ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ปรับระบบเสียงแล้ว ช่วยกันคอมเมนต์หน่อยค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 16 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

แบบสำรวจ: ความพึงพอใจ (23 สมาชิก ได้เข้าร่วมลงคะแนน)

ระดับความพึงพอใจ

1. พึงพอใจ ระดับเสียงทุกรายการเท่ากันหมด (17 ลงคะแนน [70.83%])

อัตราส่วนของคะแนน: 70.83%

2. เพลงดังกว่าเสียงพูด (4 ลงคะแนน [16.67%])

อัตราส่วนของคะแนน: 16.67%

3. ช่วงถ่ายทอดสด เสียงยังไม่สม่ำเสมอ (2 ลงคะแนน [8.33%])

อัตราส่วนของคะแนน: 8.33%

4. เหมือนเดิม ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง (1 ลงคะแนน [4.17%])

อัตราส่วนของคะแนน: 4.17%

ลงคะแนน ผู้มาเยือนไม่มีสิทธิ์ลงคะแนน

#1 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 January 2008 - 10:29 AM

เนื่องจากขณะนี้ ได้มีการปรับเปลี่ยนระบบเสียงใหม่ทั้งหมดของรายการ DMC ทุกรายการ ซึ่งเป็นระบบปรับระดับของเสียง ให้อยู่ในระดับเดียวกัน ไม่เดี๋ยวดัง เดี๋ยวค่อย อีกต่อไป อย่างไรก็ดี ขณะนี้ยังอยู่ในช่วงทดลองระบบ ขอความกรุณาสมาชิกทุกท่าน ช่วยคอมเมนต์หน่อยค่ะ ว่า เสียงแต่ละรายการดีขึ้นหรือไม่อย่างไร โดยได้ทำโพลไว้ และสามารถ comment เพิ่มเติมได้ที่กระทู้นี้เลยค่ะ จะขออนุญาตปักหมุดไว้นะคะ

ขอบพระคุณมา ณ โอกาสนี้ค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#2 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 January 2008 - 02:24 PM

Sa Thu Krub

#3 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 08 January 2008 - 09:46 PM

พึงพอใจมาก เสียงทุกรายการเท่ากันหมด

#4 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2008 - 03:50 AM

เสียงก้องและกังวานไพเราะมาก ฟังครั้งแรกตกใจ นึกว่าเทปบันทึกภาพมีปัญหา สาธุด้วยครับ

#5 พี่ต่อใหญ่

พี่ต่อใหญ่
  • 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2008 - 03:48 PM

ดีครับ พยายามต่อไปนะครับ happy.gif happy.gif happy.gif

#6 *YTTRA*

*YTTRA*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 09 January 2008 - 04:32 PM

ทำไงอ่ะเก่งจัง

#7 Prajya

Prajya
  • Admin_Article_VDO
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 January 2008 - 11:12 AM

สวัสดีครับ
เกี่ยวกับเรื่องเสียงมีเรื่องจะขอเสนอครับ จากที่เคยสังเกตงานบุญใหญ่ เช่นงานมอบรางวัลต่างๆ ที่มีเสียงปรมมือ หรือเสียงสาธุแสดงความยินดีต่าง ผมเป็นผู้ฟังทางจากดาวธรรมไม่มีโอกาสไปร่วมงานที่วัด เเต่เข้าใจว่าถ้าอยู่ในเหตุการณ์จริงๆเสียงสาธุ เสียงปรมมือน่าจะเร้าใจไม่น้อย แต่ถ้าฟังจากดาวธรรมจะไม่ค่อยได้รับความรู้สึกนี้เท่าไรครับ ซึ่งเสียงที่ออกมาก็เป็นส่วนสำคัญหนึ่งที่ทำให้ผู้ชมทางบ้านมีความรู้สึกร่วมไปกับคนที่อยู่ในพิธีไม่น้อยครับ
ถ้าทางโลกๆเราดูหนังก็ต้องมีระบบเสียงที่ดีก็จะทำให้ผู้ชมมีความรู้สึกร่วมไปกับหนังนั้นด้วยครับ ซึ่งเรื่องนี้ถ้าทำได้น่าจะเป็นจุดดึงดูดผู้ชม DMC ได้อีกทางหนึ่งครับ เรื่องที่เสนอมานี้ไม่เเน่ใจว่าเหมาะสมเพียงใด แต่ถ้าไม่เหมาะสมก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยน่ะครับ

#8 madee

madee
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 January 2008 - 12:16 PM

อยากได้เพลงของเจินเจิน โหลดได้ที่ไหน ช่วยส่งให้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
<<[email protected].

