ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* - - - - 1 คะแนน

มาดูสาเหตุที่บอร์ด DMC เงียบเหงา

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 45 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 30 November 2009 - 08:15 PM

อ่ะ
แนบไฟล์  untitled.JPG   38.26K   70 ดาวน์โหลด

#2 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 November 2009 - 08:38 PM

นั่นซิคะ

เพราะอะไรเอ่ย

#3 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 30 November 2009 - 10:00 PM

เพราะเราไม่ไว้วางใจในโลกอินเตอร์เน็ตและบางครั้งเราก็มีการคุยกันผ่านเวปบอร์ด แต่ใช้คำเขียนที่ไม่เหมาะสม (จนบางครั้งก็กระทบกระทั่งกัน)

ลองมาร่วมสร้างเวปบอร์ดให้เกิดประโยชน์และสร้างสรรค์กันนะครับ อนาคตโลกออนไลน์ช่วยงานพระเดชพระคุณหลวงพ่อได้มากมายแน่นอน

การสร้าง Community ในโลกออนไลน์ พอมีไอเดียดังนี้
1 ไว้วางใจ (Trust) ในความเป็นสมาชิกเวปบอร์ดและเข้าใจประโยชน์ที่จะเกิดขึ้น (สนทนาธรรมตามกาล)
2 ถ้าจะโพสท์ข้อความ ก็พยายามเลือกคำที่จะเขียนใส่ในเวปสาธารณะให้เหมาะสม
3 พูดคุยเรื่องที่เป็นทางมาแห่งบุญ ไม่ว่าร้ายใคร
4 แสดงความเห็นแต่พอประมาณไม่เอาความคิดเราเป็นใหญ่ จะได้ไม่กระทบกระทั่งกันในหมู่คณะ
5 คิดเสียว่าเอาบุญ และได้ความรู้ (ผมเองก็ทำงานหน้าคอมฯ พอมีเวลาก็จะแว๊บๆ มาดูบอร์ด)

คร่าวๆ ก็ประมาณนี้ตามที่ได้ศึกษาเกี่ยวกับโลกอินเตอร์เน็ต และเมื่อสมาชิกท่านใดที่เข้ามาในยุคแรกๆ และได้พูดคุยกันในเวปบอร์ดนานๆ ก็จะเป็นเหมือน พหูสูตร (ผู้รู้ ที่เชื่อถือได้) ประจำเวปบอร์ด ของเวปเราก็มีหลายๆ ท่านก็ขอโอกาสขออนุโมทนาบุญในทุกๆ บุญกับทุกๆ ท่านครับ

#4 อาสาสมัครรักบุญ

อาสาสมัครรักบุญ
  • 225 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 November 2009 - 10:07 PM

ใช่ค่ะ เพราะเมื่อก่อนหัวข้อโพสจะถุกลบเร็วมากเพราะมีข้อความโพสรอคิวอยู่ เป๋นหยังกาเจ้า..อยากทราบค่ะ

#5 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 November 2009 - 10:21 PM

รายงานตัวค่าาา

ที่บอร์ดเงียบเหงา คงเพราะไม่มีเรื่องใหม่ๆ ที่น่าสนใจมั้งคะ เพราะบอร์ดที่นี่ก็เกิดมาหลายปีแล้ว อาจจะมีเรื่องเกือบทุกเรื่องที่อยากรู้อยู่ในบอร์ดอยู่แล้ว และยังมีเรื่องที่ไม่สามารถสื่อสารกันได้ผ่านบอร์ดอีก ซึ่งก็อาจส่งผลอย่างที่เห็น

สำหรับ ณ 072 บางครั้งการจะโพสต์คำพูดในบอร์ดก็ต้องใช้เวลาในการไตร่ตรองและใช้คำพูดที่เหมาะสม และบางครั้งก็ไม่ได้มีเวลามากขนาดนั้น จึงได้เพียงอ่านอย่างเดียว และที่สำคัญต้องดูว่าตอนนั้นใจใสหรือใจหมอง ซึ่งจะทำให้คำพูด(เขียน) เป็นกลางหรือเอนเอียงด้วยความรู้สึกชอบหรือชัง พอใจไม่ใส...บางครั้งก็มีคำพูดที่ไม่เหมาะสมออกมาสู่สายตาประชาชน
และด้วยความที่ยังไม่ใช่ผู้รู้จริง บางครั้งก็อยากร่วมด้วย..แสดงความเห็น แต่ก็ต้องแสวงหาความรู้ให้กับตัวเองก่อน ที่จะช่วยคนอื่นได้

