ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อุดมการณ์ & และการเผยแผ่หรือประกาศพระพุทธศาสนา

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2010 - 01:54 AM

โอวาทปาฏิโมกข์

โอวาทปาฏิโมกข์ ที่เป็นอุดมการณ์เป็นแบบแผนการเผยแผ่พระพุทธศาสนา

ที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงแสดงไว้ ในวันมาฆะบูชา จันทร์เพ็ญ ๑๕ ค่ำ เดือน ๓

พอสรุปได้ ๓ ประเด็นใหญ่ ๆ คือ

๑. ขนฺตี ปรมํ ตโป ตีติกฺขา
ความอดทน คือความอดกลั้น เป็นตะบะอย่างยิ่ง(เช่น รักหรือเกลียด ก็สู้อดทนทำเฉยได้)

๒. นิพฺพานัง ปรมํ วทนฺติ พุทฺธา พระพุทธเจ้าทั้งหลายตรัสว่า พระนิพพานเป็นเยี่ยม

๓. น หิ ปพฺพชิโต ฯ การไม่เบียดเบียนกัน( ด้วย กาย วาจา ใจ) ไม่ทำให้ร้อนเขาร้อนเรา (รวมไปถึงไม่เทศน์กระทบ

กระแทกกัน...อันนีจขกทว่าเอง

ไปมาหลายที่เลยเลิกไปเพราะเจออย่างนี้ ไม่น่าเลยก็ลูกพ่อเดียวกันเพียง 2500 + ปีเอง)
..................

ตัวอย่าง

หลวงปู่สดได้ยกตัวอย่างขันติ เช่น แม้จะรัก ยินดีให้ใจขาด ก็อดทนอดใจเฉย อดทนเสียทั้ง รูป รส ฯลฯ

ยิ้มเฉยเลย อย่างนี้เรียกว่าขันตี......ไปนิพพานทีเดียว

รายละเอียดหลวงปู่ได้ขยายความไว้ใน " สาระสำคัญพระธรรมเทศนา พระมงคลเทพมุนี(สด จนฺทสโร) "

http://www.kalyanami...etail.php?id=46

................................................

วันนี้เช่นเคยมีของฝากมือใหม่ค่ะคือ

โอวาทปาฏิโมกข์

(หันทะ มะ ยัง โอวาทปาฏิโมกขะคาถาโย ภะณามะ เส.)

ขันตี ปะระมัง ตะโป ตีติกขา, ความอดทน คือความอดกลั้น เป็นตะบะอย่างยิ่ง

นิพพานัง ปะระมัง วะทันติ พุทธา, พระพุทธเจ้าทั้งหลาย ตรัสว่า พระนิพพานเป็นเยี่ยม

..........

นะ หิ ปัพพะชิโต ปะรูปะฆาตี ผู้ล้างผลาญผู้อื่น, ไม่ชื่อว่าเป็นบรรพชิต

สะมะโณ โหติ ปะรัง วิเหฐะยันโต ผู้เบียดเบียนผู้อื่น, ไม่ชื่อว่าเป็นสมณะ

เอตัง พุทธานะ สาสะนัง ฯ นี่เป็นคำสอนของพระพุทธเจ้าทั้งหลาย
..........

สัพพะปาปัสสะ อะกะระณัง การไม่ทำบาปทั้งปวง หนึ่ง

กุสะลัสสูปะสัมปะทา การบำเพ็ญกุศลให้ถึงพร้อม หนึ่ง

สะจิตตะปะริโยทะปะนัง การกลั่นจิตของตนให้ผ่องแผ้ว หนึ่ง

เอตัง พุทธานะ สาสะนัง ฯ นี่เป็นคำสอนของพระพุทธเจ้าทั้งหลาย
...............

อะนูปะวาโท, การไม่เข้าไปว่าร้ายกัน หนึ่ง

อะนูปะฆาโต, การไม่เข้าไปล้างผลาญกัน หนึ่ง

ปาฏิโมกเข จะ สังวะโร, ความสำรวมในพระปาฏิโมกข์ หนึ่ง

มัตตัญญุตา จะ ภัตตัสมิง, ความเป็นผู้รู้ประมาณในโภชนาหาร หนึ่ง

ปันตัญจะ สะยะนาสะนัง, การนอนการนั่งอันสงัด หนึ่ง

อะธิจิตเต จะ อาโยโค, การประกอบความเพียรในอธิจิต หนึ่ง

เอตัง พุทธานะ สาสะนัง ฯ นี้เป็นคำสอนของพระพุทธเจ้าทั้งหลาย.

....................

ปล. มาฆบูชา เป็นวันเพ็ญขึ้น ๑๕ ค่ำเดือน ๓ หนึ่ง มีพระอรหันตสาวกมาประชุมกัน ๑๒๕๐ รูป

โดยมิได้นัดหมายกัน และล้วนเป็น "เอหิภิกขุอุปสัมปทา" เป็นวันที่พระบรมศาสดาได้แสดงโอวาท

ปาฏิโมกข์ เพื่อเป็นหลักในการออกไปเผยแผ่พระพุทธศาสนาในเวลานั้น และแม้แต่ในเวลานี้ก็ยังคงใช้ได้ดี

ไม่มีคำว่าหมดสมัยแล้ว เพราะ "สัจจธรรมนำสมัยใหม่เสมอ" ใครดื้อ ไม่ทำตามนั่นแหละตกสมัยไม่ว่าจะเป็นใคร ๆ

คนในองค์กรหรือนอกองค์กรก็ตาม เพราะคนทุกคนมีดวงธรรมจึงมาเกิดเป็นคนและมีพระรัตนตรัยอยู่ในตัวเอง

...................อนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ

#2 ธาตุล้วนธรรมล้วน

ธาตุล้วนธรรมล้วน
  • 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2010 - 02:08 AM

สาธุ ครับ

ช่วยต่อยอดให้ครบสูตรเลยสิครับคุณ innerpeace เทพธิดาชาติสุดท้าย อิอิ

หลักการ 3 อุดมการณ์ 4 และวิธีการ 6 คืออย่างไร

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย

#3 Nee-Sansanee 2

• 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2010 - 03:04 AM

To : ท่านธาตุล้วนธรรมล้วนเจ้าค่ะ

วันนี้หมดเวลาแล้วค่ะ เด๋วต้องไปวัดแล้ววันนี้เป็นวันพระใหญ่ด้วย

และคืนพรุ่งนี้ก็เป็น 10/10/10 VIP day แล้วต่อด้วยการทำบุญตักบาตร

วันอาทิตย์ด้วย จะเอาบุญมาฝากด้วยทุกคนเลยค่ะ

#4 เด็กโรงเรียนวัด

เด็กโรงเรียนวัด
  • 107 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2010 - 06:05 AM

สาธุ ครับ

#5 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2010 - 10:01 AM

ยังจำครั้งแรกที่ลงโบสถ์ได้เลยครับ

ตอนบวช ครั้งแรกที่ได้ลงโบสถ์ฟังพระโอวาทปาฏิโมกข์ จำได้ว่าตื่นเต้นมาก เพราะเข้าใจมาตลอดว่าเป็นของพระเท่านั้น เราไม่เกี่ยว แต่ตอนนี้เป็นพระแล้ว ได้โอกาศแล้วก็เลยตื่นเต้นมาก

ตอนแรกก็กังวลใจว่าจะนั่งพับเพียบได้นานขนาดนั้นหรือเปล่า เพราะจากหนังสือมี่พระอาจารย์ท่านเมตตานำมาให้ก็ดูจะเป็นบทสวดที่ยาวพอสมควร แต่ก็คิดว่าไม่เป็นไร เดี๋ยวเราค่อยๆสวดตามไปคงจะลืมเรื่องที่จะเมื่อยขาไปได้

แต่พอเริ่มเท่านั้นก็ต้องตกใจเพราะพระรูปที่ท่านเป็นผู้สวด กล่าวคำสวดเร็วมาก อ่านตามแทบไม่ทันเลย เสียงสวดสม่ำเสมอ ชัดเจน ไม่มีอ้ำอึ้ง ไม่มีอ้อมแอ้ม เท่ห์สุดๆ เลยหลวงพี่

แต่ที่ต้องตกใจยิ่งกว่าก็คือ เหล่าพระอาจารย์ที่ท่านคอยตรวจสอบบทสวด เหล่าท่านก็ไม่ได้กางหนังสืออย่างผมแม้แต่รูปเดียว แต่สามารถทักท้วงคำกล่าวบทสวดที่ไม่ชัดเจนได้อย่างถูกต้อง ชัดเจนตลอดเวลา เพราะว่าสวดเร็วขนาดนั้น ไม่มีเวลาคิดแน่นอน ต้องเปรี๊ยะๆ อย่างที่สุดเท่านั้น ถึงจะทักท้วงได้ สุดยอดของสุดยอด

แล้วหลวงพี่รูปที่ท่านสวด ท่านก็สมาธิยอดเยี่ยมสุดๆ ลองเป็นเราสิครับ กำลังท่องอยู่ดีๆ มีใครสักคนทักขึ้นมา เราก็สติแตกไปต่อไม่ไหวแล้ว แต่หลวงพี่ท่านไม่มีหวั่นไหวเลย ท่านกล่าวแก้บทสวดที่ไม่ชัดเจนให้ถูกต้องแล้วก็กล่าวต่อได้เลย โดยไม่มีหยุดนึกเกินหนึ่งวินาที โอยยย...หัวใจจะวาย

จากที่อ่านตามก็มานั่งจ้องฟังหลวงพี่ท่านอย่างเดียวเลย ตอนนั้นความรู้สึกปนเปไปกันหมด ตื่นเต้น ทึ่ง อึ้ง ซาบซึ้ง สงบ บอกไม่ถูกครับ

และมีที่แปลกกว่านั้นคือ ผมจะสนิทกับพระที่ท่านมีอาวุโสต่อจากผม ชอบคุยเล่นกัน(อย่าเอาอย่างนะครับ) ท่านบอกผมว่า ผมนั่งจ้องหลวงพี่ท่านที่สวดฯ อยู่นั้น ตาไม่กระพริบเลย ไม่ขยับแม้แต่นิดเดียว นิ่งสนิท ท่าไหนท่านั้น จนจบบทสวด ตอนแรกก็นึกว่าผมหลับ แต่ก็เห็นลืมตาแป๋ว มือก็ยังพนมอยู่ไม่มีตก แถมตอนกล่าวสาธุการก็กล่าวได้เลย ไม่มีการอึกอักเหมือนคนเพิ่งตื่น ท่านยังสงสัยว่าผมไม่เมื่อยหรือ

ส่วนตัวผมไม่รู้เรื่องครับ รู้แต่ว่า นั่งฟังพระปาฏิโมกข์อย่างเดียว ไม่รู้สึกเมื่อยหรืออะไรทั้งนั้น ก็ยังแปลกใจอยู่เหมือนกันว่าทำไมแป๊บเดียวทั้งๆที่น่าจะนาน แต่ก็ไม่ได้เอะใจ เพราะเห็นว่าท่านสวดเร็วขนาดนั้น

ยังจำความรู้สึกครั้งนั้นได้จนปัจจุบันนี้เลย เพราะประสบการณ์ภายในที่ฝังใจสุดๆก็มีเรื่องนี้กับตอนนั่งสมาธิครั้งแรกวันที่เข้าร่วมโครงการนั่นแหละครับ เป็นความรู้สึกที่ไม่รู้ลืมจริงๆ เข้าใจเลยว่า ไม่สุข ไม่ทุกข์ ขอเฉยๆอยุ่อย่างนี้เป็นยังไง แต่ตอนนี้ทำไม่ค่อยจะได้แล้วครับ ฮือ...ฮือ....

อนุโมทนาบุญกับท่าน innerpeace ด้วยนะครับ เดี๋ยวจะเริ่มสวดคืนนี้เลย ให้ได้บุญด้วยกันนะครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#6 usr29468

usr29468
  • 99 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2010 - 10:37 AM

ขอเสริม ข้อคิดบางอย่าง ของพี่ innerpeace หน่อยนะครับ อย่าว่ากันนะ
สำหรับคนที่จริตคล้ายๆผม จะเอาไปใช้ก็ได้นะครับ
เวลาในโลกนี้มีน้อย เราควร เอา84000 พระธรรม และเอาธรรมมะที่มากเหมือนใบไม้ประดู่ลายที่อยู่ในป่า เอามารวมเป็น บทสวดเดียวภาวนา ที่ว่า

สัมมา อะระหัง

ถ้ามันรู้สึกไม่เข้าใจความหมาย หรือยาวไป ก็

ตายแน่ๆๆๆๆๆๆๆๆ

ถ้ายาวไปอีก

หยุดๆๆๆๆๆๆ

ถ้ามันยาวไป ก็ไม่ค้องภาวนาอะไรเลย นิ่งเฉย สบายๆ ไปเลย สะสมความคิด ความตั้งใจ ว่า..ไม่ลุกจากที่ๆๆๆๆๆ

รีบไปทานข้าวกัน เหลือเวลา อีกแค่ 25 ชั่วโมง อีก เศษนาที ส่วนอีก หลายวินาที

ด่วนเลยครับ

#7 Nee-Sansanee 2

• 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2010 - 12:29 PM

To ท่านทัพพี สาธุค่ะ

ได้ตรึกระลึกนึกถึงบุญอีกแล้ว สารภาพนะตามปกติ innerpeace ไม่ได้สวดบทนี้ แต่ สวดตอนบวชอุบาสิกาแก้ว

แล้วติดใจ ความหมายดีเลยค้นต่อรายละเอียด (สมัยอยู่กับแม่ แม่ชอบเป็นเจ้าภาพน้ำปานะประจำ ท่านว่าพระลงโบสถ์ เราไปฟังพระสวดกัน

ก็ไม่รู้ว่าท่านสวดอะไร รู้แต่ว่าฟังแล้วสบายใจดี)

..............................

To you USR29468

ยินดีต้อนรับค่ะ ไม่ว่าเลย ชอบค่ะ พอดีว่า innerpeace เองก็มีหลายจริตอยู่ในตัวเอง บางทีก็ชอบอย่างนี้

ง่าย ๆ สั้น ๆ มีสติและสบายๆเหมือนคุณเลย เร็วลัด ประหยัดเวลา ตรงไปเลย

แต่บางทีก็ชอบนะชอบบทสวดมนต์ยาว ๆ หลาย ๆบทเพราะลมไม่ดี มีอารมณ์บ่จอย สวดไปเรื่อย ๆ เข้ากลางบ้าง

ไม่เข้ากลางบ้าง แต่ในที่สุดก็จะสงบกาย สบายใจ ไม่สติแตก ก็เป็นแค่ นรอ.อนุบาลฯ ไม่ได้เลื่อนชั้นสักที (กำลังชมสวนค่ะ

ปลูกต้นโพธิ์ไว้ ไกล้ต้นไทร ต้นมะม่วง ฯลฯ เก็บวัชพืช และให้ปุ๋ย สักวันมันคงโตขึ้นให้ดอก ออกผล)

แต่วันหนึ่งฉันต้องเข้าถึงพระธรรมกายให้ได้ ! (ถ้าเข้าไม่ถึงปู่ว่าเอ็งยังหลับอยู่ ชาตินี้ไม่ได้ ชาติหน้าก็............)

