ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ข้อสงสัยเรื่อง สัตวโลก, ขันธโลก และอากาศโลก

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 April 2004 - 02:44 AM

ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับเรื่อง "โลก" ดังต่อไปนี้ครับ คือเมื่อวันอาทิตย์ต้นเดือน (4 เม.ษ.) ผมได้ไปร่วมงานบุญที่ศูนย์ Azusa และได้ฟังหลวงพ่อนำนั่งสมาธิ มีอยู่ช่วงนึงหลวงพ่อได้พูดถึง สัตวโลก, ขันธโลก และ อากาศโลก สรุปความได้ว่า

สัตวโลก - จิตใจมนุษย์
ขันธโลก - ขันธ์ 5 หรือ ร่างกายมนุษย์
อากาศโลก - สิ่งแวดล้อมต่างๆ

ข้อสงสัยเกิดขึ้นเมื่อได้ฟังเพราะว่าผมได้อ่านหนังสือ "เข้าไปอยู่ในใจ" ของหลวงพ่อทัตตะมาก่อนหน้านี้ ในหนังสือของท่านก็ได้กล่าวถึง "โลก" 3 ประเภทอยู่ด้วย มีใจความดังนี้

สังขารโลก - ร่างกายและจิตใจของทั้งคนและสัตว์
สัตวโลก - สัตว์ที่มีชีวิตทั้งปวงนอกจากตัวเรา
โอกาสโลก - สถานที่ที่สัตวโลกได้อาศัยเป็นที่อยู่

(อ้างอิงจาก "เข้าไปอยู่ในใจ" พิมพ์ครั้งที่ 1 หน้า 41)

จึงอยากทราบว่าธรรมะในเรื่องของโลกสามนี้ เป็นธรรมะข้อเดียวกันหรือเปล่าครับ เพราะว่าคำศัพท์และเนื้อหาใกล้เคียงกันมาก แต่มีรายละเอียดแตกต่างกันนิดหน่อย
ขอความกรุณาผู้รู้ช่วยตอบข้อสงสัยให้ด้วยนะครับ

#2 *ธัญญ์ทิพย์*

*ธัญญ์ทิพย์*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 23 October 2004 - 06:10 PM

เท่าที่ได้ฟังเรื่องราวจาก case study มีอยู่ประโยคหนึ่งที่หลวงพ่อมักจะพูดอยู่บ่อย ๆ คือ เพราะเหตุที่ยังมีกรรมกาเมติดมาแต่ชาติปางก่อน จึงทำให้ต้องมาเกิดเป็นผู้หญิงในชาตินี้ ทำให้สงสัยใคร่รู้ว่า มนุษย์ผู้หญิงทุกคนที่เกิดมาในโลกนี้ เป็นเพราะว่ามีกรรมกาเมติดมาทุกคนหรืออย่างไร ขอความกรุณาขยายความข้อนี้ด้วยค่ะ

#3 *เสาวนีย์*

*เสาวนีย์*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 25 October 2004 - 08:35 PM

แม่นแล้วค่ะ แต่จะมากหรือน้อยแล้วแต่นะค่ะ

ส่วนที่เกิดเป็นผู้ชาย รักษาศีลข้อกาเมมาดี เพราะฉะนั้น ใครเป็นผู้ชายแล้ว
เจ้าชู้ล่ะก็ หากใจหมองตอนใกล้ตายนะค่ะ ภาพที่ทำไว้มาให้ยลล่ะก็ มีวี่แววต้องลงอบายแน่ๆ
แล้วก็มาตามขั้นตอน แล้วก็คงต้องเกิดมาเป็นหญิงล่ะค่ะ จนหมดกรรมค่ะ จะนานแค่ไหน ก็คงขึ้นอยู่กับกรรมที่ก่อล่ะค่ะว่ามากน้อยแค่ไหน

#4 Somsakul V.

Somsakul V.
  • 106 โพสต์
  • Interests:Personal Computer

โพสต์เมื่อ 03 November 2004 - 12:42 AM

อ่า เวลาจะไปเล่าให้เพื่อนผู้หญิงฟัง ต้องระวังหน่อยอ่ะครับ
เด๋วเขาอคติได้
ปล่อยวางซะมั่ง

#5 *ผ่านมา*

*ผ่านมา*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 15 March 2005 - 06:46 PM

สังขารโลก กับ ขันธโลก - ขันธ์ 5 หรือ ร่างกายมนุษย์ เป็นอย่างเดียวกันครับ

#6 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 March 2005 - 07:55 AM

ขอบคุณครับที่มาช่วยตอบ โพสไว้นานจนลืมไปแล้วนะเนี่ย

#7 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 11 March 2006 - 11:41 PM

Thank you and Sathu kah!!
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง