ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

2552 นี้คุณ.. วางแผนทำความดีให้ยิ่ง ๆขึ้นไปอย่างไรบ้าง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 21 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 January 2009 - 02:26 PM

สวัสดีปีใหม่ 2552 อีกครั้งนะคะ ปีใหม่ผ่านมาเยือนเราได้ 6 วันเข้านี่แล้ว พอดีว่าเมื่อคืน

หลังจากนั่งสมาธินิ่ง ๆ ใจใส ๆ อยู่ก็มีสิ่งหนึ่ง "แว๊ป" เข้ามา บอกว่า เรา (น้ำใส) ต้องมา

นั่งสมาธิกับหมู่คณะทุกวันอาทิตย์แล้ว (ปกติจะมาเฉพาะวันอาทิตย์ต้นเดือนและงานบุญใหญ่)

ทั้ง ๆ ที่รู้ว่าการมาวัดวันอาทิตย์ได้บูญมากมาย แต่น้ำใสก็หาเหตุผลเข้าข้างตัวเองว่า

อยากพักผ่อนเพราะทำงานหนักมาทั้งสัปดาห์แล้ว ต้องดูแลงานบ้าน ฯลฯ เรื่อยมา

จนกระทั่งได้รับการตอกย้ำถึงบุญอันยิ่งใหญ่นี้จาก ยอดกัลยาณมิตรน้องLucky Girl

ว่าแม้เราจะนั่งสมาธิทุกวันไม่ขาดเลยแม้เพียงวันเดียวเป็นระยะเวลา 1 ปี บุญก็สู้เรามา

นั่งสมาธิกับหมู่คณะในวันอาทิตย์เพียงวันเดียวไม่ได้ โอ้ว.. บุญช่างมากมายมหาศาลยิ่งนัก

ประกอบกับทีมงานและสมาชิก dmc.tv ที่ได้ทำบุญใหญ่สำเร็จตั้งแต่เริ่มศักราชใหม่

เป็นแรงที่ทำให้บุญได้ช่อง มาทักทายให้น้ำใสเร่งทำความดียิ่ง ๆ ขึ้นไปเป็นแน่แท้

พอนึกถึงบุญนี้ครั้งใดเป็นปลื้ม.....มมมม ไม่รู้จบมีความสุขที่สุด

การตั้งใจมาวัดทุกวันอาทิตย์นี้ น้ำใสดีใจและตั้งใจแน่วแน่แล้ว จนอดทนไม่ได้

ได้ส่ง sms บอกคนสำคัญของน้ำใสในคืนนั้นในเรื่องนี้.....ฟ้าร้างรู้ดีกว่าใครใช่ไหมเอ่ย.. happy.gif

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#2 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 January 2009 - 03:46 PM

ผมขอร่วมก๊วนขบวนบุญด้วยอีกคนครับ

#3 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 06 January 2009 - 05:10 PM

ดีจังเลย..

#4 อริย 072

อริย 072
  • 440 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 January 2009 - 06:39 PM

...ทานบารมี ศีลบารมี ภาวนาบารมี
มาวัดวันอาทิตย์ ร่วมทุกงานบุญใหญ่
ทำการบ้าน10 ข้อทุกวัน และ เป็นกัลยาณมิตรให้เพื่อนร่วมโลก จ้ะ
คือ แผนทำความดี ปี 2552 นี้

#5 อาม่า

อาม่า
  • 218 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 January 2009 - 06:45 PM

เกาะ กลุ่มนี้ไปด้วยนะค่ะ ... แต่ ไม่ได้ไปทุกอาทิตย์ น่ะ ไปเฉพาะต้นเดือนกะงานบุญใหญ่...แต่อนุโมทนาบุญกับพี่น้ำใส ใจจริง ด้วยน่ะจ๊ะ

#6 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 January 2009 - 07:12 PM

มาเลย มาเลยจ้า มาวัดกัน มาพักใจที่วัดก็ได้ ไม่เหนื่อยหรอก มานั่งหลับตา แล้วก็กินของอร่อยๆ กัน แฮ่ ๆ ก็ต้องกินด้วยซิ
ก็ท้องมันหิว แล้วเดินมาหากันบ้างน่ะค่ะ ที่ C18 ต้องประจำการแล้วค่ะ เพราะเพื่อนฝรั่งที่ช่วยกันทำหน้าที่กลับบ้านกันไปหมดแล้ว ต้องคอยประจำการ เวลามีแขกมาจะได้มีคนคอยต้อนรับดูแล

