ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อกหักครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 37 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ลูกพระพุทธ

ลูกพระพุทธ
  • 136 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2008 - 12:04 PM

แฟนบอกผมดูแลเขาไม่ดี พึ่งพาไม่ค่อยได้

ไม่เหมือนแฟนเก่าๆเขา แล้วเขาบอกว่า

คนที่มาชอบเขา7-8ปี แต่เขาไม่รัก ยังพึ่งพาได้มากกว่าผม

เจ็บปวดมากเลยครับ ตอนนี้ทำใจไม่ค่อยได้เลยครับ

นั่งสมาธิ ก็รวมจิตไม่ได้ ช่วยปลอบผมหน่อยครับ

:'( :'( :'(

#2 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 01 June 2008 - 05:04 PM

ถ้าเขาไม่ใช่คู่ของเรา ก็ปล่อยเขาไปเถอะครับ

#3 131072

131072
  • 237 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2008 - 06:35 PM

รักตัวของเราเองดีกว่านะ ดูแลตัวของเราเองจะดีที่สุด หากเป็นเมื่อก่อนดิฉันจะทำใจให้หยุดรักไม่ได้เลยทรมาณมาก แต่ปัจจุบันนี้ดิฉันหายจากการเจ็บปวดแล้ว กาลเวลาจะช่วยให้เราลืม....เอง มีความรักมันทุกข์ใจจะตาย ไหนจะต้องเป็นห่วงเขาอย่างนั้นอย่างนี้ คอยระแวงกลัวเขาจะไปมีคนใหม่ จะต้องดูแลเอาอกเอาใจอีกสาระพัดปัญหา.....เหนื่อยนะ รักตัวของเราเองแหละค่ะดีที่สุด ทำชีวิตนี้ให้พ้นจากกองทุกข์ดีกว่านะ ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ ในฐานะคนเคยอกหักเหมือนกัน...อ้อ...แล้วหากวันไหนที่คุณหายจากความเจ็บปวดที่เป็นอยู่คุณจะรู้สึกมีความสุขมากว่าการได้อยู่ใกล้ชิดได้ยินคำว่ารักจากคนที่คุณรักเสียอีก

#4 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2008 - 08:11 PM

กระทู้อกหัก(broken heart)รักคุด เยอะจริงหนอ
รีบๆแก่แบบลุง แล้วจะอกไม่หัก
เพราะอกกับพุง มันรวมตัวกันแล้ว จะยืดหยุ่น(unbreakable)

When six-packs unite to be one-pack , it's unbreakable.
That's why youths are always broken heart.
When a heart and a stomach are united , the sensibility and the sensuousness will fly out of the window , but the sensibleness of duty and humor will walk in by the door.

ใครอยากหายอกหักรักคุดหรือประพฤติพรหมจรรย์ ก็ให้ใช้วิธีนี้
" ตั้งสเปคให้สูงสุด ไม่งั้นไม่สนเด็ดขาด "
ต้องระดับนางงามจักรวาลและต้องเป็นพุทธเข้าวัดกับเราและ...และ...และ...และ...และ...ฯลฯ
รับรองหายอกหัก, ไม่ได้แต่งงานทุกราย
สุดท้ายรักพระธรรมกายที่เป็นของตัวเราเองคนเดียวดีกว่า ไม่มีใครแย่งไปได้ ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

#5 sage_072

sage_072
  • 271 โพสต์
  • Interests:ต้องการเรียนรู้กฏแห่งกรรม และสนทนาธรรมกับเพื่อนกัลยาณมิตร

โพสต์เมื่อ 01 June 2008 - 09:00 PM

รักเอ๋ย เจ็บปวดเป็นของธรรมดา
thamma_072.p

#6 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2008 - 09:21 PM

แวะเข้ามาขำ คุณ DJ96.25PM2-3
55555.. มุขฮาจริงๆ.. laugh.gif

ตอบคุณ usr19076
อกหัก อย่าอยู่คนเดียว อย่าอยู่กับผู้คนและบรรยากาศเก่าๆ..
ลองไปสมัครบวชสิ.. รับรองหายชะงัด..
ธรรมมะช่วยท่านได้จริงๆนะ.. ขอบอก..

บางทีบวชออกมา อาจจะรู้เป้าหมายของชีวิตที่แท้จริง
แล้วคุณจะไม่อยากมีครอบครัวอีกเลย..
สาธุ.. happy.gif
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#7 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 01 June 2008 - 09:48 PM

ถ้าเป็นผมนะ วิธีทำใจของผม ผมจะคิดเช่นนี้

ที่เขาว่าเราดูแลเขาไม่ดี แล้วเขาล่ะดูแลเราดีหรือเปล่า ถ้าเขาไม่เคยดูแลเราเลยก็อย่าไปสนใจเลยครับ เพราะเขาเอาแต่ได้อยากให้เราดูแลเขาฝ่ายเดียว

