ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ดวงแก้วจักรพรรดิ์กายสิทธิ์ ที่อเมริกา

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ธาตุล้วนธรรมล้วน

ธาตุล้วนธรรมล้วน
  • 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 April 2010 - 02:27 AM

แตกประเด็นมาจากกระทู้ ท่องไปใน 3 สหัสวรรษ กับนางอัปสรา

http://www.dmc.tv/fo...t=0#entry172985

อีกอย่าง ซักอยากจะเห็นลูกแก้ว จักรพรรดิ โตเท่า ลูกแตงโม จังเลยครับ

อย่างที่หนังสือบอกครับ เค้าบอกว่า เกิดในยุคของพวกเรา แหนะ

สงสัยเลี้ยงคนได้ทั้งโลก แน่เลยงิ

นี่ครับดวงแก้วรัตนชาติจุยเจียใสกริ๊กเกรด A+ ขนาดเท่าหัว อันเป็นจักรพรรดิ์กายสิทธิ์ ภาคผู้เลี้ยง

ดวงนี้คาดว่าเป็นระดับ มหาจักร จากระดับกายสิทธิ์หลักเบื้องต้นคือ จุลจักร มหาจัก บรมจักร

ดวงนี้อยู่ที่พิพิธภัณฑ์ในอเมริกา และเป็นส่วนสำคัญส่วนหนึ่งที่หล่อเลี้ยงประเทศอเมริกาให้ร่ำรวยสุขสำราญแบบโลกิยะ

ตามประวัติแล้วค้นพบที่แถวๆประเทศพม่า แต่คงจะโดนปัด ปิด ไปให้ห่างจากสายธาตุธรรมวิชชาธรรมกายไป น่าเสียดายมากครับ

ในอนาคตด้วยกำลังการสร้างบารมีของหมู่คณะเรานำโดยหลวงพ่อ อาจจะได้ลูกใหญ่ๆๆๆ กว่านี้ครับ

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย

#2 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 April 2010 - 02:52 AM

โอ เขามีดวงเดียว แต่ของเรามีอยู่ที่กลางกายมากมาย ^^
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#3 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 April 2010 - 03:12 AM

อยู่ที่รัฐไหน เมืองอะไร คะ "ดวงแก้วจักรพรรดิ์กายสิทธิ์" ที่อเมริกา

ขอบคุณค่ะ

#4 ธาตุล้วนธรรมล้วน

• 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 April 2010 - 03:39 AM

ภาพเหล่านี้มีผู้ถ่ายมาอีกที ถ่ายมาจากพิพิธภัณฑ์ ของสถาบันสมิธโซเนียครับ

พิพิธภัณฑ์ธรรมชาติวิทยาแห่งชาติ
(National Museum of Natural History)

ภายในวอชิงตัน ดี.ซี.

สะสมและแสดงตัวอย่างของพันธ์ไม้ สัตว์ ฟอสซิล แร่ธาติ หิน อุกกาบาต และวัตถุที่เกี่ยวข้องกับประวัติการวิวัฒนาการของมนุษย์

The National Museum of Natural History, Smithsonian Institution

มีหมู่คณะผู้ปฏิบัติธรรมไปดูมาแล้วครับ

สถาบันสมิธโซเนียน (อังกฤษ: Smithsonian Institution) เป็นสถาบันวิจัย สถาบันการศึกษา และพิพิธภัณฑ์ ที่บริหารจัดการและได้รับทุนจากรัฐบาลสหรัฐอเมริกาและจากผู้บริจาคต่างๆ รวมถึงรายได้การจำหน่ายออกร้านและค่าสมาชิกนิตยสาร หน่วยงานส่วนใหญ่ของสถาบันตั้งอยู่ที่กรุงวอชิงตัน ดี.ซี. แต่ยังมีพิพิธภัณฑ์อีกกว่า 19 แห่ง สวนสัตว์ ศูนย์วิจัย และหน่วยงานสนามอีกมากมายอยู่ในเมืองนิวยอร์ก เวอร์จิเนีย ปานามา และที่อื่นๆ มีวัตถุสิ่งของต่างๆ ในความดูแลของพิพิธภัณฑ์มากกว่า 136 ล้านชิ้น......

#5 ธาตุล้วนธรรมล้วน

• 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 April 2010 - 04:08 AM

ห้องเก็บ US National Gem Collection...ที่เห็นตรงกลางภาพ..นั่นคือลูกแก้วครับ

credit: The National Museum of Natural History, Smithsonian Institution

เพราะลูกแก้วลูกนี้ เป็นลูกแก้วที่ใหญ่ที่สุดในโลก และ ไม่มีรอยตำหนิขีกข่วนใดๆทั้งสิ้น

ใหญ่ขนาดไหนน่ะเหรอครับ
2 แสนกว่ากะรัตครับ

มาจากพม่า ไปจีน และ สุดท้ายก็มาถูกเก็บรักษาอย่างดีที่ห้องนี้
ร่วมกับเพชรนินจินดา สมบัติที่มีค่าของชาติชิ้นอื่นๆ

เค้าว่ากันว่าคนญี่ปุ่น จีน เกาหลี มีความเชื่อถือว่าลูกแก้วเป็นหนึ่งในของมีค่า
เพราะเชื่อว่าลูกแก้วที่ดี จะดึงดูดทรัพย์สมบัติ และ ความอุดมสมบูรณ์มาให้

และบางคนเชื่อว่า ที่ประเทศสหรัฐอเมริกายังอยู่ได้นี่ก็เพราะลูกแก้วดวงนี้แหล่ะครับ

มีคนเคยเห็นเวลาที่คนจีน เกาหลี หรือ ญี่ปุ่น (ที่เป็นคนมีอายุหน่อย) มาเจอลูกแก้วลูกนี้
ก็จะรุมลูกแก้วกันทันทีเลยครับ
ส่งภาษาแล้วถ่ายรูปกันไม่ยั้ง จนฝรั่งที่มุงเพชรอยู่ต้องหันมาขอถ่ายรูปลูกแก้วมั่ง.

#6 Nee-Sansanee 2

• 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 April 2010 - 04:47 AM

ขอบคุณค่ะ ได้ข้อมูลแล้วสักวันหนึ่งจะไปให้เห็นเป็นบุญตาค่ะ

แต่วันนี้ขอขอความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับดวงแก้วนะค่ะ

คือว่าจะรู้ได้อย่างไรว่าดวงแก้วใหนเป็นรัตนชาติจุยเจีย และที่เราได้มาจากพระวัดพระธรรมกายเป็นชนิดเดียวกันหรือไม่

ทำไมเขาเรียกดวงแก้วรัตนชาติจุยเจีย เขามีที่มาอย่างไร ขอบพระคุณค่ะ

#7 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 17 April 2010 - 10:07 AM

แก้วจักรพรรดิ เกิดเองตามกำลังบุญของมนุษย์บนโลกครับ

ไม่ใช่เอาจุยเจียมาเจียรนัย ถ้าเอามาเจียรนัยแล้วบอกว่าเป็นแก้วจักรพรรดิ แบบนี้จะเอาใหญ่เท่าไหนก็ได้ครับ

ผมไม่รู้ว่าดวงแก้วนี้เป็นแก้วกายสิทธิ์ที่เกิดขึ้นเองหรือไม่ หรือเป็นแก้วที่มนุษย์ทำขึ้น
ถ้าเกิดขึ้นเองเป็นกายสิทธิ์ก็ดีไป เราก็พลอยชื่นชมยินดีไปด้วย แต่ถ้าเป็นแก้วที่มนุษย์ทำขึ้น ก็เป็นสิ่งที่มีคุณค่า เป็นศิลปวัตถุ โบราณวัตถุที่น่าเก็บรักษาไว้

แต่แก้วกายสิทธิ์ก็มีหลายอย่างหลายชนิด หลายขนาด ดวงที่หลวงปู่วัดปากน้ำท่านขุดได้เท่าแตงโม ท่านบอกเลี้ยงคนได้ทั้งโลก แต่ดวงเล็กๆกว่านั้นของพระเจ้าจักรพรรดิบางพระองค์ ปกครองคนได้ 4 ทวีป

และความรวยจนของมนุษย์บางทีก็ไม่เกี่ยวกับดวงแก้วอย่างเดียวครับ เรื่องดวงแก้วนี้ฟังไว้เป็นปกิณกะได้สนุกๆ แต่เราจะมาหวังรวย ด้วยการรอแก้วกายสิทธิ์ก็คงไม่ใช่ ที่สำคัญที่สุด มนุษย์เรา มีแก้วที่มีค่าที่สุด มีค่ายิ่งกว่าสิ่งใดๆในจักรวาลกันอยู่แล้วทุกคน
จะมีประโยชน์อะไรที่จะไปหาดวงแก้วดวงอื่นเล่าครับ

#8 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 April 2010 - 01:25 PM

ไปค้นๆ มาฝากเหมือนกันครับจากแหล่งเดียวกัน
สวยงามจริงๆ :-)

แนบไฟล์  ball03.jpg   163.98K   71 ดาวน์โหลด
แนบไฟล์  ball06.jpg   286.84K   111 ดาวน์โหลด
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#9 ธาตุล้วนธรรมล้วน

• 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 April 2010 - 06:34 PM

นำเสนอมาเพื่อให้เกิดแรงบันดาลใจในการบำเพ็ญบารมีนะครับ หากใครสงสัยเพิ่มให้ถามหลวงพี่ที่ท่านนั่งสมาธิกับหลวงพ่อเอาเองนะครับ

