ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก sage_072

ค้นพบทั้งสิ้น 16 รายการโดย sage_072 (จำกัดการค้นหาจาก 30-April 23)

#138171 สื่อทางเสื่อมกับเพื่อนวัยเรียน!?

โพสต์เมื่อ โดย sage_072 บน 11 December 2008 - 03:15 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เพื่อนของหนูมีปัญหาหลายคน ที่ชอบหมุกหมุ่น และรับชมสื่อที่ไม่ดี เช่นคลิปวีดีโอลามกต่างๆ
เพราะนี่คือ 1ในปัญหาหนักมาก
และกระทำการอย่างโจงแจ้งไม่รู้สึกเขินอาย เพราะถือเป็นเรื่องธรรมดาไปแล้วในกลุ่มวัยรุ่นปัจจุบัน
หนูจะทำอย่างไรที่จะเป็นกัลยาณมิตรให้เพื่อนๆได้ และจากการรับชื่มสื่อเช่นนี้
เพื่อนๆจะได้รับวิบากกรรมอย่างไรค่ะ

#112503 วิบากกรรมอะไรหนอ

โพสต์เมื่อ โดย sage_072 บน 20 June 2008 - 02:00 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ฟังด้วยใจเป็นกลางนะคะ
มันเป็นเพียงคำทำนายเท่านั้น
อันที่จริงเราก็คือผู้กำหนดชีวิตของตัวเราเองนั่นแหละค่ะ (เจ้าของกระทู้)

#112462 วิบากกรรมอะไรหนอ

โพสต์เมื่อ โดย sage_072 บน 20 June 2008 - 08:46 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ปี 2551 เป็นปีที่ดาวเสาร์และราหูในทางโหราศาสตร์ไม่สัมพันธ์กับดวงของโลกและดวงของ เมืองไทย น่าเป็นห่วงยิ่งนัก เพราะไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อนเลย ทั้งก่อนหน้านี้เป็นหมื่นเป็นแสนปีก็ไม่เคย

ดาวเสาร์และราหูจะทำให้ เกิดวิกฤตเรื่องน้ำ ทั้งขาดแคลนน้ำอย่างรุนแรงในจีน ทวีปใหญ่ๆ เช่น ยุโรปและสหรัฐ บางส่วน และอีกวิกฤต คือเกิดอุทกภัย เนื่องจากภาวะโลกร้อนทำให้ระดับน้ำทะเลสูงขึ้นเรื่อยๆ จนท่วมมิดเกาะ ทำลายบ้านเรือนชายฝั่งจำนวนมาก แนวปะการังสวยงามในท้องทะเลทั่วโลกบางแห่งอาจสูญพันธุ์

สำหรับประเทศไทยปีชวดนี้ จะเป็นปีแห่งความอาเพศ วัฒนธรรมประเพณี ความเป็นอยู่แบบไทยๆ จะเปลี่ยนแปลงไป ในปลายปี 2551 จะเกิดแผ่นดินไหวใต้ทะเลครั้งใหญ่ที่ไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อน ครั้งนี้เกิดที่ประเทศไทย ทำให้เกิดรอยเลื่อนใต้ทะเลทางแถบทะเลอันดามัน เป็นทางยาวมากทำให้เกิดคลื่นยักษ์เข้าถล่มตามชายฝั่งทะเล และมีดินแดนบางส่วนถูกกระหน่ำและจมลงสู่ทะเล สูญเสียชีวิตผู้คนจำนวนมาก

แต่มหันตภัยครั้งนี้ทำให้เกิดก๊าซชนิดหนึ่ง เป็นชนิดใหม่ พ่นขึ้นมาจากใจกลางโลกที่ร้อนระอุมาก รวมกันอยู่เหนือรอยแตกแยกของพื้นทะเลที่เกิดแผ่นดินไหว ผสมผสานกับสารเคมีบางชนิดกลายเป็นก้อนเหมือนภูเขาหินก้อนใหญ่ เป็นก้อนใหญ่มากที่สุดที่พบได้ในโลก ก๊าซชนิดนี้ในอนาคตสามารถใช้แทนพลังงานน้ำมัน มีประสิทธิภาพดีกว่าน้ำมันหลายร้อยเท่า ทำให้เกิดประโยชน์กับประเทศไทยในอนาคตอย่างมหาศาล

ส่วนตำราทางฮินดู ทายว่า ปี 2551 ประเทศไทยยังประสบปัญหาภัยแล้ง ขาดแคลนน้ำอย่างที่ไม่เคยประสบมาก่อนในรอบหลายร้อยปี ทำให้ทางตะวันออกของประเทศ มีสภาพแห้งแล้ง ผู้คนและสัตว์เลี้ยงขาดน้ำ จนบางจังหวัด บางอำเภอ บางหมู่บ้าน กลายเป็นทะเลทราย จนต้องอพยพผู้คน

ภัยพิบัติทางธรรมชาติเกิดขึ้นไม่หยุดยั้ง จะมีการสูญเสียแผ่นดินทางภาคใต้แถบฝั่งอันดามัน ตั้งแต่ระนองลงมา อาจจมลงสู่ใต้ทะเลอย่างไม่รู้เนื้อรู้ตัว ผู้คนจะล้มตายและสูญหายจำนวนมาก เกาะภูเก็ต กระบี่ พังงา ราวกลางปี 2551 จะถูกคลื่นสึนามิเหมือนกำแพงยักษ์ถล่มหนักกว่าครั้งแรก ทุกสิ่งถูกกวาดลงทะเลจนหมดสิ้น

ชาวโลกและประเทศไทยยังเดือดร้อน เรื่องน้ำมันแพง เศรษฐกิจจะตกต่ำสุดในประวัติศาสตร์ เป็นปีแห่งความล้มละลายทางเศรษฐกิจ ไม่อาจฟื้นขึ้นมาได้ ประชาชนอดอยาก ธุรกิจสับสน คนว่างงานเพิ่มขึ้นหลายแสนคน ธนาคารเล็กใหญ่ล้มละลายปิดตัวเองลง ตลาดหุ้นกระทบกระเทือนอย่างหนักต้องปิดตัวเองอย่างถาวร และมีคนฆ่าตัวตายจำนวนมาก

#112128 สอบถาม" ความลับไม่มีในโลก "

โพสต์เมื่อ โดย sage_072 บน 17 June 2008 - 08:04 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

คลิกไปดูรายการย้อนหลังค่ะ
คิดว่าน่าจะมีเคสหลวงพ่ออยู่นะคะ

#112127 อยากทราบว่ามหาลัยไหนเปิดสอบตรงบ้าง

โพสต์เมื่อ โดย sage_072 บน 17 June 2008 - 08:02 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

โค้งสุดท้ายแล้วค่ะ happy.gif
ช่วงนี้อยากจะกระหน่ำสอบตรงให้หมด
ได้ไม่ได้ไม่เป็นไรค่ะ ก็ท้าทายดีเหมือนกัน
ถึงแม้ว่าน้ำมันรถจะแพงขึ้น เกือบจะลิตรละ
50 บาทอยู่แล้ว happy.gif แต่สู้ๆ พี่ๆท่านได้พอจะมีปฏิทิน
สอบของของแต่ละมหาลัยไหมค่ะ หรือทราบข้อมูลดีๆ
หรือมีเว็บที่ไหนให้ข้อมูลบ้างค่ะ วันนี้หาเกือบชั่วโมงแล้ว
แย่จัง :'( ....ไม่เจอเลยปฏิทินสอบตรงทุกมหาลัยเลย

#110723 อกหักครับ

โพสต์เมื่อ โดย sage_072 บน 01 June 2008 - 09:00 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

รักเอ๋ย เจ็บปวดเป็นของธรรมดา

#110645 เครียดหนักสอบตรงเข้าจุฬาฯ

โพสต์เมื่อ โดย sage_072 บน 31 May 2008 - 09:57 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ตอนนี้ก็อ่านหนังสือ พยายามลดความเครียดลงบ้าง
ไม่ยึดติดกับสถาบันเดียว ก็มองๆเอาไว้ที่จะสอบตรงหลายแห่งด้วยกันในช่วงนี้
แต่ความหวังสุงสุดก็จุฬาฯ คิดว่าจะหาเวลาว่างไปขอพรหลวงปู่ที่วิหารด้วยนะคะ
ก็ก่อนสอบ หรืออาทิตย์ต้นเดือน จะไปนั่งทำใจนิ่งๆนะคะ