ที่เขาว่าเราพึ่งพาไม่ได้ แล้วเวลาที่เราเดือดร้อนเขาให้เราพึ่งพาบ้างหรือเปล่า ถ้าเขาไม่เคยให้เราพึ่งพาเลยก็อย่าไปสนเลยครับ เพราะเขาจะเอาแต่เกาะเรากิน

แล้วที่เขากล่าวว่า "คนที่มาชอบเขา7-8ปี แต่เขาไม่รัก ยังพึ่งพาได้มากกว่าผม" เขาพูดขนาดนี้แล้วเรายังจะไปเสียใจและเจ็บปวดเพราะเขาอีกหรือครับ ผู้หญิงที่เอาเราไปเปรียบเทียบกับคนอื่นแสดงว่าเขาไม่เห็นเราสำคัญ เขาเห็นคนอื่นดีกว่าเรา เขาเป็นคนทำลายศักดิ์ศรีของเราด้วยตัวเขาเอง แล้วแบบนี้มีค่าคู่ควรให้เราไปเจ็บไปชํางั้นหรือ

ถ้าจะไปหาคนที่รักเราอย่าเสียเวลาไปหาเลยครับ ผมบอกได้เต็มปากเลยว่า ไม่มีใครในโลกนี้หรอกครับจะรักเราจริงๆ ถ้าเราตายเขาจะตายไปกับเรางั้นหรือ เป็นคุณๆจะตายมะ จริงป่ะ นี่อยากมีใครสักคนที่รักคุณจริงๆป่ะ ผมเป็นพ่อสื่อแนะนำให้เอามะ คนที่รักเราจริงๆน่ะอยู่กับเราอยู่แล้ว อยู่ที่ว่าคุณจะมองเขาเห็น ตั้งใจหาเขาจริงหรือเปล่า คนคนนี้นะครับ อย่าให้พูดเลยแต่ผมจะพูดใครจะทำไม คนคนนี้นะ รักเรารักจริง แล้วอยู่กับเราไม่ไปไหน แล้วจะอยู่กับเราไปจนแก่จนเฒ่า เวลาเราเจ็บเขาก็เจ็บด้วย เวลาเราป่วยเขาก็ป่วยด้วย เวลาเราตาย เขาก็ไปกับเราด้วย แถมคนๆนี้นะจะนำพาแต่ความสุขมาให้ เรื่องที่ว่าทะเลาะกันหรือจะเป็นทุกข์เพราะเขาผมบอกได้เต็มปากว่าไม่มี นี่ต้องอย่างนี้สิถึงจะเรียกว่าเป็นคนที่รักเราจริง จะหาคนๆนี้ก็ไม่อยาก แค่นั่งหลับตาทำใจหยุดใจนิ่ง วางใจไว้ที่กลางท้อง ใจหยุดใจนิ่งเมื่อไหร่รับรอง ได้เห็นครับ

อ้อ ผมมีไรบอกอีกอย่าง เอียงหูมาดิ รู้กันแค่2คน คนนี้นะสวยที่สุด สวยใสอย่าบอกใคร ไม่มีแก่ไม่มีเหี่ยว มีแต่ใสกับใสครับ ตั้งแต่หนุ่มจนแก่สวยใสตลอดชีวิต เขาจะดีใจมากๆถ้าคุณหมั่นทำบุญนั่งสมาธิ ยิ่งรักษาศีลด้วยเขาจะยิ่งดีใจมากๆเลยครับ ยิ่งคุณทำให้เขาดีใจมากเท่าไหร่ เขาจะยิ่งสวยใสมากเท่านั้น

ทุกวันนี้ผมยังตามหาคนๆนั้นอยู่เลยครับ แต่จนถึงวันนี้ยังไม่เจอสักที มืดตึ๊บ แต่ผมมั่นใจว่าสักวันเขาต้องใจอ่อนยอมออกมาพบผมครับ ^ ^

มีรักแท้ อยู่ในกาย หารู้ไม่
ลำบากไหม ไปตามหา รักที่อื่น
ยังไม่พอ ต้องชอกชํา ทุกวันคืน
แล้วจะฝืน ไปตามหา อีกทำไม

นั่งนิ่งนิ่ง นั่งหลับตา กันดีกว่า
มาตามหา รักแท้ อยู่ใกล้ใกล้
หยุดในหยุด หยุดในนิ่ง ไม่ทันไร
พบรักใหม่ เป็นรักแท้ อยู่ในตัว

1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#8 พจน์เอง

พจน์เอง
  • 44 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2008 - 09:59 PM

เอางี้ครับเอามาให้อ่านก่อน คลายเครียด

สำหรับหนุ่ม

นึกว่าสวยเป็นหนึ่งยายอึ่งอ่าง

ทำเป็นวางมาดหยิ่งสะดิ้งศรี

ทำหันเหเสสรวลกวนวาที

ระริกระรี้เริงรื่นหน้าชื่นบาน

ทำกร๊าดกรี๊ดหวีดเสียงสำเนียงแผด

ทำเป็นแว้ดดีดดิ้นทุกถิ่นฐาน

วิทยายุทธิ์สูงล้ำจนชำนาญ

คนเล่าขานจนชื่อระบือไกล

สำหรับสาว

นึกว่าหล่อพ่อรวยแล้วช่วยได้

ทำเป็นใช้เงินเฟ้อบำเรอหญิง

นึกว่าหล่อเป็นบ้าหน้าเหมือนลิง

ทำเป็นซิ่งซุ่ซ่าชะล่าใจ

หากแป่นดินไร้ชายในชาตินี้

ชั่วชีวีไม่ติดตามไม่ถามไถ่

ขออยู่คนเดียวจนกว่าชีวาวาย

จะบอกให้แขยงยิ่งกว่ากิ้งกือ

ความรักมันเหมือนการปรุงเเต่งของจิตเราเองครับ บ้างครั้งเคยไหมที่เราฟังเพลงหรือเขาทำไรให้เราหน่อยเราคิดไปนู้นเลย คิดไปเองว่ามันจะต้องเป้นเเบบนี้เเบบนั้นครับเเบบนี้ โอ๊ยมีความสุขเนอะ
เเต่เพราะว่ามันปรุงเเต่งนั้นเเหละครับ เวลาใครทำไรให้หน่อยอ่ะโห่เจ็บปวดมากๆเลย

มันเหมือนลิงที่เราเอาอาหารใส่ในมะพร้าวเเล้วลิงมันก็กำอาหารในมะพร้าวไม่ยอมปล่อยครับ ทำให้มันเอามือออกจากมะพร้าวไม่ได้ครับ ชาวบ้านก็หัวเราะ555+++ ว่าลิงโง่ เเต่หารู้ไม่คนเราก้เหมือนกันครับ ชอบกำเรื่องราวต่างๆไว้เอง กำมันไว้ว่ามันจะต้องเป็นเเบบนี้ เเบบนั้น เธอคนนั้นเเหละใช่เลยเธอเป็นเเบบนี้เเน่ๆ เพื่อนมันต้องเป็นเเบบนี้เเน่ๆใชเลย ผลสุดท้ายพอมันไม่ใช่เราก็เจ็บเองครับ ถ้าลิงมันรู้จักปล่อยหน่อยน่ะมันอาจหาวิธีทุ่มมะพร้าวเอาอาหารมาก็ได้ คนเราก้เหมือนกันครับ ถ้าเราลองปล่อยมันดูน่ะ เราเจอวิธีมากมายครับ เเล้วยิ่งเรื่องความรักเรายิ่งเเบกไว้กำไว้เราต่างหากที่ทุกเอง เเละยิ่งเจอเเบบนี้ เธอเขาไม่คิดไม่เเคร์ความรู้สึกเราหรอก เราต่างหากคิดที่ไปเเคร์ความรู้สึกเธอทำให้เราต้องเจ็บน่ะครับ
ลองปล่อยดูๆน่ะครับ คือพยายามไม่คิดถึงเธอครับ ทำตัวตามปกติ ถ้ามันทำไม่ได้ก็ถือศีล8ไปเลยครับ พยายามปรับปรุงนิสัยเเย่ๆเราครับ บ้างครั้งคนเราไม่อยากโกรธก็โกรธไปก่อนเพราะว่าคนเรา ชอบให้อารมณ์(กิเลส)เหนือปัญญาครับ ปรับปรุงส่วนนี้ครับ เราก็ทำตัวตามปกติเราไปเเละพยายามปรับปรุงนิสัยเเย่ๆเราครับ เเละพยายามให้ศีล5เป็นปกติ รับรองครับ เมื่อถึงวันนั้น เราจะรู้เลยว่าเธอคนนั้นเลยอืมก็ดีน่ะเเต่นิสัยคงเข้าไม่ได้หรอก เเล้วเราจะเจอคนที่ดีกว่านั้นครับ

เเต่ถ้ามีโอกาสน่ะครับ ถ้ามีเวลาลองหาค่ายธรรมะ7วันหรือว่าลองบวชดุน่ะครับ ก่อนบวชเราไปติดสาวเเต่หลังจากบวชเสร็จจะมีสาวมาติดครับ คนดีเท่านั้นเเหละครับถึงจะมีโอกาสที่จะเป้นฝ่ายเลือกเเค่เราถือศีล5ได้ หุหุหุ ผู้หญิงมีเยอะกว่าผุ้ชายมากครับเเล้วจะมีผุ้หญิงคนไหนไม่ชอบผู้ชายที่ไว้ใจได้ว่าเขาจะไม่ฆ่าเรา เขาจะไม่ขโมยของเรา เขาจะไม่นอกใจเรา เขาจะไม่โกหกเรา เเถมไม่ดื่นเหล้าอีก สุดยอด~~~~~(ถ้ายังคิดอยู่ทางโลกน่ะครับ) ^0^ เป้นกำลังใจให้ครับ

ปล.เดี๋ยวว่างๆจะมาให้เล่าให้ฟังครับ มีคนเคยถามพระพุทธเจ้าว่า ทำอย่างไรให้มีคนรัก พระพุทธเจ้าท่านก็สอนครับว่าให้ทำอย่างไรเดี่ยวว่างๆจะมาบอกครับ

