ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ขอคำแนะนำด้วย จะไปพนาวัฒน์ค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *** BrightStar ***

*** BrightStar ***
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2009 - 03:36 AM

วางแผนจะไปพนาวัฒน์ ช่วงปิดเทอมนี้กับหลานชายอายุ 20 ปี ซึ่งตัวหลานชายไม่เคยเข้าวัด ปฏิบัติธรรมมาก่อนเลย ใจนึงก็เกรงว่าจะเสียเวลาเปล่า เพราะไม่มีพื้นฐานเลย และจะปรับตัวเข้ากับวัฒนธรรมชาวพุทธไม่ได้ (เด็ก Intrend สุดๆ)แต่อีกใจก็อยากจะลองดู เผื่อว่าจะเป็นล็อกบุญของเขา เพราะกว่าจะยอมไปพนาวัฒน์ด้วยกัน ก็แทบจะอ้อนวอนกันเลยหละค่ะ จึงอยากจะรบกวนขอความคิดเห็นและคำชี้แนะจากเพื่อนๆด้วยค่ะ ขอขอบพระคุณและอนุโมทนาบุญล่วงหน้า กับเพื่อนๆกัลยาณมิตรทุกท่านที่ให้ความกรุณานะคะ............สาธุ wacko.gif

#2 ไปพนาวัฒน์กันเถิด

ไปพนาวัฒน์กันเถิด
  • 124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2009 - 04:58 AM

ตอนพาแม่ไปแม่ก้ไม่ได้ศรัทธาอะไร แต่โปรแกรมและคำสอนที่นั่นเหมาะสมสำหรับคนใหม่ครับ
อนุโมทนาบุญครับ
เราแก่แล้วนะ อย่านึกว่ายังเป็นหนุ่มเป็นสาวอยู่ ให้คึดถึงความแก่ตลอดเวลา ถ้ายังทะนงว่ายังเป็นหนุ่มเป็นสาวอยู่ ก็จะทำให้หลงตกนรกได้ง่าย ๆ

#3 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2009 - 06:25 AM

ไม่มีปัญหาหรอกค่ะ พาไปเถอะ บรรยากาศผ่อนคลายสบายๆ ยิ่งคนใหม่ ยิ่งดีค่ะ มีเด็กรุ่นนี้ไปกันบ่อยๆ เราก็ไม่ต้องไปเข้มงวดเขามาก ให้มีอิสระบ้าง แต่ควรให้ได้เข้าร่วมโปรแกรมต่างๆ เช่น ตื่นเช้าสวดมนต์ ออกกำลังกายและกิจกรรมตอนเช้าๆ ซึ่งจัดไว้น่ารักดี ไม่ได้เน้นอะไรมาก น้องจะได้เหมือนไปเที่ยว แต่ก็มีธรรมะสอดแทรกเอาไว้ในกิจกรรมต่าง ๆ สำคัญตอนที่พระอาจารย์อารํกษ์ท่านเมตตามาเทศน์ ในวันหลังๆ นั้น ควรให้น้องได้ฟังด้วยค่ะ เพราะจะเข้าใจอะไรๆ ได้ง่ายๆ ค่ะ

อนุโมทนาบุญค่ะ

#4 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2009 - 09:38 AM

สาธุขออนุโมทนาบุญ

#5 คนรักบุญ

คนรักบุญ
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2009 - 11:27 AM

เมื่อปิดเทอมเดือนตุลาที่ผ่านมา ได้พาลูกศิษย์เป็นเด็กปี 2 ที่ไม่เคยเข้าวัดไปด้วย ตอนแรกก็เป็นห่วงเหมือนกัน เพราะกลุ่มผู้ใหญ่มีแต่ผู้หญิงเกือบทั้งนั้น แต่พอไปจริง ๆ หายห่วงเลย มีเด็กมหาวิทยาลัยผู้ชายไปกันหลายคน เขาได้เพื่อนใหม่ แต่เด็กต้องปรับตัวในหลายเรื่อง เช่น การตืนนอน ก็ขอแนะนำว่า บางครั้งให้ผ่อนหนัก ผ่อนเบา กับเขาบ้าง ไม่ต้องตามโปรแกรมเป๊ะเหมือนผู้ใหญ่ก็ได้ เราก็มีความสุข เด็กก็มีความสุขค่ะ

#6 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2009 - 12:26 PM

สาธุ ให้ไปเลยค่ะ ไม่ต้องห่วงเด็กเดี๋ยวนี้มีดวงปัญญาค่ะ

ตอนนี้คุณพ่อ กับหลานชาย ก็อยู่ที่พนาวัฒน์ค่ะ ท่านปลื้มและมีความสุขมาก
กว่าท่านจะยอมขึ้นพนาวัฒน์ใช้เวลาชวนอยู่ 2 ปี ต้องให้พระอาจารย์สมพร (ตอนนี้ท่านไปอยู่ญี่ปุ่นแล้วค่ะ) ท่านเป็นกัลยาณมิตรให้ ตอนนี้ล็อคบุญถึง เลยยอมไปค่ะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#7 Sunshine

Sunshine
  • 363 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2009 - 02:25 PM

พี่ก็ไปมาหลายแห่งเจอคนรุ่นหนุ่มๆสาวๆ และนักเรียนกันเยอะแยะ และตั้งใจกันดีมากๆ เค้าจะปรับตัวกันดีค่ะ

คงไม่ต้องกังวล พี่เองก็พาลูกไปแล้วค่อยๆแนะนำกันไปทีละเล็กละน้อย

อนุโมทนาบุญค่ะ

#8 tor

tor
  • 356 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 25 March 2009 - 10:32 PM

ผู้คนหลากหลายอาจมีกระทบกระทั่งกันบ้าง ให้ทำใจคลายๆ ไว้นะครับ อย่าเกร็ง
อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย

#9 *** BrightStar ***

*** BrightStar ***
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 March 2009 - 01:37 AM

ขอขอบพระคุณทุกท่านนะคะที่กรุณาแสดงความคิดเห็นมา ณ ที่นี้ คิดว่าไปพนาวัฒน์แน่นอนค่ะ แล้วจะเอาบุญมาฝากทุกท่านด้วยนะคะ

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ ............... สาธุ

#10 the miracle girl ^__^

the miracle girl ^__^
  • 226 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 March 2009 - 07:17 PM

โปรแกรมการปฏิบัติธรรมดีมาก ๆ ค่ะ
ขนาดเราเป็นคนขี้เบื่อ ยังไม่เบื่อเลยค่ะ
โดยเฉพาะ อาหาร อร่อยที่สุดเลยค่ะ

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ happy.gif

#11 อิ่มอุ่น

อิ่มอุ่น
  • 54 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 March 2009 - 08:58 PM

อนุโมทนาบุญด้วยค๊า laugh.gif

#12 lee072d

lee072d
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 March 2009 - 10:45 PM

เคยไปสามครั้งแต่อยากไปอิ่กยังไม่มีโอกาสดีๆ ถ้ามีโอกาสไปขอให้รีบๆไปเลยครับ คุณเป็นผู้โชคดีแล้วครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