ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก Omena

ค้นพบทั้งสิ้น 202 รายการโดย Omena (จำกัดการค้นหาจาก 29-April 23)

#87063 relax topic ปริศนา พยากรณ์นิสัย

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 15 August 2007 - 05:52 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ตัวเลือกที่ 1 ขอเลือกมนุษย์ที่รู้ทางในป่านั้น
เพื่อเป็นผู้นำทางเราไปไหนก็ได้ตามความต้องการ และถ้าหากจำเป็นต้องขนของไปด้วยก็แบ่งกัน

ตัวเลือกที่ 2 ขอเป็นสุนัขนำทาง
เอาไว้เตือนภัย

ตัวเลือกที่ 3 เลือกยากจังเลย เพราะไม่ทราบว่าป่าที่ไปเป็นประเภทไหน
ใจก็อยากจะเลือกช้าง เพราะมันจะฝ่าฟันป่าไปได้หากต้นไม้ไม่ใหญ้หรือชิดกันมาก
หรือไม่ก็เลือกเหยี่ยว แต่ว่าเรามีคนนำทางแล้ว ซึ่งฉลาดกว่าเหยี่ยวหลายเท่า และยังสามารถสื่อสารกันได้อีก
แต่พอคิดไปคิดมา ขอเปลี่ยนเป็นม้าค่ะ
เพื่อเวลามีภัยแล้ว มันจะควบเร็วพอที่เราจะมีโอกาสหนีภัยนั้นได้มาก อีกทั้งยังช่วยขอนของได้อีกแรง^^

#86966 เราจะมีกลวิธีอย่างไร เพื่อรักษาใจ ไว้ไม่ให้ โกรธ

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 14 August 2007 - 04:58 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เอ๊ะ พี่สิริปโภคะ หนูว่ามันน่าจะตรงกันข้ามกันมากกว่านะคะ
ตอนนั่งสมาธิเสร็จใหม่ ใจมันจะนิ่งแต่มีพลัง แล้วจะไม่โน้มเอนไปกับอารมณ์ทางโลกส่วนใหญ่ที่คนเขาเอามาแทงเรา
แต่ตอนที่ไม่ได้นั่งแล้วใจมันจะหยาบและวูบวาบง่าย

ในกรณีเจอเหตุการณ์ แบบนี้ เราจะมีกลวิธีอย่างไร เพื่อรักษาใจ ไว้ไม่ให้ โกรธ

ถ้าจะบอกว่าให้นิ่งๆไว้ อย่าไปสนใจ ก็จะเป็นเหมือนพูดง่าย ทำยาก
แต่จริงๆแล้วมันง่ายมากเลยค่ะ คือว่า มันเป็นวิธีเดียวที่รองลงมาจากหูหนวกแต่กำเนิด

ส่วนวิธีทำมันก็ต้องลึกลงไปอีก
หลวงพ่อท่านเคยย้ำนักย้ำหนาว่าให้ใจอยู่กลางกายให้ได้ตลอด
พอเลิกนั่งแล้ว นี่แสดงว่าพี่ไม่ได้รักษาใจให้อยู่กลางตลอด แม้เลิกนั่งแล้วใจก็ต้งออยู่กลางนะคะ
แค่แบ่งไว้ครึ่งหนึ่งล่ะค่ะ แล้วใจเราจะละเอียดตลอดเวลา แล้วที่บอกไปว่าให้ทำเฉยๆ ที่ยากตอนใจไม่อยู่กลางนั้นก็จะง่ายไปเลยค่ะ

#85120 หนูอยากรู้ว่าความสุขหาได้ที่ไหนคะ

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 21 July 2007 - 12:00 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สุขทางโลกคือสุขที่ได้มาจากผู้อื่น ได้จากความพอใจของเราในวัตถุสิ่งของ

แต่สุขทางธรรมคือสุขที่เกิดจากความพอในสุขทางโลกเป็นระดับแรก และความสุขจากการเข้าถึงธรรมเป็นระดับที่สูงขึ้นไปเรื่อยๆ

#80555 เรื่องของเด็กชายฝรั่งคนหนึ่ง

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 21 May 2007 - 12:15 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุ

#70288 สงสัยเรื่องพุทธันดรที่ผ่าน ๆ มา

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 28 January 2007 - 03:30 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

มีน่ะมีอยู่แล้วล่ะค่ะ

แต่ว่าโอกาสที่เราจะเกิดในยุคตกต่ำที่เทคโนโลยีก้าวหน้า และกิเลสก้าวหน้า ซึ่งมีอายุแค่ไม่กี่พันปีนั้นมันมีมากแค่ไหนล่ะคะ

#68145 ปล่อยปลา แล้วห้ามกินปลารึเปล่า

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 06 January 2007 - 03:59 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

อันนี้ก็แล้วแต่ศรัทธาแต่ละคนนะคะ ถ้าอยากปฏิบัติตามก็ไม่ผิดอะไร แต่ถ้าปฏิบัติแล้วเป็นคนเลี้ยงยาก หรือใจฟุ้งซ่าน อยากกินปลาแต่ไม่กล้ากินนี่ก็ไม่ควรค่ะ

แต่ว่าในพระพุทธศาสนาไม่มีคำสอนไหนห้ามค่ะ

#68144 ขอความเห็นหน่อยนะคะ ไปอ่านหนังสือเจอมา

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 06 January 2007 - 03:57 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ปี 53 โลกไม่ดับหรอกค่ะ

ไม่มีการัณตีว่าจะดับเมือ่ไหร่ รู้แค่ว่าก่อนจะดับ พระศรีอาริยเมไตรสัมมาสัมพุทธเจ้าจะต้องบังเกิดขึ้นในโลกนี้ก่อนค่ะ

ซึ่งก็อีกนานเลยค่ะ

#68045 ตักบาตรอย่างนี้...ได้บุญบ้างหรือปล่าวค่ะ?

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 05 January 2007 - 09:37 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

เดี๋ยวออกสายอีกนิดเดียว ได้ใส่บาตรเองดีกว่า
วันไหนจำเป็นต้องไปเช้าค่อยฝากเค้าค่ะ

โมทนาบุญค่ะ

สาธุ

#68037 ข้อสอบถามผู้รู้หน่อยน่ะครับ

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 05 January 2007 - 02:59 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

หญิง หรือชายต้องห้าม แม้เล่นสายตาด้วยก็บาปแล้วค่ะ

#68036 ตักบาตรอย่างนี้...ได้บุญบ้างหรือปล่าวค่ะ?

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 05 January 2007 - 02:40 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ทำแบบนี้ก็ได้บุญค่ะ แต่อาจจะไม่ปลื้มเท่าใส่ด้วยมือตัวเอง ถ้าอยากได้บุญมากๆ ก็ทำใจปลื้มๆ เหมือนใส่ด้วยมือตัวเองค่ะ
อันนี้หนูแนะให้เฉพาะพี่บุญโตกับผู้ที่มีกรณีเดียวกันนะคะ

แต่ถ้าใครที่ขี้เกียจตื่น หรือไม่อยากใส่เองนี่ ไม่ควรค่ะ เดี๋ยวคนที่เราฝากเขาใส่จะได้บุญมากกว่าเรา แล้วเราจะไปเป็นบริวารเขา

#67954 การกระทำตัวเป็นโจรคือBandit ไม่ใช่Bundit

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 04 January 2007 - 09:20 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอแสดงความเห็นและแก้ไขเล็กน้อยค่ะ ^^

1.โจรไม่ปล้นทุกอย่างจะเลือกปล้นแต่สิ่งของมีค่าเครื่องประดับ เงินทองทรัพย์สินและสาวงาม
1.บัณฑิตย่อมปล้นเอาวิชาสาระความรู้และปัญญาเข้าสู่สมองตัวเองเรื่อย ๆ ฉันนั้น
โจรย่อมหาเจอความฉิบหายเร่าร้อนเข้าตัว
บัณฑิตย่อมเลือกหาความรู้ความสามารถเท่านั้น

2.โจรมักมักมีอาวุธแหลมคมอันตรายไว้เทียวไล่ล่าหาทรัพย์สมบัติ
2.บัณฑิตย่อมมีปัญญาในการเสาะแสวงหาทรัพย์ฉันนั้น

โจรมักมีมีด ดาบ เป็นอาวุธเที่ยวสร้างความเดือดร้อนให้ผู้อื่น
บัณฑิตมักพกปัญญาเป็นอาวุธในการเอาตัวรอดจากหมู่โจร

3.แม้จวนตัวจะถูกจับก็ยังมีวิชาหลบลี้หนีกายหนีอาญาแผ่นดินฉันใด
3.บัณทิตก็มีปัญญาหลบลี้หนีภัยและต้นเหตุแห่งภัยอันประกอบด้วยความชั่วทั้งปวงและกิเลศตันหาได้
no comment ค่ะ
อันนี้ ไม่เข้าใจ

4.โจรมักหาสมาชิกที่ดีมีฝีมือเข้าปล้นทรัพย์ด้วยจะได้ทรัพย์มาก ๆ
4.บัณฑิตก็จะหามิตรที่ประเสริฐร่วมกันสร้างบุณกุศลให้มากเช่นกัน

โจร แม้จะมีมิตรมาก แต่ก็มีแต่ผู้จองล้างจองผลาญ หมายจะปล้นมิตรตัวเอง
บัณฑิตย่อมเลือกคบแต่เพียงผู้มีปัญญาและธรรมเท่านั้น

#67939 กรรมตามไม่ทันหรือปล่าว?

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 04 January 2007 - 05:20 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ถ้าทำบุญมาก แต่ยังผิดศีลอยู่ตลอด ใจไม่ใสหรอกค่ะ

เมื่อใจไม่ใส บุญก็ไม่ได้ช่อง
บาปจะได้ช่องก่อนบุญ

#67938 บุญจัดสรร ที่พิธีตอกเสาเข็มต้นแรกที่แผ่นดินใบบัว

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 04 January 2007 - 05:13 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาค่ะ

#67937 ไม่สำรวม ???

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 04 January 2007 - 05:11 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ถ้าเขาว่าพระไม่สำรวม แล้วมีกฏข้อไหนห้ามพระไม่ให้สำรวม การจะโปรดคนต้องทำให้ถูกอัถยาสัยเพื่อเปลียนน้ำขุ่นในใจให้ตกตะกอน เหมือนล้างภาชนะให้สะอาด พร้อมที่จะใส่อาหาร เป็นต้น ดูอย่างพระจี้กงท่าสำรวมที่ไหน ท่านก็โปรดคนจนเป็นที่เคารพนับถือ ท่านดืมเหล้าเพราะไม่มีศีลข้อไหนห้าม ท่านกินเนื้อเพราะไม่มีศีลข้อไหนห้าม คำว่าเวรมณี เข้าแปลว่าพึงเว้น แต่อย่าพูดสิกขาปทังสมาธิยามิล๊ะเป็นจบเห่ ไปดูพระบางวัดเขาทำวัตรเขาจะสวดถึงเวรมณี แล้วก็เริ่มข้อต่อไปเพราะศีลข้อนั้นให้พึงเว้นแต่ถ้าจำเป็นให้ปฏิบัติใด้ เพราะสมาทานไม่บริบูณ ไม่เชื่อลองหาฟังตามวัดชนบทนะ

ศีลห้ามดื่มเหล้ามีค่ะ ต้องพูดว่าในนิกายของท่านน่ะ ไม่มี

แล้วเรื่องการสมาทานศีล ทำได้ 2 แบบค่ะ สมาทานแบบไหนก็ต้องปฏิบัติ สิกขา... น่ะแปลว่าจะตั้งใจละเว้น
บางที่พระท่านรวบไปไว้ตรงท้าย เพื่อไม่เป็นการเสียเวลา(เอาเวลาไปนั่งธรรมะดีกว่า) รวบเอาสั้นๆ แต่ใจความไม่เปลี่ยนค่ะ

หนูไม่ได้จะว่าอะไรนะคะ แต่ในความเห็นของหนู หนูไม่เชื่อในคำว่า "จำเป็นต้องผิดศีล" ค่ะ
เพราะศีล 5 เป็นข้อการันตีที่จะตัดสินว่าเราจะไปมืด หรือไปสว่าง

ตอบเจ้าของโพสต์

ญาติๆท่านคงไม่รู้ความของไม่สำรวมล่ะมั้งคะ เลยคิดไปเอง
รพะที่ไม่สำรวมน่ะ คือพระที่ศีลบกพร่องเท่านั้นล่ะค่ะ

#67936 ถ้าคนบ้าเข้าถึงธรรมไม่ได้ แล้วเด็กออทิสติกล่ะ

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 04 January 2007 - 04:58 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

คนบ้าที่เข้าถึงทำไม่ได้น่ะ เฉพาะผู้ที่เป็นโรคจิตหลอนค่ะ

เด็กออทิสติกย่อมนั่งได้ เพราะเป็นแค่ความจำสั้น หรือไม่ก็สมาธิสั้น (คนละสมาธิกับนั่งสมาธินะคะ)
เพราะถ้าเขามีความสนใจ เขาก็ย่อมนั่งได้ค่ะ

#67935 แตะตัวต่อๆกันเวลาถวายภัตตาหารพระ

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 04 January 2007 - 04:52 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

การแตะน่ะ เป็นการกระทำที่เป็นไปเพื่อให้เรารู้สึกว่ามีส่วนร่วมด้วย ถามว่าได้บุญไหม ถ้ากระทำด้วยใจคิดว่าเหมือนเราถวายด้วยมือเราเอง ได้เต็มๆเลยค่ะ

อย่างแม่ชีท่านหนึ่งที่วัดปากน้ำ (จำชื่อท่านไม่ได้แล้วค่ะ พี่ขุนศึก เล่าให้ฟังอีกที) ท่านเคยถวายภัตตาหารทุกวัน แต่พอท่านเริ่มแก่ ไม่ค่อยมีแรงถวายเองท่านก็จะแตะถาดภัตตาหารทุกถาดแล้วนึกเอาว่าท่านได้ถวายด้วยตัวเอง

แต่ถ้าแตะไปงั้นๆ ไม่ได้คิดอะไร บุญก็อาจจะน้อยหน่อย แล้วแต่กรณีค่ะ

#67934 สงสัยในพฤติกรรมของวัยรุ่น

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 04 January 2007 - 04:44 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

1.ผมเห็นเพื่อนหลายคนที่มหาลัยเปลี่ยนคู่ร่วมหลับนอนไปเรื่อย โดยที่ไม่ได้มีความรักให้กันเลย อย่างนี้จะผิดศีลข้อ3ไหม และจะมีวิบากกรรมอย่างไร
ถ้าดูตรงที่มีความสัมพันธ์กันเฉยๆ ยังไม่พูดถึงเปลี่ยนคู่บ่อยๆ ถ้าฝ่ายหญิงมีผู้ปกครองดูแลอยู่ที่ไม่มีความยินดีในการกระทำของทั้งคู่ ก็บาปแล้วค่ะ

เรื่องเปลี่ยนคู่บ่อยๆ เป็นอบายมุข จะทำให้ใจหมกมุ่นอยู่กันเรื่องพวกนี้ จะหลุดพ้นจากวัฏฏะได้ยากค่ะ แล้วก็อาจจะได้ไปเกิดเป็นสัตว์โสโครก เช่น หนอน เพราะหมกมุ่นในเรื่องลามกค่ะ

2.ในบางครั้ง(หรือหลายครั้ง ผมก็ไม่ทราบ) คนเหล่านั้นก็ไปร่วมวงทานเครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอล์ผสมด้วยกันเป็นกลุ่มใหญ่แล้วก็มีพฤติกรรมทำกันเป็นหมู่ แบบนี้จะผิดศีลไหม เพราะ?? แล้วจะมีวิบากเช่นไร (ผมคิดว่าต้องเกิดไปชดใช้โดยการถูกกระทำมันก็คงไม่ใช่ เพราะนี่เป็นการยินยอมพร้อมใจร่วมกันทำโดยที่ไม่มีการบังคับฝืนใจ และไม่มีใครเจ้งปวด)

อย่างที่ว่าค่ะ เป็นอบายมุข ทำให้จิตใจสกปรก มืดดำ

3.คนที่มีพฤติกรรมสวิงกิ้งนั้น เพราะเขาทำกรรมอะไรมาถึงต้องมาเป็นคนที่มีวิสัยแบบนี้ แล้วเขาจะมีวิบากกรรมเช่นไร [ผมไม่คิดว่าเขาจะต้องไปถูดทรมานดดยการถูกคนอื่นกระทำแบบนี้ เพราะมันเป็นความยินยมพร้อมใจของเขาและไม่มีใครเจ็บ แต่ก็ยังคิด(ผมไม่ได้หมกมุ่นจนถึงขนาดอยากจะรู้เรื่องพวกนี้นัก แต่มันเป็นอะไรที่ผมยังไม่รู้ก็เลยอยากถาม เพราะถ้าบี้มด ผมก็รู้ว่าจะต้องไปลงนรกขุม1 แต่กรณีนี้ผมไม่รู้) ไม่ออกว่าเค้าต้องโดนอะไรบ้าง]

