ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 2 คะแนน

แฟนบอกเลิก ไล่เรา ให้แฟนไหม่มาว่าเรา..หัวใจสลาย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 30 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr36685

usr36685
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2010 - 12:49 PM

คำว่า หัวใจสลายเป็นอย่างนี้เองเหรอ ได้ยินมาแต่ไม่เคยเจ็บ พอได้เจ็บมันเจ็บยิ่งกว่าที่ได้ยินคนอื่นเขาว่ามา

ทุกครั้งที่อ่านธรรมะ ใครจิตไม่สับส่าย ไม่กระวนกระวาย ไม่มุ่งไปสู่กิเลสต่างๆ ถือว่าจิตรวม ดี

แล้วตอนนี้ผมก็จิตรวม คือรวมทุกข์ จิตสลายเหมือนคนโดนยาชา มันไม่สับส่ายกระวนกระวายไปใหน แต่จะอธิบายว่า หมดอาลัยตายอยากจะได้ไหม ไม่อยากกินข้าวร้านที่ทำอร่อย ไม่อยากอ่านหนังสือ ไม่อยากเที่ยว ไม่อยากลุกไปใหน หรือแม้แต่ไม่อยากฟังพระท่านเทศน์ตามวิทยุ ทีวี

ผมละกิเลสได้ครึ่งนึงแล้วใช่ไหม เพราะผมไม่อยากกินเที่ยว ดื่ม หรือต่างๆ ผมนั่งนิ่งเหมือนพระพุทธรูป ไม่อยากลุกไปใหนเลย น้ำตาก็ไหล ไหลมาทำไม ทั้งที่ในหัวสมองผม ไม่มีความคิดอะไรเลย พอไหลหมดก็หยุด แล้วน้ำตาก็ไกลอีก

ใจผมหยุดทุกอย่างที่แฟนผม พอหยุดก็มีคำสบถ ว่าผมต่างๆนาๆ ให้คนของเขามาว่าผม ผมทำให้เขาวุ่นวาย เขาจะรักกัน ผมจะไปยุ่งทำความเดือนร้อนให้เขากับแฟนไหม่เขาทำไม ผมก็ได้แต่พูดกับตัวเองว่า คนมันรัก รักคนนี้ที่สุดเท่าที่มีมา ถ้าผมไม่รักเค้าสุดๆ ผมไม่ยอมให้มาถูกถากถางผมอย่างนี้หรอก ใจผมคิดว่า ถ้าเราไปแล้ว ก็ไม่ได้ยินแม้แต่เสียงเค้า เค้าด่าผมก็ดี ดีกว่าไม่ได้ยินเสียงอะไรจากเขา

แฟนผมเขานิสัยดี ตอนแรกผมหลงรักกายภายนอก พอครบไปรักเขาที่ใจ เขาจะเป็นอะไรก็ไม่สน รักเค้า เค้านิสัยถูกใจผมทุกอย่าง เอาอกเอาใจเก่ง รู้ใจผมทุกอย่าง บางครั้งเขาก็ชอบแกล้งผม มันสนุกดี ไม่น่าเบื่อเมื่ออยู่กับเขา แต่วันนี้ก็มาถึงวันที่เขาเปลี่ยนไปเป็นคนละคน จากมอบความสุขความทุกข์ให้เพื่อให้คันๆหัวใจเล่นประสาชีวิตรัก เขาก็มอบความทุกข์ให้ผม เหมือนกินยาพิษตลอดเวลา ผมก็กินๆ เพราะยังดีที่ได้คุยกัน

หลายท่านที่อ่านอาจสัมผัสความทุกข์ไม่ได้ แต่ถ้านึกถึงถ้าเราเสียอะไรในชีวิตที่เราอยู่ด้วยตลอด ทั้งตื่นทั้งนอน ถูกใจถูกจริตเราทุกอย่าง แล้ววันหนึ่งไม่มีอีกแล้ว วันนั้นคงรู้สึกแบบเดียวกับผม