เป้นกำลังใจให้ครับ

#9 NongNa0601

NongNa0601
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2008 - 11:29 PM

เสียใจด้วยนะคะ..ดิฉันก็มีความรู้สึกเช่นเดียวกับคุณ ต่างกันตรงที่คนๆนั้นไม่ใช่แฟน แต่เป็นคนที่ดิฉันเคารพเหมือนแม่คนนึง

ดิฉันดูแลเค้ามาตลอดเวลา 3 ปีกว่า ปฏิบัติกับเค้าเหมือนที่ทำกับแม่ของเรา แต่เค้าไม่เคยรู้เลยว่าดิฉันดีกับเค้าแค่ไหน

แต่ดิฉันเองก็ผิดตรงที่ดิฉันไม่ได้คบเพื่อนรุ่นเดียวกันเลย ทำให้ดิฉันเหมือนไม่มีใคร มีแต่เค้าคนเดียว เวลาเค้าจะทำอะไรกับ

ใคร หรือไปไหนกับใคร ดิฉันจะหวงเค้ามาก กลัวว่าจะถูกทิ้ง กลัวไม่มีเพื่อน ดิฉันรู้ว่าดิฉันบังคับเค้าเกินไป แต่ก็เหมือนกับ

ลูกที่หวงแม่ ดิฉันก็หวงแม่ของดิฉันเหมือนกัน แต่สำหรับเค้าไม่เคยคิดว่าดิฉันเป็นเหมือนลูกคนนึง ไม่ว่าดิฉันจะทำอะไร

เค้าก็เห็นเป็นความผิดทุกอย่าง ถือสาดิฉันทุกเรื่อง ถึงดิฉันจะอายุไม่น้อยแล้ว แต่ความเป็นเด็กในตัวยังมีอยู่มาก บางครั้งก็

ทำตัวเป็นเด็กเอาแต่ใจ แต่เวลาที่ดิฉันผิดดิฉันก็รู้ตัวและขอโทษเค้า แต่ระยะหลังเค้ามีเพื่อนใหม่เค้าไม่ต้องการดิฉันอีกแล้ว

ดิฉันทำอะไรผิด เค้าก็ไม่ยกโทษให้ แล้วก็เลิกคบดิฉันไปคบเพื่อนใหม่ เพื่อนใหม่คนนี้เค้าต้องการทำธุรกิจด้วยกัน

มีผลประโยชน์กัน แต่ดิฉันทำให้เค้าไม่ได้ อีกอย่างเค้ากลัวดิฉันจะวุ่นวายกับเค้าทำให้เค้าทำงานไม่สะดวก เค้ารักเงิน

เค้าไม่เคยมีความรักให้ดิฉันเลยแม้แต่นิดเดียว เค้าว่าดิฉันไม่มีดีเลย เค้าชี้หน้าว่าดิฉันรุนแรงทีเดียว ดิฉันช้ำใจมาก

เพราะว่าดิฉันจริงใจและรักเค้ามากๆ แต่ดิฉันเพิ่งรู้ว่าที่ผ่านมาเค้าไม่เคยมีเยื่อใยกับดิฉันเลย ดิฉันบอกเค้าว่าดิฉันไม่รู้เลยว่า

เค้าจะไม่เคยคิดว่าดิฉันเหมือนลูก ทั้งๆที่ดิฉันรักเค้าเหมือนแม่คนนึง เค้าตอบว่าคิดตอนนี้ก็ยังไม่สายนี่ ดิฉันไม่รู้จะพูดอะไร

ได้แต่ร้องไห้แล้วร้องไห้อีก..แรกๆดิฉันทำใจไม่ได้เลยแทบแย่เหมือนกันค่ะ แต่ก็ได้ครอบครัวที่ช่วยปลอบใจ ไม่ซ้ำเติม

แถมยังสงสารดิฉันอีก และก็ได้หนังสือธรรมะมาอ่าน ได้ดูช่อง DMC ได้หัดนั่งสมาธิเพื่อให้จิตใจผ่องใส ขอบคุณจริงๆค่ะ

...............................................................................................................

ส่วนตอนนี้เวลาก็ผ่านมาเดือนกว่าแล้ว ดิฉันก็พอทำใจได้แล้ว จึงอยากบอกคุณว่าในโลกนี้ไม่มีอะไรที่ยั่งยืนหรอกค่ะ

เราไม่จากเค้าก่อน เค้าก็ต้องจากเราก่อน ทุกสิ่งในโลก มีเกิดขึ้น ตั้งอยู่ แล้วก็เสื่อมสลายไปในที่สุด

เราต้องคิดว่าเป็นเรื่องธรรมดาที่ทุกคนต้องพบเจอ ช่วงเวลาหนึ่งทำให้เราเจอกัน แล้วก็จะมีอีกช่วงเวลาหนึ่งที่ทำให้เรา

จากกัน วนเวียนแบบนี้ไม่มีที่สิ้นสุด ตราบใดที่เรายังเวียนว่ายตายเกิดอยู่..ดิฉันขอเป็นกำลังใจให้นะคะ..