คนที่ชอบเรื่องแบบนี้ก็เป็นเพราะว่าอยู่ในวงจรแบบนี้มานานหลายชาติ ถ้าไม่ห้ามใจ ก็จะติดไปอีกนับชาติไม่ถ้วน แล้วคิดดูสิคะว่าจะมีกี่ครั้งที่เผลอ พลาดไปทำผิดศีล แล้วต้องไปรับกรรมที่มันสุดแสนจะทรมาณ
วิสัยของคนเรา พอทำอะไรที่ไม่ดีสักหน่อย ก็จะไม่กลัวที่จะข้ามเส้นที่ไกลกว่านั้นไปอีกเรื่อยๆ จากสวิงกิ้ง เป็นลักลอบเป็นชู้ ไปถึงข่มขืน
ศีลน่ะ ไม่ผิดหรอกค่ะ แต่มันเป็นก้าวแรกที่นำไปสู่เส้นทางนั้น

4.ผู้หญิงที่เป็นฝ่ายจีบผู้ชายจะบาปหรือไม่
ผู้ชายจีบผู้หญิงล่ะบาปไหมคะ

5.สมัยนี้มีผู้หญิงหลายคนที่พอถึงวันเสาร์อาทิตย์หรือวันที่ว่างๆ ไปอ่อยเหยื่อเพื่อให้ได้ผู้ชายมาร่วมหลับนอนโดยไม่ได้มีอะไรผูกพันธ์ และเปลี่ยนผู้ชายไปเรื่อยตามความพอใจของตนเอง (ค่านิยมนี้คนไทยซึมซับมาจากฝรั่งโดยไม่รู้ตัว) เค้าจะมีวิบากกรรม เช่นไร (เพราะเขาก็คงไม่ได้ไปเกิดเป็นผู้ชายเพื่อมาถูกกระทำหรอกครับ)

ตามที่ได้ตอบไปแล้วค่ะ

6.ปรกติเวลาที่เราทำกรรมโดยเป็นฝ่ายกระทำ เราก็ต้องไปเกิดเป็นฝ่ายที่ถูกกระทำใช่ไหมครับ
เช่น เราบี้มด เราก็ต้องไปเกิดเป็นมดให้เค้าบี้ เป็นต้น
แต่ถ้าเราร่วมสร้างกรรมโดยเป็นฝ่ายที่ถูกกระทำ
เช่น เป็นผู้หญิงที่มีสามีแล้ว พอมีคนอื่นมาจีบก็ยอมเล่นด้วย
พอขึ้นมาจากนรกแล้วเราคงไม่ได้เกิดมาเป็นผู้ชายคนที่เป็นฝ่ายจีบเราใช่ไหม(ไม่ใช่สามี) แล้วจะได้รับผลกรรมอย่างไร?

ที่คิดนั้นเกือบถูกแล้ว แต่ต้องเปลี่ยนคนค่ะ
เมื่อมีการคบชู้แล้ว ใครคะที่เป็นผู้เจ็บช้ำ เสียหาย อับอาย แบกหน้า โดนสวมเขา
กรรมอย่างเบาก็ต้องไปโดนแบบเดียวกันบ้าง โดนภรรยา หรือสามีทำให้อับอาย ตรอมใจ

กรรมอย่างหนักก็ดินแดนแห่งความมืดนั่นล่ะค่ะ

#67698 มีผู้หญิงตกน้ำแล้วพระช่วยได้ไหม

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 02 January 2007 - 12:21 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

หากไม่มีจิตยินดีในการต้องตัวแล้ว ไม่อาบัติค่ะ

แต่ก็ยังคงติดศีลอีกข้อหนึ่งว่าห้ามเล่นน้ำ แต่ถ้าไม่สำคัญว่าเล่น ก็ไม่อาบัติค่ะ

#67697 กลัวน้องไปอบาย

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 02 January 2007 - 12:04 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

คุณยายท่านเคยสอนไว้ว่าอย่าไปเข้าใก้คนพาล เพราะพอไปนานๆแล้ว เรื่องที่ไม่ดีเราจะเห็นว่าดีไปได้

จะไปช่วยอะไรก็คงยากค่ะ เพราะว่าจะห้ามไม่ให้คบ ก็เป็นเรื่องส่วนตัว จะไปบอกว่าอาบน้ำร้อนมาก่อนเดี๋ยวเขาจะไม่ฟังอีกเลยค่ะ แต่แค่เตือนๆก็พอว่าคนที่ให้แฟนตัวเองขโมยเงินมาเลี้ยงตัวน่ะ สักวันในอนาคต หากลงเอยกันแล้ว เขาจะกล้าขโมยเงินภรรยาไปเลี้ยงเด็กผับ หรือเมียน้อยไหม
แต่ต้องปล่อยให้ผิดพลาดในชีวิตเอง จะได้รู้ว่าอะไรดีไม่ดีจากประสบการณ์ตัวเองค่ะ

