ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

หนูอยากรู้ว่าความสุขหาได้ที่ไหนคะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Thummada

Thummada
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 July 2007 - 11:54 AM

จริงๆแล้วการนั่งสมาธิแล้วจะทำให้เกิดความสุขจริงหรือคะ แล้วระหว่างความสุขทางโลกกับทางธรรมต่างกันอย่างไรคะ........ dry.gif ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ช่วยสละเวลามาอธิบายเป็นธรรมทาน

#2 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 21 July 2007 - 12:00 PM

สุขทางโลกคือสุขที่ได้มาจากผู้อื่น ได้จากความพอใจของเราในวัตถุสิ่งของ

แต่สุขทางธรรมคือสุขที่เกิดจากความพอในสุขทางโลกเป็นระดับแรก และความสุขจากการเข้าถึงธรรมเป็นระดับที่สูงขึ้นไปเรื่อยๆ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#3 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 21 July 2007 - 12:11 PM

สวัสดีครับคุณThummada และขอต้อนรับกับการโพสกระทู้ครั้งแรก

ขอตอบสั้นๆนะครับเพราะจะไปกินข้าว wink.gif
พระพุทธเจ้าตรัสว่า นัตถิ สันติ ปะรัง สุขขัง สุขอื่นใดนอกจากความสงบไม่มี
ความสุขภายในที่เกิดจากการที่เราสงบกายวาจาใจทำสมาธิ ไม่ให้ไปข้องแวะกับสิ่งอื่นใดภายนอก ซึ่งเป็นต้นเหตุแห่งความทุกข์ทั้งปวง เมื่อหยุดข้องแวะข้องเกี่ยวกับสิ่งภายนอกก็เท่ากับเป็นการดับต้นเหตุแห่งความทุข เมื่อใดดับได้หมดสิ้น สิ้นเชื้อไม่เหลือเศษ ก็เท่ากับว่าเราได้ดับทุขทั้งมวล จึงเหลือแต่ความสุขที่หาสุขอื่นใดมาเปรียบเทียบมิได้

ความสุขทางโลกเป็นความสุขที่เป็น อนิจจังทุขขังอนัตตา เป็นความสุขที่เกิดขึ้น ตั้งอยู่แล้วก็ดับไป ไม่มีความยั่งยืนยาว มีสุขแล้วก็หมดสุขต้องแสวงหาใหม่ เมื่อแสวงหาไม่ได้ก็เกิดทุข เป็นอย่างนี้เรื่อยไป

ความสุขทางธรรม เป็นความสุขที่เกิดจากการที่เราแสวงหาทางดับทุขเข้าไปเรื่อยๆจนดับทุขได้สนิทถาวร ความสุขทางธรรมจึงยั่งยืนยาวนานเป็นนิรันด์ กว่าครับ

#4 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 July 2007 - 12:42 PM

ความสุขทางโลกกับทางธรรมต่างกันอย่างไรคะ
- สุขทางโลกเป็นกามสุข คือ พอใจใน รูป รส กลิ่น เสียง สัมผัส แต่ก็เป็นความสุขที่เพลิดเพลินไม่จีรังยั่งยืน
- สุขทางธรรม เป็นสุขที่ปราศจากทุกข์ทั้งมวล ไม่อยู่ในอำนาจของฝ่ายอกุศล
นั่งสมาธิแล้วจะทำให้เกิดความสุขจริงหรือคะ
- ไม่ลอง ก็ ไม่รู้ ลองแล้ว ก็ ต้องทำจริง เสมือนใครก็ตามที่บอกเราว่าอาหารร้านนี้อร่อย ถ้าเราอยากรู้ว่าอร่อยก็ต้องไปชิม
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#5 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 21 July 2007 - 03:14 PM

สำหรับน้องใหม่ ขออธิบายให้เห็นภาพแบบให้น้องนึกและพิจารณาตามนะครับ
อย่างแรก ความสุขทางโลก ขอถามน้องก่อนว่า น้องคิดว่าอะไรคือความสุขทางโลก ชื่อเสียง เงินทอง ความรักใช่หรือไม่ ถ้าน้องตอบว่าใช่ พี่ขอถามว่ามีชื่อเสียงแล้วเป็นสุขจริงหรือ มีเงินทองแล้วเป็นสุขจริงหรือ มีความรักแล้วเป็นสุขจริงหรือ ถ้าน้องว่าจริง พี่ก็อยากให้น้องดูจากคนรอบข้าง เช่นดาราดัง มีชื่อเสียงเป็นที่รู้จักของคนทั่วไป แต่ไปไหนมาไหนต้องคอยระวังตัวไม่ให้ตกเป็นข่าว ถูกปาปารัชซี่เฝ้าคอยจับผิด พอเป็นข่าวปุ๊บต้องตามแก้ข่าว น้องคิดว่ามีความสุขหรือไม่ มีความรักมีความสุขหรือ ต้องคอยมากังวลว่าแฟนเราจะมีคนอื่นคอยตามหึงตามหวงอยู่ตลอดเวลาแบบนี้น้องคิดว่ามีความสุขหรือไม่ มีเงินทองต้องคอยเฝ้าระวังตัวกลัวใครจะมาขโมย กลัวใครจะมาทำร้ายเช่นนี้น้องคิดว่ามีความสุขหรือไม่

ความสุขของทางโลกนั้นเป็นสุขแบบที่มีความทุกข์เจือปน มีความสุขได้สักพักก็จะมีความทุกข์ตามมาหรือเรียกได้ว่าเป็นความสุขภายนอกเพียงชั่วคราว

อย่างที่ 2 ความสุขทางธรรม คำว่าธรรมแปลได้รายความหมาย ความหมายหนึ่งแปลได้ว่าความจริงแท้ของมนุษย์ ธรรมนั้นแท้จริงแล้วเป็นเครื่องฝึกฝนการควบคุมจิตใจของมนุษย์ครับ เช่นศีล เราฝึกไม่ฆ่าสัตว์ไม่เบียดเบียนสัตว์ เมื่อเราไม่ฆ่าไม่เบียดเบียนเขาแล้วเขาจะมาทำร้ายเราไหมครับ ซึ่งความหมายจริงๆแล้วนั่นก็คือไม่สร้างศัตรูนั่นเอง เมื่อไม่มีใครมาคิดร้ายเราเราจะอยู่อย่างเป็นสุขไหม ถูกต้องใช่ไหมครับ
ไม่ลักทรัพย์ เมื่อเราไม่ลักขโมยของใคร เราจะต้องมานั่งระแวงระวังกลัวว่าจะถูกเขาจับได้หรือไม่ ไม่ใช่ไหมครับ เราต้องมานั่งระแวงว่าตำรวจจะมาจับเราหรือไม่ ก็ไม่อีกใช่ไหมครับ ศีลข้ออื่นๆก็เช่นกัน
แล้วสมาธิให้ความสุขอย่างไร อย่างพื้นฐานอยากให้น้องลองสังเกตุดูรอบข้าง เดี๋ยวนี้ชีวิตมนุษย์วุ่นวายแค่ไหนจริงไหมครับ เดินไปไหนมาไหนก็เจอแต่คน บางคนเจอหน้ากันปุ๊บก็โดนนินทาซะแล้ว ขึ้นรถเมล์ต้องเจอกับสภาพเหมือนปลากระป๋อง ทุกข์แสนสาหัสจริงไหมครับ ทีนี้เรามาลองนั่งหลับตาไม่ต้องไปสนใจสิ่งรอบข้าง สังเกตุเห็นอะไรบ้าง เราอยู่ตัวคนเดียว ความอึกทึก ความกระทบกระทั่งก็หมดไป เราไม่ต้องทุกข์อีกแล้วจริงไหมครับ เพียงแค่นั่งหลับตาทุกอย่างก็หายไปสิ้น เหลือแต่เพียงความว่างเปล่า ในความว่างเปล่านั้นเราจะเป็นอะไรก็ตามที่ใจเรานึก นี่ความสุขพื้นฐานมันอยู่ตรงนี้เองครับ ดังนั้นความสุขของสมาธิอย่างพื้นฐานเลยคือ ทำให้เราได้หลบหลีกหรือหนีจากความวุ่นวายรอบข้างเรานั่นเองครับ

ที่นี้ความสุขทางโลกกับความสุขทางธรรมแตกต่างกันอย่างไร
ความสุขทางโลกเราจะได้มาต้องลงทุนลงแรงใช่ไหมครับ อยากได้ทีวีเพื่อดูหนังคลายเครียดสักเครื่อง ต้องลำบากลำบนอดทนทำงาน บางคนไปกู้หนี้ยืมสินเขาใช้ไม่หมดเครียดหนักกว่าตอนไม่มีทีวีเสียอีก แต่ความสุขทางธรรม แค่บาทเดียวใส่กระป๋องให้ขอทานบางคนก็ภูมิใจแล้วจริงไหมครับ
ความสุขทางโลกบางอย่างได้มาแล้วก็จากไปแบบไม่มีวันได้คืนกลับมาบางทีถึงกับทำให้เราเสียใจเสียอีก เช่นแฟนมีแฟนแล้วมีความสุขแฟนเอาอกเอาใจทุกอย่างเป็นสามีอันดับ1แต่พอแฟนหรือสามีจากไปแบบไม่มีวันกลับ ความทุกข์ความโศกเศร้ามาเยือนล่ะสิครับทีนี้ ทีนี้มาลองทางธรรมดูบ้าง ถือพรหมจรรย์ตลอดชีวิตไม่มีแฟนต้องมาคอยให้ห่วงใย ไม่ต้องมานั่งเสียใจกับการจากไปแบบไม่มีวันกลับ จริงไหมครับ

เพราะฉนั้น ความสุขทางโลกคือความสุขที่อยู่ภายนอกได้มาแบบปนทุกข์ แต่ความสุขทางธรรมนั้นเป็นความสุขที่อยู่ภายใน มีสติคิดใคร่ครวญหลีกเลี่ยงปัญหาที่จะเกิด จึงเป็นความสุขแบบฐาวรจากภายในนั่นเองครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#6 ลีดเดอร์

ลีดเดอร์
  • 416 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 July 2007 - 05:37 PM

สาธุ สำหรับทุกความเห็นดีมากๆเลย อนุโมทนาบุญค่ะ

#7 Thummada

Thummada
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 July 2007 - 06:05 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านเลยนะคะ แล้วก็อนุโมทนากับทุกๆความคิดเห็นสร้างความกระจ่างให้เยอะเลยค่ะ

#8 Maak

Maak
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 July 2007 - 08:02 PM

นั่งสมาธิแล้วจะทำให้เกิดความสุขจริงหรือคะ

จริงครับ...... จะรู้ได้ด้วยตนเองเมื่อใจหยุดนิ่ง เป็นสมาธิ

#9 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 July 2007 - 11:25 AM

อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะครับ สาธุๆๆ