พูดง่ายๆ ก็คือ การจะแสดงความคิดเห็นที่นี่ต้องใช้ความระมัดระวัง และใช้เวลามากกว่าปกติ (ซึ่งนั่นหมายถึงคุณภาพ)

อีกอย่างตัวเลขนั้นเฉพาะคนที่เข้าส่วน forum ใช่ไม๊ค่ะ ไม่ได้รวมส่วนอื่น เช่น case, ทบทวนฝันในฝัน และรายการย้อนหลังต่างๆ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#6 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 November 2009 - 10:47 PM

ครับ ผมว่าทุกท่านก็เข้ามาดูทุกวันเพียงแต่ไม่ได้แสดงความคิดเห็นครับ
อีกอย่างนะครับ
ที่สังเกตุพบว่าเมื่อใดที่ลูกพระธรรมทุกท่านไม่ค่อยเข้ามาพูดคุยเมื่อนั้นแสดงว่ากำลังอยู่ในบุญอย่างเต็มที่ครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#7 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2009 - 02:04 AM

ก่อนอื่นขออนุญาติพูด/เขียนอย่างอิสระ มีเสรีภาพเต็ม 100%ในการแสดงคามคิดเห็นนะคะ
และถ้าผิดพลาดประการใด ๆก็ขออภัย/กราบขออภัยไว้ ณที่นี่ด้วยค่ะ

คิดว่าอยู่ที่ DMC เว็บบอร์ดมีเป้าหมายอย่างไร?
การเหวี่ยงแหตาถี่ได้ปลาตั้งแต่ตัวเล็ก ๆ ไปจนตัวใหญ่ ๆ แต่น่ารำคาญ
เสียเวลา และอารมณ์ในการคัดเลือก แยกประเภท

หรือจะคัดgradeสูง ๆเท่านั้น ระดับบัวเหนือน้ำ และพร้อมที่จะบานเมื่อได้รับแสงตะวัน
ก็น่าที่จะสุขสงบดี เพราะน้ำใสลงในแก้วใสสะอาดดี เป็นกลุ่มที่ดีที่สุด แต่มีกี่% ?

แล้วบัวอีกสองกลุ่ม ยังต้องการยอดกัลยาณมิตร ช่วยเขาในการเติบโตอย่างถูกต้อง

ส่วนบัวกลุ่มสุดท้ายคงต้องปล่อยให้เป็นอาหารเต่า ปู ปลา ไป ชาตินี้ไม่อาจรับความช่วย
เหลือได้ อย่าเสียเวลา สอนไปเขาก็รับไม่ได้เช่นคนบ้า

เราน่าจะจัดหมวดหมู่ของคำถาม-ตอบ กลุ่มพื้นฐานทั่ว ๆไป บ่น กลุ้มใจ ต้องการระบาย
โกรธไม่เข้าใจ เปิดโอกาสให้เทสิ่งสกปรกทางใจออก อันนี้อาจจะเป็นอสาธารณะแต่ก็มีผู้รับฟัง
เหมือนกล่องรับฟังความคิดเห็นนะคะ แล้วก็กลุ่มปัญญาชนสนทนาธรรมกัน เป็นต้นค่ะ

#8 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2009 - 06:24 AM

glare.gif สาธุครับ
...ลูกครึ่งครับ.... เข้าครึ่ง ไม่เข้าครึ่ง...

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  003.jpg   41.69K   10 ดาวน์โหลด

#9 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2009 - 07:58 AM

สาธุ ค่ะ เข้าเว๊บทุกๆวันเลย ค่ะ มิเคยขาดๆ วันละหลายๆครั้ง แต่ปัญญาบารมียังน้อยอยู่ เลยแค่อ่านๆ แล้วก็อนุโมทนาบุญ ในงานบุญต่างๆ เสมอค่ะ

ไม่ใด้เข้าเว๊บมาดู แล้วอยู่ไม่ได้จริงๆๆๆ เพราะเข้ามาอ่านธรรมะ ทำให้ใจเราก็ใสสว่างอยู่เสมอ ค่ะ ขอขอบพระคุณมากๆๆ ค่ะ

#10 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2009 - 09:31 AM

ย่องเข้ามารายงานตัวเงียบๆ แล้วแอบไปนั่งมุมห้องคอยฟังคนเขาคุยกัน

ส่วนสาเหตุที่บอร์ดเงียบ......ง่า........ไม่ทราบครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#11 จันทร์ยิ้ม

จันทร์ยิ้ม
  • 205 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2009 - 10:25 AM