ถ้าตายแล้วจบก็คงดี ไม่รู้ไปทำบุญทำกรรมอะไรมา ถึงได้ทั้งสุข และทุกข์ ปิดท้ายหลังจากสุขหมดไป ยาวนานแบบนี้ ทำไมผมไม่สุขๆทุกข์ๆ ผสมกันบ้างให้ชีวิตมีสีสัน แต่นี่ทุกข์ๆๆๆๆ ตลอดเลย เวลาตกนรกคงเป็นอย่างนี้มั้ง อยากร้องไห้

#2 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 15 September 2010 - 01:32 PM

...ก็เกิดมาแล้วนี่ ก็ต้องเจอแบบนี้แหละ ไม่จากเป็นก็ต้องจากแบบตาย รักกัน หรือ ไม่รัก คบกันหรือไม่คบ สุดท้ายตายหมด สัตว์โลกผู้มีฝุ่นธุลีในดวงตาก็มักมองไม่เห็นความเป็นไป มองแต่สุขมากกว่าทุกข์ และเมื่อจะเอ่ยว่าเป็นเรื่องทุกข์ก็ไม่เชื่ออีก ใครเตือนก็ไม่ฟัง ใครห้ามก็ไม่เชื่อ ก็บอกว่า ไม่จริงคบกันได้ อยู่กันได้ ประคองกันไปได้ตลอดรอดฝั่ง แต่ที่คิดๆกันแบบนี้สุดท้ายก็จมน้ำตาทั้งนั้น

...รัก โลก โกรธหลง มันเป็นสิ่งที่ทำให้มนุษย์หมดมุ่นทั้งสิ้น ไม่เจอกับตัวก็ไม่เชื่อ ไม่เห็นด้วยตาก็หาว่าโกหก แต่เมื่อมันผ่านไปแล้ว ก็ให้เวลากับธรรมะรักษา ถ้าไม่เชื่อก็ไม่เป็นไร เพราะมันก็เหมือนตอนไปคบกับแฟนที่ใครห้ามก็ไม่เชื่อ ใครแนะอะไรก็ไม่เชื่อนั่นแหละ มีรักคือมีทุกข์ ความรักคือความร้าย(พระวัจนะของพระศาสดา) แก้วที่แตกแม้กลับมาก็ไม่เหมือนเดิม สู้หาแก้วใหม่หรือเลือกใช้พลาสติกที่ตกไม่แตกดีกว่า แต่ถ้าจะให้ดี ไมต้องหาใหม่ แต่ให้หาภาชนะชนิดใหม่แล้วใส่บุญแทน...สนุกกว่า
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#3 ผู้ไทยใฝ่ธรรมะ

ผู้ไทยใฝ่ธรรมะ
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2010 - 03:18 PM

ที่เป็นทุกข์ก็เพราะรัก สละรักสลัดทุกข์ แล้วคุณจะเก็บรักไว้ทำไม ทิ้งมันไปเถอะ แรกๆก็อาจเจ็บปวด มันก็เจ็บของมันอย่างนั้นเอง เดี๋ยวก็หาย ใช้โอสถวิเศษของพระพุทธเจ้ารักษาแป๊บเดียวก็หาย

#4 _Phoenix_

_Phoenix_
  • 54 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2010 - 04:12 PM

สรุปคือ อกหักใช่ไหมครับ

ทำบุญต่อไปครับ เราไม่สามารถบังคับคนอื่นได้ แต่เราบังคับเราไม่ให้ทุกข์ได้ครับ

>>..........ชีวิตนี้ขอมอบแด่พระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย..........<<

#5 *-*Namkhang*-*

*-*Namkhang*-*
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2010 - 07:50 PM

