดโต่ง
เช่น เขามีความเห็น ความเข้าใจว่า
- พระพุทธเจ้า ตัดสินใจผิด ที่ยอมให้เจ้าชายเทวทัตบวชพระ
เพราะต่อมาพระเทวทัต ทำเรื่องไม่ดีในศาสนา สงฆ์ให้แตกแยก
และการบวชพระ เป็นเหตุให้คนต้องตกไปอเวจีมหานรก

แบบนี้ก็ต้องอธิบายเยอะหน่อยครับ แต่ถ้าจะบานปลายก็ควรปล่อยวางบ้างครับ

ก็ขอเป็นกำลังใจคุณสาคร อย่ากังวลใจเรื่องตั้งกระทู้
เพราะมีผู้ดูแลระบบ ตรวจอยู่แล้ว ถ้าผ่านผู้ดูแลระบบได้ ก็ไม่น่ากังวล

และขอให้คุณสาคร รับคำชี้แนะจากผู้ดูและระบบและเพื่อนกัลยาณมิตร ด้วยใจใส ๆนะครับ

อะไรยอมได้ก็ยอมกันบ้าง
เพราะคุณสาครเป็นผู้ยอมเสียสละมากมายมาแล้ว
เช่น เป็นสามีที่ดี ยอมทำอะไรมากมายเพื่อภรรยาสุดที่รัก ผมทึ่งคุณ สาครมากในเรื่องนี้

อะไรที่ควรปรับ ก็ต้องปรับนะครับ
เราต่างเป็นเพื่อน พี่ น้อง ในทางธรรมด้วยกันทั้งนั้น

DMC จะได้ CLEAN AND BRIGHT เหมือนดอก EDELWEISS ไงครับ

ไฟล์แนบ

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#20 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 05:02 PM

ชอบบอร์ดของที่นี่ มากๆค่ะ

ชอบทั้ง ผู้ตั้งกระทู้ และ ผู้ตอบกระทู้ บางทีก็ตอบกันแบบ ซีเรียส เป็นจริงเป็นจัง บางทีก็ตอบแบบขำขำ

ohmy.gif เอ๊ะ คุณสาคร โกรธ koonpatt เรื่อง ทำให้คุณสาคร เห็น ....... confused_smile.gif รึเปล่าคะ ล้อเล่นนะคะ อย่าโกรธน๊า อะ แต่ ช้า แต่ laugh.gif

ได้ความรู้มากขึ้นเยอะค่ะ ได้เรียนรู้นิสัย ใจคอ ความคิด ของคนอื่น (และในขณะเดียวกันก็ถูกเรียนรู้ด้วย)

ได้เห็นภาพสวยๆ

ได้อ่านบทความดีๆ

ได้รู้จักคนที่มีความคิด ดี ดี (เรื่องแบบนี้หาใครคุยด้วยไม่ค่อยได้หรอกค่ะ

คุณสาคร ตั้งกระทู้ต่อไปนะคะ ชอบอ่านกระทู้ที่คุณสาครตั้ง ได้บริหารสมองค่ะ ได้คิดเรื่องที่ไม่ค่อยคิด และคำตอบของทุกท่าน ทำให้รู้เรื่องที่ บางทีเราลืมนึกถึงไป

พอเข้ามาในบอร์ดเป็นประจำ ถ้ารู้สึกว่า ใครหายไปสักคน จะนึกห่วงแล้วค่ะ เอ๊ะหายไปไหนน๊า เป็นอะไรรึเปล่าน๊า

รักกันนะคะ ถ้ามีการกระทบกระทั่งกันบ้าง ก็คิดซะว่า เหมือนลิ้นกับฟันนะคะ

ส่วนตัว koonpatt ถ้าได้ทำอะไร ให้ท่านใดเคืองขุ่น หรือได้ล่วงเกินท่านใด ด้วยความไม่รู้ ขออภัย และ ขออโหสิกรรมด้วยนะคะ
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#21 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 05:36 PM