แต่อาทิตย์ต้นเดือนก็นัดกันที่ D9 ได้ จะแอบหนีงานที่ C18 ไปค่ะ

#7 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 January 2009 - 07:56 PM

ด้วยคน ไม่พลาด บ้านใกล้สุด แต่ มาช้า ยังดีกว่าไม่มา อิอิ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#8 Kodomo_kung

Kodomo_kung
  • 323 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 January 2009 - 08:49 PM

อืม เข้าท่าๆ mad.gif

#9 ต้นกล้านิพพานไม่ถอดกาย

ต้นกล้านิพพานไม่ถอดกาย
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 January 2009 - 09:10 PM

2552 จะมาวัดทุกอาทิตย์ต้นเดือน และงานบุญใหญ่
และ นั่งสมาธิทุกวัน ขอเริ่มจากตรงนี้ก่อนครับ เนื่องจากหน้าที่การงานทางโลก
บีบบังคับครับ...

#10 เดือนฉายงามแสง

เดือนฉายงามแสง
  • 214 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 January 2009 - 09:55 PM

เราก็มาด้วย
ก่อนเดือนตุลาคม 51 มาแค่วันอาทิตย์ต้นเดือน
พอลงจากคอร์สพนาวัฒน์ ในเดือนนั้น ก็ลุยทุกอาทิตย์
ยกเว้นลาป่วยไป 1 อาทิตย์
หลังปีใหม่นี่ก็มาทุกอาทิตย์เหมือนเดิม
ตอนนี้ทำความดีเพิ่มขึ้นคือ แต่น แตน แต๊นนนน
ขยายเวลากลับจากปกติ
กลับรถวัดรอบ 5 โมงเย็น
ตอนนี้ขออยู่บูชาธรรมกายเจดีย์
กลับรถวัดเที่ยวสุดท้าย 18.30 น.
เริ่มเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว รู้สึกดีมากๆ เลย
ปลื้มๆๆๆๆ อยู่บูชาธรรมกายเจดีย์ด้วยกันเยอะ ๆ นะ

#11 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 January 2009 - 10:32 PM

แก่ขึ้นอีกปี ใกล้ความตายไปอีกวัน เวลาในการสร้างบารมีน้อยลงไปทุกที ยังมีบุญที่อยากทำแต่ยังทำไม่ได้อีกเยอะเลย

ต้องรีบแล้ว

#12 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2009 - 12:22 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับเพื่อนพ้อง น้องพี่ และลูกสาว(ที่มาสาย)

ทุกคนที่ปีใหม่นี้ตั้งใจทำความดีกันมากขึ้นๆๆ ทุกคนเลย ดีใจจริงๆ ค่ะ

อบอุ่นเสมอสำหรับพวกเรา อยากเจอ อยากพบทุกคนเลย โดยเฉพาะ

น้อง อาม่า ถ้ามีโอกาสก็แวะมาที่เสา D9 มาจอยกันหน่อยนะ

งั้นอาทิตย์นี้ บอกเมนูอาหารที่ พี่น้ำใสขอให้ป้าษรทำให้ คือขนมจีนน้ำยาป่า โดยน้ำยา

เผ็ดเด็กๆ สำหรับน้องinnerspot (เป็นกรณีพิเศษ..อิอิอิ) นอกนั้นน้ำยาผู้ใหญ่ทานได้(เผ็ดปานกลาง)

ส่วนขนมหวาน เนื่องจากยังไม่ผ่านพ้นเทศกาลปีใหม่ เลยจะมีเค๊กหอมอร่อยลาดช๊อกโกแล๊กด้วย

ใครไม่มา...แล้วจะเสียใจ..และต้องร้องว่า เสียดาย...ยยยยยจัง...งงงง

ปล. พี่น้ำใสกะว่าจะนั่งปักหลักอยู่ที่เสาD9 ตลอด แต่..จอทีวีไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ใครพอจะช่วย

บอกเจ้าหน้าที่วัดที่ดูแลเรื่องนี้ให้ได้ ก็จะเป็นพระคุณอย่างมากค่ะ ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

#13 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2009 - 05:15 AM

เดี๋ยวหาผลไม้ไปแจมจ้า พี่น้ำใส เอ๋ ถ้ามีแกงเขียวหวานไก่ก็จะเอาไปด้วย จะได้กินกับขนมจีน พ่อแม่พี่น้อง อยากกินอะไรก็บอกเมนูมาได้จ้า เดี๋ยวจัดให้

#14 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 07 January 2009 - 10:06 AM

ไปทุกต้นเดือนก่ะบุญใหญ่ค่ะ ขออนุโมทนาบุญกับน้ำใสด้วยนะคะสาธุๆๆๆ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#15 ปลื้มจัง....

ปลื้มจัง....
  • 190 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2009 - 12:28 PM

..ขอแจมด้วยคนค่ะ..อยู่(ระยะทาง)ไม่ใกล้ แต่หัวใจไม่ไกล ค่ะ มาวัดทุกวันอาทิตย์ไม่เคยขาดค่ะ บางวันที่พิเศษก็จะมาวันเสาร์ด้วย นั่งสมาธิที่ห้องปัญญา..เย็นสบายค่ะ ในโบสถ์ก็ดีนะคะ เงียบ สงบ ร่มรื่น ....อยากไปวัดแล้วซิเรา...ขอกราบอนุโมทนาบุญทุกๆท่านนะคะ happy.gif

...SMILE.... SMILE.... SMILE...

...ยิ้ม... ใส... ปิ๊ง...

#16 ดวงตาในท้อง

ดวงตาในท้อง
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2009 - 12:38 PM

สาธุกับทุกคน smile.gif smile.gif
ตั้งใจจะเป็นกัลยาณมิตร ชักชวนทุกๆคนให้มากที่สุดที่จะทำได้ให้คนถือศีลนั่งสมาธิทำบุญที่วัด

#17 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2009 - 02:50 PM

สาธุ ลูกๆพระธรรม ทั่วโลกทุกๆท่าน พร้อมทั้งหมู่คณะ เว็บไซร์ ของ DMC tv ทุกๆท่าน ค่ะ วันนี้ก็ขอเอา ข่าวดีๆ

ที่ดิฉันได้เป็นกัลยาณมิตร ให้กับมารดา ของดิฉันเองได้สำเร็วแล้วค่ะ คือแม่เลิกไหว้เจ้า ตลอดไป แต่จะทำบุญตามวัดที่

ท่านไปได้สดวกค่ะ พร้อมทั้งเป็นกัลยาณมิตรให้น้องสามี ที่เขาไม่เคยรักและเคารพ พ่อเขาเลยมาตั้งแต่ดิฉัน ได้รู้จักสามี

มา จนได้แต่งงานกัน ก็ยาวนาน พอสมควรค่ะ 17ปีที่แนะนำให้เขาคืนดีกัน แต่ทั้งคู่ก็ไม่ยอม แต่มายอมให้อภัยซึ่งกัน

และกัน ก็ในเมื่อเดือนนี้ค่ะ วันที่ 5 ม.ค. 2552 นี้ค่ะได้ยินและก็เห็นเขาคุย กันดิฉันก็ดีใจมากๆที่ เราอดทนทำจนได้ผล

ออกมา น่าชื่นใจมากๆ นี่แหละค่ะ การวางแผน ทำความดีให้ยิ่งๆๆๆ ขึ้นไปของดิฉันค่ะ จะเอาของอะไรมาแลกกันนั้น

แลกได้แต่การเปลี่ยนใจคนนั้น มันลำบากมากๆค่ะ แต่ตอนนี้ดิฉันคิดว่าง่าย ถ้าตัวเราใสสว่าง มีใจที่รักและสงสาร และ

ให้อภัยซึ่งกันแหละกันค่ะ ยังไม่หมดค่ะยังเหลือ (สามี) อีกคนที่ดิฉันกำลังเป็นกัลยาณมิตรให้เขาอยู่ค่ะ ขอให้สำเร็วในเร็ว

วันนี้ด้วยเถิด ค่ะ แต่ทุกๆวันนี้ก็ ตั้งแต่ตื่นขึ้นมา ก็จะทำบุญใส่ไว้ใน ขุมทรัพย์ของคุณ.ยายทุกๆวัน นั่งสมาธิทุกๆวัน เ

