ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

โรคผิวหนังถ้าเกิดจากกรรมแก้ยังไง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 19 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สิมโน

สิมโน
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 December 2005 - 01:35 AM

ตั้งแต่สมัยเด็กจนถึงปัจจุบัน ยี่สิบต้นๆ ผมจะมีปัญหาเกี่ยวกับโรคผิวหนังตามตัว แขนขาตลอด
แต่ไม่เกิดที่หน้า ซึ่งก็จะเกิดจากหลายๆกรณี เช่น ถ้ามีแผลที่มีน้ำเหลืองก็จากหายช้ามาก
ถ้าเป็นตุ่มน้ำใสๆ บางทีก็จะลาม เนื่องจากน้ำเหลืองและภูมิคุ้มกันคงไม่ดี ถ้าโดนแมลงพวกปากกัด
พวกเห็บ หมัด ริ้นดำ กัด ก็จะแพ้มีผื่นลามไปทั่ว และก็จะมีแผลขึ้นตามตัว แขน ขา โคนนิ้ว
เป็นแผลผื่น บางทีก็มีน้ำใส ซึ่งเวลาไปหาหมอ จะโดนวินิจฉัยว่า อาจจะเกิดจากไวรัส
หรือสาเหตุที่บอกไม่ได้ จะรักษาตามอาการ และเมื่อร่างกายแข็งแรงจะหายไปเอง
แต่แผลที่ขึ้นเองพวกนี้ จะขึ้นมาบ่อยๆ ผมเป็นทุกปี และบางแผลก็เป็นครั้งละนานๆ อาจจะครึ่งปีถึงหาย
แผลที่เป็นไม่ใช่โรคติดต่อ และเป็นขึ้นมาเอง พอหายทำให้ตามตัวมีแผลเป็นเยอะมาก(แผลจากบางแบบก็ไม่เป็น)

ตอนนี้ ผมก็เป็นอยู่ (มันมาอีกแล้ว)แต่ยังไม่ไปหาหมอ
ผมสังเกตุอาการตอนนี้คล้ายโรคผื่นกลีบกุหลาบ (pityriasis rosea)
http://thailabonline...41psoriasis.htm

ขอเรียนถามว่า เคยมีcase studyที่มีปัญหาเกี่ยวกับโรคผิวหนังรึป่าวครับ
แล้วผมควรจะทำบุญอะไร แล้วอธิษฐานยังไงดีครับ
ขอบพระคุณมากเลยครับ เป็นเรื่องที่ผมอยากแก้ให้หายหนะครับ
เพราะว่าทางการแพทย์ป้องกันไม่ได้เลย แถมพอเป็นก็ต้องรอให้หายเอง ไม่มียาเฉพาะ

แก้ไขโดย สิมโน 24 December 2005 - 01:38 AM

#2 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 24 December 2005 - 02:40 AM

สำหรับ case study ของวิบากกรรมที่ทำให้ป่วยเป็นโรคผิวหนังนั้น เคยมีมาแล้วในโรงเรียนฯ ครับ โดยวิบากกรรมดังกล่าวมีสาเหตุมาจาก "วจีกรรมและการนำเอาสัตว์เป็นๆ มาประกอบอาหารโดยการปิ้งย่าง" เป็นหลัก ซึ่งวิธีแก้กรรมมีดังต่อไปนี้ คือ