คุณdangdeครับ ผมไม่เคว้งคว้างอีกแล้วครับผมมีความรู้สึกใจชื้นขึ้นมากเลย อย่างน้อยผมก็มั่นใจว่าในDMCนี้ยังมีคนที่มีจิตใจที่เปี่ยมไปด้วยคุณธรรมอีกเยอะ ผมให้สัญญาครับว่าผมจะไม่โกรธจะไม่ อคติและจะไม่ทำให้ชาวเวบบอร์ดDMCต้องหนักใจกับการตั้งและตอบกระทู้ของผม ที่ผ่านมาถ้าผม ตั้งหรือตอบกระทู้โดยไม่คิด ทำให้ท่านผู้หนึ่งผู้ใดรู้สึกไม่ดี กระผมขอกราบขอโทษมา ณ.ที่นี่ด้วยทุกคนครับ ส่วนkoopatt ความรู้สึกผมมันบอกได้เลยว่าคุณเป็นคนดี ใครจะกล้าไปโกรธคุณ ผมกลับชอบคุณเสียอีก ลักษณะการตั้งการตอบกระทู้เหมือนคอเดียวกัน ยังไงก็ขอให้มีความสุขกับการตั้งตอบกระทู้ทุกท่านครับ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

#22 เด็กน้อยคอย(หา)บุญ ^^

เด็กน้อยคอย(หา)บุญ ^^
  • 92 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 06:14 PM

สู้ต่อไป ค่ะ พี่สาคร dont_tell_anyone_smile.gif happy.gif
อาภรณ์ ชุดสุดท้าย        กาสายะ<br />  ชีพสุดท้ายคือพระ         ผ่องแผ้ว<br /> วิชชาสุดคือธรรมะ        พุทธเจ้า<br />จารจดไว้ลูกแก้ว          จักแคล้วบ่วงมาร<!--sizec--></span><!--/sizec--><!--colorc--></span><!--/colorc-->

#23 opalhima

opalhima
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 06:15 PM

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วย สำหรับผม คิดว่าการตั้งกระทู้ การตอบ สนทนา หรืออ่าน เป็นการฝึกใจของเรา และเป็นการสร้าง สั่งสมบารมีอย่างหนึ่งครับ

#24 somch

somch
  • 249 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 08:14 PM

ขออภัยเถอะ

ผมสังเกตุว่าคุณสาครตั้งกระทู้แปลกๆบ่อยจัง

ขอแนะนำให้นั่งสมาธิให้มาก รักษาศีล ทำทาน

มาวัดบ่อยๆ(บางคราวเห็นตั้งกระทู้บ่ายสองวันอาทิตย์ต้นเดือน)

ขยันอ่านหาคำตอบด้วยตัวเองดีที่สุด

พึงระลึกไว้ว่าผู้ที่มาตอบส่วนใหญ่ยังไม่มีใครหมดกิเลส

บางครั้งอาจปนความคิดส่วนตัวไปบ้างก้อมี

เชื่อตำราหรือครูไม่ใหญ่ดีที่สุด

ขอให้คุณสาครอ่านให้ละเอียดและทำความเข้าใจอีกครั้งนะครับ
ผมแค่เขียนเป็นข้อสังเกตว่าตั้งกระทู้แปลก ไม่ได้ต่อว่าหรือดูถูก อะไรคุณสาครเลยสักนิด

ผมก้อแค่เตือนตามมุมมองของผม
แต่ถ้าทำให้คุณใจขุ่นต้องขออภัย

อยากให้ทุกคนเข้ามาเว็บบอร์ดนี้ด้วยความสบายใจ
เพราะคิดว่าบางกระทู้ที่ไม่เกี่ยวกับธรรมะก้ออย่ามาถามในนี้เลยครับ

ผมอาจจะรู้สึกไปเองก้อได้มั้งว่าเมื่อก่อนมาอ่านในเว็บแล้วใจสงบ
แต่พักหลังมาอ่านแล้วรู้สึกว่ามันไม่ค่อยมีสาระเท่าไหร่

อันที่จริงผมว่าน่าจะจัดกลุ่มการตั้งกระทู้ได้แล้ว เช่นหมวดข่าวสาร ธรรมะ การปฏิบัติธรรม เรื่องทั่วไป หรือไร้สาระเป็นต้น
จะได้แยกเป็นกลุ่มๆไป

#25 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 08:52 PM

คุณsomchครับผมยังไม่ได้ว่าอะไรโดยตรงถึงคุณแบบเป็นตัวหนังสือเลย คุณทราบได้อย่างไรว่าผมว่าคุณ แต่ผมยอมรับอย่างลูกผู้ชายเลยครับว่าในใจผมตำนิคุณอยู่จริงๆ นั่นแหล่ะ ที่ผมรู้สึกละอายแก่ใจก็เพราะไม่ว่าคุณจะว่าผมจริงหรือไม่จริงผมไม่ควรคิดตำนิคุณเลย นี่ล่ะครับที่มาของการตั้งคำถามว่า (ไม่ชอบจิตใจตัวเอง)ผมยังไม่สามารถบังคับไม่ให้มีจิตที่คิดตำนิคนอื่นที่เขาไม่ดีกับเรา ผมยังทำไม่ได้ผมขอโทษคุณsomchด้วย ที่ทำให้คุณไม่สบายใจ ผมยังดีไมพอยังดีไม่จริง ทั้งๆที่ก็นั่งสมาธิทุกวัน ใส่บาตรสวดมนต์ใหว้พระทุกวัน ยังจะมีนิสัยอย่างนี้อีก ขอเวลาผมอีกสักหน่อยนี่ผมก็อายุเยอะแล้วนะ ยังทำไม่ได้เลย น่าละอายแก่ใจ

#26 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 09:40 PM

กระทู้อันนี้ ข้าพเจ้าเชื่อว่า น่าจะเป็นกระทู้ที่สามารถ ช่วยกระตุ้นความตระหนักในหลายๆเรื่อง ได้ดีที่เดียว ครับ smile.gif

ขออนุโมทนาบุญ ซึ่งกันและกัน และ ข้าพเจ้าเองก็ใคร่ปราถนาอยากจะ ขอขมา ลาโทษ ทั้งหลายทั้งปวง red_smile.gif ในการที่ข้าพเจ้า อาจพลาดพลั่ง หรือ เผลอล่วงเกิน ท่านทั้งหลายๆ ไม่ว่าจะเป็น ทางกาย ทางวาจา หรือ ทางใจ ก็ดี โดยเจตนา หรือไม่เจตนาก็ดี โดยความรู้ตัว หรือไม่รู้ตัวก็ดี โดยความตั้งใจ หรือไม่ตั้งใจก็ดี ขอ ทุกๆท่าน ได้โปรด อโหสิกรรมเหล่านั้น แก่ข้าพเจ้า ด้วยเทอญครับ red_smile.gif smile.gif happy.gif สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#27 บารมีธรรม

บารมีธรรม
  • 212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 10:13 PM

ผู้ที่ตั้งกระทู้ผมว่านะ 70-80%เขารู้คำตอบอยู่แล้วแต่ถามเพื่อเป็นวิทยาทาน และธรรมทาน ไม่ใช่ว่าเขาไม่มีความรู้บางคนก็มีอายุมาก บางคนก็รู้อรรถรู้ธรรมมาก ผู้ตอบไม่ควรไปสบประมาทเขา ท่านที่เป็นผู้ตอบ เมื่อท่านอ่านกระทู้แล้ว ท่านอย่ามีใจ อคติ เปิดใจให้กว้าง ไม่ต้องไปสงสัยในตัวคนถาม เพราะผู้ดูแลเวบบอร์ดเขากรองมาแล้ว ท่านมีน่าที่ตอบหรือไม่ตอบเท่านั้น คือถ้ารู้ก็ตอบไม่รู้ก็ไม่ต้องตอบ ไม่ใช่ว่าไปวิจารณ์คนตั้งกระทู้ ในทางที่ทำให้เขา หดหู่ท้อแท้หมดกำลังใจ ผู้ตอบควรจะมี สามัญสำนึกที่ดี และมีจิตที่เมตตา มองผู้ตั้งกระทู้ในแง่ดี คิดสงเคราะห์เขา อย่างนี้ถึงจะเรียกว่าเป็นผู้ตอบที่ดี ถ้าท่านไปตั้งข้อรังเกียจในกระทู้ของเขา แทนที่จะมีกระทู้ที่หลากหลาย ท่านก็จะอยู่แต่ในวงแคบๆ ไม่ยอมรับสิ่งที่ตรงข้ามกับความคิดของตน