#8 Nee-Sansanee 2

• 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2010 - 01:38 PM

smile.gif smile.gif

กลับมาทำการบ้านค่ะ เพิ่งเสร็จการวัดมา เอาบุญมาฝากทุกท่านทุกคนค่ะ

ต่อยอดตามคำขอของ นรอ.ธาตุล้วนธาตุธรรม ถ้าไม่สมบูรณ์ท่านมาต่อเองนะจ้ะ

"ปาฏิโมกข์" แปลว่าธรรมเป็นเครื่องพ้น(ทุกข์) โดยมีเป้าหมายคือพระนิพพาน

และมีวิธีการประกอบด้วย :

หลักการ 3 อุดมการณ์ 4 และวิธีการ 6

หลักการ 3 คือ พระไตรปิฏก

3.1 พระวินัยปิฏก เป็นศีล 21,000 พระธรรมขันธ์

3.2 พระสุตตตันตปิฏก เป็นสมาธิ 21,000 พระธรรมข้นธ์

3.3 พระปรมัตถปิฏก (พระอภิธรรม) เป็นปัญญา 42,000 พระธรรมขันธ์

...............รวม 84,000 พระธรรมขันธ์ อยูทีใจกลางดวงธรรมที่ทำให้เป็นกายมนุษย์.................

อุดมการณ์ 4 คือ พรหมวิหาร4 ( ใช้พรหมวิหาร 4 ช่วยสติกำกับขันติ ความอดทน อดกลั้น จากความโลภ โกรธ หลง)

4.1 เมตตา ปรารถนาจะให้เป็นสุข

4.2 กรุณา สงสารช่วยเหลือให้พ้นทุกข์

4.3 มุทิตา พลอยยินดีเมื่อผู้อื่นได้ดี

4.4 อุเบกขา การวางเฉย ไม่ดีใจ หรือเสียใจ เมื่อต้องวืบัติ พลัดพราก เจ็บไข้

...............หากอดทนไม่ได้ ก็ไปพระนิพพานไม่ได้..............

วิธีการ 6 เป็นแนวทางปฏิบัติการคือ

6.1 -6.6 เหมือนข้อความในกระทู้เดิม เริ่มแต่ อะนูปะวาโท การไม่เข้าไปว่าร้ายกัน

.......................................รายละเอียดทั้งหมดอ่านได้ตามlink.ในกระทู้เดิม.

#9 ธาตุล้วนธรรมล้วน

ธาตุล้วนธรรมล้วน
  • 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2010 - 05:09 PM

สาธุครับท่าน innerpeace มีสุภาพสตรีสนใจธรรมะเก่งๆแบบนี้ ผู้ชายก็ต้องไปบวชพระกันหมดสิครับ อิอิ laugh.gif

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย

#10 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 09 October 2010 - 07:42 PM

แนบไฟล์  Sadhu.gif   22.04K   38 ดาวน์โหลด
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#11 Nee-Sansanee 2

• 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2010 - 10:00 PM

สวัสดีค่ะ

innerpeace ขอขอบคุณและน้อมรับไว้ทั้งคำติและคำชมค่ะ แต่ขอบอกนะคะสิ่งที่โพสต์ไปส่วนใหญ่มาจาก

ความรู้สึกภายในที่อยากจะแบ่งปัน อา..อาจะบอกดีไหมนี่คืออย่างนี้ innerpeace กราบไหว้หลวงปู่อยู่ทุกวัน

และที่ดวงตาของท่าน นั้นเหมือนพูดได้ สื่อสารได้ innerpeaceได้แรงบันดาลใจมาจากท่านค่ะ รู้สึกอย่างนี้จริง ๆ