๑. ต้องพูดปิยวาจา โดยพูดในลักษณะที่เป็นการประสานประโยชน์ (ไม่พูดส่อเสียด) และไม่กล่าวถ้อยคำที่หยาบคาย ซึ่งเข้าทำนอง "เอาก้านบัวหลวงไปยอนหูเขา"
๒. ถวายเครื่องนุ่งห่มเป็นสังฆทาน เพราะ "ผู้ใดให้ผ้า ผู้นั้นย่อมได้ชื่อว่า ให้วรรณะ"
๓. ถวายคิลานเภสัชและปฏิบัติบำรุงพระภิกษุสงฆ์อาพาธ
๔. ถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน เพราะนอกจากจะเป็นการให้ที่สืบทอดอายุพระพุทธศาสนาแล้ว ยังเป็นการให้วรรณะ สุขะ พละ และปฏิภาณอีกด้วย
๕. ทำบุญสร้างหอฉัน ทำความสะอาดปัดกวาดเช็ดถูเสนาสนะ และบริเวณพื้นที่อันเป็นเขตธรณีสงฆ์
๖. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระรัตนตรัยภายในตัว แล้วอาศัยธรรมะนั้นแก้ไขและรักษาตนเอง

แต่ถ้าหากจะให้แก้แบบตรงจุดแล้ว คุณต้องเริ่มตั้งต้นใหม่ตั้งแต่การรักษาศีลให้ครบถ้วนบริบูรณ์ทุกข้อตามที่ได้ตั้งจิตสมาทานไว้นะครับ เพราะศีลนั้น นอกจากเป็นเหตุอันนำมาซึ่งความสุข โภคทรัพย์ และมรรคผลนิพพานแล้ว ยังเป็นเหตุให้ได้รูปกายที่งดงามอีกด้วยครับ (เมื่อวิธีทางการแพทย์ไม่สามารถป้องกันและหายาที่เฉพาะต่อโรคได้แล้ว ก็ต้องอาศัยศีลที่รักษาไว้ดีแล้วนั่นเองเป็นเครื่องป้องกัน และเป็นธรรมโอสถในการบำบัดรักษาเสียเลย)

สำหรับตัวอย่างของการอธิษฐานจิต (อย่างง่ายและครอบคลุม) มีดังนี้

"ด้วยบุญกุศลที่ข้าพระพุทธเจ้าได้ตั้งใจกระทำบำเพ็ญไว้แล้วด้วยดี ขอจงมาเป็นเครื่องกำกับรักษากาย วาจา ใจ อีกทั้งธาตุธรรมเห็น จำ คิด รู้ ของข้าพระพุทธเจ้า มิให้กระทำบาปอกุศลทุกชนิดด้วยกาย วาจา ใจ และขอให้บุญกุศลทั้งหลายเหล่านั้น จงมาเป็นเครื่องหนุนนำให้ข้าพระพุทธเจ้า ได้สร้างสมแต่บุญกุศลโดยถ่ายเดียว นับแต่ปัจจุบันกาลนี้และตลอดไปทุกภพทุกชาติ ตราบกระทั่งเข้าสู่พระนิพพาน ถึงที่สุดแห่งธรรม จงทุกประการเทอญฯ"

นิพฺพานปจฺจโย โหตุ

#3 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 24 December 2005 - 10:04 AM

ขอเพิ่มเติมนะครับ ต้องหมั่นตรึกระลึกถึงบุญที่เกิดจากการรักษาศีล และในทุกๆ บุญที่ได้แนะนำให้ทำไป อีกทั้งต้องหมั่นแผ่เมตตาและอุทิศส่วนกุศลให้กับคู่กรรม คู่เวร ที่เราได้เคยประมาทผิดพลาดล่วงเกินท่านทั้งหลายเหล่านั้น ด้วยกาย วาจา ใจ ให้ถี่ๆ เลยนะครับ

#4 hmongkon

hmongkon
  • 54 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 December 2005 - 12:08 PM

มาช่วยตอบในมุมมองของโรคภัยนะ

Pityriasis rosea เป็นโรคในตระกูลผื่่นตกสะเก็ด มักจะเกิดที่ลำตัว โดยมีผื่นแดงใหญ่นำมาก่อนที่หลัง ตามด้วยผื่นแดงเล็กๆเีรียงกันคล้ายต้นคริสต์มาส