เรามีความแก่เป็นธรรมดา  ไม่ล่วงพ้นความแก่ไปได้ 

เรามีความเจ็บเป็นธรรมดา  ไม่ล่วงพ้นความเจ็บไปได้

เรามีความตายเป็นธรรมดา  ไม่ล่วงพ้นความตายไปได้

เราจะต้องพลัดพรากจากสิ่งที่รักสิ่งที่ชอบทั้งสิ้น

เรามีกรรมเป็นของของตน ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว 

#10 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2008 - 11:58 PM

มันก็ดีแล้วนี่ครับ

ไม่ต้องไปเป็นคนรับใช้ใคร

#11 DJ.

DJ.

โพสต์เมื่อ 02 June 2008 - 09:37 AM

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

#12 usr17578

usr17578
  • 161 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 June 2008 - 10:48 AM

ไม่มีผู้ชายคนไหนรักเราจริงเท่ากับพ่อของเรา และไม่มีผู้หญิงคนไหนรักเราจริงเท่ากับแม่ของเรา และไม่มีใครเลยที่รักเราจริงเท่ากับตัวของเรา ความรักของปุถุชนไม่ว่าจะเป็นรักแบบใดก็ยังมีความคาดหวังความต้องการสิ่งตอบแทนเจือปนอยู่ทั้งสิ้น เพราะยังไม่บริสุทธิ์ และเมื่อใดที่ต่างฝ่ายต่างหยิบยื่นความดีที่ถูกใจซึ่งกันและกันได้ตราบนั้นคนทั้งสองหรือคนทั้งหลายก็ยังผูกพันธุ์กันอยู่ได้ต่อไป แต่ถ้าตราบใดใครคนใดคนหนึ่งทำในสิ่งที่ตนเองชอบและคิดว่าถูกแล้วดีแล้วโดยไม่ได้คิดถึงใจใคร และสิ่งนั้นอาจไม่ถูกใจหรือเป็นที่ไม่พอใจของคนใกล้ชิดผูกพันธุ์เมื่อนั้นความรู้สึกชอบ ความรู้สึกรัก ความรู้สึกว่าดีก็จะลดน้อยลง เพราะทุกคนยังมีความต้องการสิ่งๆนั้นอยู่มากและมองหาพร้อมกับคาดหวังจากตัวคนอื่นนั่นเอง เมื่อใดที่เราหยุดคิด หยุดมอง หยุดหาสิ่งเหล่านั้นจากตัวคนอื่น แต่หันมามองมาคิดและค้นหาสิ่งที่เราต้องการในตัวเราและสะสมสิ่งนั้นให้พอกพูนมากยิ่งขึ้นในตัวเรา เมื่อนั้นเราก็ไม่จำเป็นต้องมองหาสิ่งนั้นจากตัวใคร นอกจากนี้แล้วเมื่อเรามีมากพอเราก็ยังแบ่งปันให้กับคนอื่นได้ด้วย ทำได้ด้วยการคลายความยึดมั่นความผูกพันธุ์ทั้งทางกาย วาจาและใจ ให้คิดเสมอว่าสิ่งที่แท้จริงที่สุดก็คือสุดท้ายอย่างไรเสียความตายก็ต้องพรากให้เราจากกัน เก็บความรู้สึกดีๆไว้วาระสุดท้ายของชีวิตจิตจะได้ไม่เศร้าหมองดีกว่า

#13 usr22944

usr22944
  • 63 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 June 2008 - 11:01 AM

พลิกวิกฤตเป็นโอกาสเลยครับ
ดีซะอีกไม่มีแฟน จะได้หมดเครื่องกังวล
จะทำใจให้นิ่งได้ง่ายขึ้น แล้วถ้าคิดจะบวชก็จะตัดใจได้ง่ายขึ้นไปอีกครับ

#14 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 02 June 2008 - 11:28 AM

อย่างนี้ต้องเปลี่ยนบรรยากาศ หาเวลาว่างไปปฏิบัติธรรมที่สวนป่าหิมวันต์ สิครับ เพราะพนาวัฒน์น่าจะเต็มแล้ว
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#15 te12425

te12425
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 June 2008 - 12:28 PM

ขอแสดงความยินดีด้วยล่ะกันน่ะครับ
อย่าไปเครียดเลย เป็นธรรมดาของโลกครับ รัก โลภ โกรธ หลง
แต่เคยเจอกับตัวเองก็เอาเรื่องเหมือนกันครับ แรกๆธรรมะก็เอาไม่อยู่นั่งสมาธิก็ยิ่งหนักเรื่องเก่าๆดึงดูดกันมาเพียบเลย
สุดท้ายต้องปล่อยวาง ตัดความผูกพันธ์ ไม่สนใจเรื่องเดิม มาเริ่มต้นใหม่ให้กับชีวิตดีกว่า เราทำดีที่สุดแล้วแต่เค้าต้องการมากเกินกว่าที่เราให้ได้ ก็ปล่อยไปเถอะน่ะ รู้มั้ยเราทำใจได้แล้ว อ้าว!!! จะกลับมาหาเราอีกซะงั้นแหละ
แต่ว่าน้องเอ๊ย พี่เปลี่ยนไปแล้ว มันมีเรื่องที่ดีๆ กว่าน้องเยอะ ไปหาที่อื่นเถอะ ไม่มีคำว่าเราอีกแล้ว 55555555

