ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ตั้งจิตฐานที่สี่ ใครอธิบายเพิ่มได้บ้างครับ ?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 กำเนิดธรรม

กำเนิดธรรม
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 February 2006 - 05:48 PM

----ผมลองปฏิบัติวิชชาธรรมกายแล้ว พอทำถึงฐานที่สี่ รู้สึกว่าจะเกร็งลูกตา ยังไงไม่รู้ครับ
----ถ้าข้ามไปฐานที่ห้าเลย ผิดไหมครับ ?
----ผมลองตั้งจิตที่ด้านหลังบริเวณท้ายทอยแล้วมองไปที่ศูนย์กลางกายฐานที่ 7 ก็รู้สึกว่าเกิดสามาธิเป็นดวงแก้วครับ
----ผมทำผิดหรือเปล่าครับ ? เรียนท่านผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ
----อนุโมทนาบุญล่วงหน้าครับ

#2 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 20 February 2006 - 05:55 PM

จริงๆก็ไม่จำเป็นเท่าไหร่หรอกค่ะ
แค่ให้จิตหยุดนิ่งแค่นั้นเอง

จะเอาใจไปวางไว้กลางกายเลยก็ย่อมได้
กลางเป้นดีสุด

เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#3 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 February 2006 - 06:51 PM

ไม่ผิดหรอกคะ หรือจะเอาไปวางที่ฐานที่7 เลยก็ได้ เอาให้สบายๆอย่าเครียดเป็นพอคะ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#4 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 21 February 2006 - 12:28 AM

[attachmentid=2487]

ภาพ แสดงที่ตั้งของดวงนิมิตจากฐานที่ ๑ ถึง ๗

ลองน้อมจิตไปตามฐานต่างๆ ตามภาพดูนะครับ

ไฟล์แนบ

#5 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 February 2006 - 02:12 AM

การนั่งสมาธิในครั้งแรกๆ ก็มีปัญหาเรื่องการน้อมใจไปที่ศูนย์ต่างๆเหมือนกันค่ะ
ทำให้เกร็ง และใจพะวงว่าวางไม่ถูกศูนย์ ใจจึงไม่หยุดสักที
แต่ตอนนี้ ง่ายขึ้นมากค่ะ
เพราะใจสบายตรงไหนก็เอาไว้ตรงนั้น พอนิ่งจริงดวงก็ผุดมาเองค่ะ
และมีอีกวิธีคือ ให้คิดว่าเราอยู่ในวงกลมใหญ่
เป็นศูนย์กลางกายที่เราขยายออกไปให้ใหญ่ขึ้น
แสงสว่างจะเกิดง่ายมากค่ะ
ลองดูนะคะ

#6 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 21 February 2006 - 02:36 AM

สำหรับคุณกำเนิดธรรม ผมมีข้อแนะนำว่า ขอให้คุณฝึกการเดินจิตตามฐานต่างๆ ให้คล่องเสียก่อนดีไหมครับ ภายหลังเมื่อคุณชำนาญแล้ว ถึงตอนนั้น จะนำเอาใจมาวางไว้ ณ ศูนย์กลางกายฐานที่ ๗ เลยก็ได้ครับ

#7 middleway

middleway
  • 114 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 February 2006 - 09:34 AM

การน้อมจิตไปตามฐานที่ตั้งต่างๆนั้นเป็นอุบายให้จิตของเราอยู่ภายในตัว ไม่ออกนอกเรื่องนอกตัวหรือนึกถึงคน,สัตว์,สิ่งของ (บางทีนึกไปได้รอบโลกเลยนะคะ!)

การน้อมจิตนั้นให้นึกเบาๆค่ะ เรียกว่าการตรึก (ภาษาไทยนี่ดีจัง ใช้ได้หลากหลายมาก)
ถ้าเรานึกแรงๆ สังเกตุว่า จะเกิดการกดลูกนัยน์ตา ทำให้เครียดเกร็งและปวดเมื่อยในที่สุด
(คุณครูไม่ใหญ่จึงให้สอนว่าเอาแค่ขนตาชนกัน)

การนึกเบาๆนั้น เป็นการนึกง่ายๆ เหมือนการนึกถึงของในห้องนอนของเรา หรือนึกถึงส้ม ภาพของลูกส้มก็จะปรากฏขึ้นในใจ(ก็อย่างที่เพลงเค้าว่า....มันง่ายจนสงสัยจัง)
ถ้านึกไปตามฐานที่ตั้ง ก็อย่างกังวลเรื่องตำแหน่งมากค่ะ เพราะนั่งใหม่ๆ จะยังไม่ค่อยคุ้น
(เพราะสาระสำคัญคือการให้จืตอยู่ในตัว)

แค่ประเด็นสำคัญอยู่ความต่อเนื่อง สมุมติว่าภายใน10นาที เราไม่นึกเรื่องอื่นเลย...(มันยากตรงนี่แหละ...) จิตจะตกศูนย์(กลาง) เหมือนตัวหายไป ก็อย่าตกใจนะค่ะ นิ่งไว้ต่อไปเรื่อยๆค่ะ