กลไกของโรคเป็นเรื่องภูมิแพ้
สาเหตุ ไม่ทราบแน่ชัด เว้นฝันในฝัน

มักจะเกิดปลายฝนต้นหนาว

การรักษา-ป้องกัน ออกกำลังให้สุขภาพแข็งแรง ระวังแมลงกัดต่อย หลีกเลี่ยงอาหารที่ก่อการแพ้(มักจะเป็นเนื้อวัว ถั่วบางชนิดหรือน้ำมันงา)อันนี้หมอจีนบอก การรักษาผื่น(ขึ้นกับความรุนแรง)

การรักษาทางใจ ตามคุณไชยานุภาพ

#5 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 24 December 2005 - 04:09 PM

ยังไม่จุใจ ผมขอเพิ่มวิธีพิเศษให้อีกก็แล้วกันนะครับ ใช้พระของขวัญที่เราได้รับมาให้เป็นประโยชน์สิครับ ผมขอแนะนำพระของขวัญวัดปากน้ำฯ (รุ่นใดก็ได้) กับพระมหาสิริราชธาตุ โดยเฉพาะพระมหาสิริราชธาตุนั้น ขอให้คุณอาราธนาท่านมาจุ่มลงในขันน้ำ แล้วตรึกระลึกถึงคุณของท่านด้วยการกล่าวคำสรรเสริญคุณของพระมหาสิริราชธาตุ จากนั้น จึงตั้งจิตอธิษฐานขออาราธนาบารมีท่านให้ช่วยบำบัดรักษาโรค เพื่อเตรียมเป็นน้ำมนต์ไว้ใช้สำหรับอาบส่วนหนึ่ง และอีกส่วนหนึ่งสำหรับดื่มเป็นยาด้วยนะครับ

ขอให้คุณเจอหมอดี ยาที่ถูกกับโรค แล้วก็ขอให้หายขาดจากโรคนี้นะครับ

#6 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 24 December 2005 - 04:10 PM

สุดยอด แนะนำวิธีรักษาทั้งกายและใจ ไม่หายตอนนี้ จะไปหายตอนไหน
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#7 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 24 December 2005 - 04:25 PM

อ้า! ขอเพิ่มเติมในส่วนของวจีกรรมนะครับ วิบากกรรมที่เกิดจากการพูดปดและพูดเพ้อเจ้อนั้น ไม่ได้ส่งผลให้เป็นโรคผิวหนังนะครับ แต่กรรมที่เกิดจากการโกหกนั้น เมื่อส่งผล อย่างน้อยก็ทำให้เป็นโรคความจำเสื่อมและสมองฝ่อ ส่วนกรรมที่เกิดจากการพูดเพ้อเจ้อไร้สาระ (สัมผัปปลาปะ) จะส่งผลให้เป็นคนที่มีสติเลอะเลือน เนื่องจากการพูดเพ้อเจ้อนั้น เป็นการกระทำที่ระคนด้วยโมหะครับ

#8 สิมโน

สิมโน
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 December 2005 - 08:51 PM

ขอบคุณมากครับ ได้ข้อมูลดีๆ สำหรับปฏิบัติ ทำบุญ อธิษฐานเลยครับ
สบายใจขึ้นและรู้จักวิธีการดูแลตัวเองให้อยู่ในศีลในธรรมมากขึ้น

เดี๋ยวผมจะไปหาแพทย์ผิวหนังที่โรงพยาบาลในอีก2-3วัน
ส่วนชื่อโรคที่บอกไป เป็นการสังเกตด้วยตัวเอง
และวันนี้ได้ปรึกษาหมอทั่วไปเค้าก็บอกไม่ได้ต้องไปหาแพทย์เฉพาะทาง(ผิวหนัง)อีกครั้งครับ
คงต้องมีการตรวจว่า เกิดจากเชื้อรารึป่าว สังเกตลักษณะแผลว่าเกิดจากไวรัสรึป่าว
สอบถามประวัติว่าเกิดจากแบคทีเรียรึป่าว และถามประวัติทั่วไป จึงวินิจฉัยโรคได้แน่นอน

ถ้าเป็นไวรัสจริงก็ต้องรักษาตามอาการ จะมีเฉพาะไวรัสบางตัวเท่านั้นที่มียามาทานเฉพาะ

คงต้องลองใช้พระของขวัญอธิฐานจิต ในการทำน้ำมนต์ดื่มและอาบแล้วหละครับ

พอรู้สาเหตุว่าน่าจะเกิดจากวจีกรรมหรือการฆ่าแบบปิ้งย่างนี่
ผมรู้สึกว่าไม่อยากทำกรรม ทำบาปทางนี้อีกเลย
นึกๆไปว่าเราไม่ได้ทำอะไร แต่ก็พบว่าสมัยก่อนก็ปิ้ง นึ่งพวกหอยกิน พวกนี้ต้องทำอาหารสดๆ
เคยช่วยที่บ้านขายพวกหอยแครง หอยแมลงภู่ด้วย
แถมทำวิจัยเกี่ยวกับยุง ต้องฆ่ายุงและลูกน้ำจำนวนมาก ต้องใช้หนูให้ยุงกัดเพื่อให้เลือดด้วย
(แต่ผมเป็นตั้งแต่เด็กก่อนทำกรรมพวกนี้ อาจจะมีเชื้อมาข้ามภพข้ามชาติ)

ส่วนเรื่องวจีกรรมแบบพูดส่อเสียด พูดไม่เพราะแบบที่เอาใบบัวไปยอนหูเขานี่ก็อาจจะเผลอบ่อย
ต่อไปต้องพูดมธุรสวาจา พูดกับเขาดีๆ ดีกว่าครับ

จริงๆที่เป็นจะเกิดจากกรรมใดก็แล้วแต่ แต่ที่แนะนำมามีประโยชน์มากครับ น่าจะใช้ครอบคลุมได้เลยทีเดียว

อย่าเห็นว่ากรรมพวกนี้ไม่หนักหนาอะไรนะครับ อย่าดูเบา ถ้าคุณเป็นเองแล้วจะรู้
การไม่มีโรคเป็นลาภอันประเสริฐครับ โรคภัยนี่รบกวนเรา ได้ทั้งกายและใจครับ
ถึงไม่เป็นหนักก็ทำให้ใจขุ่นมัว มีความวิตกกังวล ยิ่งเป็นบ่อยๆก็ไม่ดีครับ
แล้วโรคทางผิวหนังมันก็เห็นได้ชัดเจน ทิ้งร่องรอยไว้... ไม่มีความสง่างาม รู้สึกไม่มั่นใจ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุครับ ขอบคุณมากทุกท่านมากครับ

แก้ไขโดย สิมโน 24 December 2005 - 08:54 PM

#9 ปาลินารี

ปาลินารี
  • 258 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 December 2005 - 09:03 PM

อนุโมทนาบุญค่ะ

#10 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 26 December 2005 - 08:30 PM

Update 2 นอกจากวจีกรรมและกรรมที่นำเอาสัตว์ไปปิ้งย่างทั้งเป็นแล้ว ยังมีข้อมูลที่ผมได้ค้นคว้าเพิ่มมาอีกกรรมหนึ่ง ซึ่งเป็นสาเหตุของโรคผิวหนัง คือ กรรมที่นำเอาหยากเยื่อ ของโสโครก ตลอดจนสารเคมีหรือสารพิษที่ก่อให้เกิดอันตราย ไปราดรดลงบนตัวของคนหรือสัตว์ จนทำให้เกิดบาดแผลพุพอง ดังเช่นกรณีของพระนางโรหิณี ซึ่งอาการพระประชวรด้วยโรคเกี่ยวกับพระฉวีของพระองค์นั้น มีบุพกรรมแต่อดีตอันเกิดจากกรรมที่ได้นำเอาผงเต่าร้าง (หมามุ่ย) ไปโรยลงบนที่นอนนักฟ้อนคนโปรดของพระราชาครับ