อาศัยเวลาอีกนิดน่ะครับ ตอนนี้พยายามอย่าอยู่ลำพังคนเดียวรึว่า ถ้าอยู่คนเดียวก็เปิดDMC ครับช่วยได้
เย็นๆหาที่ออกกำลังกายหน่อยก็ดีน่ะ จะได้ไม่หมกมุ่น กับเรื่องเดิมๆ
โชคดีครับ

#16 น้องเอ็ม

น้องเอ็ม
  • 127 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 June 2008 - 12:31 PM

555+++

คิดเหมือนกันเลยครับ....เอิ๊กๆๆๆ

คนที่หนูต้องการ....ต้องสเปคแบบนี้

1.สวยที่สุดมากกว่านางงามจักรวาลก็ดี

2.เป็นสัมมาทิฏฐิ ....เข้าถึงวิชาธรรมกาย....เท่านั้น (5555++)

3.คนที่เรารักต้องเข้าใจเราทุกอย่าง...ถึงแม้เราจะมีกิ๊ก มีแฟนสัก 4-5 คน เขาก็ต้องรับได้ ถ้ารับไม่ได้อย่าหวังจะมาเป็นคู่กับเราเลย

4.ปกติก็รักทุกๆคนเท่าๆกันอยู่แล้ว...
....เพราะเวลาหนูมองคน หนูจะมองที่หน้าตาของเขาแล้วก็ชำเลืองไปมองที่กลางท้องของเขาแล้วก็คิดว่า....กลางทอ้งเขามีองค์พระแก้วใส อยู่ภายในตัว นั่นคือตัวตนที่แท้จริงของเขา ถึงแม้เขาจะเห็นหรือไม่เห็น ก็คิดไว้ก่อนเลยว่าต้องมีแน่นอน ปกติเราก็รักองค์พระในตัวเราอยู่แล้ว แล้วทำไมองค์พระในตัวคนอื่นที่ไม่ใช่ของเรา และองค์พระที่อยู่นอกตัวเรา เราจะรักไม่ได้หรือ..?

5.และที่สำคัญ คนที่เรารักเราต้องมีคุณสมบัติมากกว่าเขาเสมอ

ตั้งสเปคไว้สูงๆ แบบหนูสิคับ จะได้มีความสุข

ปล. ถ้าเรายังหาคนที่ไม่ตรงสเปคของเรา ก็ไห้เราเร่งฝึกฝนอบรมตัว เพื่อให้มีคุณสมบัติมากกว่าคนที่จะมาเป็นคู่กับเรา เพราะเราจะต้องดูแลเขาไห้ได้ ทั้งทางกาย(หยาบ) และทางใจ(ละเอียด)

ทำดีต้องทำจริง ต้องตัวจริงเท่านั้นที่ทำได้

และนั่นคือพวกเรา ได้รวมพลังยิ่งใหญ่

เป็นดาวแห่งความดี ต้องดีจริงต้องตัวจริง

#17 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 June 2008 - 12:40 PM

เชื่อเถอะ เข้าวัดไปเรื่อยๆ ผ่านไปซัก 10 ปี คุณอาจจะต้องขอบคุณคนที่หักอกคุณ
เพราะมิฉะนั้นแล้ว คุณอาจจะไม่มีโอกาสสร้างบารมีได้เต็มที่ตามที่ตนต้องการ ผมว่าจากประสบการณ์นะ ไม่ใช่ว่าเล่นๆ

#18 DJ.

DJ.

โพสต์เมื่อ 02 June 2008 - 01:08 PM

มาถูกทางแล้ว น้องเอ็ม (แต่อย่าเผลอลดสเปคเวลาเหงาๆ) laugh.gif

#19 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 June 2008 - 01:33 PM

วันพรุ่งนี้จะขอบคุณ "อกหัก"
เพราะถ้าไม่ "เจ็บ" คนมันก็ ไม่ "จำ"

ดีแล้ว วันพรุ่งนี้จะบอกว่า ดีแล้ว ขอบคุณประสบการณ์ ทำให้เราโตขึ้น
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#20 คำเตือน

คำเตือน
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 June 2008 - 02:53 PM

โชคดี แล้วน้อง ที่ อกหัก นี่น่ะ

คนที่ไม่ อกหัก น่ะยัง เดินวน เป็น หนูติดจั่น อยู่เลย รีบๆ ไปตั้งหลัก แล้วมองให้เห็น ความ โชคดี นะ

