ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เปลี่ยนแปลงเวลาฉันภัตตาหารพระ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 23 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 March 2006 - 10:56 AM

[attachmentid=3242]

เปลี่ยนแปลงเวลาฉันอาหารพระ

เริ่มฉันเช้าเวลา 06.30 น. ตั้งแต่วันที่ 21 มีนาคม พ.ศ.2549

ปรับเวลาบูชาเจดีย์ เช้า-เย็น

เช้า 05.50 - 06.20 น.
เย็น 17.50-18.20 น.

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  IMG_7494.jpg   77.05K   47 ดาวน์โหลด

#2 laity

laity
  • 214 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 March 2006 - 01:52 PM

รับทราบครับผม
อย่าให้อุปสรรคใด ๆ มาขัดขวางในชีวิตการสร้างบารมี และ
อย่าให้ความตั้งใจที่ดี เปลี่ยนแปลงไป กับกาลเวลา
เพราะเราไม่รู้ว่า่วันพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร เราอาจจะอยู่หรือตาย
สิ่งที่เอาไปได้มีแต่บุญกับบาปเท่านั้น ฉนั้น เราต้องอยู่กับวันนี้
วันที่เราบอกตัวเองว่า วันนี้เป็นวันที่ดีที่สุด ในวันหนึ่งของชีวิตการสร้างบารมีของเรา

โอไดบะ
โตเกียว ประเทศญี่ปุ่น

#3 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 March 2006 - 04:21 PM

อยากทราบสาเหตุว่า ทำไมต้องปรับด้วยครับ...ผมรู้สึกว่า ฉันเช้า เร็วจัง แล้วอย่างนี้เวลาบิณฑบาตรตอนเช้าปรับด้วยหรือปล่าวครับ ถ้าปรับ เปลี่ยนเป็นกี่โมงครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#4 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 March 2006 - 05:19 PM

รับทราบค่ะ
ปรับตามเวลาของฤดูใบไม้ผลิเลยนะคะ

#5 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 March 2006 - 12:10 PM

ที่ปรับ เพราะว่า มีการจัดกิจกรรมเพิ่มขึ้นมา ให้มีการสวดมนต์รวมกัน หลังจากที่ฉันภัตตาหารเช้าเสร็จค่ะ ทั้งนี้เพื่อความสามัคคี พร้อมเพรียงเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันของหมู่คณะ สร้างขวัญ กำลังใจแก่ผู้พบเห็นโดยทั่วไปด้วยค่ะ ที่สำคัญคือ เป็นเรื่องของการปรับภาพลักษณ์ขององค์กร อีกอย่างการสวดมนต์นั้น ทำให้คลายเครียด จิตใจสงบมากขึ้น ซึ่งมีผลวิจัยต่างๆ รายงานออกมาแล้วค่ะ

เวลาตักบาตรก็เปลี่ยนเช่นกันค่ะ โดยสิ้นสุดที่เวลา 6.30 น. ตามเวลาฉันภัตตาหารค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#6 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 22 March 2006 - 01:58 PM

รับทราบครับผม

#7 chaisandee

chaisandee
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 March 2006 - 08:15 PM

เห็นทางวัดมีการปรับปรุงในทางที่ดีขึ้นแล้ว ย้อนมองตัวเอง ..... ต้องรีบหยุดใจตามแล้ว

#8 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 March 2006 - 09:26 PM

ครับ รับทราบเช่นกันแล้วจะไปบอกต่อๆกันไปนะครับ

#9 rincycute

rincycute
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 March 2006 - 06:57 PM

เช้าจังเลยคะ..แล้วเวลาสวดมนต์ทำวัดเช้า พระท่านสวดก่อนบิณฑบาตร หรือ บิณฑบาตรก่อนสวดมนต์เช้าคะ ......ช่วยตอบให้ด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

#10 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 25 March 2006 - 10:32 PM

OK จ้ะ

#11 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 March 2006 - 06:07 PM

รับทราบคะ สาธุ คะ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#12 CEO

CEO
  • 577 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 27 March 2006 - 11:37 AM

รับทราบครับ
สาธุครับ
สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#13 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 27 March 2006 - 12:59 PM

รับทราบคะ ถึงจะเช้าไปหน่อยสำหรับคนอยู่ไกล แต่เมื่อตั้งใจแล้วก็พร้อมคะ

#14 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 07:16 PM

สาธุ อนุโมทนาบุญครับ

#15 *ฟ้า*

*ฟ้า*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 07:22 PM

สาธุ
ดีจังคะ จะได้ฟังเสียงสวดมนต์ตอนเช้า อย่างนี้
เหมือนงานวิจัย เรื่องน้ำ ที่เมื่ออยู่ในบริเวณที่มีเสียงสวดมนต์ จะทำให้ผลึกของน้ำ สวยที่สุด
อนุโมทนาบุญจริง ๆค่ะ
^_^

#16 สุริยะมณฑล

สุริยะมณฑล
  • 14 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 April 2006 - 04:42 AM

โฮเช้าจัง สาธุคับ

#17 winnie_the_pear

winnie_the_pear
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 April 2006 - 06:26 PM

ขอบคุณที่บอกนะคะ

อัพเดทไวจิงๆเลย

อิอิ

#18 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 01 April 2006 - 08:38 PM

ขอบคุณมากคับ เข้างาน7.30จะได้ไปถวายภัตตาหารได้แล้วสาธุ.......
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#19 wir

wir
  • 290 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2006 - 01:33 AM

ตอบช้าไปหน่อยรับทราบ ปฏิบัติค่ะ สาธุค่ะ

#20 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 April 2006 - 04:22 AM

ค่ะ รับทราบเช่นกัน แต่ช่วงเช้านี่ ก็เช้าจังเลยนะค่ะ(ตื่นไม่ค่อยทันถ้าได้ไปน่ะคะ ^^)
แตเพื่อการสร้างบารมี เท่าไหร่ อย่างไร ก็บอมหล่ะค่ะ
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#21 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 03:18 PM

ขอบคุณที่บอกนะคะ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#22 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 02:52 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#23 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 18 September 2006 - 09:47 PM

ความพร้อมเพียงของหมู่(สงฆ์)ให้เกิดสุข
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#24 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 April 2007 - 10:48 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