#11 สิมโน

สิมโน
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 December 2005 - 12:33 AM

อืมๆ พอได้ยินแล้ว ทำให้นึกถึงตอนที่ครั้งหนึ่งเคยทำไว้
ปกติ ถ้าใช้กบมาทดลองผ่าดูอวัยวะ ภายใน ต้องใช้กบเป็นๆ
แล้วใช้เข็มเจาะเข้าไปคว้านสมอง ให้สมองตายหมดความรู้สึก
ก็เหมือนตายแล้ว แต่อวัยวะบางอย่างยังไม่ตายทันที เช่น หัวใจก็ยังคงเต้นได้อยู่

แต่ตอนที่ผมต้องทำ ผมไม่กล้าฆ่าโดยวิธีนี้
ผมเลยเอากบไปหย่อนใส่ขวดโหลที่มีฟอร์มาลีน(ยาฉีดศพ)
มันก็ยังเป็นๆอยู่เลย ดิ้นทรมานก่อนตายด้วย ผมทำแล้วก็เดินไปที่อื่น
คือมันคงแสบมากๆ เพราะพวกกบผิวหนังจะบางเป็นพิเศษด้วย
เข้าทั้งหู ตา จมูก ปาก ผิว และทวารต่างๆ คือเรียกได้ว่าตายอย่างแสบทรมานทั้งเป็นๆ
เป็นความผิดพลาดที่ร้ายแรงของผมจริงๆ จำถึงทุกวันนี้
มันโหดกว่าใช้เข็มคว้านสมองอีก แต่ก็ฆ่ากบไปแบบนี้แค่ตัวเดียว
จากนั้นก็ไม่กล้าฆ่ากบอีกเลย ไม่ว่จะวิธีใด แต่ลืมเรื่องนี้ไม่ได้เลย

ครั้งนั้น ที่ทำกบ ต้องผ่าปลาด้วย ผมก็ไม่กล้าฆ่าโดยคว้านสมองอีก
เลยปล่อยปลาไว้ให้ขาดออกซิเจนตายเอง จึงนำมาผ่า หัวใจยังเต้นอยู่เลย

แต่พวกแมลงนี่ ต้องใช้สารระเหยที่เป็นพิษใส่ในขวดโหล แล้วเอาแมลงใส่
หรือเอาแมลงใส่กรงไปแช่เย็น มันก็จะตายเหมือนกัน ฆ่าแมลงโดยสองวิธีนี้ไปเยอะมากๆ

ผมว่าพวกเรียนทางชีววิทยา หรือนักวิจัยในพวกสัตว์ นี่คงหลีกเลี่ยงได้ยาก

ผมอยากถามว่า ผมจะทำบุญยังไงดีครับ สำหรับกรรมที่ผมได้ทำไปกับสัตว์ทดลอง
แล้วจะอธิษฐานจิตยังไงดีครับ ผมไม่ค่อยสบายใจนัก
อย่างปลากับกบแค่ตัวเดียว ก็ยังทำให้ผมหลอนจนถึงทุกวันนี้ เวลานึกถึงมัน

ขอบคุณมากนะครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

#12 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 27 December 2005 - 01:02 AM

Update 3 โรคที่สำคัญอีกประการหนึ่ง อันมีสาเหตุมาจากวจีกรรม การนำเอาสัตว์มาประกอบอาหารโดยการปิ้งย่างทั้งเป็น และการราดรดของโสโครกตลอดจนสารเคมีหรือสารพิษที่ก่อให้เกิดอันตรายต่อคนและ/หรือสัตว์ก็คือ โรคภูมิแพ้ (Hypersensitivity Disease/Allergy) นั่นเองครับ ซึ่งตัวอย่างของโรคภูมิแพ้ที่เรารู้จักมักคุ้นกันดีในปัจจุบันก็คือ โรค SLE (Systemic Lupus Erythematosus) หรือที่ภาษาชาวบ้านเรียกกันว่า "โรคพุ่มพวง" ซึ่งผู้ที่ป่วยด้วยโรคนี้เป็นเวลานาน ร่างกายจะสร้างแอนติบอดีต่อต้านเซลล์เม็ดเลือดแดงของตนเอง จึงส่งผลให้มีอาการดังต่อไปนี้ ได้แก่ ผื่นแดงที่โหนกแก้ม อาการอักเสบของของเส้นเลือดฝอย และแผลภายในที่ไต หัวใจ และหลอดเลือด เป็นต้น

