ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

พุทธทำนายเกี่ยวกับภัยพิบัติ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 27 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 23 June 2008 - 03:25 PM

ลองอ่านดูนะครับ ผมเคยได้ยินมาว่า พ.ศ ของประเทศไทย ยังผิดอยู่(เดียวคราวหน้าผมหาคำตอบมาให้ พอดีเคยได้ยินมานานแล้ว แต่จำไม่ได้) ยังไงก็ ลองอ่านไว้นะครับ ติดขาติดแข้ง ไว้จะได้ไม่ประมาณในการดำเนินชีวิต ผมเคยได้ยิน มาก่อนหน้านี้ ก่อนที่จะได้อ่านหนังสือเล่มนนี้ คิดว่าเหตุการณ์ที่อยู่ในหนังสือหน้าจะเกิดขึ้นอีกภายใน 7-8 ปี ข้างหน้านี้ ใครพอได้ยิน มาก็มาเล่าเป็นธรรมทานนะครับ

ไฟล์แนบ

#2 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 June 2008 - 05:19 PM

อนุโมทนาบุญครับ สาธุ

#3 usr17119

usr17119
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 June 2008 - 06:48 PM

อนุโมทนาบุญ สาธุ คะ

#4 พุทธรักษา

พุทธรักษา
  • 78 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 June 2008 - 01:48 AM

น่ากลัวจัง แล้วทางยุโรปจะเป็นอย่างไรหนอ...

#5 usr24111

usr24111
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 June 2008 - 07:43 AM

ไม่แน่

#6 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 June 2008 - 08:25 AM

นั่งธรรมะ เอาใจเข้ากลาง...

#7 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 24 June 2008 - 09:16 AM

เป็นตุเป็นตะหรือปล่าวครับ เคยได้รับ Forward Mail มาเมื่อหลายปีก่อน เป็นเรื่องทำนองนี้...

ฝ่านปี 2549 มาก็ 2 ปี ก็ไม่มีเหตุอันใดดังกล่าว... แต่ถึงมีเหตุ ก็ให้ยึดมั่นในบุญเป็นที่ตั้ง เราก็คงพ้นภัย...

ก็ขออนุโมทนาบุญ กับ จขกท. ที่นำมาบอกเล่า ให้เราไม่ประมาทในบุญครับ

#8 สิทฺธิกโร(V-active)

• 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 24 June 2008 - 09:59 AM

อืม..... คุณ tnawut ต้องลองดูเหตุการณ์ไปครับ ผมบอกแล้วไงว่า พ.ศ.ของเราไม่ตรงและ คำทำนายก็ยังลง พ.ศ.ผิด อย่างไรก็ดีผมอยากให้ทุกคน สร้างบุญไว้เยอะๆนะครับ นั่งสมาธิให้ได้ทุกวัน สิ่งที่แน่ อาจจะไม่แน่ก็ได้

#9 WB

WB
  • 267 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 June 2008 - 11:45 AM

เพื่อ?

#10 สิทฺธิกโร(V-active)

• 486 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 June 2008 - 01:12 PM

เพื่อไม่ประมาทในชีวิตไง ผมเอามาให้อ่านเฉยๆๆ นะครับ ตามรายละเอียดที่แนะนำไว้ข้างบน สุดแท้แต่ดวงปัญญา พิจารณาครับผม

#11 Chatkaew

Chatkaew
  • 118 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 June 2008 - 01:38 PM

ก็เห็นด้วยนะคะ ถ้าจะอ่านไว้เพื่อเป็นมรณานุสติ เตือนใจไม่ให้ประมาทในการสั่งสมบุญและเจริญสมาธิภาวนา แต่ก็เป็นสิ่งที่ไม่ทราบที่มาที่แท้จริง อีกทั้งอย่างที่ครูบาอาจารย์ท่านสอนไว้ว่า บุญเป็นสิ่งที่อยู่เบื้องหลังความปลอดภัย และความสุข ความสำเร็จ ทุกอย่างในชีวิต ดังนั้นหากมีบุญแล้ว ก็ย่อมแคล้วคลาดจากภัยต่างๆ นะคะ