#21 pat2001

pat2001
  • 113 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 June 2008 - 03:36 PM

ขอเป็นกำลังใจให้คนอกหัก กาลเวลาจะช่วยรักษาใจให้หายได้ ที่สำคัญต้องคบกับกัลยาณมิตรด้วยนะช่วงนี้

#22 hs7nia

hs7nia
  • 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 June 2008 - 03:41 PM

ถ้าคิดอย่างปัจจุบันแล้วเครียด
ลองคิดกลับกัน

โชคดีจังเลย
ที่รู้ว่าไม่เหมาะสม และเลิกกันตั้งแต่เนิ่นๆ
คนนี้ไม่ชอบ
อาจมีคนอื่นๆ ที่ชอบความเป็นเราก็ได้

นี่ถ้าหากฝ่ายใดฝืนคบต่อไป ได้ตัว ไม่ได้ใจ
มีลูกมีเต้า
แล้วอยากเลิกตอนนั้น
ครอบครัวคงไม่อบอุ่น สงสารลูก

#23 131072

131072
  • 237 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 June 2008 - 04:17 PM

ชอบคำพูดคุณฟ้าร้างจัง happy.gif

#24 usr23719

usr23719
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 June 2008 - 05:15 PM

ลงทุนสักนิดสิครับ ร่วมบุญหนังสือ ความรักที่น่ารัก ของพระเดชพระคุณหลวงพ่อครูไม่ใหย่ของเราไปอ่านสิครับ

ก่อนอื่นไห้เรามองตัวเองก่อนนะครับ....

เหมือนน้องเอ็มบอกไว้อะโดนใจมากๆเลยครับ

ก่อนอื่นโทษตัวเองก่อนเลยครับ ทำไมเราเลือกสเปคต่ำเองละ

มองตัวเองสิว่าตอนที่มีเขาอยู่ คุณได้ทำหน้าที่ของคำว่ารักดีไหม

ถ้าดี - ถูกใจเขา/ไม่ถูกใจเขา

ถ้าไม่ดี - ถูกใจเขา/ไม่ถูกใจเขา

ถ้าทำดีแล้ว ไม่ถูกใจเขา ก็แปลว่าเขามีบุญน้อยหรืออาจจะมากเกินกว่าจะรองรับความดีที่คุณทำไห้เขา

แล้วมานั่งถามตัวเองว่า....เรายังจะเสียดายคนที่ไม่รักดีที่เรามีให้อยู่หรือ?

แต่ถ้าคุณไม่เคยทำดีกับเขาเลย...มันก็สมควรแล้วหละที่เขาจะต้องไปหาคนที่ทำได้ดีกว่าคุณ

เป็นกำลังใจให้นะครับ.... ลองมองคนให้เหมือนน้องเอ็มมองสิครับ ผมว่ามันใด้ผลดีนะ.....เพราะ องค์พระไม่เคยทำไห้ใครอกหัก...

#25 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 June 2008 - 05:40 PM

กระทู้อกหักรักคุด เยอะจริงหนอ
รีบๆแก่แบบลุง แล้วจะอกไม่หัก
เพราะอกกับพุง มันรวมตัวกันแล้ว จะยืดหยุ่น(unbreakable)

โอ้โห คิดได้ไง คิดได้ไง คิดได้ไง แหมคุณลุงDJ96.25PM2-3 ท่านนี้เท่ห์จริงๆค่ะ 555+

ขอแนะนำว่าให้มาวัด มาใช้เวลาทำความดีให้ผู้อื่น บริการผู้คนด้วยใจที่เบิกบาน
มาถือศีล 8 คิดว่าผู้ชายผู้หญิงก็เป็นเพื่อนร่วมโลก ฝึกทำใจกว้างๆแผ่เมตตาบ่อยๆ
ที่จริงแล้วเราต่างมีกรรมกันมาทั้งนั้นจึงยังไม่ได้ขึ้นพระนิพพาน

มาเป็นอาสาสมัครที่วัดเถิดนะคะ เราเก่งถนัดทางด้านไหนก็มารับบุญ
ไม่คิดถึงเรื่องเศร้าๆ เมื่อเราทำคุณงามความดีให้กับผู้อื่นแล้ว เราก็จะชื่นใจ
รู้สึกนับถือตนเอง แล้วก็จะคลายความทุกข์ไปได้เอง

แต่ก็ไม่ใช่จงใจมาหาแฟนใหม่ที่วัดนะคะ ให้มาฝึกทำใจให้ประเสริฐใสกว้างขึ้น
ไม่คิดว่าต้องมีแฟน เราเห็นผู้หญิงแบบเป็นพี่น้องหรือเป็นน้าเป็นแม่เป็นยายไปเลย
แล้วจะรู้ว่าเราอยู่ได้ด้วยตนเองจริงๆ คนที่เค้ารักเราจริงเค้าก็จะคิดได้รู้สึกได้ว่าเราดี
ถ้าเค้าใช่คู่บุญของเราเค้าก็จะปรับใจได้เมื่อเรามีจิตใจที่ดีงามมีบุญในตัวมากขึ้น
แต่ถ้าเค้าไม่ใช่คู่บุญเป็นแค่คู่จรคู่กรรมกัน ก็ทำใจเถิดค่ะ
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#26 newtiti

newtiti
  • 50 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 June 2008 - 07:27 PM