#13 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 27 December 2005 - 02:34 AM

ผมอยากให้คุณมีอายุขัยที่ยืนยาว สร้างบารมีไปได้นานๆ ขอความกรุณาเข้าไปอ่านที่กระทู้นี้นะครับ http://www.dmc.tv/fo...p?showtopic=770 นอกจากนี้ยังมีบุญกุศลที่สำคัญอีก ๓ ประการ อันนอกเหนือจากการสร้างเหตุแห่งความเป็นผู้มีอายุยืนแล้วก็คือ

๑. การปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระรัตนตรัยภายใน
๒. การประกอบครุกรรมฝ่ายดี ๓ ประการ อันได้แก่
๒.๑ การรวมสงฆ์ (โดยอาศัยบุญจากการสร้างมหารัตนวิหารคด)
๒.๒ การบำรุงบิดา-มารดาให้บรรลุธรรม
๒.๓ การอุทิศตนต่อพระผู้มีพระภาคเจ้าและพระศาสนาของพระองค์ แม้ด้วยเลือดเนื้อและชีวิต
๓. การสร้างอาคารภาวนา ๖o ปีฯ และบุญที่เนื่องด้วยอาคารภาวนาฯ อาทิ บุญหล่อพระประธานเมื่อวันที่ ๑ พฤศจิกายน ที่ผ่านมา เป็นต้น

บุญกุศลที่กระผมได้แนะนำให้ทำไปนี้ นอกจากจะต้องอธิษฐานจิตล้อมคอกอย่างแน่นหนาเมื่อได้ทำ ดังที่ได้แนะนำไปแล้วในขั้นต้น ยังต้องอธิษฐานให้บุญที่ได้ทำไปมาช่วยในการตัดรอนวิบากกรรม วิบากมารเหล่านี้ ให้หนักเป็นเบา อีกทั้งต้องแผ่เมตตา ขอขมาลาโทษต่อคู่กรรมคู่เวร แล้วอุทิศส่วนกุศลให้แก่สัตว์ที่เราได้ลงมือฆ่าให้ถี่ๆ เลยนะครับ สำหรับภาพหลอนที่ไม่ดีนั้น เวลามันแว้บมาฉายให้เห็น เราก็นึกถึงเรื่องอื่นหรือภาพของการประกอบกรรมดีแทนเสียเลย เช่น นึกถึงบุญอะไรก็ได้ที่เรารู้สึกปลื้มปีติใจอย่างยิ่งเมื่อเราได้ทำผ่านไป ตรึกระลึกถึงองค์พระ/ดวงธรรมภายใน ตรึกระลึกถึงภาพการสร้างบารมีตลอดจนมหาปูชนียาจารย์ทั้ง ๓ อันเป็นที่เคารพรักอย่างสูงยิ่งของพวกเรา เป็นต้น คุณจะต้องไม่ลืมนะครับว่า ใจของคนเรานั้น เข้าได้ทีละเรื่อง เมื่อใดที่เรื่องบุญเข้า เรื่องบาปก็ไม่เข้า ในทำนองเดียวกัน เมื่อใดที่เรื่องบาปเข้า เรื่องบุญก็ไม่เข้า เช่นกัน เพราะฉะนั้น จึงมีความจำเป็นอย่างยิ่งที่เราจะต้องลบภาพหมองๆ เหล่านั้น ออกไปจากใจของเรานะครับ (ยิ่งไปตามนึก บาปก็ยิ่งโตและส่งผลได้เร็วขึ้น ทั้งยังไปดึงดูดเอาวิบากกรรมเก่า (ฝ่ายอกุศล) จากในอดีตมารวมส่งผลแก่ผู้ที่เป็นเจ้าของกรรมนั้นๆ อย่างหนักหน่วงรุนแรงมากยิ่งขึ้นอีกด้วย) เพราะ "พลาดพลั้งแล้วย้ำคิด คือ ผิดหลักวิชชา" ครับ

