ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

“อจินไตย”

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 prem

prem
  • 128 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2010 - 02:18 AM

Miracle.

บางคนอาจเรียกมันว่า “ความมหัศจรรย์” แต่ฉันอยากจะเรียกมันว่า “อจินไตย”

มันเิกิดขึ้นเมื่อวานนี่เอง อาจเป็นเรื่องเล็กน้อย และเราอาจมองข้ามว่า เรื่องแบบนี้มันจะเป็นอจินไตยได้อย่างไร สำหรับฉัน ฉันคิดว่ามันเป็นเรื่องมหัศจรรย์ค่ะ
...
เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อวาน (วันอังคารที่ 23 มีนาคม 2553) สายๆ ได้ต่อสายโทรศัพท์ไปคุยกับพ่อที่เมืองไทย ในระหว่างคุยก็ทำธุระส่วนตัวไปด้วย เมื่อเสร็จธุระเรียบร้อยกำลังจะเอี้ยวตัวเช็คความเรียบร้อยของตัวเอง มือเจ้ากรรมก็ไปเกี่ยวหูฟัง พลันมือถือก็หลุดจากหูฟังตกลงไปในชักโครก (คือ ตัวมือถือหลุดออกจากหูฟัง เพราะความที่รีบลุกทันที) น้ำเต็มมือถือ งานเข้าทันที ปิดเครือง ถอดแบต ถอดซิม ถอดทุกชิ้น เอาไดร์เป่าทันที หน้าจอมีฝ้าขึ้น เป่าได้สักพักก็เอาไปใส่ในข้าวสาร หลังจากนั้นก็เสริ์ซหาข้อมูลทันทีว่าทำยังไงดี กลัวมือถือเจ๊งค่ะ เพราะซื้อใหม่ที่นี่ แพงมากถึงมากที่สุด ใจก็เสียเลยเพราะว่าความที่ไม่ระวังของตัวเองแท้ๆ ในใจก็นึกภาวนาว่า อย่าให้มือถือเีสียเลย เพราะว่า ไม่อยากเสียเงินกับของพวกนี้โดยใช่เหตุ

จากนั้นก็นั่งธรรมะเลย เพราะว่าใจตกแล้ว ความวิตกเริ่มเข้ามาในใจ ก็นั่งสมาธิทำใจเย็นๆ และก็เริ่มปลงแล้วว่า สงสัยต้องเสียเงินซื้อเครื่องใหม่แน่ๆ แต่อีกใจก็นึกว่า โถ่ไม่น่าเลยเรา จะเอาเงินไปทำบุญเศรษฐีถาวรและบูชาข้าวพระ สงสัยต้องเอาเงินไปเสียกับมือถือแน่ๆ เลยรวบรวมสติ นึกถึงหลวงปู่ กับคุณยาย อ้อนวอนทั้งให้ช่วยไม่ให้เสียตังค์และให้มือถือใช้ได้เป็นปกติ ก็อ้อนวอนกับท่านว่า ลูกจะเอาเงินไปทำบุญ อย่าให้ลูกเสียเงินไปกับเรื่องสิ้นเปลืองเลย ก็นั่งสมาธิไป อ้อนวอนท่านไปด้วย ความกังวลก็เริ่มคลายใจก็เริ่มสบาย ละนิวรณ์ไป ก็คือถ้่าเสียก็ซื้อใหม่ ถ้าไม่เสียก็ดีจะได้เอาเงินคิดแค่นี้นะคะ

ในที่สุด อจินไตยก็เกิดขึ้นจริงๆ ท่านทั้ง 2 องค์ช่วยจริงๆ มือถือใช้ได้ ทุกอย่างเป็นปกติ เงินที่จะเอาไปทำบุญก็ได้เอาไปทำบุญจริงๆ ไม่ต้องเอาไปใช้อย่างอื่นที่ไม่ได้เปลี่ยนเป็นบุญ

แม้เรื่องเล็กน้อย ท่านก็รับฟัง แม้ดูเป็นเรื่องเล็กๆ แต่ท่านก็ไม่เคยเพิกเฉย ปูชนียาจารย์ของเรานั้น มีเมตตาธรรมอันสูงส่ง และรักลูกหลานของท่านมากจริงๆ

ลูกขอกราบขอบพระคุณท่านทั้งสององค์เจ้าคะ

.."การนั่งธรรมะ คือ ความสุขที่เป็นยิ่งกว่าความสุขทั้งมวล"..

