ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ใช้ชีวตต่างแดนมันเหงาจัง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 YaMmY_JaMmY

YaMmY_JaMmY
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2007 - 03:33 AM

ตอนนี้หนูเรียนอยู่ที่ประเทศIRELANDหลายคงอาจจะรู้จักแต่อีกหลายคน คงคิดว่าอยู่ที่ไหน
สรุป เป็นเกาะเล็กๆๆอยู่ใกล้ๆๆอังกฤษคะ
หนูเคยเรียนอยู่ที่อินเดียสองปีเรียนหนักสูตรของCambridge Universityยากเหมือนกันเพราะหนูไม่ค่อยรู้ภาษาอังกฤษ
จนหนูได้ไปเรียนที่นั้น แล้วหนูก็ต้องเราทั้งภาษาและหลักสูตรการเรียนควบคู่
แต่ตอนนี้หนูก็ผ่านมาได้แล้ว ดีใจจังในที่สุดเราก็ทำได้
หลังจากนั้นก็ได้มีโอกาศมาเรียนที่Europ..หนูคิดว่าคงเป็นบุญหนูถึงได้มาอยู่ที่ไอล์แลนด์
หนูเข้าวัดตั้งแต่ตอนเล็กๆๆประมาณ 2 ขวบกว่าๆๆแล้วตอนนี้หนูกว่า 17 จะ 18 ปีแล้ว หนูจำได้ตอนนั้นวัดยังไม่ใหญ่เท่านี้
หนูเคยเห็นตอนที่มหาธรรมกายเจดีย์กำลังก่อสร้าง ตอนนั้นหนูเคยมีคำถามว่า สร้างมาเพื่ออะไร?? แต่ตอนนี้ได้คำตอบแล้วคะ
ตอนอายุ 9 หรือ 10 หนูก็ไปเข้าค่าย YUWA หนูเคยไปที่ ลานนา ภูเรือ และก็ พนาวัฒน์ ตอนนี้คิดถึงเวลาช่วงนั้นจัง
ครั้งที่แล้วหนูกลับจากอินเดีย พอดีเรียนจบ ก็ต้องติดต่อ visa เพื่อที่จะมา Ireland เลยไม่มีเวลาอดไปนั่งสมาธิ (เสียดายจัง)
หนูเคยเจอคุยยายด้วย ท่านดูน่ารักและใจดีมาก ตอนนั้นน้องชายคนเล็กยังอยู่ในท้องคุณแม่เลยคะ

คุณยายเคยลูบหัวหนู แต่หนูอิจฉาน้องชายคนที่สองเพราะว่าคุณยายเคยอุ้มเขาขึ้นไปบนตัก ฮ่าๆๆก็เป็นอารมณ์แบบตอนเด็ก
หนูรู้สึกเหมือนห่างวัดก็ตั้งแต่ออกมาเรียนต่างประเทศ เพราะตอนอยู่ที่ไทยคุณป๊ากับคุณแม่จะพาหนูไปวัดทุกๆๆอาทิตย์ต้นเดือน
แต่พอเรามาเรียนหนักสือที่ต่างประเทศ เราก็ยิ่งห่างมาเรื่อยๆๆ ตอนอยู่ที่อินเดียหนูอยากดูDMCแต่ดูม่ายได้เพราะสัญญาณไม่ดี
เพราะโรงเรียนอยู่บ่นเขา

หนูเรียนโรงเรียนหอเวลาที่นั้นก็ไม่ตรงกันกับที่ไทย พอช่วงที่มีฝันในฝันก็ต้องไปเข้า study class ก่อนนอน
แต่ตอนนี้หนูดูได้ทุกวันแล้ว แต่ก็มีความรู้สึกอยากไปวัดอยู่ดี แต่ค่าตั๋วเครื่องบินแพง หนูเลยบินไปกลับบ่อยไม่ได้
ตอนนี้หนูเรียนไปด้วยและก็ทำงานไปด้วย เพราะอยากช่วยคุณพ่อ อยากเก็บเงินเพื่อเป็นค่ามหาลัยเองจะได้ไม่ต้องขอ เพราะหนูยังมีน้องชายอีกสองคน ตอนนี้ทั้งสองเรียนอยู่ที่ อินเดียทั้งคู่เลย และเขาทั้งสองเคยบวชเณรที่วัดธรรมกายด้วยคะ
ตอนหนูเห็นเขาบวช หนูยังมีความรู้สึกปลื้มมากๆๆเลย ขนาดหนูเป็นพี่สาวน้ำตายังจะไหลเลย
หนูมาเรียนและพักอาศัยอยู่กับโก โกเขามีร้านอาหารไทยอยู่ที่ไอล์แลนด์เพราะเขาหนูถึงได้มายืนอยู่ตรงนี้ หนูรู้สึกขอบคุณเขามากจริงๆๆ หนูคิดว่าชาติที่แล้วหนูคงทำบุญร่วมกันมากับโก ชาตินี้หนูถึงได้รับความช่วยเหลือจากเขา ทั้งๆๆที่เราเป็นญาตที่ค่อนข้างห่างกันทีเดียวหล่ะ

บางครั้งเวลาอยู่ต่างแดนบางคนคงคิดว่าดีมากๆๆสนุกๆๆ แต่จริงๆๆแล้วเป็นการใช้ชีวิตต้องสู้ทีเดียว
ต้องสู้กับตัวเอง ต้องขยัน และอดทน
บางทีรู้สึกท้อสุดๆๆๆๆแต่ไม่รู้จะทำยังไง บางครั้งก็โทรหาคุณพ่อและแม่ เค้าเป็นคนเดียวที่คอยให้กำลังใจเราอยู่เสมอและรอดูความสำเร็จ ป๊าและแม่ จะบอกหนูเสมอว่า "ถ้าคิดอะไรไม่ออกก็นั่งสมาธิ แม่รู้ลูกแม่เป็นคนเก่งและดีต้องทำได้"
แค่นี้ก็มีกำลังใจขึ้นแล้ว.........>o<
หนูอยากกลับไป อยากไปรับบุญใหญ่จังเลย
ถึงตัวหนูจะเล็กแต่ใจหนูใหญ่ะนะ หนูคิดอยากจะให้มีศูนย์ธรรมกายที่ไอล์แลนด์ แต่ว่ามันค่อนข้างยาก
หนูตัวแค่นี้หนูทำไรไม่ได้ ได้แค่ฝัน
และคนที่นี่ก็ดื่มกันเยอะ สูบบุหรี่ก็เก่ง หนูเห็นแล้วไม่รู้จะทำไงดี เห็นเพื่อนๆๆเค้าทำกัน หนูทำได้เพียงบอกว่าเคยคิดอยากจะเลิกไหม มันไม่ดีต่อสุขภาพนะ หนูอยากจะอธิบายบุญ บาปให้เขาฟังแต่ก็ไม่รู้จะเริ่มยังไงดี
เวลาหนูได้กลิ่นของพวกนี้ ก็มึนจะแย่อยู่แล้ว.....อยู่ตรงนี้หนูต้องมีใจที่แน่นเพราะมีแต่พวกอบายอยู่รอบๆๆ
และหนูอยากจะนั่งให้เข้าถึงพระธรรมกายแต่เหมือนหนูยังมีใจไม่นิ่งพอ ควรทำไงดีคะ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  db_z011.jpg   17.75K   23 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  Cute_11_1.jpg   21.12K   15 ดาวน์โหลด

#2 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 08 November 2007 - 07:50 AM

MIHARU ก็อยู่เมืองนอก ทำงานหนัก เหนื่อย และท้อมากๆ ต้องต่อสู้กับแรงกดดันต่างๆ ทั้งความต่างกันในเรื่องวัฒนธรรม รอบกายก็มีแต่คนที่กิน ดื่ม ไม่ต่างกันเลยค่ะ แถมยังถูกคะยั้นคะยอให้ดื่มตลอด อธิบายข้อดีของน้ำเมาให้เราฟังซะอีก (ไม่รู้ว่าคิดกันได้ยังไง ความเจริญของบ้านเมืองและการศึกษาระดับศาสตราจารย์ ดอกเตอร์ ยังคิดกันได้แค่นี้ วิบากกรรมจริงๆ)
แต่ MIHARU ก็ภูมิใจนะที่ยืนยัน นั่งยัน นอนยัน ปฏิเสธและแสดงจุดยืนของตัวเองอย่างเข้มแข็งทุกครั้ง

จริงๆแล้ว จะอยู่ที่ไหนก็ได้ค่ะ มันอยู่ที่ใจของเราว่าจะเกาะเกี่ยวกับบุญได้มากแค่ไหน เรายังมีศูนย์กลางกาย และพระธรรมกายในตัวอยู่กับเรา หากใจยังไม่นิ่ง แนะนำให้ทำการบ้าน 10 ข้อของครูไม่ใหญ่ รับรองผลค่ะ

แต่ก็น้า อยู่ที่ไหนก็ไม่สุขใจเท่าบ้านเราหรอก ยิ่งถ้าได้อยู่ใกล้วัดด้วยแล้ว ... แหะ ว่าแล้วก็คิดถึงบ้านเหมือนกันแฮะ wink.gif

สู้สู้ค่ะ เราเป็นตัวแทนของประเทศ ทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุดก็พอ นอกเหนือจากนี้ไม่ต้องทำอะไรมากหรอกค่ะ
Relax & Alert

#3 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 08 November 2007 - 09:11 AM

เหอๆ ถ้าหนูตั้งใจนะมีอะไรให้หนูทำแก้เหงาได้เยอะเลยจ๊ะ ถ้าเป็นพี่นะ พี่จะเริ่มต้นด้วยการนั่งสมาธิให้เขาเห็นทุกวันเลย ให้เขาสงสัยแล้วมาถามเราว่าทำอะไร พี่จะบอกว่าฝึกสมองให้มีความจำดีขึ้น ( ถ้าบอกเขาอย่างอื่นเขาคงไม่เข้าใจ ดังนั้นบอกเขาในทางที่เข้าใจดีกว่า ) แล้วพี่จะชวนเขาทำสมาธิด้วย หากเขาทำตามจนเห็นดีเห็นงามพี่ก็จะชวนพวกเขาตั้งเป็นชมรมขึ้นมา แต่ไม่ใช่ชมรมพุทธนะจ๊ะ ตั้งชื่อเป็นอะไรก็ได้ แต่ให้เน้นเรื่องการนั่งสมาธิ จากนั้นพี่ก็จะเผยแพร่เรื่องDMCให้พวกเขารู้ อาจจะทำเป็นเปเปอร์แจกพวกเขา แล้วชักชวนเขาทำความดี

นี่เห็นไหมจ๊ะ วิธีทำไม่ให้ตัวเองเหงาง่ายจะตาย ได้บุญด้วย แถมชักชวนหมู่คณะได้ด้วย แล้วที่สำคัญได้เพื่อนเพิ่มด้วย

ไม่ต้องรอทางวัดไปสร้างศูนย์ปฏิบัติธรรมหรอกที่นั่นหรอกจ๊ะ ตัวน้องเป็นคนสร้างเองเลย เริ่มจากตัวน้องก่อน แล้วค่อยขยายขึ้นไปเรื่อยๆ เป็นเพื่อน เป็นกลุ่ม เป็นชมรม ที่สำคัญอย่าไปบอกให้เขาเลิกดื่มเหล้านะจ๊ะ เพราะคนดื่มเหล้าหากเราไปห้ามจะทำให้เขาไม่พอใจแล้วเขาจะไม่มาปฏิบัติธรรมร่วมกับเรา แล้วก็อย่าไปสนับสนุนพวกเขา ให้เขาเรียนรู้ด้วยตัวเองจากการนั่งสมาธิ เมื่อเขารู้เขาจะเลิกไปเองจ๊ะ

วิธีทำให้ตัวเองไม่เหงา แถมได้บุญ ได้ชักชวนผู้อื่นมาทำความดีกับเรามีมากมายหลายวิธี อยู่ที่น้องนะจ๊ะว่าจะทำไหมหรือจะปล่อยให้ชีวิตผ่านไปเรื่อยๆ ปล่อยให้ชีวิตตัวเองเหงาไปแต่ละวัน อยู่ที่ตัวน้องนะจ๊ะ หุหุ สู้ๆจ๊ะ ^ ^
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#4 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2007 - 09:26 AM

ไม่ต้องเหงาหรอกครับ หากที่กลางกายมีองค์พระหรือดวงใส ๆ

#5 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 08 November 2007 - 12:12 PM

ถามว่า อยากเข้าถึงธรรม จะต้องทำอย่างไรดีใช่ไหมครับ

ตอบว่า อยากเข้าถึงธรรมก็ต้องปฏิบัติธรรมน่ะครับ

หากถามต่อว่า ปฏิบัติธรรมแล้ว ก็ยังไม่เข้าถึงธรรมเลย จะต้องทำอย่างไรดี

ตอบว่า ก็ให้ทำ(ปฏิบัติ) ต่อไป นั่นแหละครับ ดี
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#6 kiangjung

kiangjung
  • 119 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2007 - 01:20 PM

มีคนถามว่าเหงาไหม อยู่คนเดียว ตอบว่าไม่เหงา เพราะว่างก็นั่งสมาธิค่ะ

#7 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2007 - 02:02 PM

Sa Thu Krub

#8 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2007 - 07:16 PM

ทั้งต่างแดนและในแดนเกิด เช่น เด็กหอ ล้วนมีความเสี่ยงทั้งนั้น
ปุถุชนถ้าเหงาก็มักจะฟุ้ง ต้องหากิจกรรมทำตามใจตนตามกระแสของกิเลสเหมือนปลาคุ้นน้ำ ซึ่งเสี่ยงต่ออบาย เว้นแต่บุคคลซึ่งเปี่ยมไปด้วยโยนิโสมนสิการ และ พบกัลยาณมิตร จึงจะกล้าสวนกระแสของกิเลส
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#9 กาแฟเย็น

กาแฟเย็น
  • 121 โพสต์
  • Interests:วาดการ์ตูน เล่นคอมกับโปรแกรมแต่งรูปต่างๆ ชอบถ่ายรูปอยู่เหมือนกัน

โพสต์เมื่อ 08 November 2007 - 07:54 PM

happy.gif ม่ายเหงาๆๆนะ อ่านที่น้องเขียนไว้ก็นึกถึงตอนที่มาอยู่เมืองนอกใหม่ๆ อายุอารามก้อ 18 - 19 ตอนนี้ก็ปาไปเยอะเเล้ว ฮุๆๆ ก้อ เอาประสบการณ์มาบอกน้องละกัน ตอนที่มาอิตาลีเเรกๆก้อไม่มีศูนย์ไม่มีวัดไม่มีอะไรเลย ยังดีมีอินเตอเน็ตให้ติดตาม จนผ่านมาหลายปี บุกเบิก ทำอะไรหลายๆอย่าง หาบ้านเช่าจนได้เปิดเป็นศูนย์จริงๆจังๆจนได้ในที่สุด สถานที่ปัจจุบันอาจจะยังไม่ดีที่สุด ไม่สะดวกที่สุด แต่ก็เป็นจุดเริ่มต้นของงานเผยแผ่ในประเทศนี้ พี่ก้อดีใจที่ได้มีส่วนร่วมด้วยในทุกขั้นตอน ช่วยได้มากบ้างน้อยบ้างตามกำลังและสติปัญญาที่มี ฮ่าๆๆ ที่เล่าก็เพื่อจะบอกน้องว่ามันไม่มีอะไรสมบูรณ์ที่สุดในขั้นแรก ก้อต้องค่อยๆก่อร่างสร้างตัวขึ้นมาทั้งนั้น เช่นเดียวกับที่ประเทศที่น้องอยู่ ก็ต้องค่อยเป็นค่อยไปจ้า อย่าไปกลุ้มเลย
ในส่วนตัวของน้องก้อ นอกจากเวลาเรียน และ ทำงาน แล้ว อย่าลืมออกกำลังกายด้วยนะ อะไรก็ได้ที่ชอบ ให้ร่างกายได้เคลื่อนไหวหน่อย เชื่อมั้ย เวลาได้เสียเหงื่อ ได้เหนื่อยซะบ้าง มันทำให้หัวโล่งดีนะ คลายเครียดไปเยอะ สดชื่นเลย แล้วพอมานั่งสมาธิ มันจะไม่ค่อยฟุ้ง จะนั่งได้ดีทีเดียวล่ะ แล้วก็อ่านหนังสือได้ดีด้วย
เรื่องเพื่อนๆที่ยังชอบดื่มชอบสูบอยู่ ก้อปล่อยๆเขาไปก่อน แต่เราต้องเข้มแข็งและมั่นคงในเส้นทางของเรานะ พี่บอกเขาเลยว่าพี่เป็นชาวพุทธ และชาวพุทธจริงๆเขาไม่ดื่มเหล้า ไม่สูบบุหรี่ แรกๆเขาก็ล้อ แต่พี่ก็ไม่สน หลังๆเขาก็เกรงใจพี่แทน แถมยังช่วยบอกคนอื่นแทนพี่ซะอีก ไม่ต้องกลุ้มใจหรอกจ้า รักษาตัวเองให้ดีเถอะนะ อย่าไปใจอ่อนตามเพื่อนเองซะล่ะ แล้วก็ทำตัวแฮปปี้ๆเข้าไว้ บอกเขาว่ามันเป็นเรื่องปกติของเราที่เป็นอย่างนี้และเราก็มีความสุขอย่างนี้ ไม่ใช่เรื่องบังคับจะเป็นจะตายซะหน่อย แต่เพราะเรารักตัวเอง รักสุขภาพตัวเองต่างหาก เราจึงไม่ดื่มเหล้า ไม่สูบบุหรี่ ถ้าบุญเขาตามมาทันเมื่อไหร่ เดี๋ยวเขาก็รู้สึกตัวเองแหละ ตอนนี้เขายังเฉยๆก็ไม่เป็นไร
เอ้า พลังวัยรุ่น สู้ๆหน่อย

#10 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2007 - 08:26 PM

ดูหลวงพ่อทุกวันสิครับ ผมอยู่ต่างประเทศมา 5 ปีแล้วครับ ไม่เคยเหงาเลยครับ

แค่นี้ยังทำไม่ได้ แล้วจะไปปราบมารได้ไง

#11 YaMmY_JaMmY

YaMmY_JaMmY
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2007 - 11:23 PM

ขอบคุณมากๆๆนะคะ...ถ้ายังไงหนูจะทำให้ดีที่สุดนะ
ไม่เหงาแล้วค้า....
-YAMMY-

#12 ถ่าน

ถ่าน
  • 61 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 November 2007 - 12:48 AM

เป็นกำลังใจให้นะ อย่างน้อยคุณก็มีประสบการณ์ ได้เจอคุณยายอาจารย์ และประสบการณ์อื่น ๆ อ่านแล้ว รู้นะ ว่าคุณปลื้มเป็นสุขทุกครั้งที่นึกถึง

#13 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 09 November 2007 - 07:23 PM

อู้ๆๆ คนเมืองนอกเพียบเรย
ขอเป็นกำลังใจให้สู้ต่อไป นะครับ(ความอดทนเป็นตบะอย่างยิ่ง)

ความเหงา ความซึมเศร้าต่างๆ แก้ไขได้ด้วยการหยุดพักใจไว้ที่กลางกาย

อยู่ไกลแต่ใจไม่ห่างกลาง อยู่ไกลเหมือนอยู่ใกล้พ่อ
อยู่ไกล้ใจห่างกลางไป อยู่ใกล้เหมือนไกลพ่อเอย

ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#14 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 10 November 2007 - 06:43 PM

Hi there " newbie " welcome to one of the EU contries jaaa happy.gif
( give the new nong ying biiiiig bear hug , until you got really really red in the face ...ops...sorry too tight eh? ) ^_~ Any how other than the wise advices from all the พี่ ๆๆ.... I can offer you an ear to listen..... just email me or ...send private pm or look for me in msn jaaa.... or to my cell phone you can text me / sms me kah... well...just give it a little time and you will adjust and find out that living abroad have it advantange ..... stay true to your self, meditate , keep on study, ดูหลวงพ่อทุกวัน , don-t fall in love ( I know how tempting it is during winter time and spring time ...hehehe..), & take care your health you will just be fine jaaa happy.gif
Remember ความเหงา+ ความซึมเศร้าต่างๆ will pass if don't hold on to it... I have lived in Thailand, Sweden, USA, Belgiunm and back @ The land of viking..... so I know what I'm talking about...if you don-t have the vaccine for your mind ....it is easy to get home sick and ความเหงา+ ความซึมเศร้า...get vaccinate by meditation jaaa...and find some really good friends @ school and I think you all ready got some kalayanamitra in your life allready.....
Tata for now jaa
พี่ LiL'Faery
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#15 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 November 2007 - 06:03 PM

เคย เหงา ค่ะ หนึ่งวัน มี 24 ชม. เหมือนๆกันทุกคน แต่ก็ไม่รู้จะใช้เวลาให้หมดไป วันๆ นึง ได้ยังไง

วันหยุด ก้อ ไม่รู้จะไปไหน เดินห้าง คนก้อ มากมาย เบียดกันเหลือเกิน

10 กว่าปี ที่ห่าง เมืองไทย ชีวิตเหมือน ไร้ค่า

แต่ พอได้ รู้จัก www.dmc.tv มีความรู้สึกแปลกไปค่ะ

เรามี เป้าหมายของชีวิตที่ชัดเจนแล้ว เวลาทั้งหมดที่เป็นอิสระ ก้อมีสำหรับ ทำวัตรเช้า-เย็น นั่งสมาธิ

ฟังเทศน์ สนทนาธรรม ( แลกเปลี่ยนความรู้กับเพื่อนๆ ในนี้ )

ถือ ศีล 5 และ ศีล 8 ตามความสะดวกในการดำเนินชีวิต

ถึงแม้ คนที่นี่ จะไม่ได้นับถือพุทธ แต่ตัวเราเองยังรู้สึกเสมอว่า เราเป็นชาวพุทธ อยู่เสมอ

สำหรับ คนที่อยู่ต่างแดน เครื่องยึดเหนี่ยวใจ สำคัญค่ะ

โชคดี ที่มี คุณครูไม่ใหญ่ โชคดีที่มี dmc โชคดี ที่มีใจใฝ่ธรรม ขอบคุณค่ะ ที่ได้รู้จักกัน ก่อนจะสิ้นลมหายใจ โดยไม่รุ้อะไรเลย

สู้ .... ต่อไป นะ ทุกคน ^0^

#16 Bgood

Bgood
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 November 2007 - 11:45 AM

สวัสดีค่ะ
Bgood ขอเป็นกำลังใจให้อีกแรงด้วยจ้า...

เข้าใจอย่างมากเลยค่ะ กับ ความเหงาที่เพื่อนๆ หลายคนมีอยู่ เพราะ Bgood ก็มีบ้างเหมือนกัน แต่ ก็นานๆทีค่ะ
Bgood ออกจากเมืองไทย มา สิบกว่าปีแล้ว จึงอยากบอกว่าเข้าใจจริงๆ

อยากจะบอกว่า เข้มแข็งไว้นะค่ะ เพราะ ความหงามันทำอะไรเราไม่ได้หรอกค่ะ ถ้า เราไม่ปล่อยให้ใจเราอ่อนแอ
พูดเหมือนง่ายนะ แต่ ก็ยากเอาการอยู่ กับ การเอาชนะใจตนเอง ....

เข้มแข็งไว้นะค่ะ เพื่อนๆ นั่งธรรมะเยอะๆ ช่วยได้แน่ๆ จ้า....
Do good, reap good; do evil, reap evil.