#14 สิมโน

สิมโน
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 January 2006 - 08:51 PM

ขอบพระคุณมากนะครับ สาธุครับ ตอนนี้ดีขึ้นแล้ว แต่ไม่ได้ไปหาหมอเลยครับ
แล้วอยู่ดีๆมันก็หายไป หายไปเร็วกว่าที่คาดอีกครับ จะว่าไปมันก็ไม่ได้หายไปหมด
แต่ยังเหลือบางจุดที่หลัง แต่ว่าแขนหายแล้ว ทิ้งรอยแผลเป็นดวงๆไว้ด้วย เหอๆ

เอ... พี่หมอมงคลครับ กรณีของผู้ป่วยด้วยโรคดังที่คุณสิมโนว่ามานี่ การเพิ่มจำนวนรอบในการอาบน้ำสามารถช่วยให้อาการดีขึ้นได้ไหมครับ?

ผมว่า ถ้าอาการเกิดจากติดเชื้อไวรัส อาบน้ำบ่อยๆไม่น่าจะหายนะครับ เหอๆ
หรือถึงแม้ว่าจะเป็นเชื้อรา อาบน้ำก็คงไม่หาย ดีขึ้นรึป่าว คงช่วยเรื่องการรักษาความสะอาด
ถ้าเป็นเชื้อชนิดอื่นๆ อย่างแบคทีเรียอันนี้ไม่รู้ คงแล้วแต่ชนิดมังครับ

เล่นสมมติฐานไปเอง จากความรู้พื้นฐานที่มีอยู่ ไม่ใช่เป็นหมอ

#15 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 27 January 2006 - 10:35 PM

ผมเห็นด้วยกับคุณสิมโนที่ว่า การบรรเทาอาการของโรคผิวหนังที่เกิดจากไวรัสและเชื้อรา โดยการเพิ่มจำนวนรอบในการอาบน้ำนั้น ไม่เป็นผลดีต่อผู้ป่วยนะครับ แม้ว่าในขณะนี้คุณสิมโนจะอาการดีขึ้นแล้ว แต่ก็อย่าประมาทล่ะ ต้องควบคุมดูแลตนเองในเรื่องของกรรม จิต อุตุ และอาหารให้ดีด้วย สุดท้ายก็ขออวยพรให้คุณหายขาดจากโรคนี้ไวๆ นะครับ

#16 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 09:44 PM

ดื่มน้ำมากๆ เข้าใจว่าถ้าร่างกายขาดน้ำ อาการน้ำเหลืองเสียจะกำเริบ อันนี้เกิดกับตัวผมนะ ถ้าวันไหนทานน้ำน้อย ยุงกัดนิดเดียว วันรุ่งขึ้นจะมีอาการคันมากๆ

และเคยฟังว่า เรื่องการแก้โรคผิวหนัง ให้ทำความสะอาดหอฉันคุณยาย ช่วยได้ครับ กวาดๆถูๆ บ่อยๆ ปล่อยปลาก็ดีครับ มีทุกวัน 8.00น. ที่บึงพระรามเก้า