จงทำความดีต่อไปครับคุณสาคร

ผมก็อ่านกระทู้ของคุณสาคร ประจำครับ
ก็ได้ความรู้ ได้ข้อคิดทั้งจากคุณสาครและเพื่อนๆ ที่ตอบกระทู้ครับ

ผู้เป็นบัณฑิตย่อมไม่ย่อท้อต่อการทำความดีครับ

#28 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 10:43 PM

ผมชอบคนที่พูดซื่อ ๆ ตรงไปตรงมาแบบคุณ สาครและคุณ somch นะครับ
อ้อคิดถึงคุณ Xlmen และ omena ก็ตรงแบบนี้ คือ
คิดและรู้สึกอย่างไร ก็บอกกันตรงๆ

ปัญหาจะได้รับการแก้ไขได้ตรงประเด็น

แต่ไม่ควรโกรธกันเพราะความแตกต่างทางความคิดนะครับ

ที่ผ่านมาเรื่องการแบ่ง forum จัดระเบียบประเภทของกระทู้ ก็เห็นมีการปรับมาบ้างแล้ว
แต่ถ้ายังไม่สมบูรณ์ก็ช่วยกันแนะนำทีมผู้ดูแลระบบ
โดยตั้งกระทู้ถาม โทรศัพท์คุย หรือ ส่ง pm ก็น่าได้ครับ

อย่างที่คุณ somch แนะนำมา
เห็นจะมีเพียง forum กระทู้ที่เกี่ยวกับการปฏิบัติธรรม โดยตรงเท่านั้นที่ยังไมชัดเจน
และเรื่องไร้สาระ บันเทิง คงไม่มี forum ให้หรอกครับ เพราะ dmc เป็นบอร์ดธรรมะ

ส่วนเรื่องกระทู้ไหน ไม่ควรตั้ง หรือตั้งมาแล้ว ควรลบ
ผมว่าอยู่ที่วิจารณญาณของทีมผู้ดูและระบบ ด้วยนะครับ

ถ้าเราใช้ความรู้สึกเฉพาะตัวเรา ว่ากระทู้ไหนไม่ควรตั้ง หรือควรลบ
มันก็มีทั้งคนที่รับได้ และรับไม่ได้

คุณ somch ลองตั้งกระทู้ที่ชอบ สักระยะหนึ่งสิครับ

ที่พูดนี้ ไม่ได้ประชดคุณ somch นะครับ
แต่เห็นว่าถ้าคุณ somch ทำให้ดูด้วยการตั้งกระทู้ที่ดีเป็นแบบอย่าง
จะได้เป็นแนวทางให้เพื่อนท่านอื่น ทราบว่ากระทู้แบบไหนที่สมควรตั้ง หน่ะครับ

ที่จริงอยากให้ทีมผู้ดูแลระบบ แจ้งรายละเอียดที่ชัดเจนยิ่งขึ้น นะครับว่า
ถ้าจะปรับปรุง พัฒนาการตั้งกระทู้ รวมถึงการตอบกระทู้ ผมมีความเห็นดังนี้ครับ ว่า

1 ) กระทู้เนื้อหาแบบไหนที่ สมาชิกไม่ควรตั้ง ขอรายละเอียดมากสักนิดยิ่งดีครับ
เพราะถ้าบอกกว้างๆ ว่าเนื้อหาที่ไม่เกี่ยวกับธรรมะ ไง

ผมว่ามันกว้างไปนะครับ เหมือนบอกว่า อย่าเป็นคนชั่ว ให้เป็นคนดี
แต่ก็ไม่อธิบายว่า คนชั่วเป็นอย่างไร คนดีเป็นอย่างไร

บางกระทู้ ดูชื่ออาจไม่เกี่ยวกับธรรมะโดยตรง แต่เมื่อมีเพื่อนมาตอบ
ทำให้กระทู้นั้นมีสาระ ข้อคิดดีๆแฝงไว้ ก็มีนะครับ