เป็นกำลังใจให้นะคะ
ถือว่าเป็นความโชคดีของเราที่ได้รู้ธาตุแท้เขาตอนนี้
ในวันนี้ที่เรายังไม่เสียอะไรๆไปมากกว่านี้
ถ้าเป็น 10ปีข้างหน้า เราเสียเงิน เสียเวลา เสียคนดีๆอีกหลายคนข้างๆไป
โดยเฉพาะ พ่อ แม่ หรือลูกของเรากับเขาหากลูกเกิดมาแล้วถึงได้เลิกกันไป
จะเป็นความช้ำ และเจ็บมากกว่านี้
*-*............................................*-*
เมื่อก่อนทุกคนเคยเตือน สอนเราย้ำแล้วย้ำอีก แต่เราก็ยังดื้อๆๆๆๆ
เคยลองดี ลองร้าย ใส่เขาก็ไม่ได้ผล ไม่ได้กระทบแทงใจดำเขาเลย
พามาปลมผม ห่มผ้ากาสา ให้โอกาสมากมายเพื่อช่วยชีวิตเขาให้ดีกว่าเดิม
แล้วยังไม่ใยดีเราเลย ไม่มีคำว่า พอ สำหรับคนเจ้าชู้ หลายใจ มักมากในกามคุณ พรรค์นี้
ทิ้งภาระให้เราช้ำใจเสมอ แล้วเราจะมัวมอบสิ่งดีๆให้เขาอีกทำไม
ใครไม่เจอกับตัวคงไม่รู้สึก ................*-*
น้ำตา เป็นเลือดของพ่อ แม่เรา เขาไม่ได้ทำแค่เรา เขาทำถึงพ่อเราแม่เราด้วย
สักวันเขาต้องได้รับทเรียนที่สาสม.....*-*
...................................................กว่าเรา...........*-*
จากกันชาตินี้แหละนะ ยิ่งอายุยังน้อยยิ่งดี

#6 *-*Namkhang*-*

• 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2010 - 07:56 PM

เชิญคุณ *-*usr36685*-*
ไปวัดดบสถ์บน บางคูเวียง นนทบุรี พรุ่งนี้กัน
ช่วยรับบุญทำความสะอาด จัดสถานที่ก็ได้ค่ะ
........ถึงยามน้ำค้างหม่น ไปทำแล้วรู้สึกว่าล้างความหม่นหมองออกได้เยอะ ...........

#7 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2010 - 09:25 PM

vudc]h;gsv

#8 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2010 - 11:12 PM

มาวัดเอาบุญบ่อยๆครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#9 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2010 - 11:55 PM

สู้ต่อไป ทาเคชิ...
มันเป็นเรื่องๆ นึงที่จะต้องผ่านไปให้ได้
ชีวิตก็เป็นอย่างนี้แหละ ไม่มีอะไรยั่งยืน ก่อนที่จะเรียกร้องให้ผูู้อื่นมารัก ก็ให้ลองถามตัวเอง ว่าวันนี้ เรารักตัวเองหรือยัง?
ไม่มีทางอื่นใด นอกจากให้ "คลายความผูกพันธ์" เท่านั้น
http://www.dmc.tv/mm...KoPenYarNee.wmv

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#10 usr21238

usr21238
  • 233 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2010 - 03:18 AM

ร้องไห้เถิด ร้องไห้ให้พอ ร้องให้กับความโชคดีของตัวเองที่ได้เรียนรู้บทเรียนของชีวิตอีกบทหนึ่ง มีเพื่อนคนหนึ่งบอกว่า อกหักดีกว่ารักไม่เป็น นั่นสำหรับเขานะ แต่สำหรับตัวเองนะ สมัยเกือบสี่สิบปีที่แล้วน่ะ ยกเพื่อนสนิทให้คนอื่นไปนะ มันก็อย่างที่คุณเป็นแหละ แต่ว่าไม่ช้าทุกอย่างก็จะกลับเข้าที่เดิมได้ โดยเฉพาะคุณ user 36685 นี่นะ คุณรู้ตัวไหมคุณมีคนที่ห่วงใยเย๊อะมาก นับเฉพาะในนี้ก็ อืม...เจ็ดคนและ ที่บ้าน โรงเรียน ที่ทำงาน อีกเพียบ ใช่ม๊ะ มาวัดๆ มาบ่อยๆเท่าที่จะมีโอกาส โดยไม่มีข้อแม้ ข้ออ้างหรือเงื่อนไขนะจ๊า ช่วยงานวัดทุกอย่างนะ สวดมนต์ๆ พอใจเริ่มผ่อนคลายแล้ว ก็ให้ไปนั่งมาธิ๊ซะ ลืมตาขึ้นมาก็จะดีขึ้นเรื่อยๆนะจ๊ะ เอาใจช่วยนะจ๊ะ อยู่ในบุญนะๆ

#11 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 16 September 2010 - 11:59 AM