สาธุ เข้ามารายงานตัวค่ะ

#12 วัช

วัช
  • 38 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2009 - 10:53 AM

ขออนุโมทนาบุญกับผู้ดูแล web และผู้ที่เข้ามาเยี่ยมชมครับ ผมคิดว่าที่web forum เงียบเพราะ เรากลัวที่จะตอบคำถาม หรือแสดงความคิดเห็น เพราะบางเรื่องเราก็กลัวว่าปัญญาธรรมของเราอาจจะยังไม่รอบรู้พอ และกลัวว่าจะตอบผิด ๆ ข้อสองกลัวคนที่มาเขียนตอบ ถ้าเขียนดีก็ทำให้เรามีปิติและปลื้มในบุญ ถ้าเขียนมาไม่ดีอาจทำให้เราใจขุ่นได้ เพราะฉะนั้นในข้อนี้ พวกเราต้องทำให้ใจใสก่อนและตอบเพื่อให้กำลังใจ เมตตาและกรุณากันและกัน ก็จะทำให้ช่วยได้มากครับ ข้อสาม ผมว่าในหน้าแรก web forum มันสั้นไปหน่อย เพราะโพสต์แป๊ปเดียวก็ตกหายไปแล้ว แม้ว่าจะคลิกดูทั้งหมดได้ก็ตาม ข้อสี่ผมเคยupload รูปขึ้นไป แต่มีคนบอกว่าเป็นสาเหตุทำให้ web ช้า ผมก็เลยหยุดไปนานเลยครับ พึ่งจะมาload รูปภาพอีกที ก็เพียงแต่อยากให้เห็นภาพแล้วร่วมอนุโมทนาบุญ หรือตรึกระลึกถึงบุญกันครับ อีกทั้งบางทีเวลาเราไปในงานแล้วเราไม่สามารถเห็นมุมอื่นของงาน จะได้เห็นภาพโดยรวมจะได้ปลื้มกับบุญอันยิ่งใหญ่นี้ก็พอครับ สาธุ

#13 mj.jeab

mj.jeab
  • 29 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2009 - 11:27 AM

ค่ะ แค่อ่านเหมือนกัน เพราะกลัวว่าจะ โพสต์อะไรผิดระเบียบ

#14 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 01 December 2009 - 11:50 AM

รายงานตัวเหมือนกันครับ บอร์ดนี้ผมว่า ก็เหมือนวัดนั่นแหละครับ บางช่วงคนก็มาวัดน้อย บางช่วงคนก็มาวัดมาก แต่อนาคตเมื่อรู้เข้าใจในเรื่องบุญกันมากๆ อย่างเช่น V-star 5 แสน และกำลังเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เป็นดอกเห็ด คนก็จะเข้าวัดกันอีกมากขึ้นเรื่อยๆ เลยล่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#15 ยึดมั่นความดี

ยึดมั่นความดี
  • 183 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2009 - 11:58 AM

อืม...ยอมรับค่ะ ว่าเข้าบ้างไม่เข้าบ้าง บางครั้งก็เข้ามาอ่านเฉยๆ ไม่แสดงความคิดเห็นอะไรค่ะ
เพราะบางครั้ง ถ้าจะแสดงความคิดเห็นอะไรออกไป ก็อยากจะให้เกิดประโยชน์บ้างค่ะ
แต่ถ้าเห็นว่า ไม่เกิดประโยชน์ก็จะพยายามไม่แสดงความคิดเห็นค่ะ

เวปนี้ ก็ถือว่า เป็นเวปที่ดี เวปหนึ่ง สามารถยกใจผู้อ่านขึ้นมาได้ สามารถเป็นกำลังใจให้กับผู้ที่กำลังท้อบ้าง
แต่บางครั้ง ก็อยากให้ ผู้ทีู่รู้เยอะในเรื่องของธรรมะ บางครั้ง อยากให้ยกข้อความที่อ่านง่ายบ้างค่ะ
บางครั้ง รู้สึกว่า มีข้อความที่มันสูงเกินที่จะทำความเข้าใจค่ะ...

เราคงต้องตระหนักแล้วหล่ะค่ะว่า ผู้ที่มาเยี่ยมชม เวปนั้นมีหลากหลายลักษณะ บางคนอาจจะใหม่กับธรรมะ อยากจะเข้ามาศึกษา
อยากให้ใช้คำง่ายๆ และดูน่าสนใจ รู้สึกไม่เบื่อค่ะ

หรือใครที่เรียนรู้ธรรมะระดับกลางๆ จะได้เพิ่มความรู้ในเรื่องของธรรมะบ้าง

หรือใครที่เรียนรู้ธรรมะระดับสูง แล้ว ก็ต้องยอมรับบ้างนะคะ ว่าก็มีคนที่เขายังใหม่และอยากเรียนรู้อะไรที่ง่ายๆ เข้าถึงได้ค่ะ

นี่คือสิ่งที่อยากแสดงความคิดเห็นบ้างนะคะ หากเห็นว่าไม่สมควร ก็พิจารณาได้ค่ะ ว่าจะทำอย่างไรกับข้อความนี้

แต่สำหรับ ยึดมั่นความดี ยังรักเวปนี้ เสมอต้น เสมอปลายค่ะ....

#16 My WAY

My WAY
  • 114 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 01 December 2009 - 12:45 PM

เคยเข้ามาโพสต์ อยู่ระยะหนึ่ง แต่ว่าช่วงหลังๆนี้ งานบุญเยอะมากและติดๆกันด้วย
เลยได้แต่อ่านเท่านั้นคะ
นี่อาจเป็นสาเหตุหนึ่งที่สมาชิกท่านอื่นไม่ได้โพสต์เหมือนกัน
หนทางสู่ที่สุดแห่งธรรม

#17 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2009 - 01:18 PM

ในความเห็นของน้ำใสนะคะ ที่บอร์ดเงียบเหงาเพราะ

1. สมาชิกที่คุ้นเคยและเห็น ๆ กันเมื่อก่อนนี้ มีงานมากขึ้น ไปนั่งธรรมะกันนานขึ้น

2. เกรงว่าจะ ผิดกฏกติกาของเวป กลัวadmin จัดการอ่ะ

3. กำลังใจในการ post ตก เพราะมีสาเหตุที่เป็นเรื่อง ส่วนตัว

4. การทำงาน ทำบุญร่วมกันเป็นทีม ลดน้อยลง ส่วนสาเหตุต้องศึกษา ค้นคว้าหากันเอง

5. มีเวปที่เขียนเป็นประจำเพิ่มขึ้น และมองดูว่าค่อนข้างจะ อิสระมากกว่าเวป DMC อ่ะ

แค่นี้ก่อนนะคะ แต่สำหรับน้ำใสก็ยินดีที่จะเขียนและแบ่งปันความรู้ต่างๆ ให้พวกเราเหมือนเคยค่ะ

ซึ่งช่วงที่ผ่านมาอาจ เข้ามาน้อยไปหน่อย ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ แล้วต่อไปจะเข้ามา

พูดคุยและเล่าเรื่องต่าง ๆ ให้พวกเราได้อ่าน ได้ฟังกันอีกค่ะ สัญญาค่ะ

ไฟล์แนบ

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#18 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2009 - 01:37 PM

เข้าเวปทุกวันค่ะ

แต่คิดว่ามีสาเหตุนึงคือ ส่วนใหญ่การใช้ internet ในบริษัท จะบล๊อค ไม่ให้เข้ารหัสได้ ให้อ่านเฉย ๆ ค่ะ ของที่บริษัท ตอนนี้ก็บล๊อคค่ะ เพราะ

มีคนในบริษัทออกไปทำกิจการแบบเดียวกัน และให้น้องที่ยังอยู่ ขโมยข้อมูลบริษัท เลยแก้ปัญหาโดยการไม่ให้ใช้เวปอื่น นอกจากเข้าไปอ่านได้ อย่างเดียวค่ะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#19 usr32342

usr32342
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2009 - 02:56 PM

ส่วนใหญ่จะเข้ามาอ่านเมื่อมีเวลา และคิดว่าการแสดงความคิดเห็น หรือตอบคำถาม ต้องกลั่นกรองพอสมควรค่ะ

#20 usr27122

usr27122
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2009 - 04:16 PM

สำหรับผม ตอบแบบใจของผมครับ

1. ดูหัวเรื่องว่าเกี่ยวกับอะไร ถ้าเป็นเรื่องวิชาการ เรื่องขอเพลง ประชาสัมพันธ์ หรือเขียนง่ายๆว่าอนุโมทนาบุญงานบุญที่ผ่านมา ผมรู้สึกว่าเรียบมากเลยครํบ ไม่อยากเข้ามาอ่าน อย่างวันนี้ผมสนใจหัวข้อ สาเหตุที่บอร์ดเงียบเหงา เรื่องนี้เรื่องเดียว

2. หัวข้อเรื่องที่เรียบๆ ถ้าเป็นเว็บข้างนอก ผมจะอ่านครับ เพราะคนตอบ จะตอบแบบกวนๆ ตลกๆ แต่ถ้าที่ dmc คงไม่เหมาะสม ดังนั้นจึงมักจะเห็นคนเขียนคำพูดคล้ายๆกันเช่น สาธู อนุโมทนา

#21 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 01 December 2009 - 05:36 PM