#9 ทางสว่าง

ทางสว่าง
  • 41 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 January 2008 - 05:22 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

รู้สึกพอใจมากเลยครับ ตอนนี้ช่อง DMC เสียงดังกว่าช่อง Free TV แล้ว
หลังจากที่ก่อนหน้านี้รู้สึกว่าเบากว่า

ขอเป็นกำลังใจในการพัฒนา DMC ให้เป็นช่อง TV ที่ช่วยเป็นแสงสว่างให้กับคนทั้งโลกนะครับ

#10 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 January 2008 - 09:59 AM

ผมว่าเสียงไม่เป็นปกติ เหมือนเอาเทปเก่ามาออกอากาศ เสียงสดเหมือนตัดต่อมาหลายรอบแล้ว ผว่าของเก่าดีกว่านะครับ เป็นธรรมชาติดี

#11 ถนัด@สืบสานพุทธ

ถนัด@สืบสานพุทธ
  • 107 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 January 2008 - 06:15 PM

ผมดูจากเน็ตนะครับ ในตอนสวดมนต์ทำวัตรเย็น มีเสียงแทรกเข้ามา คล้ายๆ เสียงเพลงเบาๆ ครับ

หยุดสงสัย และ ตั้งใจปฏิบัติ                                           

#12 จะไปให้ถึงทีสุดแห่งธรรม

จะไปให้ถึงทีสุดแห่งธรรม
  • 160 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2008 - 08:14 AM

กราบอนุโมทนาบุญกับทีมงานดีเอ็มซีอย่างยิ่งครับ
คุณภาพเสียงดีขึ้นมาก ถึงจะยังมีความแตกต่างกันอยู่บ้าง
แต่ก็อยู่ในระดับที่ยอมรับได้ครับ และต้องถือว่าทำได้ดีมาก
สำหรับถ้าจะเปรียบเทีัยบกับมือชีพทีเดียว
ผมดีจะเกิดตามมาอย่างมากเลยด้วยครับ
เพราะว่า เวลาพระจะเทศน์ เสียงของพระยังมีผลต่อการเข้าถึงธรรมของผู้ฟังเลย
เพราะฉะนั้น ระบบเสียงแบบใหม่ที่ได้รับการปรับปรุงนี้
จะส่งผลให้ผู้ที่รับชม มีอารมณ์สบายมาก ๆ เลย เพราะว่าไม่ต้องคอยกังวลว่า...
เมื่อไรจะต้องเดินไปหรี่เสียง แล้วก็เมื่อไรจะต้องเดินกลับไปเปิดเสียงเพิ่มขี้นอีก

เมื่อใจสบายไม่มีเครื่องกังวลหรือหงุดหงิดเรื่องเสียง
การติดตามธรรมมะของพระเดชพระคุณหลวงพ่อ
ที่ท่านพยายามถ่ายทอด ก็น่าจะได้ผลมากขึ้น

่สำหรับระบบเสียงในการถ่ายทอดสด ยังไม่มีความคิดเห็นนะครับ
เพราะยังไม่ค่อยได้มีโอกาสฟังสดสักเท่าใดนัก

อย่างไรก็ตาม กราบอนุโมทนาบุญอีกครั้ง
กับความทุ่มเทในการแก้ใขตามคำติ-ชม
ซึ่งส่วนใหญ่แล้ว ก็คงจะติมากกว่าชม
เพราะอะไรที่ดีอยู่แล้วคนส่วนใหญ่ก็จะเห็นเป็นเรื่องธรรมดาไปหมด

ขอเป็นกำลังใจให้กับทุกท่านครับ เพราะถ้าไม่มีทีมงานที่ทำอยู่
ผมก็คงไม่ได้รับฟังธรรมะจากหลวงพ่อมากขนาดนี้ สาธุ

อีกนิดนะครับ น่าจะเพิ่มตัวเลือกในการลงคะแนนให้มากกว่านี้อีกหน่อยครับ
เป็นต้นว่า

ปรับได้ดีแล้วแต่ยังมีบางรายการที่ยังมีเสียงไม่สม่ำเสมอ ฯลฯ

ถ้าหากข้อคิดเห็นของกระผม

ทำให้ผู้หนึ่งผู้ใด

เกิดความไม่สบายกายไม่สบายใจ

ขออโหสิกรรมไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

#13 ต้มข่าไก่

ต้มข่าไก่
  • 193 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 January 2008 - 02:37 PM

รายงานเรื่องภาพ ได้ไหมครับ ว่ารายการสด ที่ออกอากาศเมื่อ 22/1/51 ช่วง 20.00-21.00 น. เกิดภาพในลักษะณะนิ่งค้าง สะดุดเป็นช่วง แต่ละช่วงกำหนดกว่าถี่-ห่างไม่ได้ โดบรวม เกิดลักษณะนี้ประมาณ 15 ครั้ง (ก่อนหน้านีไม่รู้ว่าเกิดหรือไม่ครับ) บ้านผมอยู๋ที่ หลัง รพ.ลาดพร้าว ครับ
หรือว่าจะเป็นชุดอุปกรณ์รับสัญญาณภาพ จากจานดาวเทียนครับ ช่วยด้วย