รู้สึกว่ากระทู้นี้ จะได้รับการเอาใจใส่กันมากมาย biggrin.gif

#27 cpj

cpj
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 June 2008 - 05:37 AM

สมัยก่อนตอนเป็นวัยรุ่น เรื่องนี้ยิ่งใหญ่มากในชีวิต พอต่อมาอายุมาก ๆ เข้าเรื่องเหล่านี้ค่อย ๆ กลายเป็นเรื่องเล็กลง ๆ จนปัจจุบันนี้มองดูเป็นเรื่องไร้สาระเสียด้วยซ้ำ (สงสัยเราแก่แล้วมั้ง) เอาตามที่พี่ข้างบนแนะนำสิ คิดเหมือนผมเลย คือ ไปเป็นอาสาสมัครช่วยงานที่วัดเรา โดยเลือกงานที่เหมาะกับเรา หลวงพ่อกำลังขยายงานยังต้องการอาสาสมัครช่วยงานอีกเยอะ ดูเผิน ๆ เหมือนช่วยแก้ปัญหาที่น้องเป็นไม่ได้ แต่เอาเข้าจริง ๆ ช่วยได้เหมือนกันนะ ต่อไปเราจะมองคนที่เรารักหรือคนที่เราคิดจะรักก็เป็นเพียงเพื่อนร่วมโลกคนหนึ่ง ที่มีการเกิด แก่ เจ็บ ตาย เฉกเช่นเดียวกับเรา ลองดูนะ ได้บุญด้วย

#28 กุ้งรพ.หัวหิน

กุ้งรพ.หัวหิน
  • 201 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 June 2008 - 09:34 AM

พอเลยไปช่วงหนึ่งแล้วเราจะรู้สึกว่าเออ เป็นไปได้นะเรา ดีนะที่เค้าคนนั้นไม่ได้มาเป็นแฟนเราในวันนี้ แหม๊...ดีใจสุดสุด (หุหุ....Iนี้แก่แล้วมังดูไม่ได้พึ๊ด)
ทั้งๆที่ตอนนั้นกะสละชีวิตเชียวนะ
ถ้ายังมองไปที่เค้าแล้วรู้สึกว่า เค้าสวยจัง เค้าน่ารักจัง ไม่มีใครน่ารักเท่านี้ ก็ยิ่งทำใจไม่ได้ ให้ลุกขึ้นยืนแล้วมองออกไปข้างนอก มีสาวสาวระดับนางงามอีกเพียบ ถ้าอยากหาเรื่องใหม่ก็แค่ไปพยายามจีบ(จีบแบบน่ารักน่ารัก ทุกวันทุกวัน รับรองหาได้ใหม่ใน 1 เดือน 1000 %)
เหอะ ที่เค้าว่าคนที่เค้าคบมา 7- 8 ปีแล้วไม่ได้รัก ยังช่วยเค้ามากกว่านี้ อ่ะ เค้าหลอกว่าคนนี้(ตัวเองน่ะ)น่ะรักสิ เชื่อเค้าสิ....ท่า ปลื้มสิ..... ผู้หญิงหลายคนอยากหลอกให้ผู้ชาย(เซ่อ)รักมากมากเหมือนกัน และควรเทคแคร์เค้า ให้เงินให้ของเค้ามากมาก ควรจะคอยวิ่งไปทำนู่นทำนี่ให้มากมากจะได้เอาไว้คุยอวดเพื่อนไง
จิงนะ (เปี่ยนมาโมโหคนตอบกระทู้แทนรึยัง หุหุ)อยากเซ่อต่อก็เอาเหอะ (อิอิ อยากให้ปลอบเหรอโทดที ผิดคิว)

#29 DJ.

DJ.

โพสต์เมื่อ 03 June 2008 - 03:45 PM

คุณMerry Ma ถามว่า คิดได้ไงๆๆ???

"ใช้(กลาง)พุงคิดครับ" laugh.gif

#30 myjaan

myjaan
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 June 2008 - 04:54 PM

จากประสบการณ์ของตัวเองวันเวลาเท่านั้นค่ะที่จะทำให้เราลืมได้ ถ้ายังอยากอยู่ในทางโลกเชื่อเถอะค่ะว่าเราไม่ได้เกิดมาเพื่ออยู่คนเดียว ต้องมีใครสักคนรอเราอยู่ แต่จะหากันเจอก็เป็นอีกเรื่องนึงนะ อิอิ

ไม่กล้าแนะนำด้านธรรมะ เพราะเพิ่งจะรู้จักธรรมกายและเพิ่งฝึกสมาธิได้ 3วันเท่านั้นค่ะ ความรู้ยังน้อยต้องเรียนรู้อีกมาก