ไปที่เนื้อหา

* * * * * 1 คะแนน

เวลาแผ่ส่วนบุญทำไมไม่ให้เราแผ่ให้เจ้ากรรมนายเวร ?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 22 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *ดอกกะปิ (เด็กใหม่ค่ะ)*

*ดอกกะปิ (เด็กใหม่ค่ะ)*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 26 August 2005 - 02:14 PM

เคยได้ยินมีคนเขาบอกว่าเวลาแผ่ส่วนบุญไม่ให้ แผ่ให้เจ้ากรรมนายเวรค่ะ ?
เพราะอะไร ?

#2 *han*

*han*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 26 August 2005 - 02:28 PM

เคยได้ยินจากคุณครูไม่ใหญ่ว่า หากแผ่ส่วนบุญให้เจ้ากรรมนายเวร เขาจะเป็นเจ้าเราอยู่เรื่อย แต่ให้พูดว่าคู่กรรมคู่เวร ไม่รู้ว่าจะถูกต้องหรือไม่

#3 *uk*

*uk*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 26 August 2005 - 07:13 PM

น่าจะให้คำว่า คู่เวร คู่กรรม จะเข้าใจได้มากกว่า คำว่าเจ้ากรรมนายเวร คู่เวรคู่กรรม ก็คือคนที่เราอาจจะเคยผูกอาฆาตพยาบาท เค้าไว้ หรือเค้ามาผูกโกรธเรา หรือเราอาจพลาดพลั้งไปล่วงเกินเค้าไว้ด้วยประการทั้งปวงฯ ก็เลยมีเวร กรรมต่อกัน เจอกันชาติไหน ก็สร้างเวรต่อกัน กันไป
เราควรจะแผ่เมตตาให้เค้าทุกครั้งที่ทำบุญ ทำใจให้อโหสิกรรมแก่เค้า และขอให้เค้าอโหสิกรรมให้เรา อย่าได้จองเวรต่อไป เจอกันก็ให้เป็นกัลยาณมิตรต่อกัน ให้แผ่อย่างนี้ไปทุกครั้งที่เราได้ทำบุญ

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 26 August 2005 - 11:40 PM

ก็เพราะว่ามนุษย์(รวมสรรพสัตว์) เราทุกคนนั้น ไม่มีใครไปเป็นเจ้ากรรม หรือนายเวรของใครต่อใครได้ครับ มีแต่คู่กรรมคู่เวร คือ เบียดเบียนกันไปกันมา ดังนั้น จึงควรใช้คู่กรรมคู่เวรจึงจะเหมาะสมกว่าน่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 27 August 2005 - 07:03 AM

ที่คุณ han และพี่หัดฝันพูดมาน่ะ ถูกต้องแล้วล่ะครับ แล้วอีกอย่าง เวลาจะอุทิศบุญกุศลให้กับคู่กรรมคู่เวรนี่ อย่าได้ไปอธิษฐานท้าคู่กรรมคู่เวรในทำนองว่า "คู่กรรม คู่เวร มีเบื้องไหน ทุกชาติ ทุกภพ ให้มาทวงคืนหนี้กรรม ที่เคยผิดพลาดล่วงเกินกันไว้ให้หมด จะได้หมดสิ้นกันไปแต่ภพชาตินี้" อย่าเชียวนะครับ เพราะเราท่านทั้งหลายนั้น ต่างคนก็ต่างเกิดกันมาแล้วนับภพนับชาติไม่ถ้วน ฉะนั้น คู่กรรม คู่เวร ของเราก็มีมากมายนับไม่ถ้วนเช่นกัน ลำพังตัวเรานี้ มีบุญบารมีเพียงน้อยนิด เราใช้เขาไม่ไหวหรอกนะครับ หากไปอธิษฐานเช่นนี้ เขารุมทึ้งเราตาย ไม่ตายก็คางเหลืองแน่ๆ เลย นี่คือ สิ่งที่ต้องพึงสังวรณ์ไว้ให้ดี
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#6 aoi

aoi
  • 356 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 August 2005 - 08:27 AM

แล้วถ้าเกิดเวลาเราทำบุญกรวดน้ำแล้วอุทิศส่วนกุศลให้กับเจ้ากรรมนายเวรทุกคนอย่าได้เบียดเบียนอาฆาตพยาบาทจองเวรซึ่งกันและกันเลย รวมถึงก็แผ่เมตตาขออโหสิกรรมให้เรารวมถึงเราก็อโหสิกรรมให้กับคนที่เคยทำกรรมกับเรา อย่างนี้จะได้มั้ยค่ะ ถ้าไม่ถูกรบกวนช่วยบอกรายละเอียดที่ถูกด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
(ตกลงเรียกเจ้ากรรมนายเวร หรือคู่กรรมคู่เวรค่ะ)

#7 Moderator

Moderator

Thai buddhist monk

• 328 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 27 August 2005 - 10:35 AM

เวรกรรมของเราเนี่ย มีเยอะมาก นับไม่ถ้วน

ต่อให้อายุ 1 อสงไขย ก็ใช้กรรมไม่หมดหรอกนะครับ

เพราะเวรกรรมมันงอกงามตลอด เหมือนลำไย 1 เมล็ด ปลูกลงดินเมื่อไร
ก็ให้ผลเป็นลำไยล้านๆ เมล็ดเลย

#8 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 27 August 2005 - 11:34 PM

ถึงคุณ aoi เกือบ OK แล้วครับ เพียงแต่เปลี่ยนคำว่า เจ้ากรรมนายเวร ไปเป็นคำว่า คู่กรรมคู่เวรก็ใช้ได้แล้วครับ

#9 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 29 August 2005 - 04:27 PM

แล้วถ้าเราจะแผ่ส่วนบุญส่วนกุศลให้บุพการี (คุณพ่อคุณแม่) เราบอกได้ไหมว่าขอแผ่ส่วนบุญส่วนกุศลให้แก่ คุณพ่อคุณแม่ และรวมไปถึงคู่กรรมคู่เวรของคุณพ่อคุณแม่

#10 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 29 August 2005 - 06:34 PM

ใช่เลยครับ ประมาณนี้เลยครับ

#11 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 29 August 2005 - 11:09 PM

นอกจากการเตรียมกาย วาจา และใจ ให้ใส สะอาด บริสุทธิ์แล้ว กระผมขอแนะนำว่าให้อาราธนาบารมีธรรมขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระปัจเจกพุทธเจ้า และพระอริยสังฆเจ้า (หมายถึง พระโสดาบัน พระสกทาคามี พระอนาคามี และพระอรหันต์) ทั้งปวง บารมีธรรมของมหาปูชนียาจารย์วิชชาธรรมกายทุกท่าน อันประกอบด้วย "พระเดชพระคุณหลวงปู่วัดปากน้ำภาษีเจริญ พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) พระเดชพระคุณพระราชภาวนาวิสุทธิ์ (หลวงพ่อธมฺมชโย) คุณยายอาจารย์มหารัตนอุบาสิกาจันทร์ ขนนกยูง" พร้อมทีมงานทั้งในภาคพื้นมนุษย์และในดุสิตบุรีเทวโลกวงศ์บุญพิเศษ (เขตในและนอก) ตลอดหมดทั้งสิ้น อีกทั้งบารมีแห่งองค์เทพผู้ทรงธรรมทุกท่าน (เฉพาะ) ที่อยู่ในบุญเขตของบวรพระพุทธศาสนา และเป็นผู้มีสัมมาทิฏฐิ ประกอบด้วยสัมมาปัญญาอันเป็นของธรรมภาคขาว ฝ่ายบุญกุศลแต่เพียงฝ่ายเดียวส่วนเดียวล้วนๆ ข้าพระพุทธเจ้า (นาย เกียรติก้องธรณินทร์ (อันนี้สมมุตินะครับ)) ขอตั้งจิตน้อมอุทิศกุศล ผลแห่งบุญบารมี ที่ข้าพระพุทธเจ้าได้ตั้งใจสั่งสม อบรม บำเพ็ญมา นับตั้งแต่ปฐมชาติ ปฐมกัปทั้งหมดทั้งสิ้น ให้เป็นกัลปนาผลแด่... (ในขั้นนี้ให้ระบุนามของผู้ที่ต้องการอุทิศกุศลผลบุญดังนี้ ๑.) การอุทิศอย่างจำเพาะเจาะจง (ที่ควรอุทิศให้เลยเป็นอันดับแรก คือ "บิดามารดา" ลำดับต่อมาได้แก่ ญาติมิตรผู้ล่วงลับไปแล้ว อุปัชฌาย์อาจารย์ ผู้มีพระคุณต่อเรา มิตรสหาย ตลอดจน "คู่กรรมคู่เวร" ที่เราได้เคยประพฤติผิดพลาดล่วงเกินไม่ว่าจะเป็นทางกาย วาจา ใจ) ๒.) การอุทิศอย่างไม่จำเพาะเจาะจง คือ ให้แก่สรรพสัตว์ทั้งหลายทุกภพทุกภูมิ ที่ถือกำเนิดใน โยนิทั้ง ๔ อันประกอบด้วย กำเนิดแห่ง อัณฑชะ (สัตว์ที่เกิดในไข่) ชลาพุชะ (เกิดในน้ำ/ครรภ์ เช่น มนุษย์) สังเสทชะ (เกิดแต่ของหมักหมม/เหงื่อไคล) และโอปปาติกะ (เกิดแล้วโตทันที เช่น เทวดาและสัตว์นรก เป็นต้น) ทั้งหมดทั้งสิ้น ตลอดทั่วทั้งแสนโกฏิจักรวาล อนันตจักรวาล) ด้วยอำนาจพระบุญญาบารมี อีกทั้ง รัศมี กำลัง ฤทธิ์ อำนาจ สิทธิ สิทธิเฉียบขาด ของท่านผู้รู้ และมหาปูชนียาจารย์วิชชาธรรมกาย ตลอดจนถึงเหล่าเทพผู้มีสัมมาทิฏฐิทั้งหลายเหล่านั้น ได้นำเอาบุญกุศลที่ข้าพระพุทธเจ้า (กล่าวนามผู้อุทิศ) ได้ตั้งจิตอุทิศไว้แล้วด้วยดี ให้บังเกิดมีแต่ท่านทั้งหลายอันประกอบด้วย (ระบุนาม (ทั้งเฉพาะและไม่เฉพาะเจาะจง)) ท่านทั้งหลายที่ท่านได้ทุกข์ ขอให้ท่านมีความสุข ท่านทั้งหลายที่ท่านได้สุข ขอให้สุขยิ่งๆ ขึ้นไป ขอให้ท่านทั้งหลายจงได้พบดวงแก้ว (หมายถึง "พระรัตนตรัย") แคล้วบ่วงมาร ได้สำเร็จมรรคผลนิพพาน ในกาลปัจจุบันฉับพลันนี้จงทุกประการ และจงมารับกุศลผลบุญ ให้ถ้วนทั่วทุกตัวเทิอญ

หมายเหตุ : การอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลนั้น เป็นหนึ่งในบุญกิริยาวัตถุ ๑o ประการ เรียกว่า "ปัตติทานมัยกุศล" ซึ่งนอกจากผู้รับ (เช่น ญาติมิตรผู้ล่วงลับไปแล้วทุกท่าน) จะได้รับบุญแล้ว (หากอุทิศอย่างถูกหลักวิชชา) ผู้อุทิศก็ยังได้รับอานิสงส์ด้วย (เพราะบุญเป็นธาตุกายสิทธิ์ยิ่งอุทิศยิ่งทับทวี) เหมือนกับการเอาเทียนเล่มน้อยมาต่อกัน ความสว่างไสวย่อมแผ่ขยายกว้างขวางออกไปอย่างไม่มีที่สิ้นสุด

"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"

ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#12 joey

joey
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2005 - 04:03 PM

การอุทิศส่วนกุศลของคุณก้องก็ดีนะค่ะ

ขอแก้ไขนิดหน่อยตรงท้าย ๆ ค่ะ

ขอให้ท่านทั้งหลายจงได้พบดวงแก้ว (หมายถึง "พระรัตนตรัย") แคล้วบ่วงมาร ได้สำเร็จมรรคผลนิพพาน ในกาลปัจจุบันฉับพลันนี้จงทุกประการ และจงมารับกุศลผลบุญ ให้ถ้วนทั่วทุกตัวเทิอญ

ตรงที่บอกว่า จงมารับกุศลผลบุญ แก้เป็น ขอให้ได้รับกุศลผลบุญ ถ้วนทั่วทุกตัวเทอญ

อย่าไปเรียกเขามาหาเราเลยค่ะ อันตราย

#13 sao-wanee

sao-wanee
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2005 - 09:09 PM

เจ้ากรรมนายเวร เหมือน คำติดปากพวกเรานะค่ะ ได้ยินมานาน
แต่ว่า เคยฟังวิทยุนะ นานแล้วค่ะ ไม่เกี่ยวกับวัดนะค่ะ ผู้จัดเป็นผู้หญิง มีคนถามคล้ายแบบนี้ ผู้จัดท่านถามกลับว่า ใครล่ะเป็นเจ้ากรรมนายเวรของคุณ คุณรู้จักเค้าเปล่า เค้าจะมาเป็นเจ้าชีวิตคุณได้ไง ชีวิตของคุณ คุณเป็นคนกระทำทั้งดีและชั่ว ไม่มีใครเป็นเจ้ากรรมของคุณทั้งนั้น เพราะ กรรมเกิดมาจากการกระทำของตัวคุณเอง คุณนั่นแหละเป็นเจ้ากรรมของตัวเอง คุณไปทำผิดกับใคร ไม่ใช่ว่าเค้าคนนั้น คนนี้ คนโน้น จะมาเป็นเจ้ากรรมของคุณนะ แต่กรรม คือ การกระทำของคุณนั่นแหละ เป็นเจ้ากรรมของคุณ ผู้จัดท่านก็ย้ำว่า ไม่ควรใช้คำว่า เจ้ากรรมนายเวร ให้ใช้คู่เวรคู่กรรม แทนจะดีกว่า ก็ได้
คำติดปากมาแต่โบราณ อย่าง เจ้ากรรมนายเวร เราก็ไม่เข้าใจ ว่าโบราณท่านบรรพบุรุษท่าน คิดเห็นกันอย่างไร แต่คิดไปคิดมา ทำไม่ ต้องเจ้ากรรมนายเวรด้วย แต่พอมารู้ว่า ควรใช้ คู่เวรคู่กรรมดีกว่า ดูเหมือนเราเจาะจงลงไปเลย ใครผู้ใดที่เราไปกระทำเค้าไว้ เราผูกผูกอาฆาตใครมา หรือใครผูกอาฆาตเราไว้บ้างเปล่า ดูเหมือนเป็นคู่เวรคู่กรรมกันไปดีกว่า รู้สึกง่ายต่อการแผ่เฆตตามากกว่าค่ะ

#14 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 03 September 2005 - 01:50 AM

ขอชี้แจงว่า ในสร้อยท้ายของคำอุทิศส่วนกุศลนั้น กระผมมีเจตนาที่จะให้ท่านทั้งหลาย (ดังที่กล่าวอ้าง ไม่เพียงแต่ คู่กรรม-คู่เวร) ได้มารับรู้และอนุโมทนาในกองการบุญการกุศล ที่กระผมได้กระทำแต่เพียงเท่านั้น หาได้ไปกระทำการท้าทายดังที่ยกตัวอย่างไว้แล้วข้างต้นไม่ อีกทั้งตัวของกระผมเองก็ไม่เคยได้รับผลร้ายแต่อย่างใดเลยจากการกระทำดังกล่าวนี้ หากคุณมีความประสงค์ ที่จะแก้ไขสร้อยท้ายคำอุทิศดังกล่าว เพื่อความสบายใจของตัวคุณเอง ก็สามารถทำได้ ไม่ผิดหรอกครับ และขอขอบพระคุณอย่างสูงมา ณ โอกาสนี้ด้วยนะครับ สำหรับข้อเสนอแนะต่างๆ เพื่อการปรับปรุงแก้ไข

[/color]

#15 extra

extra
  • 409 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2005 - 06:50 PM

เห็นด้วยที่ใช้คำว่า "คู่กรรมคู่เวร" ค่ะ เพื่อให้เรากับเขาเท่าเทียมกัน ไม่มีใครเหนือใคร เพราะต่างก็เป็นเพื่อนร่วมทุกข์เหมือนกัน smile.gif
มีเพื่อนส่งบทอธิษฐานมาให้ค่ะ อาจพิจารณาใช้ได้นะคะ
(นะโม 3 จบ) “ สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเตอุกาสะ ทะวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเตอุกาสะ ขะมามิ ภันเต “
หากข้าพเจ้า จงใจหรือประมาทพลาดพลั้งล่วงเกิน บิดา-มารดา ครูบาอาจารย์ พระพุทธ
พระธรรม พระอรหันต์ทุกพระองค์ พระอริยสงฆ์เจ้า ตลอดจนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย รวมถึงผู้มีพระคุณ และคู่กรรมคู่เวร จะด้วย กาย วาจา ใจ ก็ดี ขอได้โปรดอโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้าด้วย
หากข้าพเจ้ามีเจ้าของในตัวติดตามมา ขออนุญาตมีคู่ มีครอบครัวได้เหมือนคนปกติทั่วไป
ขอถอนคำอธิษฐานคำสาบานที่จะติดตามคู่ในอดีต ขอให้ต่างฝ่ายต่างเป็นอิสระต่อกัน ข้าพเจ้าจะประพฤติตนในทางที่ถูกที่ชอบที่ควร ขอบุญบารมีในอดีตกาลที่ผ่านมาจนถึงปัจจุบัน จงส่งผลให้ข้าพเจ้าและครอบครัวตลอดจนบริวารที่เกี่ยวข้องจงเจริญด้วย อายุ วรรณะ สุขะ พละ ลาภ ยศ สุข สรรเสริญ สติปัญญา ปฏิภาณ ธนสารสมบัติ อุปสรรคใดๆ โรคภัยใดๆ ขอให้มลายสิ้นไป ขอให้ข้าพเจ้ามีความสว่างทั้งทางโลก ทางธรรม ตั้งแต่บัดนี้ตราบเข้าสู่พระนิพพานเทอญ
หากมีผู้ใดเคยสร้างเวรสร้างกรรมกับข้าพเจ้า ไม่ว่าจะชาติใดภพใดก็ตาม ข้าพเจ้ายินดีอโหสิกรรมให้ ขอถอนความพยาบาท ความอาฆาตและคำสาปแช่งในทุกชาติ ทุกภพ ขอให้ข้าพเจ้าพ้นจากคำสาปแช่งของปวงชนของคู่กรรมคู่เวร ขอให้พ้นนรกภูมิ พบแสงสว่างทั้งทางโลก ทางธรรม เทอญ

#16 *นักศึกษา*

*นักศึกษา*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 05 September 2005 - 12:23 PM

เป็นความเข้าใจผิดครับ อุทิศได้ยิ่งในกรณีที่เขายังไม่ไปเกิดและตามจองเวรเราอยู่ จะเป็นผลดีมาก แต่ตามปรกติอุทิศให้บรรพบุรุษเถอะครับ(ดูความประพฤติเขาตอนมีชีวิตจะพอประเมินที่ไปของเขาได้)หรืออุทิศให้บิดามารดา ในกรฌีที่ท่านละโลกแล้วครับ

#17 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 29 October 2005 - 09:00 PM

อยากทราบค่ะว่า

1.จุดประสงค์ของการกรวดน้ำพร้อมแผ่ส่วนบุญส่วนกุศลคืออะไรคะ
2.เพราะเหตุใดจึงต้องเป็นน้ำ
3.การแผ่ส่วนบุญส่วนกุศลโดยการตั้งจิตอธิษฐานอย่างเดียวกับการกรวดน้ำด้วย มีผลแตกต่างกันหรือไม่ อย่างไร
ขอความกรุณาผู้รู้ช่วยอธิบายด้วยนะคะ อนุโมทนาบุญค่ะ

#18 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 29 October 2005 - 11:24 PM

1.) จุดประสงค์ของการกรวดน้ำพร้อมกับการอุทิศส่วนกุศล เพราะ ขณะกรวดน้ำ จิตเราจะตั้งมั่นเป็นสมาธิ ดูที่การไหลของน้ำ ทำให้การอุทิศส่วนกุศลได้ผลมากขึ้น เพราะจิตตั้งมั่นเป็นสมาธิ สรุปก็คือ การกรวดน้ำเป็นกุศโลบายที่ทำให้ใจสงบ เป็นสมาธิ
2.) ที่ต้องเป็นน้ำเพราะ น้ำมีคุณสมบัติทำให้เย็นการเย็นใจ ซึ่งเหมือนกับบุญที่มีคุณสมบัติที่ทำให้เจ้าของบุญเย็นกายเย็นใจ
3.) ไม่แตกต่างกันครับ อย่างที่บอกไว้แล้ว การกรวดน้ำคือกุศโลบายที่ทำให้ใจสงบ เป็นสมาธิ ถ้าขณะตั้งจิตอธิษฐานใจเป็นสมาธิอยู่แล้ว ผลบุญไม่น่าจะแตกต่างครับ

#19 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 October 2005 - 01:16 AM

ไม่เคยรู้อ่ะว่าต้องใช้คำว่า คู่เวรคู่กรรม ที่ผ่านมาใช้ เจ้ากรรมนายเวรมาตลอด

ขอบคุณหลายๆๆเด้อค่ะ ^o^
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#20 ยิ่งนั่ง-ยิ่งง่าย-สบายจัง

ยิ่งนั่ง-ยิ่งง่าย-สบายจัง
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 October 2005 - 04:27 PM

ได้ประโยชน์มากครับ
*** เล่นเนทอย่างไรให้ได้บุญ ***

#21 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 27 November 2005 - 05:22 PM

อ่านกระทู้ของเว็บนี้ ไม่เคยเลยที่จะเสียเวลาไปโดยเปล่าประโยชน์
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#22 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 May 2006 - 01:40 PM

สาธุ

#23 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2007 - 07:57 AM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