ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

วิกฤติการณ์เศรษฐกิจตก

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 32 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 January 2009 - 10:27 AM

ช่นคิดมาช่วยที่วัดทำงาน เป็นอาสาสมัคร ได้เงินด้วยนะคะ เอาไปเลี่้้ยงพ่อแม่ได้
ส่วนตัีวเองก็กินข้าววัด แถมได้บุญเน็ตๆ ด้วย

....................... .......................

เท่าที่ทราบ อาสาสมัครที่มาทำงานที่วัดได้เงินไม่มากเลย พออยู่พอกินตามอัตตภาพเท่านั้น
การที่จะเอาไปเลี้ยงพ่อแม่นั้นแทบจะไม่พอถ้าได้ก็ต้องประหยัดสุด ๆ และส่วนใหญ่ที่มาเป็นอาสา

สมัครก็ต้องมีใจรักบุญ เสียสละความสุขทางโลกมากมายนะ บุญนั้นไม่มีแถมค่ะ อยากได้ก็ต้อง
ทำเอง น้ำใสเห็นเด็ก ๆ อาสาสมัครรักบุญ ฝักใฝ่ในบุญ ใช้แรงกาย แรงสติปัญญาทำงานอย่าง

ไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อย เห็นแต่ละคนทำงานแล้ว รู้สึกชื่นชม และดีใจ ภูมิใจ แทนพ่อแม่ของอาสา
สมัครเหล่านั้นจริง ๆ บางคนอายุยังน้อยนิดเดียวแต่ เขามีความรับผิดชอบในงานที่ครูบาจารย์

และหมู่คณะมอบหมายเป็นอย่างดี ผลงานเป็นที่ประจักษ์ และที่สำคัญที่ทำให้ น้ำใสรักและนับ
ถือน้ำใจเขาเหล่านี้ "รู้จักการให้อภัย ไม่ผูกพยาบาท และมีความสงบนิ่งในสิ่งที่มากระทบใจ" ค่ะ

................................ ......................................

น้ำใสขอเป็นกำลังใจให้กับคุณดอกอุบลอีกครั้งนะคะ แล้วก็ขอเป็นกำลังใจให้กับทุก ๆ คน ที่
คิดดี พูดดี ทำดี และยึดมั่นในพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่งค่ะ สาธุ สาธุ happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#32 วันใส

วันใส
  • 93 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 January 2009 - 11:30 PM

เสียใจด้วยนะคะ มีเพื่อนตกงานเพิ่มอีกคน ไม่อยากให้เป็นแบบนี้เลยค่ะ ก็ให้ทำใจค่ะและตู่คิดเอาว่าเป็นช่วงเวลาดีที่สุดในชีวิตที่ได้มีเวลาทำอะไรให้กับตัวเองมากขึ้นมีโอกาสมากกว่าคนอื่นที่ยุ่งว่นวายกับงานอยู่ในเวลานี้ หันมองหาช่องทางและโอกาสให้สิ่งดีๆเข้ามาในชีวิต มองหาพรสวรรค์ของตัวเองให้เจอ แล้วเรียนรู้วิธีการนำมาใช้ เพื่อเราจะได้สามารถอยู่ได้ด้วยตัวเอง ตอนนี้ดิฉันก็กำลังมองหาสิ่งที่ชอบและถนัดแล้วก็กำลังเรียนรู้วิธีการนำมาใช้ค่ะ มีเวลามากกว่าคนอื่นก็สัมมาอะระหังเข้าไว้ ที่กลางกายมีใครหนอมาอยู่เป็นเพื่อนไปไหนก็ไปด้วยกัน ไม่ทิ้งกัน ยิ้มเข้าไว้ สิ่งดี ๆ กำลังมาพร้อมการเปลี่ยนแปลง
ต้องสู้ ต้องสู้จึงจะชนะ!! mad.gif biggrin.gif
แม้มืดตื้อมืดมิดก็มีสิทธิเข้าถึงธรรม

#33 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2009 - 09:28 AM

ขอขอบคุณทุกๆคนมากๆครับที่ให้กำลังใจผมมาขอให้ทุกๆคนมีแต่ความสุขความเจริญก้าวหน้ามีสุขภาพแข็งแรงขอขอบคุณครับ