แต่อยากเสนอความเห็นว่า ไม่ควรใช้คำว่าพุทธทำนายนะคะ เพราะสิ่งที่เป็นพุทธทำนาย น่าจะเป็นสิ่งที่จะต้องเกิดขึ้นตามที่พระพุทธองค์ทรงพยากรณ์อย่างไม่ต้องสงสัย แต่สิ่งที่นำมาแสดงไว้นี้ ยังมีความคลาดเคลื่อนและไม่แน่ชัดในหลายเรื่อง อีกทั้งรายละเอียดที่นำมาแสดงประกอบก็เป้นสิ่งที่เห็นได้ชัดว่าไม่ใช่สิ่งที่ตรัสจากพระโอษฐ์ของพระพุทธองค์ แต่เป็นการขยายความในภายหลัง ดังนั้นอยากให้ช่วยกันทักท้วงในเรื่องนี้ โดยเฉพาะในช่วงนี้ที่มีเรื่องทำนองนี้ค่อนข้างแพร่หลายค่ะ

#12 rattana_s

rattana_s
  • 113 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 June 2008 - 05:21 PM

มีในพระไตรปิฏกหรือป่าว
ถ้ามี คำแปลถูกต้องหรือไม่
หรือถ้าไม่มีในพระไตรปิฏกก็ไม่น่าเชื่อถือ...

#13 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 June 2008 - 10:05 PM

เรื่อง พ.ศ. ไม่ตรง หาฟังได้จากรายการทันโลกทันธรรม
http://www.dmc.tv/pr...and_dhamma.html

ถ้าทีู่ถูกต้องตอนนี้ พ.ศ. 2493 แต่ไม่ได้หมายความว่าจะต้องเปลี่ยนแปลงอะไรต่างๆ ให้ยุ่งยาก แต่เมื่อไรที่ต้องการอ้างอิงกับพุทธประวัติ ก็ต้องเอา พ.ศ. ที่ถูกต้องมาอ้างอิง
เช่นที่บอกว่าเมื่อถึงกึ่งกลางพุทธกาล คือพ.ศ. 2500 ศาสนาจะรุ่งเรืองที่สุด ตอนนี้ก็เหลือเวลาอีก 7 ปี

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#14 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 June 2008 - 10:09 PM

ไม่เห็นมีที่มาที่ไปเลย ใครเขียนก็ไม่มี

ลองหามาอ้างหน่อยนะครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#15 rattana_s

rattana_s
  • 113 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 June 2008 - 08:13 AM

ไม่ใช่พุทธทำนายแน่นอน ในพระไตรปิฏกไม่มีแน่ๆที่จะมาระบุถึงประเทศไทย แถมยังมีชื่อจังหวัดอีก
อย่าเอาความเท็จมาประกาศว่าเป็นพุทธทำนาย....
เว็บมาสเตอร์ควรดูแลกระทู้ประเภทนี้หน่อยนะครับ

#16 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 June 2008 - 12:03 PM

วันนี้ DMC. รายการ"ข้อคิด รอบตัว" 11:15-11:45 พระอาจารย์หลวงพี่ฐานะฯสอนเรื่องวิธีพิจารณาสิ่งที่ควรเชื่อและไม่ควรเชื่อ , อย่าตื่นข่าวลือ , ฯลฯ ควรจะมีให้ดูซ้ำใน dmc.tv

#17 feyhong

feyhong
  • 119 โพสต์
  • Interests:computer,multimedai,wushu,miditation,the king

โพสต์เมื่อ 26 June 2008 - 02:21 AM

เป็นการอ่านพระไตรปิฎกแล้วเอามาตีความเอาเองมากกว่าครับ

พุทธทำนายของจริงมี16ข้อ แต่ไม่ได้ลงรายละเอียด ทรงทำนายอย่างกว้างๆ ถึงเวลาในช่วงกึ่งพุทธกาล
และเท่าที่ค้นมา ยังไม่พบว่า พระพุทธองค์ทรงตัรสว่าพระพุทธศาสนาจะมีอายุ 5,000 ปีดังที่อ้าง

เพียงใช้ตัวเลขนี้ยกตัวอย่างให้พระอานนท์เห็นโทษของการให้มีภิกษุนีในพระพุทธศาสนาเท่านั้น
แต่ยังส่งบอกต่อท้ายว่าอายุของพระศาสนาจะอยู่ได้เพียงใดขึ้นอยู่กับพุทธบริษัทสี่

