ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากตั้งศูนย์เล็กๆ ที่ Canada

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 28 November 2005 - 06:29 PM

พอเรียนจบม.3 แล้วหนูจะไปเรียนต่อที่ประเทศแคนนาดา
แล้วก็เกิดความคิดว่าอยากตั้งศูนย์ที่นั่น เพราะไม่มีเลย sad.gif

อยากรู้ว่าต้องมีอะไรบ้างถึงจะทำได้ happy.gif
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#2 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 November 2005 - 06:40 PM

โฮ !!! ความคิดก้าวไกล เก่งจังนะค่ะ

คิดว่าคงไม่ง่ายแน่เลย ยังไม่จบม.3 ด้วย

แต่ว่าเก่งจังค่ะ(แค่น้านแหละค่ะ พี่ๆทั้งหลายช่วยตอยหน่อยค่ะ)
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#3 **

**
  • Guests

โพสต์เมื่อ 28 November 2005 - 09:18 PM

สาธุในความตั้งใจดีของน้องนะครับ

ลองติดต่อสำนักต่างประเทศที่วัดดุนะครับ

#4 ปาลินารี

ปาลินารี
  • 258 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 November 2005 - 09:35 PM

ต้องมีสถานที่ที่จะจัดตั้งเป็นศูนย์เป็นอันดับแรกค่ะ

ศึกษากฎหมายท้องถิ่นว่า หากจะมีการรวมคนมานั่งปฏิบัติธรรมกันหรือจัดงาน จะขัดกฎหมายเขามั้ย หรือต้องทำอย่างไร

ส่วนข้อมูลลึก ๆ ต้องรอเจ้าหน้าที่ต่างประเทศมาตอบ

อนุโมทนาบุญกับความคิดดี ๆ ค่ะ

#5 **

**
  • Guests

โพสต์เมื่อ 29 November 2005 - 12:55 AM

ได้เห็นข้อความแล้วรู้สึกปีติใจมากคะ อยากให้น้องเจ้าของกระทู้ได้ติดต่อมาที่ email: [email protected] ด้วยคะ เผื่อจะได้พูดคุยเพิ่มเติมในรายละเอียดคะ
ประเทศที่มีพื้นที่กว้างใหญ่ กำลังรอน้องผู้มีหัวใจยิ่งใหญ่คะ

ผู้ประสานงานสำนักต่างประเทศ

#6 **

**
  • Guests

โพสต์เมื่อ 29 November 2005 - 05:39 PM

เนื่องจากแคนาดาอยู่ติดกับประเทศสหรัฐอเมริกา น้องก็อาจขอความช่วยเหลือในการจัดตั้งกลุ่มปฏิบัติธรรมได้ครับ โดยเช็คดูว่าเมืองที่จะย้ายไปอยู่นั้นใกล้กับศูนย์ใดมากที่สุด ทั้งนี้ทางศูนย์จะสามารถให้คำปรึกษาและแนะนำได้ดีมากที่สุดครับ อย่างเช่นว่า ติดจานดาวธรรมได้หรือไม่ หรือขอรับสื่อธรรมะผ่านทางศูนย์ รวมทั้งการนิมนต์พระอาจารย์จากศูนย์ที่ใกล้ที่สุดไปนำปฏิบัติธรรมเป็นต้นครับ มีพี่ๆหลายท่านมีประสบการณ์ในการจัดตั้งศูนย์ปฏิบัติธรรมในต่างประเทศนะครับ สนใจคุยในรายละเอียด ก็สามารถส่ง e-mail มาถามกันได้ที่ [email protected] ครับ

#7 Omena

Omena
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 29 November 2005 - 06:27 PM

ขอบคุณค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#8 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 30 November 2005 - 12:36 PM

สาธุในความตั้งใจเป็นกัลยาณมิตรด้วยนะครับ บุญจากการตั้งศูนย์กัลยาณมิตรเป็นบุญที่ใหญ่มาก และเป็นหนึ่งในบุญที่เจริญทั้งกลางวัน และกลางคืน ตราบใดที่ยังมีคนมาร่วมกิจกรรมบุญที่ศูนย์ ผู้ตั้งศูนย์ก็จะได้บุญไปตลอด
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#9 Omena

Omena

โพสต์เมื่อ 30 November 2005 - 05:59 PM

WOW!
บุญขนาดนั้น :o
จะไม่มีวันย่อท้อเป็นอันขาด 8o|
รบกวนช่วยส่งกำลังใจให้ด้วยนะคะ ^_^ ไปปีหน้า แต่ส่งมารอก่อนก็ได้ :P

#10 **

**
  • Guests

โพสต์เมื่อ 30 November 2005 - 08:29 PM

บุญมากจริงๆนะ เพราะเป็นการให้สถานที่แก่ผู้มีบุญมากมายมาปฏิบัติธรรม จะทำให้น้องเข้าถึงธรรมได้ง่าย และจะมีกัลยาณมิตรรอบตัว ฯลฯ

อนุโมทนาบุญด้วยจ้า

ศูนย์ปฏิบัติธรรมไทเป ไต้หวัน

#11 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 01 December 2005 - 11:10 PM

แจ้งข่าวบุญครับผม ในวันเสาร์ที่ ๑o ธันวาคม ศกนี้ จะมีการทอดผ้าป่าสามัคคี เพื่อสถาปนาอาคารภาวนา ณ วัดกิ่วลม ต.บ่อหลวง อ.ฮอด จ.เชียงใหม่ โดยมีรายละเอียดเกี่ยวกับบุญต่างๆ ดังต่อไปนี้ คือ

๑.) กองทุนสถาปนาอาคารภาวนา เพื่อสร้างระบบไฟฟ้าและฝ้าเพดาน (กองทุนละ ๑,ooo บาท)
๒.) กองทุนระบบเสียง (งานเทศน์สอนและนำนั่งสมาธิ กองทุนละ ๑,ooo บาท)

ท่านสามารถสอบถามรายละเอียดได้ที่ พระอาจารย์สมบัติ สัมมาผโล และกลุ่มบัณฑิตชมรมพุทธนะครับ ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านล่วงหน้าด้วยครับ สาธุ...

#12 **

**
  • Guests

โพสต์เมื่อ 02 December 2005 - 03:01 AM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ถ้าอยากตั้งศูนย์สำเร็จก็ต้องเอาบุญเป็นที่ตั้งก่อนครับ เหมือนที่คุณยายทำ คุณยายเริ่มจากตัวท่านก่อนคือ สอนตนเองได้แล้ว ก็เริ่มสั่งสอนคนอื่น เมื่อเราเป็นทื่ตั้งแห่งศรัทธา คนที่พบเห็นเราหรือ คนที่เราไปชักชวนมาสร้างศูนย์เขาก็จะตามมากันมากมาย เหมือนที่คุณยายและหลวงพ่อทำ จากนั้นศูนย์ฯก็จะสำเร็จเป็นอัศจรรย์ด้วยบุญและความพยายามอย่างไม่ย่อท้อของเรา สู้ๆ นะครับ ขอเป็นกำลังใจให้ ไม่แน่ผมอาจมีโอกาสได้ไปช่วยสร้างศูนย์ที่แคนาดาครับ ที่แคนาดาคนไทยก็เยอะนะครับ คนเอเซียก็เยอะ เหมาะแก่การตั้งศูนย์มากเลย

ขอเป็นกำลังใจ สุดๆๆ ครับ จากพี่อาทร [email protected]

#13 extra

extra
  • 409 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 December 2005 - 01:27 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ นับถือจิตใจของน้อง Muralath จริงๆ ค่ะ
สู้ต่อไปนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ happy.gif

#14 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 10:20 PM

ความปรารถนาใดๆ ที่ตั้งใจไว้ดีแล้ว ขอให้น้องวิวประสบผลสำเร็จด้วยเถิดนะ (ถ้ากลับมาประเทศไทยเมื่อไหร่ ก็อย่าลืมมาช่วยงานที่แผนกมัคคุเทศก์เหมือนเดิมด้วยนะ)

#15 ao mk

ao mk
  • 32 โพสต์
  • Interests:อาสาสมัครมัคคุเทศก์ตลอดไป

โพสต์เมื่อ 14 August 2006 - 09:44 PM

อนุโมทนาบุญด้วยคะน้องวิว
จะเป็นกำลังใจให้นะคะ

เมื่อเราสว่าง โลกก็สว่างด้วย

#16 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2007 - 02:11 PM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