เฮ้อ เห็นใจนะ เลยอยากจะฝากเพลงของวงอะไรก็ไม่รู้จำไม่ได้แล้ว แต่เขามีเนื้อร้องว่า

พรุ่งนี้ยังมี แก้วตาคนดี อย่าร้องไห้
เสียแล้ว เสียไป ไม่นาน เท่าไหร่ ก็เหมือนเดิม

ใครเขา ลืมเรา ทำใจให้ลืม เขาเสียบ้าง
รักเขาชืดจาง รักเรามันก็จางได้เหมิอนกัน

จดจำฝังใจทำไมเรื่องราว...รัก
ขอให้ความทรงจำผ่านเลยไปเสียที

ผ่านวันนี้ไปเรื่องราวที่ไม่...ดี
พรุ่งนี้ ก็เป็นเรื่องธรรมดา
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#12 Chonchai007

Chonchai007
  • Admin_Article_Only
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2010 - 02:51 PM

ทำใจดีๆๆนะเป็นกำลังใจให้นะ ผมก็โดนมาเหมือนกัน แต่นานมากแล้ว ถ้าคุนผ่านตอนนี้ไปได้คุนจะเก่งขึ้นเยอะนะครับ ถ้าอยากร้องไห้ก็ร้องเลยอย่าไปเก็บไว้นะครับ พอหายแล้วก็ตั้งใจใหม่ ว่าเราจะต้องทำดีให้ได้นะ สู้ๆๆ

#13 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2010 - 03:31 PM

บวชดีกว่าค่ะ

ให้รีบเตรียมตัว อีกไม่นานนี้จะมีบวชอีก
หากอยากบวชรุ่นนานาชาติ ก็จะบวชกันเดือน ตค. รุ่นนึง กับอีกรุ่น เดือน พย. ค่ะ

หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#14 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2010 - 03:33 PM

rujg-hk.0gTv me.0.llvp^j.o[6Pot (เฉพาะน้ำค้าง อ่าน)

#15 สาธุธรรม

สาธุธรรม

โพสต์เมื่อ 16 September 2010 - 05:32 PM

-
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#16 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2010 - 06:55 PM

lo6dQojk w,j,u8;k,]y[vtwisivd

#17 *-*Namkhang*-*

• 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2010 - 07:06 PM

ok.ค่ะพี่ตำรวจ

(ยังลบไม่ได้ทำไงดี)

น้องจะเปลี่ยนไปเรียนภาษานี่ดีมั๊ย

สนุกๆน่าไม่มีความลับอะไรหรอก

พี่ๆจบหลักสูตรขอเบิกใบปริญาด้วย

#18 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2010 - 07:14 PM

ดันมีผู้ตาดีมีบุญ มาถอดรหัสซะแล้ว
แน่จริงลองถอดคำนี้สิ

6334828466

#19 usr21238

usr21238
  • 233 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2010 - 07:28 PM

#20 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2010 - 07:35 PM

biggrin.gif tongue.gif 4 5683 968

#21 สาธุธรรม

สาธุธรรม

โพสต์เมื่อ 16 September 2010 - 08:08 PM

เจ้าของกระทู้เขากะลัง SAD

สุนทรพ่อ

#22 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2010 - 08:22 PM

8bfc9jginjv's;p

#23 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2010 - 08:28 PM

คำใบ้ โทรศัพท์

#24 สาธุธรรม

สาธุธรรม

โพสต์เมื่อ 16 September 2010 - 08:46 PM

- หายไวๆ ค่ะ

สุนทรพ่อ

#25 Jeabka

Jeabka
  • 248 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 September 2010 - 11:34 PM