ดังนั้นคำว่ากึ่งพุทธกาลจึงอาจหมายถึง ช่วงเวลาตั้งแต่วันแรกหลังพุทธปรินิพพาน ถึงวันที่ พระศรีอาริยะเมตไตรทรงตรัสรู้ ดังนั้นจะเห็นว่าเหตุการณ์ตามพุทธทำนายจึงเกิดขึ้นตลอดมาตั้งแต่หลังพุทธปรินิพพาน
เช่น เด็กไม่เชื่อฟังผู้ใหญ่ , ชิงสุกก่อนห่าม ,ลูกเนรคุณ ฯลฯ เพราะช่วงเวลาระหว่างนี้เป้นช่วงเวลาที่ผู้คนเริ่มสงสัยในคำสอน คลางแคลงในพระธรรม เพราะไม่มีพระผู้ทรงอภิญญามาโปรดประชาชนและเหตุอื่น อีกนานาประการ
ทำให้ผุ้คนที่ด้อยปัญยาไม่ทันต่อกระแสกิเลสเริ่มเสื่อมความศรัทธาในพระสัทธรรมลงทีละน้อย และหันไปเชื่อกิเลสในตัวมากขึ้น
ภัยพิบัติตามพุทธทำนายทยอยเกิดขึ้นมานานแล้วและจะเริ่มเห็นชัดข้นเรื่อยๆ
ทางแก้มีเพียงวิธีเดียวคือ ต้องให้ทุกๆคนในโลกเห็นพระในตัวเท่านั้น

#18 homer324

homer324
  • 522 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 June 2008 - 10:52 AM

แต่จะอย่างไรก็ตาม ก็ต้องขอขอบคุณเจ้าของกระทู้เรื่องพุทธทำนายอยู่เหมือนกันน่ะครับ
ขอบคุณที่ ย้ำเตือนเรื่องทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว ให้คนที่ลังเลใจอยู่ ได้หมดความลังเลสงสัย
ขอบคุณที่ กระตุ้นเตือนเรื่องความไม่ประมาท ให้คนที่ยังมัวเมาในชีวิตอยู่ ได้ดำเนินชีวิตได้ถูกต้องทำนองคลองธรรม
ขอบคุณที่ สนับสนุนเรื่องอานิสงค์แห่งทาน ศีล สมาธิ ให้คนที่ปฎิบัติดีอยู่แล้ว ได้มีกำลังใจปฎิบัติยิ่งๆขึ้นไปครับ
และก็ขอขอบคุณเจ้าของกระทู้นี้แทนทุกๆคน ที่มีความหวังดี หวังในธรรมแห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า หวังในความหลุด ความพ้นจากการบ่าวเป็นทาสของพญามาร หวังตามติด-ติดตามเหล่าปูชนีย์จารย์ ไปให้ถึงที่สุดแห่งธรรม พร้อมกันทุกๆคนเลยน่ะครับ สาธุครับ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  buddha7.jpg   16.88K   12 ดาวน์โหลด

#19 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 June 2008 - 11:11 AM

(๑) เรื่องงมงายโลกแตกมีมาทุกปี เจอมาหลายสิบปีแล้ว

(๒) แต่ก่อนโจ๋งครึ่มสิทธิชนยุคสุดท้าย(บางคนคงเกิดไม่ทัน) เดี๋ยวนี้เนียนๆตู่พุทธทำนาย

(๓) เขาได้ประโยชน์ เพราะพวกหลงเชื่อจะรีบเข้ารีตล้างบาป เพราะโลกใกล้แตกแล้ว จะทำดีเจือจางบาปก็ไม่ทันแล้ว

(๔) การเอาเรื่องงมงายหลอกคนให้ทำดี ก็เหมือนการใช้ยา STEROID. กล่าวคือ ใช้ปุ๊ปได้ผลปั๊ป แต่ระยะยาวตายหมู่ทั้งโลก

(๕) กรณีนี้ไม่เหมือน "แมวสีใดก็ได้ ขอเพียงจับหนูได้" = " Tylenol หรือ SARA ก็ paracetamol แก้ปวดได้เหมือนกัน"

(๖) มันไม่ใช่มรณะสติ แต่เป็น"งมงายมิจฉาสติ" หรือ " STEROIDสตึ "

(๗) การอนุโมทนาโดยไม่พิจารณา อาจกลายเป็นอนุโมทนาบาป เหมือนพวกที่ไปประท้วง

(๘) สังเกตุให้ดี จะไม่มีการพาดพิงถึงใครในกระทู้เลย จะพูดเป็นหลักการล้วนๆ ซึ่งสามารถนำหลักการไปใช้กับกระทู้อื่นๆหรือเรื่องต่างๆนานาในชีวิตได้