ส่วนลักษณะภาพที่ปรากฏบนจอภาพ ไม่แจ่ม เหมือนทุกๆวัน คือ เหมือมมีตัวกรองแสงทีให้ภาพดูขุ่นๆ ไม่แจ่มใส แปลกมากๆๆๆๆๆ

#14 ยามเย็น

ยามเย็น
  • 53 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 January 2008 - 08:00 AM

เสียงในรายการหลวงพ่อนำนั่งสมาธิมีปัญหาค่ะ ช่วงที่ท่านนำอยู่มีเสียงเหมือนลมพัดอู้ตลอดเวลา พอถึงตอนท่านให้นั่งกันไปเงียบจะมีเสียงดังหึ่งๆ เหมือนเสียงเครื่องจักร ....ดังจนน่ารำคาญค่ะ ส่วนระดับความดังทั่วไปดีมากแล้วค่ะ

#15 kritkata

kritkata
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 January 2008 - 06:47 PM

ขออนุญาติวิจารณ์เสียงอื่นแทนนะครับ เสียงในสภาน่ะครับ ผมว่าบางจุดยังฟังไม่ชัดเมื่อสาธุชนพูด เพราะแนวกลางมีลำโพงเสาเว้นเสา ส่วนในมหารัตนวิหารคดนั้นขอบอกเลยว่ารีบบเสียง...แฮ่ๆ...แย่ครับ เข้าใจว่ายังเพิ่งเริ่มเซต เลยฟังไม่รู้เรื่องเลย มีจุดอับเยอะมาก ทำให้เวลาพิธีไม่สามารถควบคุมพิธีกรรมได้เลย ขณะหลวงพ่อพูดนั้นไม่รู้เรื่องเลย ฝากแก้ด้วยนะครับ

#16 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 February 2008 - 07:23 PM

กราบอนุโมทนาบุญกับทีมงานทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ
เสียงดีขึ้นมากค่ะ แต่ไม่เข้าใจว่าทำไมภาพกลับมีปัญหา จากที่เคยรับชม
ทาง internet 230k หรือ 100k มีปัญหาภาพติดขัดมาก ซึ่งปรกติแล้ว
จะรับได้ดี เวลานี้รับแค่ 30k ฟังแต่เสียงเป็นหลัก เพราะภาพเบลอมาก ๆ
กำลังหาทางแก้ปัญหา หากมีตำตอบกรุณาชี้แนะด้วย ขอบคุณล่วงหน้ามา
ณ โอกาสนี้ด้วย

ศันสนีย์

#17 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2008 - 02:23 PM

ขอขอบพระคุณ และอนุโมทนาบุญกับทุกท่าน ทุกความคิดเห็นค่ะ ทางทีมงานจะนำทุกความคิดเห็นไปพัฒนาปรับปรุงระบบต่างๆ ให้ดียิ่งๆ ขึ้นไปค่ะ

ตอบคุณ SANSANEE
เป็นเพราะระบบขณะนั้นผู้ที่ใช้อินเตอร์เน็ตร่วมกับคุณ มีจำนวนมาก ทำให้เกิดการแย่ง bandwidth กัน ลองเช็ค speed ของคุณเองขณะนั้นๆ ก่อนนะคะ ว่าลดลงเหลือเท่าไร เช่น จากเดิม เคยใช้ได้ที่ 512kb. ก็เหลือแค่256 และ้ในเวลาเดียวกัน คุณใช้งานโหลดอะไรอย่างอื่นอยู่ด้วยหรือเปล่า อาจมีโปรแกรมอะไรบนเครื่องที่ทำงานโหลดอะไรอยู่ตลอดเวลา หรือคนที่ใช้ระบบ network เดียวกัน แชร์แย่งกันใช้อยู่ค่ะ ส่วนระบบของ www.dmc.tv ยังคงเป็นปกติค่ะ เพียงแต่หากคุณอยู่ต่างประเทศ จากเดิมเคยใช้ server ยุโรป ก็ต้องเปลี่ยนมาใช้ของญี่ปุ่นแทน อาจเป็นได้ว่า ขณะนั้น มีผู้รับชมที่ speed เดียวกัน จึงทำให้คุณ ดูไม่ได้ ต้องลดมาใ้ช้ที่ 30k แทนค่ะ

จะแจ้งให้ทราบต่อไป หากมีการติดตั้งระบบ server ใหม่ที่ต่างประเทศค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)