ควรมิควรประการใด โปรดเข้าใจเมตตาข้าน้อยด้วย มิได้อวดดีหรืออวดเก่งค่ะแต่อยากจะแชร์ แชร์กับคนที่ใผ่หาสาระ

กับชีวิต กับคำสอนในพระพุทธศาสนาด้วยนอกเหนือจากการปฏิบัติตามปกติแล้ว( ปริยัติ ปฏิบัติ ปฏิเวธ)

บางครั้งมันง่ายในการได้ศึกษาธรรมะเพราะอยู่ใกล้วัดวา อาราม และครูบาอาจารย์ นั่นคือท่านทั้งหลายผู้มีบุญมาก ๆ

และมีจำนวนน้อยมากหากเปรียบเทียบสัดส่วนคนทั้งโลก มันง่ายเสียจนกระทั้งคุณลืมไปว่ายังมีคนอีกส่วนหนึ่ง เขาได้

ด้วบความยากลำบากค่ะ innerpeaceเองมีครูมียอดกัลยาณมิตร ยังรู้สึกว่า DMC.ช่องนี้ช่องเดียว ยังเป็นสื่อที่ดีที่สุดของinnerpeace

ครูชี้แนะให้ก็บุญแล้ว ส่วนรายละเอียดเพิ่มเติม dmc ช่วยได้มากที่สุด

innerpeace love
WWW.DMC.TV very much !

#12 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 09 October 2010 - 10:26 PM

...ความดี เป็นสมบัติล้ำค่าของคนดี ความชั่ว เป็นสมบัติของคนชั่ว... พระพุทธศาสนาในสมัยพุทธกาล จนถึงปัจจุบันไม่เคยเลย ที่จะเว้นจากคนชั่วหักเหทางไปสู่ความชั่วและอบายภูมิ..
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#13 Nee-Sansanee 2

• 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 October 2010 - 05:29 AM

10/10/10

วันนี้วันดี เป็นวันสำคัญของ "พระปราบมาร" เวียนมาบรรจบครบรอบ 126 ปี

งานเผยแผ่ วิชชาธรรมกาย ในพระพุทธศาสนาได้ขยายกว้างไกลออกไปแล้วมากมาย

208 ประเทศ เป็นที่น่ายินดีอยางยิ่ง งานยิ่งใหญ่กำลังแผ่ไพศาลออกสู่โลกกว้างอย่าง

แท้จริง ขออนุโมทนากับนักรบกล้าเผ่าพันธุ์ตะวันทุกท่านค่ะ เอ้า ลุย ๆๆ กันต่อไป ด้วย

หัวใจขุนศึกกล้าม้าอาชาไนย ม้าอาชาไนย ม้าอาชาไนย

.............................

10/10/10

อีก1 สิบสำคัญที่สุด คือ " เข้าสิบตกศูนย์" ได้แก่การทำใจหยุดอยู่ที่ศูนย์กลางกายเหนือสะดือ2นิ้วมือ

ตกศูนย์= ใจหยุด

เข้าสิบ = ศก.กายฐานที่7 มีสิ่งประจำอยู่หกประการคือ ธาตุธรรม ของ ดิน น้ำ ลม ไฟ อากาศ และวิญญาณ

............และศก.กายฐานที่ 7 นี้ยังเป็นบ้านของใจที่แท้จริง แต่ใจชอบไปเที่ยวไม่ชอบอยู่บ้านตัวเอง

ใจมี 4ส่วนประกอบกันขึงจะเป็นใจ คือ ความเห็น(รับข้อมูลจากอายตนะทั้งหก) จำ คิด รู้

...................................เมื่อรวมกันเข้า ของประจำ + ใจ = 10 อย่างนี้แล............................

......................................................

หลวงปู่พระปราบมารสอนไว้ให้ฝึกสมาธิ ใหใจหยุดเพราะ "หยุดเป็นตัวสำเร็จ"