เรื่องกายสิทธิ์นี้เป็นคำสอนของหลวงปู่สดเอง เกี่ยวกับเรื่องภาคผู้เลี้ยงครับ ให้ศึกษาเพิ่มเติมกันได้ในเบื้องต้นจากคู่มือสมภารที่ทางวัดพิมพ์แจกนะครับ

ภาคผู้เลี้ยง หรือจักรพรรดิ์ มีอยู่แล้วในกายในกายของสรรพชีวิต พวกเราทุกคน

ผู้ที่บำเพ็ญบารมีระดับเป็นพระพุทธเจ้าจักรพรรดิ์มีมากมายในอดีตกาล

จักรพรรดิ์ภาคผู้เลี้ยง ทำหน้าที่ในฝ่ายสมบัติ หล่อเลี้ยงสรรพชีวิตให้มีทรัพย์สมบัติสมบูรณ์พูนสุขครับ

ส่วนกายสิททิ์ภายนอกนั้นคือกายสิทธิ์ที่อยู่คู่โลก เรียกว่าดวงแก้วจักรพรรดิ์กายสิทธิ์ ประจำภพต่างๆ โดยอยู่ในรูปของรัตนชาติครับ ที่สำเร็จมาเป็นดวงแก้วเลยก็มีแต่น้อยมาก โดยมากก็อยู่ในรูปรัตนะชาติทั่วๆไปครับ

ของวัดเราเป็นกายสิทธิ์รัตนะชาติจุยเจียของแท้ครับ มีวิธีดูด้วยการส่องโดยผู้ชำนาญ และอีกวิธีคือนั่งสมาธิตรวจดูเอา

ส่วนที่ปรากฎสำเร็จมาเองก็ลองถามๆพระอาจารย์ผู้ใหญ่ๆดูเอานะครับ

กายสิทธิ์ทั้งภายนอกกายภายในกายบังเกิดขึ้นด้วยการสร้างบารมีตามลำดับ อย่าเข้าใจไปว่าเป็นวัตถุ เป็นเทพเจ้าศักดิ์สิทธิ์ จนพากันมาหลงใหลกราบไหว้นะครับ

ห้ามยึดติดในวัตถุ จะเป็นกิเลศ ทุกอย่างเกิดมาแต่เหตุ เราสร้างบารมีจะมีกายสิทธิ์ทั้งภายในและภายนอกเข้ามาในชีวิตเราเอง เมื่อบารมีถึงพร้อม ตามหลักธรรมดา

ควรทำความเข้าใจว่า การแสวงหา อยากได้ ยึดติด ด้วยความโลภ หรือนั่งรอแต่กายสิทธิ์ จะไม่มีกายสิทธิ์เข้ามาในชีวิต ไม่ใช่หนทางธรรม เป็นการเข้าใจผิด อย่าเข้าใจผิดกันนะครับ

#10 Nee-Sansanee 2

• 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 April 2010 - 12:22 PM

จุยเจียเป็นภาษาจีน หมายถึงหินที่มีความใสเหมือนน้ำ และคติโบราณเชื่อว่าสิ่งนี้ให้พลังที่ดีด้วยค่ะ

รู้จักแต่ crystal ball ก็เลยถึงบางอ้อ มีของแท้ของเทียม ค้นเจอก็เลยนำมาฝากกัน

สำหรับคนที่ยังไม่รู้ค่ะ รู้ไว้ก็ดีนะเพราะดวงแก้วของขวัญเป็นของสำคัญจากคุณยาย และ

และที่แน่ ๆ ต้องทำใจใสๆๆ ตลอดเวลาค่ะ

#11 กลางๆ

กลางๆ
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 April 2010 - 09:41 PM

ว้าววว ขอบคุณมากเลยค่ะ ที่เอาเรื่องน่าสนใจๆแบบนี้มาเล่าให้ฟัง

สนุกดีค่ะ และก็อนุโมทนาบุญกับความรู้เรื่อง ผู้เลี้ยงด้วยนะคะ ชอบๆ

#12 จันทร์ยิ้ม

จันทร์ยิ้ม
  • 205 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 April 2010 - 11:31 AM

ขอบคุญมากค่ะ สาธุ

#13 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 April 2010 - 04:45 AM

ดวงแก้วสวยดีนะครับ

#14 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 19 August 2011 - 10:28 AM

ผมมีดวง3ชมบางวันก็ใสมากมากบางวันก็นวลและบางวันก็เบาบางวันก็หนัก

#15 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 19 August 2011 - 10:31 AM

สวยมากเลยครับใหญ่มากพึงเคยเห็นใหญ่ขนาดนี้