ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ชี้ขุมทรัพย์ของงานถวายสังฆทานครั้งที่ผ่านมาครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 2 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Prajya

Prajya
  • Admin_Article_VDO
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 May 2008 - 03:04 PM

ทราบมาว่า งานถวายสังฆทานภาคใต้ที่โรงเรียนศรีนครครั้งที่ผ่านมา มีการเก็บงานไม่เรียบร้อย ทั้งเก้าอี้และเพชรพลอย
ซึ่งต่างจากการไปจัดในครั้งแรก

ทำให้ทางโรงเรียนศรีนคร เจ้าภาพผู้ให้สถานที่ สงสัยว่าเกิดอะไรขึ้น ทำไมครั้งแรกกับครั้งที่สองนี้แตกต่างกันเหลือเกิน

ตอนหลังก็เลยทราบว่าการจัดงานครั้งล่าสุดนี้ ทางชมรมพุทธศาสตร์ เป็นผู้เก็บงาน แต่งานครั้งอื่นๆ ปกติทางสำนักศรัทธาภิบาลจะเป็นผู้เก็บงาน

ผมก็เลยแจ้งมาให้ทราบ เพื่อครั้งต่อไปผู้ที่มีหน้าที่จะได้มีการช่วยกันดูแลให้เรียบร้อยด้วยครับ เพราะทางเจ้าภาพเขาไม่ทราบหรอกครับ ว่าเป็นหน่วยงานชมรมพุทธ หรือ สำนักศรัทธาภิบาล แต่เขาจะมองว่าเป็นงานของวัดเหมือนกัน เป็นเจ้าหน้าที่ของวัดเหมือนกัน

ชอบคุณครับ

#2 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 May 2008 - 05:02 PM

อืมมม..... คงจะเป็นที่ปัญหาการประสานงานมากกว่าครับ เลยออกมาไม่ค่อยเรียบร้อยอย่างใจ

เอาน่า ดีแล้วครับ มีอะไรก็แนะนำกันมาได้ จะได้ช่วยปรับปรุงแก้ไข

ส่วนเจ้าหน้าที่รับผิดชอบทั้งหลายก็ไม่ต้องไปมัวมองหานะครับว่าใครผิดใครถูก แค่มองดูว่าคราวต่อไปจะแก้ไขอย่างไรให้ประทับใจเท่านั้นพอ

ทุกๆคนทำเต็มที่แล้วครับ อาจจะมีตกหล่นไปบ้างก็ไม่เป็นไร ประสานงานกันดีๆเดี๋ยวงานก็เรียบร้อยครับ

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#3 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 May 2008 - 05:10 PM

อีกจุดหนึ่งที่อยากแนะนำก็คือ ผู้สั่งการประสานงาน ในหลายๆงานจะด้วยปัญหาคนไม่พอ หรือทำงานไม่ได้อย่างใจ อย่างไรก็แล้วแต่ แต่ผู้ที่มีหน้าที่สั่งการประสานงานก็ไม่ควรทิ้งหน้าที่ลงไปปฏิบัติในเนื้องานเอง

หลายๆงานผู้สั่งการประสานงานจะหายไปจากจุดที่ควรจะอยู่ ทำให้ลูกทีมเคว้ง เพราะไม่มีคนตัดสินใจสั่งการ และรับผิดชอบ ทำให้งานเคลื่อนไหวไม่ราบรื่น

อยากให้จัดอบรมเจ้าหน้าที่ที่เป็นผู้สั่งการประสานงานโดยเฉพาะให้เข้มกว่านี้ ต้องรู้ว่าเรามีหน้าที่ผลักดันงานเท่านั้น ไม่ใช่ลงไปทำงาน ไม่อย่างนั้นจะไม่มีผู้ที่คอยมองภาพรวมของงานและปรับปรุง แก้ไข ผลักดัน ให้งานไปในทิศทางที่ถูกต้อง

ไม่รู้ว่าจะดีหรือเปล่านะครับ แต่ก็ขอบังอาจแนะนำแล้วกัน

อนุโมทนาบุญทุกท่านครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