#110598 เครียดหนักสอบตรงเข้าจุฬาฯ

โพสต์เมื่อ โดย sage_072 บน 30 May 2008 - 05:09 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ตอนนี้ใกล้จะสอบตรงเข้าจุฬาแล้วค่ะ
เครียดมากๆเลย พี่ๆท่านไหนมีวิธีคลายเครียดดีๆ
หรือแนะนำวิธีสอบติดได้บ้างค่ะ

#110038 คุณธรรมพื้นฐานที่พึงมีประจำใจของนักสร้างบารมี

โพสต์เมื่อ โดย sage_072 บน 25 May 2008 - 06:45 AM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

เหมือนข้อสอบ วี-สตาร์50ข้อเลย

คุณธรรมพื้นฐานของนักสร้างบารมี*

1. ความมีวินัย
2.ความเคารพ
3.ความอดทน

การที่เรามีคุณธรรมสามปรการนี้อยู่ในใจไม่ว่าเราจะอยู่ในสังคมไหน ตำแหน่งไหน ก้อสามารถอยู่ได้อย่างเป็นสุข และมีเป้าหมาย หากพลาดพลั้งประสพอุปสรรคหรือข้อขัดแย้งกระทบกระทั่งกัน จงกลับไปที่เดิม คือคุณธรรมขั้นพื้นฐาน และเราจะสามารถ สร้างความดี สร้างบารมีอย่างเป็นสุข

อนุโททนาบุญค่ะ

#110030 เสียงสวดมนต์ในวิหารหลวงปู่ (ภาค 2 เจอกับตัวเอง)

โพสต์เมื่อ โดย sage_072 บน 24 May 2008 - 09:47 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เวลานั่งก็รู้สึกเงียบ เย็นสบายที่สุดเลยค่ะ
อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

#102234 โครงการบรรพชา-อุปสมบท ศูนย์อบรมเยาวชนสุรินทร์ค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย sage_072 บน 28 February 2008 - 06:51 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาบุญค่ะ ช่วงปิดเทอมดิฉันก็ชอบไปช่วยงานที่ศูนย์สาขาเป็นประจำเลยค่ะ

#102233 นิสิตจุฬาฯ

โพสต์เมื่อ โดย sage_072 บน 28 February 2008 - 06:49 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อยากเข้าเรียนที่ ม.จุฬาฯมากเลยค่ะ
แต่ไม่ทราบว่าจะทำได้หรือไม่
ปีหน้าก็โค้งสุดท้ายแล้วค่ะ

#101239 ช่วยเขียนจดหมายภาษาอังกฤษหน่อยค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย sage_072 บน 18 February 2008 - 07:07 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอบคุณค่ะคุณสุรัตน์ และพี่vttra ที่ช่วยแนะนำและช่วยเขียนจดหมายให้
หนูจะตั้งใจฝึกฝนต่อไปค่ะ เพราะหนูเองกลัวเขียนส่งไปแล้วมันเขียนผิด หรืออาจใช้คำศํพท์ไม่ถูกต้อง
กลัววำมันไม่ถูกต้องนะคะ โดยนิสัยส่วนตัวก็กลัวภาษาอังกฤษอยู่แล้ว ยิ่งพูดยิ่งไปใหญ่เลยค่ะ
คุณLucyเขาก็พูดภาษาไทยไม่ค่อยได้ แต่เขามาเป็นวิทยากรสอนภาษาอังกฤษ
เขาเองก็ต้องการเรียนรู้ภาษาไทยเช่นกันค่ะ ดังนั้นต่อจากนี้หนูต้องขอคำแนะนำพี่ๆทุกท่านด้วยนะคะ
เพราะต่อไปนี้หนูคงได้เป็นนักเรียน และเป็นครูสอนภาษาไทยในเวลาเดียวกัน แต่หนูก็จะพยายามเขียนภาษาอังกฤษ
ฝึกพูดให้ได้เลยค่ะ หนูตื่นเต้นมากที่จดหมายที่พี่ๆเขียนให้จะได้ส่งไปถึงคุณLucyแล้ว หนูต้องขอขอบคุณพี่ๆอีกครั้งค่ะ
และสัญญาอีกครั้งว่าหนูจะฝึกฝนต่อไป