เคยฟังหลวงพ่อมั๊ยคะ ท่านเคยพูดว่า ความรักทางโลก โดยเฉพาะแบบหนุ่มสาว มันคับแคบ ไม่โปร่ง ไม่โล่ง ลองไปคิดดูว่า จริงตามนั่้นเหรอเปล่า แล้วทำไงให้ความรักที่มี และชีวิตที่ต้องอยู่ต่อไป อยู่อย่างไม่คับแคบอีกต่อไป ทำไงดีหน่อ คิดๆๆๆ คิดๆๆๆๆๆ หวังว่าคงไม่ปลงชีวิตให้อยู่บนโลกสั้นๆน่ะ ชีวิตยังต้องมีอะไรดีๆ อีกเยอะ ยังต้องเดิน ยังต้องแข็งแรง ท่องไว้ จำไว้ แค่คน คนเดียว แค่คน คนเดียว อย่าให้มีผลต่อจิตใจและการกระทำที่ทำให้เราต้องเสียใจ เสียสูญ จมอยู่กับสิ่งเลวร้ายเกินนานไปหนัก ไม่ได้บอกว่าต้องแข็งแรงในวันนี้พรุ่งนี้ แต่หากเราทำได้เร็วเท่าไหร่มันย่อมส่งผลดีต่อเราเร็วเท่านั้น ไม่มีใครบนโลกไม่เคยสูญเสีีย ทุกคนพบเจอมาหมด จะช้าหรือเร็ว
ถ้าตายแล้วจบก็คงดี>>>รู้ได้ไงตายแล้วจบ

#26 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 September 2010 - 06:46 PM

เป็นอีกกำลังใจให้ค่ะ

เวลาจะรักษาทุกอย่างเอง แต่เราก็ต้องรีบเอาบุญใส่ตัวไว้ จะได้ไม่หลงทางอีกค่ะ

ได้มีโอกาสเข้ามาเป็นหมู่คณะของเราถือว่ามีบุญมาก ๆ เลยค่ะ

ตอนนี้ก็รักตัวเองให้มาก ๆ และรักพ่อ แม่ พี่น้องของเรา

รักหลวงพ่อจะชัวร์ที่สุดค่ะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#27 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 September 2010 - 02:26 PM

ไม่รู้ เจ้าของกระทู้เป็นยังไง เงียบหายไปเลย
น้องลองคิดดูเขาทิ้งเราตอนนี้น่ะดีแล้ว วันเวลามันช่วยพิสูจน์ความจริงใจ ความรักเป็นสิ่งที่ดี ถ้ามีความจริงใจให้กัน

อย่าไปเสียใจ เสียดาย คนที่ใจไม่จริงเลยจ้า (ลองฟังเพลง อย่าไปเสียน้ำตา ของโปเตโต้นะ)

ขนาดเราเต็มเต็ง เขายังจากไป เกิดอยู่ด้วยกัน แล้วสักวันหนึ่งเราพิกลพิการง่อยเปลี้ยเสียขา เขาจะยิ่งมิรีบด่วนจากหรือ

คนที่รักเราจริงๆ ก็คือพ่อกับแม่จ้า

ลองเปลี่ยนวิกฤติ ให้เป็นโอกาส นั่นคือแสวงหารักแท้

หลวงพ่อบอกว่า รักแท้นอกตัวไม่มี รักแท้มีอยู่ในกลางกายเรา ลองแสวงหาคนกลางกายสิ คนข้างกายมีแต่จะทำให้ห่วงหาอาวรณ์ ไม่สุขสบายใจ

มีเวลาว่างๆ ก็ลองอ่านคอลัมน์พี่บ่าวได้ พี่บ่าวเขียนไว้ตอนที่มีอาการเหมือนกับน้องนี่แหละ ตอนนี้ซำบายดีแล้ว
http://www.banyaiboo...bao/130-b520501

#28 ธาตุล้วนธรรมล้วน

ธาตุล้วนธรรมล้วน
  • 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 September 2010 - 08:37 PM

สรรพสิ่งล้วนเป็น อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา ความรัก(ราคะ)ก็เป็นหนึ่งในสรรพสิ่งนี้

แล้วเราจะเอาใจไปฟากไว้กับสิ่งเหล่านี้ทำไมละครับ

หากจะฟากใจ ต้องเผื่อใจไว้ เป็นธรรมดาครับ ต้องพร้อมที่จะเผชิญ กับความอนิจจัง ความทุกข์ และความเป็นอนัตตา

...........

หากเขาไม่ทิ้งท่านไปตอนนี้ รักกันจนวันตาย ก็ต้องตายพลัดพรากจากกันไปข้างหนึ่งอยู่ดี หรืออาจจะเป็นคุณเองที่ทิ้งเขาไป แล้วคุณจะให้แฟนคุณไปด่าใส่เขาก็อาจจะเป็นไปได้

..........