#20 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 June 2008 - 04:10 PM

บัณฑิตทั้งหลายควรพิจารณา
กาลามสูตร 10 ประการ

อย่าเชื่อโดยการฟังตามๆ กันมา
อย่าเชื่อโดยการเชื่อสืบๆ กันมา
อย่าเชื่อโดยเขาเล่าว่า
อย่าเชื่อโดยอ้างตำรา
อย่าเชื่อโดยนึกเอาเอง
อย่าเชื่อโดยคาดคะเนเอา
อย่าเชื่อโดยนึกตามเอาอาการของเรื่องนั้นๆ
อย่าเชื่อโดยเห็นว่าตรงกับความเห็นของตน
อย่าเชื่อโดยเห็นว่าควรเชื่อได้
อย่าเชื่อโดยเห็นว่าผู้พูดเป็นสมณะ หรือเป็นครูของตน

ดูตัวอย่างได้จากเรื่องนี้ และเรื่องอื่นๆ ที่มักพบเห็นได้บ่อยๆ

อ่านแล้วอาจได้ประโยชน์น้อยนิด ตรงที่ว่าอาจช่วยกระตุ้นเตือนให้เร่งสั่งสมบุญ บารมี

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#21 Bruce Wayne

Bruce Wayne
  • 184 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2008 - 12:11 PM

เราเคยได้รับแล้วหนังสือเล่มนี้ ถ้าจะมีภัยพิบัติอะไรก็ราวปี 2012 จะเกี่ยวกับน้ำท่วมเป็นหลัก
ถ้าเป็นภัยพิบัติเยอะๆ ก็็อีกราว 25-60ปี

#22 *ann*

*ann*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 26 March 2011 - 04:26 PM

เชื่อครับ คนรุ่นใหม่คิดว่างมงาย หลงตัวเองคิดว่าเก่งกว่าธรรมชาติรึป่าว แล้วตัวเองที่ว่าหนะ เอาชนะ ดิน น้ำ ลม ไฟ ได้หรือไม่ บางสิ่งบางอย่างเกิดขึ้นได้เสมอ ถ้าเราประมาท มัวหลงความเจริญ ก็คงเป็นเวรกรรมของแต่ละคน ที่คิดได้ รึว่าไม่ได้ ผมคงเป็นคนนึงที่จะขอเดินตามทางที่ผู้หลักผู้ใหญ่ ครูบาอาจารย์ ได้สอนมา ดีที่สุดคือการไม่ประมาทครับ

#23 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 01 April 2011 - 02:04 AM

หากบทความจะมีการเสริมแต่งเพิ่มเติม
ก้อขออนุโมทนาครับ
ไม่เจอกับตัวเองไม่รู้หรอก
เมื่อก่อนผมไม่ค่อยเชื่อเรื่องผี วิญญาณ เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง
ฟังหูไว้หู แต่พอเจอกับตัวเอง และก็หลายครั้ง ตั้งแต่ผมอายุ 15
ตอนนี้ผมเริ่มทำบุญเยอะขึ้น เข้าวัดเข้าวาบ้าง ไม่มีเวลาก้อทำทาน
ตามกำลังและโอกาส

#24 สาหร่าย

สาหร่าย
  • 123 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 April 2011 - 01:51 PM

ภัยพิบัติจากน้ำ มาจาก คนผิดศีลกาเม ดื่มสุรา เล่นการพนันเป็นหลักเลยค่ะ

#25 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 16 April 2011 - 11:39 PM

อนุโมทนา สาธุ ครับ

#26 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 23 April 2011 - 10:47 AM

อ่านที่เค้าโพสก่อนหน้านั้นแล้วเป็นไงทุกวันนี้ 555 ตลกดีไม่เห็นกับตาก็ไม่เชื่อแล้วตอนนี้เริ่มเชื่อยัง โลกมีการเปลียนแปลงไปเยอะจากภัยธรรมชาติ มันมีมาหลายแง่นะในแง่นี้อาจจะในเบื้องลึกของทางมิติก็ได้เราไม่เชื่อเราก็รับฟังก็ได้ ก็ไม่เห็นตอ้งไปลบหลู่เลย

#27 *nid2*

*nid2*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 11 May 2011 - 10:41 AM

คุน d j คุนมีหลักการอะไรนักหนา อย่าคิดเองเออ เองคนเดียวสิ ค่ะ ทำเป็นเอาไอ้นั้นไปเปรียบเทียบไอ้นี่มั่วไปหมดนะค่ะ คุนนั้นแหละที่ไม่ควรลบหลู่ คุน คนพุทธ รึเปล่าถ้าพุทธ ก้อเงียบไว้ ถ้า ไม่ใช่ก้อ แล้วไป

#28 *ARITOUCH*

*ARITOUCH*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 11 June 2011 - 10:52 PM

อนุโมทนา สาธุ