อนุโมทนาบุญครับ

#17 สิมโน

สิมโน
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 05:36 PM

ไปหาหมอตรวจมาแล้วครับ มีการตัดชิ้นเนื้อไปตรวจ และถ่ายรูปเก็บไว้
หมอวินิจฉัยเป็นโรคชื่อPorokeratosis ซึ่งตั้งแต่ผื่นเริ่มขึ้น จนถึงตอนนี้ก็9เดือนแล้วครับ
ผื่นเดิมก็จะหายและทิ้งรอยแผลเป็น รอยดำๆ ผื่นใหม่ก็จะขึ้นมาใหม่ มีที่ต้นแขนและหลัง
ไม่ได้เกิดจากเชื้อโรค พวกแบคทีเรีย ไวรัส หรือเชื้อราครับ
สาเหตุที่เกิดไม่สามารถบอกได้แน่นอนครับ อาจจะมีปัจจัยร่วมหลายๆอย่าง
เช่น พันธุกรรม แสงแดด ภูมิต้านทาน การสัมผัสบางอย่าง อื่นๆ

การรักษา การรักษาตามอาการใช้ยาทาผื่นทั่วๆไป
แต่ถ้าเป็นมากจะต้องกินยา ซึ่งเป็นอันตรายต่อตับ และระบบร่างกาย เช่น ไขมัน
ซึ่งถ้ากินยา ต้องไปตรวจเลือดเพื่อเชคความปกติทุกเดือน
โรคนี้เป็ฯแล้วไม่หาย แต่มีอาการลดลงได้ หากขึ้นมากๆ ก็ควรจะรีบไปพบแพทย์
มีโอกาสพัฒนาเป็นมะเร็งผิวหนังได้ แต่เปอร์เซ็นต์ต่ำครับ

ไม่ค่อยมีอันตรายมากนัก แต่จะเป็นผื่น แผลเป็น ดูไม่สวยงาม ที่ผิวหนัง มีอาการคันอยู่บ้างเล็กน้อย
เป็นโรคที่พบไม่บ่อยนัก เลยเป็นที่สนใจของนศ.แพทย์และอาจารย์แพทย์
เดิอนมกราปี50 นี้จะมีงานประชุมแพทย์ผิวหนังนานาชาติ หมอเลยอยากให้ไปโชว์ตัวเพื่อเป็นวิทยาทาน
ซึ่งหมอก็คาดว่า โรคนี้มันเป็นแล้วไม่หาย เฮ้อ เดือนมกราก็คงยังไม่หาย ตอนนี้หมออยากนัดไปพบทุกเดือน

ก็อย่างที่เคยสังเกตไว้ บางช่วงก็จะดีขึ้นลดลง บางช่วงมันก็จะขึ้นมาก ก็ต้องดูแลไปเรื่อยๆครับ
ผมว่าต้องเกี่ยวกับกรรมที่ทำไว้ในอดีตแน่ๆเลยครับ อยากรู้จริงๆเลยว่าไปทำอะไรไว้แล้วจะแก้ยังไงดี

ลักษณะผื่นก็อย่างในรูปอะครับ กระจายที่ต้นแขนและหลังขนาดประมาณ0.5-1เซ็นติเมตรครับ

ไม่ได้เป็นโรคติดต่อด้วยนะครับ และคนในครอบครัวก็ไม่มีใครเป็นเลยครับ

#18 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2007 - 03:12 PM

ดีครับ รักษาด้วยการรักษาศีล สมาธิ เจริญภาวนา นี้ดี นอกจากจะไม่ต้องเสียทรัพย์ ให้สิ้นเปลือง ในการสร้างบารมีแล้ว ตับก็ไม่ต้องทำงานหนักในการทำลายสารพิษพวกยาที่ต้องกินอีกต่างหาก กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ

#19 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 April 2008 - 11:55 AM

กราบอนุโมทนาบุญคุณไชยานุภาพ ปราบหงสาวดีครับ สาธุ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#20 Bookmark

Bookmark
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2008 - 06:19 PM

ทำบุญมันไม่หายหรอกครับ
คุณแน่ใจได้ไงว่า โรคเกิดจากกรรม
ปรึกษาแพทย์ดีที่สุดครับ