หากเรามาพบสัจธรรมแล้ว ผู้ฉลาด จักพึงอาศัยประโยชน์จากโลกิยะนี้ เพื่อเป็นฐาน เป็นแพ ข้ามฟั่งไปสู่โลกุตตระ

พึงระวังอย่าให้แพแตกเสียกลางทาง หากเซี่ยนแพมันตำ หอกข้างแคร่มันแทง ก็เป็นเรื่องธรรมดา

เพราะกิจเพื่อทำนิพพานให้แจ้ง เป็นสิ่งที่สำคัญที่สุด กิจอื่นมิใช่เลย จะแวะดมดอกไม้ข้างทางบ้างก็ได้ แต่อย่าหลงไหล หลงจนออกนอกทางไปไกลเลยก็ไม่ดีนะครับ ดึงสติกลับมา แล้วเดินต่อไปครับ

..........

อิอิ เอาแบบโลกๆบ้าง รักแท้มิได้มีแค่หนเดียวแบบเพลงนะครับ เราสามารถเจอคนที่ใช่ และคนที่ดีที่สุด ได้หลายครั้ง ในชีวิต ครับ

คู่ครองที่ดี ต้องเป็นคู่สร้างบารมี สร้างเป็นครอบครัวแก้วครอบครัวธรรมกาย เราแต่งงานและสร้างครอบครัวต้องรู้จักอาศัยให้เป็นประโยชน์แก่การบรรลุธรรมครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย

#29 Jeabka

Jeabka
  • 248 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 September 2010 - 01:12 AM

จขกท.หายเป็นไงบ้างแล้วเน้อ
จขกทคงยังต้องทุกข์ และก็ยังคงแบกไว้
เมื่อไหร่จะเลิกแบกค่ะ หรือแบกให้น้อยลงก็ยังดี
เลิกแบกก็หมดทุกข์ แบกน้อยก็ทุกข์น้อย ไม่แบกก็ไม่ทุกข์

#30 usr36812

usr36812
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2010 - 11:13 PM

นักเรียนอนุบาล ตำรวจรักบุญ
จำนวนความเห็น: 882
ความคิดเห็น #2 |
vudc]h;gsv
ความคิดเห็น 15/9/2010 21:25

rujg-hk.0gTv me.0.llvp^j.o[6Pot (เฉพาะน้ำค้าง อ่าน)
ความคิดเห็น 16/9/2010 15:33

สาธุธรรม - 16/9/2010 17:32

ความคิดเห็น 16/9/2010 18:55

นักเรียนอนุบาล *-*Namkhang*-*
จำนวนความเห็น: 73

ok.ค่ะพี่ตำรวจ

(ยังลบไม่ได้ทำไงดี)

น้องจะเปลี่ยนไปเรียนภาษานี่ดีมั๊ย

สนุกๆน่าไม่มีความลับอะไรหรอก

พี่ๆจบหลักสูตรขอเบิกใบปริญาด้วย
ความคิดเห็น 16/9/2010 19:06

ดันมีผู้ตาดีมีบุญ มาถอดรหัสซะแล้ว
แน่จริงลองถอดคำนี้สิ

6334828466

ความคิดเห็น 16/9/2010 19:14

biggrin.gif tongue.gif 4 5683 968
ความคิดเห็น 16/9/2010 19:35

นักเรียนอนุบาล สาธุธรรม
จำนวนความเห็น: 1,090
เจ้าของกระทู้เขากะลัง SAD
ความคิดเห็น 16/9/2010 20:08

8bfc9jginjv's;p
ความคิดเห็น 16/9/2010 20:22

คำใบ้ โทรศัพท์
ความคิดเห็น 16/9/2010 20:28

ไม่ทราบข้อความข้างบนนี้ เหล่านี้เกี่ยวข้องกับหัวข้อของกระทู้ที่ตั้งขึ้นหรือเปล่า?

อ่านหลายครั้ง แล้วก็ยังไม่เข้าใจว่าต้องการสื่อถึงอะไรในกระทู้นี้?