2 ) การตอบกระทู้ ที่เห็นมี 2 แบบ คือ
ก ) ตอบตามความจำ ความรู้ของตน , ตอบตามความเข้าใจในหัวข้อธรรมะนั้นๆ

ที่คุณ somch แนะนำว่า

พึงระลึกไว้ว่าผู้ที่มาตอบส่วนใหญ่ยังไม่มีใครหมดกิเลส

บางครั้งอาจปนความคิดส่วนตัวไปบ้างก้อมี

เชื่อตำราหรือครูไม่ใหญ่ดีที่สุด

ผมก็เห็นด้วยครับ
แม้คำตอบอาจดูดีแต่ก็ต้อง ตรวจสอบกับพระไตรปิฎกและคำสอนครูบาอาจารย์ด้วย

ข ) ตอบแบบยกข้อความในพระไตรปิฎก มีที่มาอ้างอิง

โดยไม่แสดงความเห็นส่วนตัว คือ ใช้เนื้อความในพระไตรปิฎกตอบล้วน ๆ

หรือ แสดงความเห็นส่วนตัวบ้าง เพื่อขยายความเนื้อหาธรรมะ ที่เข้าใจยากๆ

ค ) ตอบตามทัศนะส่วนตัว ไม่มีการอ้างอิงธรรมะ

ที่ผมสังเกตในการตอบกระทู้ธรรมะในชุมชนต่างๆ
มีทั้งตอบแบบ ก) , ข) และ ค )
มีหลายชุมชนที่ สมาชิกศึกษาพระไตรปิฎกมามาก เป็นพี่ใหญ่ในชุมชนนั้น
ก็สามารถสร้างมาตรฐาน และทิศทางในการตั้งและตอบกระทู้แบบนี้ได้

โดยส่วนตัว ผมศึกษาพระไตรปิฎกมาไม่มาก ได้ยินคำสอนของครูบาอาจารย์มาบ้าง
และค้นหา ธรรมะในพระไตรปิฎกไม่รวดเร็ว
จึงเลือกที่ตอบตามความรู้ ความเข้าใจของตน

ซึ่งผมมองว่า เหมาะกับผมที่ไม่ขยันค้นคว้าพระไตรปิฎก

และข้อดีอีกอย่างคือ

เมื่อผมตอบตามความเข้าใจของตน
ถ้าเราเข้าใจธรรมะข้อนั้นๆผิดพลาด คลาดเคลื่อน หรือ ยังไม่สมบูรณ์
ก็มีกัลยาณมิตร ช่วยตักเตือน แก้ไข
และเติมความรู้ ความเข้าใจที่ถูกต้องสมบูรณ์ให้เราได้

ดีกว่าการที่ผม ยกข้อความในพระไตรปิฎก มาตอบ
โดยที่ผมเองก็ยังไม่เข้าใจในธรรมะนั้นๆ

แต่ไม่ได้หมายความว่า การยกข้อความในพระไตรปิฎกไม่ดี ไม่ได้หมายความแบบนั้นนะครับ

สิ่งใดที่ผิด ไม่ถูกต้องก็ขอให้ทักท้วง ตักเตือน ชี้แนะ ด้วยนะครับ

ขออนุโมทนาบุญกับเพื่อนสมาชิกทุกท่าน
ที่อยากร่วมกันปรับปรุง พัฒนา บอร์ด dmc ให้ดีสมบูรณ์ยิ่งขึ้นครับ สาธุ ๆ ๆ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  00003_28.gif   22.04K   7 ดาวน์โหลด

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#29 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2006 - 07:10 AM

สาธุ สาธุ สาธุ กับทุกท่านที่ตอบกระทู้เพื่อความกระจ่างและเป็นพลังแห่งความดี ขอให้มีความสุขทุกท่านครับ

#30 Song Seung-Heon

Song Seung-Heon
  • 10 โพสต์
  • Interests:ความสุขที่แท้จริง

โพสต์เมื่อ 05 October 2006 - 03:21 PM

ความคิดดีๆ นั่นเกิดมาจากใจที่ใสๆ[color=#FF6666] cool.gif