สุดท้ายนี้ก็ขอเป็นกำลังใจให้กับทุกท่านที่มีความเพียรพยายาม ขอให้เข้าถึงธรรมกันทุกคนนะคะ (อยากที่คุณยายสอนไว้...ขยันนั่งแล้วก็จะสำเร็จในที่สุดนั่นแหละ...) :lol:

#8 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 21 February 2006 - 11:41 AM

ไม่ผิดหรอกครับ ดูอย่างทอมมี่ ทิรา ชาวโซโลมอน สิครับ เขาแค่นั่งนึกถึงลูกมะพร้าวไว้ในท้องเท่านันเอง แล้วทุกอย่างก็เรียบร้อย

ช่างเหมือนสำนวนที่ว่า "ทำวันนี้ให้ดีที่สุด และพรุ่งนี้จะดูแลตัวของมันเอง"
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#9 Somsakul V.

Somsakul V.
  • 106 โพสต์
  • Interests:Personal Computer

โพสต์เมื่อ 21 February 2006 - 04:23 PM

ข้ามไปฐาน 7 เลยครับ

ฐาน 1 - 5 เก่วข้องกับประสาทสัมผัสทั้ง 5
ตา หู จมูก ลิ้น กาย
ฐาน 6 จำบ่ได้

เคยถามผู้รู้ ที่เคยปฏิบัติเห็น 18 กาย
ว่าทำยังไงถึงจะถูก ต้องนึกอะไรถึงจะถูก
เขาตอบสั้นๆว่า "ถ้าสบาย ก็คือถูก ถ้าไม่สบาย ก้อคือผิด"
ปล่อยวางซะมั่ง

#10 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 21 February 2006 - 04:42 PM

ข้ามไปฐาน 7 เลยครับ ฐานต่างๆ เป็นทฤษฎีเฉยๆ

ไม่ใช่เป็นเพียงแค่ทฤษฎีนะครับ อย่าดูเบาเชียว เพราะการที่พระเดชพระคุณหลวงปู่ฯ ท่านสอนให้ดำเนินใจไปตามฐานต่างๆ เช่นนี้ ก็เพื่อเป็นอุบายอย่างหนึ่งในการน้อมนำใจกลับเข้าไปสู่ฐานที่ตั้งดั้งเดิม โดยการน้อมนำใจไปตามฐานต่างๆ ตั้งแต่ฐานที่ ๑, ๒, ๓,... กระทั่งถึงฐานที่ ๗ ตามลำดับ นอกจากนี้ การดำเนินจิตไปตามฐานต่างๆ ตามลำดับดังกล่าว ยังเป็นอุบายแก้ฟุ้งให้แก่ผู้ปฏิบัติได้อีกทางหนึ่งด้วย กล่าวคือ เมื่อจิตมีอาการฟุ้งซ่านในขณะปฏิบัติกัมมัฏฐาน ให้ดำเนินจิตไปตามฐานต่างๆ ตั้งแต่ฐานที่ ๑ ถึง ๗ เป็นอนุโลม และดำเนินจิตย้อนจากฐานที่ ๗ กลับมาฐานที่ ๑ เป็นปฏิโลม และพึงปฏิบัติเช่นนี้จนกระทั่งจิตหายฟุ้ง

#11 potisut

potisut
  • 33 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 February 2006 - 06:11 PM

อู้ๆๆๆเก๋งกว่าผมตั้งเยอะ

#12 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 21 February 2006 - 06:52 PM

แต่ถ้าการไล่ฐานเป็นการรบกวนสมาธิละก็
จะลองวิธีอื่นๆก็ได้

แค่ใจสงบก็พอแล้ว
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#13 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 21 February 2006 - 09:53 PM

แต่ถ้าการไล่ฐานเป็นการรบกวนสมาธิละก็
จะลองวิธีอื่นๆก็ได้ แค่ใจสงบก็พอแล้ว

น่าจะใช้คำว่า เป็นวิธีที่ไม่ถูกจริตกับเรา มากกว่าคำว่า "รบกวน" นะครับ เพราะจริตของแต่ละคนนั้นไม่เหมือนกัน ซึ่งเปรียบได้กับสำนวนไทยที่ว่า "ลางเนื้อชอบลางยา" ครับ

ปล. วิธีเดินตามฐานนั้น พระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ ท่านได้เคยเทศน์สอนไว้เมื่อราวปี พ.ศ. ๒๕๔o ในหัวข้อเรื่อง "เอกัคคตารมณ์" "เอกายนมรรค" (ธ.o๙๔) ครับ

#14 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 22 February 2006 - 09:11 PM

Don't get too serious! We should not worry the beginner. At this stage just do what you feel most comfortable with. As long as you keep your mind inside your body (or around the centre of the body), it will be alright.
ใจสบายตรงไหนก็เอาไว้ตรงนั้น พอนิ่งจริงดวงก็ผุดมาเอง

#15 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 26 February 2006 - 02:19 AM

ผมมีแก้ไขเล็กน้อยในความเห็นที่ ๑๓ นะครับ