ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

"ด้วยแรงศรัทธา" --> สร้างการ์ตูนประวัติพระพุทธเจ้า...

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 O:-) FaiRy

O:-) FaiRy
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 12:32 AM

ดร.วัลลภา พิมพ์ทอง จบดร.จากอินเดีย
มีความศรัทธาในพระพุทธศาสนา...
ขายบ้าน ขายที่ดิน ขายรถ ขายเครื่องประดับทั้งหมด
เพื่อสร้างภาพยนต์การ์ตูน ประวัติพระพุทธเจ้า
กำหนดลงโรงภาพยนต์ ธันวา ปี ๕๐
ทุนสร้างทั้งหมด ๑๐๐ ล้านบาท ตอนนี้ใช้ไปแล้ว ๘๐ ล้านบาท

ตอนนี้ยังคงต้องการเงินสมทบทุนการสร้างภาพยนต์ค่ะ...
(ใช้เงินทุนไปแล้วตอนนี้ ๘๐ ล้าน)

เป้าหมาย...อยากทำงานให้เสร็จ
เป้าหมายระหว่างทาง... ชีวิตได้ทำสิ่งที่ยิ่งใหญ่...อยากให้คนทั่วโลกได้ดู
และคิดว่า...เหมือนเป็นการแปลงสินทรัพย์เป็น "บุญ" ...

รายได้ หลังหักทุน
-ถวายในหลวง
-ให้แก่หน่วยงานที่มีส่วนช่วยเหลือ
-นำกลับมาทำภาพยนต์ทางพระพุทธศาสนาอีกครั้ง...

*การ์ตูนที่เราๆ ดูๆ กันอยู่(แบบเคลื่อนไหวเหมือนมนุษย์) จะต้องวาด ๑๒-๒๔ รูปต่อวินาที(ความรู้จากสมัยเด็กๆ ค่ะ) แต่การ์ตุนเรื่องนี้ใช้ภาพวาดมือ ๒๔ ภาพต่อวินาที กว่าจะจบเรื่องก็ต้องวาดภาพเป็นแสนๆ แผ่น...แล้วก็ต้องมีทีมงานตัดต่อลงคอม ไหนจะพากษ์เสียง แล้วก็ใส่ effect อีก กว่าจะเสร็จใช้ความพยายามมากทีเดียวค่ะ...ทีมงานที่ร่วมกันจัดทำการ์ตูนเรื่องนี้มีประมาณ ๓๐-๔๐ คน(แต่บางครั้งก็จ้างคนเพิ่มแบบชั่วคราว)

*ความคิดดีๆ แบบนี้น่ายกย่องนะคะ...ได้ดูตัวอย่างภาพยนต์จากช่อง ๕ ทางรายการ "เจาะใจ" เมื่อซักครู่ค่ะ...การ์ตูนไทย ฝีมือคนไทย ทำได้เนียน สวยงาม...ไม่แพ้วอลดีสนีย์เลยค่ะ...แต่รายละเอียดจะเป็นยังไงก็คงต้องติดตามกันค่ะ...แต่ดร.ท่านบอกว่าเนื้อหาที่นำมาสร้างภาพยนต์ได้มาจากจุฬาลงกรณ์ราชวิทยาลัย(ไม่มั่นใจว่าจำชื่อถูกมั๊ยนะคะ แต่ทราบว่าเป็นมหาวิทยาลัยสงฆ์ที่เลยม.ธรรมศาสตร์ไปหน่อยน่ะค่ะ)...และก็ได้ศึกษารายละเอียดต่างๆ เป็นเวลา ๒ ปี...

ขออภัยถ้าเนื้อหาบางส่วนผิดพลาดนะคะ...

#2 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 12:40 AM

อนุโมทนาด้วยครับ ดร.วัลลภา พิมพ์ทอง สาธุ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#3 iMac24

iMac24
  • 437 โพสต์
  • Interests:เกิดมาสร้างบารมี

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 02:23 AM

จะคอยติดตามดูครับ
ผมก็กำลังจะทำการ์ตูนเกี่ยวกับธรรมะเหมือนกันครับอย่าลืมติดตามดูทาง dmc นะครับ
จงสู้และอย่าท้อ ลูกเอย
ต้องถึงธรรมอย่างเสบย แน่แท้
ให้ทำอย่างที่เคย สอนสั่ง
นั่ง บ่ มีข้อแม้ จักได้ธรรมครอง

สุนทรพ่อ

มาร่วมกันสร้างสันติสุขให้กับโลกกันเถอะ

#4 middleway

middleway
  • 114 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 09:20 AM

ได้ดูเหมือนกันค่ะ เค้ายังขาดผู้ร่วมทุนอยู่มาก ตอนแรกคาดหวังว่าจะมีผู้ร่วมสานฝัน
ไปติดต่อองค์กรของพุทธฯ เค้าก็บอกว่าเป็นพุทธพาณิชย์ พอไปติดต่อองค์กรธุรกิจเค้าก็ว่าเป็นศาสนา ขายยาก กลัวขาดทุน
เมื่อไม่มีใครก็ต้องลงทุนเอง ที่เค้าเลิกกลางคันไม่ได้เพราะทีมงานที่จ้างไว้ ทุกคนทุ่มสุดตัว บางคนลาออกจากงานเก่า (ต่างประเทศ)
มาทำงานนี้โดยเฉพาะ มีทางเดียว ต้องไปให้ถึงฝั่งให้ได้...

ตอนหนึ่งพิธีกรถามว่า เคยร้องไห้ไหม เค้าบอกว่า.. ไม่ได้ร้อง แต่ตอนนอนน้ำตามันไหลออกมาเอง... จะว่าทุกข์ก็ทุกข์ แต่มีความสุขและภูมิใจกับผลงานชิ้นนี้

*** ก็ขออวยพรให้มีมหาเศรษฐีที่มีใจรักพระพุทธศาสนามาร่วมทุนโดยเร็วเถอะค่ะ ***

#5 magick

magick
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 09:53 AM

อนุโมทนาบุญด้วยครับได้ชมตัวอย่างแล้วยิ่งใหญ่จริงๆขอเป็นกำลังใจให้ ดูที่เป้าหมายและจงสู้ต่อไปความสำเร็จรออยู่ครับ....เป้าหมายยิ่งใหญ่อุปสรรค์ก็เท่ากันครับ

#6 Mai D na

Mai D na
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 10:22 AM

นำ เสนอ สิ่ง ที่ ละ เอียด อ่อน

เพราะ เป็น งาน เกี่ยว กับ พระ สัมมาสัมพุทธเจ้า..

เนื้อ ความ ต้อง เป็น จริง

ลอง ศึก ษา จาก หลาย ที่

ถ้า จะ ให้ แน่ ลอง มา ศึก ษา ที่ วัด พระ ธรรม กาย เพิ่ม เติม ด้วย ก็ คง จะ ดี

ถ้า เสนอ เนื้อ ความ ผิด ไป ย่อม มี อานิสงส์

ถ้า เสนอ ถูก ต้อง ก็ มี อานิสงส์ ไม่ มี ประ มาณ เช่น กัน..

.............

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ..

แม้กาลเวลาจะเปลี่ยนไป
แต่..
เ ป้ า ห ม า ย ไ ม่ เ ป ลี่ ย น แ ป ร

#7 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 02:34 PM

อ๋อ ชุดนี้ผมรู้จักอยู่คนนึ่งล่ะ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#8 ครูบ้านนอก

ครูบ้านนอก
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 04:56 PM

ขอเป็นกำลังใจ และเอาใจช่วย ดร.วัลภา นะครับ สาธุ

#9 eq072

eq072
  • 504 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 08:41 PM

ยังไงก็เป็นกำลังใจเล็ก ๆ ให้ละกัน

#10 ธรรมกิตติ์

ธรรมกิตติ์
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 September 2006 - 09:05 AM

ดีครับ สาธุ
แต่อยากดูเวอร์ชั่นกายมหาบุรุษมากกว่าครับ

#11 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 23 September 2006 - 09:49 AM

จะเป็นกำลังใจให้เต็มที่เลยนะคะ..........ชอบค่ะคนที่แปลงสินทรัพย์ให้เป็น....บุญ...เนี่ย
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#12 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2006 - 10:31 PM

น่าสนใจมากเลยครับ

#13 iMac24

iMac24
  • 437 โพสต์
  • Interests:เกิดมาสร้างบารมี

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 11:20 PM

อ๋อ ชุดนี้ผมรู้จักอยู่คนนึ่งล่ะ

ใครละพามาแนะนำให้รู้จักหน่อยดิ
จงสู้และอย่าท้อ ลูกเอย
ต้องถึงธรรมอย่างเสบย แน่แท้
ให้ทำอย่างที่เคย สอนสั่ง
นั่ง บ่ มีข้อแม้ จักได้ธรรมครอง

สุนทรพ่อ

มาร่วมกันสร้างสันติสุขให้กับโลกกันเถอะ

#14 mookmik

mookmik
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 August 2010 - 10:49 PM

เป็นกำลังใจให้นะค๊ะ
ต้องบอกว่าผลงานระดับแบบว่ามันสวยงามมากค๊ะ
ภาพสื่อความหมายได้ดีมากเลยค๊ะ
ยังทึ่งความสามารถเลยนะค๊ะหนูได้ดูการ์ตูนในดีเอ็มซีนะค๊ะ
แล้วก็เรื่องวันวิสาขบูชาชอบมากเลยดูแล้วได้ความรู้เพิ่มมากกว่าเดิมมากเลยค๊ะ
สร้างภาพสวยมากค๊ะฝีมือเลยค๊ะ
เป็นกำลังใจให้นะค๊ะทุกครั้งที่ดูภาพไม่ว่าจะเป็นรายการต่างๆก็เป็นที่ชอบใจมากเลยค๊ะ
ทำภาพฝีมือเลยค๊ะชอบมากค๊ะ