#101189 ช่วยเขียนจดหมายภาษาอังกฤษหน่อยค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย sage_072 บน 18 February 2008 - 12:38 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ตอนนี้อยากติดต่อกับพี่วิทยากรชาวต่างชาติท่านหนึ่ง เพราะว่าเขาเคยมาอบรมที่โรงเรียน
แต่หนูไม่เก่งภาษาอังกฤษเลย หนูอยากคุยกับเขามาก เคยพยายามเขียนเองแต่ไม่สำเร็จ
เพราะคำมากมายที่เราอยากพูดกับเขา
เราก็เขียนแบบนั้นไม่ได้เลยค่ะ รบกวนพี่ๆคนใดที่พอจะแปลให้หนูได้หนูจะขอบพระคุณเป็นอย่างมากเลยค่ะ
..................................................................................
ถึงคุณLucy

......ดิฉันชื่อ นางสาวกิตติยา พลแสน อายุ 16ปี เรียนอยู่ที่โรงเรียนภู่วิทยา
ที่คุณLucyเคยมาอบรมค่ายภาษาอังกฤษให้ที่โรงเรียน คุณเป็นคนน่ารักมากเลยค่ะ
......ดิฉันพยายามที่จะติดต่อคุณ ดิฉันอยากคุยกับคุณมาก แต่ดิฉันพูดภาษาอังกฤษไม่ค่อยเก่ง
และเขียนก็ไม่ค่อยได้ แต่ดิฉันก็พยายามที่จะให้ได้คุยกับคุณให้ได้ แล้วตอนนี้คุณLucy ยัง
อยู่ที่เมืองไทยหรือเปล่าค่ะ ตอนนี้บรรยากาศที่เมืองไทยหนาวมากเลยค่ะ ส่วนดิฉันเองก็ตื่นสายเป็นประจำ
แต่ก็พยายามไม่มาโรงเรียนสายนะคะ เพราะดิฉันไม่อยากขาดเรียน และตอนนี้ที่โรงเรียนของดิฉันใกล้จะสอบ
ปลายภาคแล้วค่ะ และวิชาที่ดิฉันกลัวมากที่สุดคือ วิชาภาษาอังกฤษนั่นเอง ดิฉันจึงอยากให้คุณLUcy คอยมาเป็นที่ปรึกษาให้ดิฉันหน่อยนะคะ คือดิฉันไม่เก่งเลยจริงๆ และดิฉันก็กลัวมากๆด้วยค่ะ แล้วตอนนี้คุณLucyสบายดีหรือเปล่าค่ะ ส่วนดิฉันเองก็สบายดีค่ะ มีความสุขกับการเรียน และการทำงาน คือตอนนี้ดิฉันใช้เวลาว่างทำงานเป็นดี.เจอยู่ค่ะ ทำในสิ่งที่เรารัก ก็มีความสุขดีค่ะ แล้วคุณLucyล่ะคะตอนนี้ทำงานอะไรอยู่ แล้วมีความสุขดีหรือเปล่าค่ะ
......สุดท้ายนี้ดิฉันก็ขอให้คุณLucyมีความสุขมากๆเลยนะคะ และถ้าเป็นไปได้ดิฉันอยากให้คุณLucyกลับมาเยี่ยมโรงเรียนของเราอีกค่ะ นักเรียนที่นี่รอการกลับมาของคุณLucyอยู่นะคะ

จาก กิตติยา พลแสน
................................................................................................................

ขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านที่เข้ามาแปลให้ล่วงหน้าค่ะ

#101107 **เด็กช่างสงสัย**

โพสต์เมื่อ โดย sage_072 บน 17 February 2008 - 02:27 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาบุญค่ะ
http://blog.sanook.c...x?alias=llo_oll

#101106 รบกวนถามเรื่องไปวัดด้วยค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย sage_072 บน 17 February 2008 - 02:25 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

หนูเองก็ไม่ทราบค่ะอยากรู้เหมือนกัน

http://blog.sanook.c...x?alias=llo_oll