เช้า+บ่าย+ ก่อนนอน สวดมนต์เช้า+เย็น และบทสวดสรรเสริญของมหาปูชียาจารย์ ทุกๆบทหลายๆครั้ง บูชามหา

ธรรมกายเจดีย์ ทุกๆวันที่ ดิฉัน จะทำไม่เคยขาด นี่ค่ะผลบุญ ที่ได้ทำทุกๆวัน จนทำให้ดิฉันได้พบความสุข ตั้งแต่ต้น

ปีนี้ค่ะป.ล.แต่ยังไปวัดวันอาทิตย์ ธรรมดายังไม่ค่อยได้ค่ะ จะได้แต่นั่งหน้าคอมอยู่ แต่ก็อธิษฐานจิต ขอให้ได้ไปแบบ

เพื่อนๆลูกพระธรรมทั่วโลก ได้เร็วๆ ด้วยเถิด แต่เรื่องบุญนั้นก็ทำมา ตลอด ค่ะ ด้วยเต็ม กำลังศรัทธา มิยอมให้ตก

บุญเลยค่ะสักวันหนึ่งคงจะได้ กลับไปร่วมบุญกับหมู่คณะ DMC tv ที่วัดใหญ่ด้วยคน นะค่ะ

#18 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2009 - 03:27 PM

การตั้งใจมาวัดทุกวันอาทิตย์นี้ น้ำใสดีใจและตั้งใจแน่วแน่แล้ว
- บททดสอบกำลังใจสู่ความสำเร็จ ยังอยู่อีก 51สัปดาห์ครับ อย่าประมาท
- ตอนนี้รักษาและประคองใจให้อยู่ในบุญตลอดเวลา ทับทวีตลอดปี ตามการบ้าน10ข้อ
- ประคองใจให้นิ่งแน่น ระวังลักษณะกระเพื่อมแบบน้ำขึ้นน้ำลง
- การทำกิจกรรมใดใด ต้องสำรวมระวัง***การกระทบกระทั่งกันในหมู่คณะทั้งกายวาจาใจ***จนเกิดความน้อยใจพลัดจากวงบุญ
- ขอสาธุการ และร่วมเป็นกำลังใจคุณน้ำใสสำหรับความตั้งใจก่อการดีในปีนี้ครับ nerd_smile.gif

ไฟล์แนบ

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#19 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2009 - 04:07 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับเพื่อน ๆ ทุก ๆ คนอีกครั้ง และขอบคุณ คุณWISH

ที่เตือนให้น้ำใสไม่ประมาทในหลาย ๆ เรื่อง ขอบคุณจริง ๆ ค่ะ

ถ้าอย่างไรก็ มานั่งสมาธิร่วมกันนะคะ เอ....น้ำใสต้องนั่งสมาธิให้มาก ๆ ๆ ๆ แล้ว

#20 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 January 2009 - 12:54 AM

สาธุครับผม

#21 the miracle girl ^__^

the miracle girl ^__^
  • 226 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 January 2009 - 12:00 PM

ตอนนี้ ทำอันดับแรก happy.gif จัดบ้าน กวาดบ้าน ถูบ้านทุกวันเลยค่ะ #####บ้านให้สะอาดค่ะ

ไว้ทำอย่างอื่นจะมาเล่าให้ฟังใหม่นะคะ

ตอนนี้ ทำอันดับแรก happy.gif จัดบ้าน กวาดบ้าน ถูบ้านทุกวันเลยค่ะ ##### บ้านให้สะอาดค่ะ

ไว้ทำอย่างอื่นจะมาเล่าให้ฟังใหม่นะคะ

ตอนนี้ ทำอันดับแรก happy.gif จัดบ้าน กวาดบ้าน ถูบ้านทุกวันเลยค่ะ ทำบ้านให้สะอาดค่ะ

ท่องสัมมาอะระหังทุกเวลาที่ว่าง และนึกได้ค่ะ

ไว้ทำอะไรได้เพิ่ม จะมาเล่าให้ฟังใหม่นะคะ happy.gif

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

#22 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2009 - 09:45 AM

อืม....อืม ดีค่ะ น้องthe miracle girl ^__^ บ้านสะอาดๆ จะทำให้ใจละเอียด

ประณีตขึ้น จะมองเห็นดวงแก้วได้ง่ายขึ้น ขออนุโมทนาบุญล่วงหน้าเลยนะัคะ