เรื่องเงินนั้น ก็ให้รู้ไปเลยค่ะว่าเป็นของห้ามแตะเด็ดขาด แต่ว่าต้องใช้วิธีตะล่อมให้เขาฟังนะคะ ไม่ใช่เอ็ดแล้วสั่งห้าม จะสั่งให้ใครทำอะไรไม่ใช่เรื่องยาก เราต้องชมเขาก่อน ชมให้เขายอมฟังเรา ชมเรื่องด้านดีของเขาค่ะ

#67672 พบคนโรคจิต แต่ชอบวาดรูป...พระพุทธเจ้า...

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 02 January 2007 - 04:58 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

อย่ามองว่าเขาโรคจิตเลยค่ะ

ไม่แน่... เขาอาจจะเห็นความทุกข์จากการมีทรัพย์สินเงินทองมากมาย มีแต่มิตรที่ไม่จริงใจ
จึงสละทั้งหม�#8221;แล้วอยู่อย่างสมถะก็ไ�#8221;้ แต่เขาคงไม่รู้ว่าสมถะจริงๆแล้วควรทำแบบไหน หรือไม่ก็ไม่อยากบวช

หรืออาจเป็นคนที่เชื่อในบางคำสอนของพุทธเท่านั้น

#67671 **ผู้ใหญ่หลอกเด็กจะบาปใหมครับ**

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 02 January 2007 - 04:48 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ที่เขาโกหกเรา เขาบาปแล้ว เดี๋ยวก็ต้องไปรับกรรม

อย่าไปจองเวรเขเลยค่ะ

ที่ถามว่าเป็นการจองเวรหรือไม่ ถ้าพี่ไปจองเวรเขา ก็เป็นการจองเวรค่ะ แต่อย่าไปแค้นเลยค่ะ เพราะไม่ใช่ความผิดเขาที่เขาทำแบบนั้น แต่เปนกรรมเก่าของพี่ไปดลใจเขาเองค่ะ ปล่อยๆไป จะได้ไม่ต้องมีการผูกเรื่องราวกันไปนานกว่านี้

#65573 ภาพบูชาข้าวพระต้นเดือนธันวาคม2549

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 04 December 2006 - 10:11 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

โมทนาค่ะ^^

ธรรมดาแล้วหนูจะไปช่วยจัดด้วย แต่ตอนนี้อยู่ไกล TT_TT อนุโมทนาบุญเอาละกัน /!\

#65542 ปาฏิหาริย์ภาพถ่ายจักรแก้ว โพสต์ให้ดูหน่อยครับ

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 04 December 2006 - 05:13 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมว่าคนเห็น หรือคนถ่ายได้นั้น มีบารมีมากจริงๆ สาธุครับ

หนูก็มีภาพหนึ่ง เดี๋ยวไว้หาเจอแล้วจะโพสต์ให้ดูค่ะ

#65541 ใครมีขอแจมหน่อยครับ

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 04 December 2006 - 05:11 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอแนะหน่อยนะคะคุณ peacefulness

เวลาโพสต์รูปควรเรียงให้หลวงพ่อซึ่งเป็นพระอยู่เหนือคุณยายซึ่งเป็นแม่ชีนะคะ
แล้วถ้าหากมีรูปหลวงปู่ท่านอยู่ ก็ควรเรียงให้อยู่เหนือรูปหลวงพ่อค่ะ (หลวงพ่อท่านเคยว่าไว้ว่าเทียบกับหลวงปู่น่ะ ไม่มีใครสูงเท่าแล้ว (มีข้อยกเว้นคือพระอริยบุคคลค่ะ ซึ่งก็รู้กันดีอยู่แล้ว)

#65480 ลมหายใจ

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 03 December 2006 - 05:44 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ลมหายใจนี่ถ้าดูแล้วเราก็จะเห็นได้ว่าผ่านจากฐานทั้งหลายของในตั้งแต่ 1-7 ตามที่ทราบกันดีว่าอยู่ที่ไหนบ้าง
เรื่องบอกถึงสภาวะหยาบนี่ คงจะหมายถึงความจจดจ่อของใจต่อการเข้าถึงภายในล่ะมั้งคะ ไม่แน่ใจ