#2 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 25 March 2010 - 07:20 AM

สาธุครับ ทำได้ถูกวิธีเลย

ปิดเครือง ถอดแบต ถอดซิม ถอดทุกชิ้น เอาไดร์เป่าทันที หน้าจอมีฝ้าขึ้น เป่าได้สักพักก็เอาไปใส่ในข้าวสาร

จริงๆ แล้วควรทิ้งไว้วัน-สองวัน ให้เครื่องแห้งดีจึงค่อยเปิดใช้ครับ... ด้วยนี้ควรถวายปัจจัยเป็นสองเท่านะ เพราะไม่ต้องเสียมือถือไป smile.gif

#3 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2010 - 08:10 AM

สาธุครับ แล้วเรื่องใหญ่เช่นการขายที่ล่ะ
ท่านจะช่วยได้ไหมหนอ
เคยมีอุบาสิกาท่านหนึ่งแนะนำผมว่า
จะขอหลวงปู่คุณยายอย่างเดียวไม่ได้
ให้ไปเซ่นใหว้เจ้าที่ด้วย เพราะกำลังของ
มหาปูชนียาจารย์อย่างเดียวคงไม่พอจะช่วยให้ขายได้ หรือท่านอาจช่วยไม่เต็มที่
เพราะผมไม่เคยทำบุญทีละเยอะๆ ดังนั้นขออะไรจึงยากจะสำเร็จ(แม้เทหมดกระเป๋าเสมอแต่ก็เป็นเงินไม่กี่บาท) หรือ อาจเป็นว่าจะช่วยหรือไม่ผมก็มีศรัทธาเต็มเปี่ยมอยู่แล้ว ถึงไม่ช่วยผมก็ยังสร้างบุญแบบเอาชีวิตเป็นเดิมพันอยู่แล้ว ท่านจึงไปช่วยคนที่ยังไม่มั่นคงดีกว่าหรือเปล่า
ขอความเห็นหน่อยครับ หรือใครมีวิธีอธิษฐานอย่างไรให้สำเร็จช่วยแนะนำหน่อยครับ

#4 Kay :)

Kay :)
  • 238 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2010 - 08:49 AM

"จะขอหลวงปู่คุณยายอย่างเดียวไม่ได้ ให้ไปเซ่นใหว้เจ้าที่ด้วย"
อันนี้ไม่ถูกหลักวิชามากๆ เลยค่ะ อย่าทำนะค่ะ เดี๋ยวเป็นผังเทวนิยมติดตัวไปค่ะ

"เพราะกำลังของมหาปูชนียาจารย์อย่างเดียวคงไม่พอจะช่วยให้ขายได้ หรือท่านอาจช่วยไม่เต็มที่"
Kay smile.gif ว่าท่านที่มีบารมีไม่มีประมาณค่ะ อยู่ที่ตัวเราว่าเราอยู่ในบุญตลอด และใจเชื่อมกับท่านได้หรือเปล่า

จำได้ว่าพระอาจารย์ท่านบรรยายธรรมให้อุบาสิกาแก้ว หน่ออ่อน (ได้ฟังจาก DMC ค่ะ)
ท่านบอกว่าเราต้องขอบ่อยๆ นึกถึงท่านบ่อยๆ ท่านจะนึกถึงเราบ่อยๆ พระอาจารย์ท่านบอกว่า
พระก็มีมารยาท ถ้าเราไม่นึกถึงท่าน ไม่ขอท่าน ท่านก็ไม่กล้าช่วยเราค่ะ (ตอนฟังยังอดยิ้มไม่ได้เลย)

Kay smile.gif เทหมดกระเป๋าทุกครั้งค่ะ ไม่เคยท้อว่าบุญไม่ช่วย เชื่อมั่นในบุญและมหาปูชนียาจารย์ตลอดค่ะ

คุณตำรวจรักบุญ อย่าท้อนะค่ะ เอาใจมาอยู่ที่ 072 ให้ได้ตลอดค่ะ ลูกหลวงพ่อท้อไม่เป็นนะค่ะ
ในอดีตชาติ เราทำอะไรมาบ้าง เราไม่รู้ค่ะ แต่ชาตินี้ต้องเปลี่ยนผังเดิมให้ได้