อ๋อ...สาธุ biggrin.gif

#22 admin

admin
  • 143 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2009 - 06:22 PM

ดูเหมือนจะเป็นเช่นนั้น แต่จากสถิติ มิได้เป็นเช่นนั้น
เส้นสีม่วง = จำนวนคนเข้าเว็บ นับเป็น UIP ซึ่งมีแนวโน้มที่สูงขึ้นเรื่อยๆ
เส้นสีชมพู = จำนวนหน้าที่เปิดชม

แนบไฟล์  stat.gif   10.24K   45 ดาวน์โหลด

สถิติรายปี 2004-2009
สีเขียว = จำนวนคนเข้าเว็บ นับเป็น UIP
สีแดง = จำนวนหน้าที่เปิดชม

แนบไฟล์  year.gif   10.67K   30 ดาวน์โหลด

ซึ่งจะเห็นได้ว่า คนเข้าชมเว็บ dmc มีเพิ่มมากขึ้นตลอดต่อเนื่อง แต่ปัญหาที่เกิดขึ้นตลอดปี 2009 มีดังต่อไปนี้ ซึ่งอาจเป็นสาเหตุที่ทำให้จำนวนหน้าในการรับชมลดลง ได้แก่

1. ระบบ media มีปัญหาต่อเนื่องมายาวนาน เพิ่งจะได้รับการแก้ไขให้สามารถใช้งานได้โดยสะดวกมากขึ้น
2. ระบบ เว็บบอร์ดเอง ก็มีปัญหาเช่นเดียว ตลอดปี 2009 ที่หลายๆ ท่านไม่สามารถ login เข้าระบบได้

จึงขอกราบเรียนมาด้วยความเคารพ
ด้วยความพยายามนำเสนอสิ่งที่ดีและสร้างสรรค์.. จากใจทีมงานผู้ผลิต www.dmc.tv

#23 tnawut

tnawut
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 01 December 2009 - 06:54 PM

คุณ สิริปโภ ตั้งกระทู้ได้ดี เพื่อนสมาชิกตอบเยอะเลย...

ขออนุโมทนาบุญครับ

#24 *innerspot*

*innerspot*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 01 December 2009 - 09:03 PM

คนคิดลบจะมองว่าคนเข้าน้อยหรือไม่มีคนเข้า จะเข้ามาแค่บ่น แล้วไม่ทำอะไรให้ดีขึ้น
แต่คนคิดบวกจะมองว่าเราจะทำอะไรได้บ้าง อ่านเอาเองนะครับว่าใครลบใครบวก

#25 Regenbogen

Regenbogen
  • 441 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2009 - 09:28 PM

อนุโมทนาบุญด้วยจ้า ...รายงานตัวด้วยคน

#26 Jeff08

Jeff08
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2009 - 09:37 PM

พึ่งเป็นสมาชิกใหม่ครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ...

#27 usr29799

usr29799
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2009 - 09:39 PM

ขอรายงานตัวด้วยคนค่ะ ปกติจะเข้ามาอ่านประจำแต่ไม่ค่อยได้แสดงความคิดเห็นอะไรบางครั้งมีบทความดีๆอยากแบ่งปันแต่บอกตามตรงว่าไม่รู้ว่าต้องทำอย่างไร เป็นคนที่ไม่เก่งในเรื่องของคอมเลย อยากมีส่วนร่วมแบ่งปันเหมือนเพื่อน ๆ สมาชิกแต่ตอนนี้ได้แค่อนุโมทนาบุญเท่านั้นเอง ว่าแล้วก็ขออนุโมทนาบุญกับทุกคนที่ได้ทำในสิ่งที่ดี ๆ นะคะสาธุค่ะ

#28 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2009 - 10:36 PM

ผมก็แวะเข้ามาทุกวัน มารายงานตัวด้วยคนครับ

#29 *** BrightStar ***

*** BrightStar ***
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 December 2009 - 02:26 AM

เข้า WEB ทุกคืนเหมือนกันค่ะ แต่ไม่ค่อยกล้าแสดงความคิดเห็นอะไรมาก เพราะรู้น้อย จึงต้องแสวงหาความรู้เพิ่มเติมจากกระทู้ DMC นี้หละค่ะ และขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่เข้ามาถามมาตอบทุกๆกระทู้ด้วยนะคะ สาระดีๆดีล้วนๆ รวมอยู่ที่นี้จริงๆค่ะ.........ขอรายงานตัวด้วยคนนะคะ...........สาธุ biggrin.gif

#30 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 December 2009 - 08:04 AM

เพิ่งแวะเข้ามา...ไปติดเกาะ(ช้าง)มา
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC