ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

กราบพ่อแม่ที่ยังมีชีวิตอยู่ควรกราบอย่างไร

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ปีติบุญ

ปีติบุญ
  • 153 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 June 2008 - 06:11 PM

ตามความเข้าใจของปีติบุญนั้น การกราบพ่อแม่ที่ยังมีชีวิตอยู่ต้องแบมือไม่ใช่หรือคะ กราบแบบไม่แบมือน่าจะเป็นการกราบศพมากกว่า คือสงสัยเมื่อดูละคร "ทองล้นหลัง" กับ "เมื่อฟ้าเปลี่ยนสี" เห็นลูกกราบพ่อแม่แต่ไม่แบมือ จึงเกิดความสงสัยว่าตนเองเข้าใจผิดหรืออย่างไร ดูละครแล้วเกิดความสงสัยครามครัน เอ...จะว่า ในละครนั้น เด็กกราบผิดก็ใช่ที่ เพราะมีผู้กำกับดูแล เขาคงไม่ให้ผิดพลาด เอ...หรือ ปีติบุญเข้าใจผิดเองก็ไม่ทราบ ขอท่านผู้รู้ช่วยชี้แจงให้ความกระจ่างด้วยค่ะ

#2 คนรักบุญู

คนรักบุญู
  • 203 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 June 2008 - 10:27 AM

อืม....เท่าที่รู้มาก็กราบแบบไม่แบมือน่ะถูกแล้วนะคะ happy.gif

#3 พรุ่งนี้โลกก็เปลี่ยนแปลงแล้ว

พรุ่งนี้โลกก็เปลี่ยนแปลงแล้ว
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 June 2008 - 10:51 AM

จากที่ผมทราบนะครับ ตอนที่ผมไปปฏิบัติธรรม 2 - 3 วันช่วงสงกานต์ ที่ต่างจังหวัดที่ทางภาคจัดขึ้น ซึ่งช่วงนั้นถือเป็นวันครอบครัวด้วย ได้มีครอบครัวหลายๆ ครอบครัวไป และในกำหนดการ ได้จัดพิธีกราบเท้าบิดามารดา และรดน้ำผู้หลักผู้ใหญ่ด้วย ผมได้ยินพิธีกรแนะนำในการกราบคือ กราบเท้า 3 ครั้งโดยไม่แบมือ ครับ wink.gif

ตัวผมไปปฏิบัติธรรมกับพี่น้อง ซึ่งในครั้งนั้นได้ชวนคุณแม่ไปด้วย ( คุณพ่อได้เสียชีวิตแล้ว) แต่คุณแม่ไม่สะดวกไป ผมกับน้องจึงหาโอกาสไปกราบท่านที่บ้าน โดยทำตามที่ได้ยินมา คือ กราบเท้า 3 ครั้งโดยไม่แบมือ และพวกเราก็จะอวยพรซึ่งกันและกันทุกครั้ง แต่ครั้งก่อนๆ ที่เคยกราบเท้าคุณแม่ ผมจะกราบ 3 ครั้งแต่แบมือครับ คือ คิดว่าคุณแม่เป็นพระอรหันต์ในบ้านของลูก จึงกราบเหมือนพระอรหันต์เลยครับ ก็ไม่ทราบว่าจะกราบผิดหรือกราบถูก แต่ผมว่าไม่สำคัญเท่าที่คุณแม่ปลื้มปีติใจ จนน้ำตาไหลทุกครั้งครับ happy.gif

คงต้องรอผู้รู้ เข้ามาแนะนำการกราบเพิ่มเติมนะครับ
การคบแต่คนดี นำแต่ความสุขมาให้ (อิทสมานโคตตชาดก) To be friend only decent people brings happiness.

#4 131072

131072
  • 237 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 June 2008 - 03:23 PM

เมื่อก่อนดิฉันก็กราบ 3 ครั้งเลยแบมือทุกครั้งคิดว่าเหมือนการกราบพระ เพราะคิดว่าพ่อแม่ก็เปรียบเหมือนกับพระอรหันต์ของลูก แต่ถ้าจะให้ถูกต้องจริงๆๆก็ควรกราบแบบครั้งเดียวไม่แบมือ ปัจจุบันดิฉันก็กราบแค่ครั้งเดียวไม่แบมือค่ะ

#5 somch

somch
  • 249 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 June 2008 - 07:29 PM

ที่ถูกต้องคือกราบเท้า 3 ครั้งโดยไม่แบมือ เพราะพ่อแม่เปรียบเหมือนพระอรหันต์ในบ้านของลูก
หลวงพ่อทัตตะเคยตอบไว้ ลองอ่านดูในหนังสือหลวงพ่อตอบปัญหานะครับ

#6 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 26 June 2008 - 09:46 AM

- -" ผมไม่เคยคิดมาก่อนเลยนะเนี่ย เพราะผมกราบแบบแบมือทุกครั้ง เพราะคิดเช่นเดียวกับทุกท่าน คือ พ่อแม่เปรียบเสมือนพระอรหันต์ของลูก ดังนั้นผมจึงกราบแบบกราบพระมาตลอด ขอบคุณสำหรับความรู้นี้นะครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#7 ปีติบุญ

ปีติบุญ
  • 153 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 August 2008 - 07:24 PM

อยากให้คุณ somch ช่วยบอกด้วยว่า อ่านจากหนังสือหลวงพ่อตอบปัญหาเล่มไหน ปีไหน จะได้ไปหาอ่านบ้าง แต่ปีติบุญเคยเห็นภาพจากหนังสือน่าจะเป็น "อยู่ในบุญ" ลงภาพ ลูกชายกราบเท้าแม่แบบแบมือ แล้วก็ปีติบุญูดูข่าวราชสำนัก
ช่วงสองทุ่ม เห็นสาธุชนที่ไปเคารพสักการะสมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอฯ ส่วนใหญ่ก็กราบพระองค์ท่านแบบไม่แบมือกันทั้งนั้น ปีติบุญจึงไม่แน่ใจว่าคุณ somch จะจำกลับกันหรือเปล่า เพราะกราบคนมีชีวิตอยู่กับคนที่ละโลกแล้ว จะคนละอย่างกัน แล้วใครเป็นคนต้องกฎเกณฑ์นี้ก็ไม่ทราบนะคะ ยังสงสัยอยู่ดี