#5 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2010 - 09:41 AM

ไม่เคยท้ออยู่แล้วครับ ให้ถึงตายก็ไม่ถอย
แต่ว่าที่ผ่านมาก็ทำถูกหลักวิชาทุกอย่าง
แต่ชีวิตก็ทำบุญยากขึ้นทุกวัน
เพราะทรัพย์ที่มีก็หมดไปกับทำบุญจนหมดแล้ว แต่อยากทำบุญทุกบุญให้ยิ่งๆขึ้นไปอีก ถ้าขอหลวงปู่แล้วไม่สำเร็จ ก็ไม่รู้จะทำอย่างไรเหมือนกัน แต่ก็จะสร้างบารมีต่อไปเพราะรู้ว่าเส้นทางนี้ถูกต้องแน่นอน
แค่มีความสงสัยเล็กๆคาใจอยู่
เวลาหลวงพ่อหรือใครเล่าเรื่องอานุภาพบุญผมจะไม่อยากฟังเลย เพราะทำให้แทบจะหมดกำลังใจสร้างบุญต่อ เพราะเราไม่เพียงไม่เคยเจออานุภาพบุญ ซ้ำจนลงทุกวัน
แต่ก็ไม่อยากไปไหน อยากเอาบุญกับหลวงพ่อ,หลวงปู่ให้มากกว่านี้
หรือผมจะทุ่มเททำบุญมากไป
ช่วยชี้แนะด้วยครับ

#6 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2010 - 09:52 AM

คุณตำรวจรักบุญอย่ากินลูกท้อน่ะ มันเปรี้ยว

น่าๆ อย่าเพิ่งน้อยใจอย่างนั้น ที่เป็นวันนี้ก็เป็นมุมสะท้อนมาจากของเก่าที่เราเคยทำ เราก็รู้กันอยู่เต็มหัวใจ
ทำวันนี้ ก็เพื่อวันหน้า (ในภพชาติหน้า) เพื่อนๆ เป็นกำลังใจจ้ะ ไม่มีทรัพย์ ก็เอาแรง เอาหัวใจ เอาสมอง และอื่นๆ ที่มี ที่คุณตำรจรักบุญทำอยู่น่ะดีอยู่แล้วจ้ะ

#7 ดงบัง...โดรายากิ

ดงบัง...โดรายากิ
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2010 - 10:01 AM

สาธุ
ต้นกล้าแห่งธรรม>>>>>ดงบัง.....โดรายากิ

...............................

เศียรเกล้านี้ขอมอบแด่พระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย

#8 Kay :)

• 238 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2010 - 10:37 AM

ทำบุญไม่มีคำว่ามากไปค่ะ เพราะถ้าคิดว่าทำมากไปแสดงว่าเรากำลังจะหนีความรวยแล้วค่ะ
คุณตำรวจรักบุญ มีอาการเหมือนคนใกล้ตัว Kay:) เลยค่ะ คือไม่อยากฟังอานุภาพบุญของคนอื่น

แนะนำให้อ่านหนังสือด้วยบุญดังนี้จึงมีชัย โดนด่วนค่ะ
แล้วคุณตำรวจรักบุญ จะรู้ว่าปัญหาของท่าน ท่านนี้ หนักหนานัก แต่ด้วยกำลังใจอันสูงส่งของท่าน
ทำให้ท่านผ่านอุปสรรคมาครั้งแล้วครั้งเล่า อ่านแล้วมีกำลังใจมากๆๆๆๆๆ ค่ะ

ส่วนตัวก็มีปัญหาเยอะมากค่ะ มากจริงๆ แต่นึกถึงพี่ใหญ่ที่เล่าเรื่องราวของท่านผ่านหนังสือเล่มนี้ค่ะ
มีกำลังใจ ประกอบกับคำของพระเดชพระคุณหลวงปู่ที่จะดังขึ้นมาในหัวทุกครั้งว่า "ต้องไหวสิน่า"

เป็นกำลังใจให้ยอดขุนพลแห่งกองทัพธรรมนะค่ะ

#9 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 25 March 2010 - 12:27 PM

อย่างน้อย คุณตำรวจของเรา แม้ไม่อยากฟังอานุภาพบุญของท่านอื่น(ในบางจังหวะ) แต่ก็ยินดีอ่านอานุภาพบุญของคุณเปรม ก็เป็นเรื่องน่ายินดีครับ

ผมว่า พวกเราทุกคนก็ล้วนตกอยู่ในฐานะเดียวกัน คือ พบอุปสรรคข้อจำกัดบางอย่างที่แต่ละคนก้าวข้ามไปไม่ถึงด้วยกันทั้งนั้นทิ้งสิ้น ดังคำว่าคุณครูไม่ใหญ่บอกว่า "มารไม่ใช่หมู" โดยเฉพาะยุคนี้ เป็นยุคที่มนุษย์อายุน้อยกว่า 100 ปี กระแสบาปรุนแรงมากๆ

ถ้าเปรียบเป็นหนังพวกยอดมนุษย์ที่ผมเคยดูในสมัยเด็กๆ เรื่องตำรวจอวกาศเกียร์บัน เวลาพระเอกไปต่อสู้กับผู้ร้าย มันจะมีจังหวะหนึ่งที่ผู้ร้ายชอบใช้คือ ปรับเปลี่ยนบรรยากาศโลก ให้กลายเป็นบรรยากาศมาคุ ในบรรยากาศมาคุ ผู้ร้ายจะมีพลังเพิ่มขึ้นถึง 4 เท่า เป็นต้น ซึ่งตอนเด็กๆ ผมก็ดูโดยไม่ได้คิดอะไร แต่พอโตขึ้น เข้าใจเรื่องราวของโลกและชีวิตได้ระดับหนึ่ง ก็เริ่มเข้าใจคำว่า บรรยากาศเฉาก้วย ขึ้นมา และตอนนี้ก็เริ่มรู้สึกว่า พวกเราทั้งหมด กำลังเข้าสู่บรรยากาศเฉาก้วย ที่วิบากกรรม(ไม่ดี)จะมีพลังเพิ่มขึ้นหลายเท่า

คุณยายทองสุข อุบาสิกาคนสำคัญคนหนึ่งของวัดปากน้ำ ในวัยเด็กท่านต้องถูกทารุณกรรมอย่างหนักจากญาติ ทั้งนี้เพราะบิดามารดาเสียตั้งแต่ท่านยังเด็ก ญาติที่รับไปดูแลก็ใจหินยิ่งนัก ท่านถูกทรมาณอย่างหนักจนถึงขั้นคิดจะฆ่าตัวตาย แต่ด้วยบุญก็เลยรอดมาได้
พอโตขึ้นมา ทำมาค้าขายอะไรก็เจ๊งไปหมด (ทั้งที่พุทธันดรที่แล้ว เป็นเศรษฐี) ก่อนที่จะมาอยู่กับหลวงปู่วัดปากน้ำ

คุณยายอาจารย์ของเรา บารมีขนาดไหนไม่ต้องพูดถึง สถานการณ์กฏแห่งกรรม ก็ยังบีบคั้นให้ท่านต้องไปเป็นคนใ้ช้ ก่อนจะมาพบหลวงปู่

ใครที่ฝ่าฟัีนบรรยากาศของพุทธันดรนี้ไปได้ ผมเคยได้ยินว่า ก็จะแกร่งไปทุกๆ พุทธันดรในอนาคตเลยทีเดียวเชียวครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#10 Kay :)

• 238 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2010 - 01:55 PM

สาธุค่ะ ได้อ่านถ้อยคำเพชรพลอยจากคุณหัดฝันแล้ว มีกำลังใจขึ้นอีกมากเลยค่ะ

#11 Poti

Poti
  • 254 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2010 - 04:54 PM

คุณตำรวจรักบุญครับ ที่เราเป็นอยู่ทุกวันนี้เพราะบุญเก่า(บาปด้วย) ๘๐-๙๐ % บุญในชาตินี้ให้ผล ๑๐-๒๐% เท่านั้น ทนเอา ทำบุญแบบเอาชิวิตเป็นเดิมพัน

คุณ prem บุญเก่าเยอะ ทำอะไร อธิษฐานอะไรก็สำเร็จง่าย ๆ

ถ้าชาตินี้เอาชีวิตเป็นเดิมพัน รอบ ๒ ไม่ต้องพูดกันหละ รวย สร้างบารมีอย่างเดียว

#12 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2010 - 05:18 PM

สำหรับลุงบ่าวคิดอย่างนี้ ชาตินี้เป็นอย่างไร ช่างมัน เราออกแบบชีวิตในชาตินี้เพื่อรองรับในชาติหน้าให้ดีที่สุด เพราะเราเจอสิ่งที่ดีที่สุด ครูบาอาจารย์ที่ดีที่สุดแล้ว แม้ทุ่มสุดตัวแล้ว ผลมันจะออกมายอดแย่ ก็ไม่เป็นไร เพราะไม่รู้ว่า ในอดีต เราทำ"แสบ" เอาไว้ขนาดไหน

เห็นหลายๆ เคส เป็นคนดีมาก แต่จบชีวิตง่ายๆ เพราะผลจากอดีตทั้งนั้น

เห็นอย่างนี้ยิ่งต้องเร่งเติมบุญ เติม บารมี

#13 prem

prem
  • 128 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2010 - 08:18 PM

ไม่เคยท้ออยู่แล้วครับ ให้ถึงตายก็ไม่ถอย
แต่ว่าที่ผ่านมาก็ทำถูกหลักวิชาทุกอย่าง
แต่ชีวิตก็ทำบุญยากขึ้นทุกวัน
เพราะทรัพย์ที่มีก็หมดไปกับทำบุญจนหมดแล้ว แต่อยากทำบุญทุกบุญให้ยิ่งๆขึ้นไปอีก ถ้าขอหลวงปู่แล้วไม่สำเร็จ ก็ไม่รู้จะทำอย่างไรเหมือนกัน แต่ก็จะสร้างบารมีต่อไปเพราะรู้ว่าเส้นทางนี้ถูกต้องแน่นอน
แค่มีความสงสัยเล็กๆคาใจอยู่
เวลาหลวงพ่อหรือใครเล่าเรื่องอานุภาพบุญผมจะไม่อยากฟังเลย เพราะทำให้แทบจะหมดกำลังใจสร้างบุญต่อ เพราะเราไม่เพียงไม่เคยเจออานุภาพบุญ ซ้ำจนลงทุกวัน
แต่ก็ไม่อยากไปไหน อยากเอาบุญกับหลวงพ่อ,หลวงปู่ให้มากกว่านี้
หรือผมจะทุ่มเททำบุญมากไป
ช่วยชี้แนะด้วยครับ

สาธุค่ะ คุณตำรวจทำดีแล้วค่ะ ทำยิ่งๆ ขึ้นไปนะคะ
สำหรับเปรม เปรมจะมองว่า บางที เบื้องลึกเบื้องหลังของเรา(กรรมในอดีต) ของคนเราไม่เหมือนกัน เราทำกรรมดี-กรรมชั่วมาไม่เท่ากัน
เพราะฉะนั้น ผลของแต่ละคนอาจจะไม่เหมือนกันก็ได้ เหมือนกับบางคน เค้าทำนิดเดียวก็มีผลมากมาย แต่เราทำมากมายทำไมไม่ได้ผลสักที เคยถามเคสแบบนี้กับพระอาจารย์ ท่านก็บอกว่า คนเราสร้างบารมีในอดีตมาไม่เท่ากัน น้อยบ้างมากบ้างต่างกัน บางคนบุญส่งผลทันตาเพราะเค้าทำบุญเก่ามาดี แต่ของเปรมต้องทำเยอะๆ บ่อยๆ ถี่ๆ บางครั้งก็คิดว่า เอ หรือเราไม่มีบุญเหมือนคนอื่น ตอนนี้มาเข้าใจว่า มันไม่มีหรอกไม่มีบุญ มีแต่บุญยังไม่ส่งผล หรือจะว่ากันอีกอย่างก็คือ กำลังบุญเรายังมากพอที่จะให้บุญนั้นส่งผลทันตา

ต้องอดทนทำไป นึกถึงมหาปูชนียาจารย์ทุกๆ นาทีสิคะ ของเปรมนี่ เช้ากราบ เย็นกราบ พูดคยกับท่านทั้งในสมาธิ นอกสมาธิ บางครั้งกราบรูปหลวงปู่ กับคุณยาย ก็คุยกับท่านไปด้วย จะทำอะไรก็เรียนให้ท่านทราบให้ท่านคุมบุญให้ หลวงพ่อบอกว่า อ้อนท่านบ่อยๆ ท่านชอบลูกหลานที่เข้าหาที่นอบน้อม ทำไปเถอะคะ คุณตำรวจฯ เราทำเราก็ได้ นะคะนะ

.."การนั่งธรรมะ คือ ความสุขที่เป็นยิ่งกว่าความสุขทั้งมวล"..

#14 Santi072

Santi072
  • 151 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2010 - 11:45 PM

นอกจากคำว่า Miracle แล้ว

อจินไตย สามารถเขียนเป็นภาษอังกฤษคำอื่นได้อีกป่าวครับ
พุทธบุตรสายโลหิตของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
เราพันธุ์ดีสุดขั้ว ชั่วลืมไปหมดแล้ว,จิตใจสูงส่งเหลือเกิน,มีปัญญา,มีมงคล,ทำที่ท่านได้ที่เรา