ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ความภูมิใจของมัคคุเทศก์

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 47 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 08:52 PM

เมื่อชีวิต ยังรักที่จะฝัน
และบอกกับใจ ทุกวันที่ผ่านมา
ด้วยปีกแห่งฝัน จะโบยบินไปให้เหนือฟ้า
ขอยกย่องทหารกล้า ฝันตามพ่อไปปราบมาร

กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ
.............สา ธุ.................
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#32 สัมมาอะระหัง

สัมมาอะระหัง
  • 235 โพสต์
  • Interests:computer,dhamma

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 09:32 PM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ ดีเลย จะพานักศึกษาที่เคยอบรมธรรมทายาทมารับบุญเป็นมัคคุเทศก์ด้วยในวันอาทิตย์ต้นเดือนนี้นะครับ
ศีล..เป็นเบื้องต้น เป็นที่ตั้ง เป็นบ่อเกิดแห่งคุณความดีทั้งหลาย และเป็นประธานแห่งธรรมทั้งปวง บุคคลใดชำระศีลให้บริสุทธิ์แล้ว จะเป็นเหตุให้เว้นจากความทุจริต จิตจะร่าเริงแจ่มใส และเป็นท่า หยั่งลงมหาสมุทร คือ นิพพาน

#33 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 11:05 PM

ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว ก็ขอประชาสัมพันธ์ เรื่องการชมวัดกับทางแผนกมัคคุเทศก์ เลยนะครับ

การชมวัดกับแผนกมัคคุเทศก์ ทุกวันอาทิตย์ มี 2 รอบครับ

รอบที่ 1 นัดรวมตัวกันเวลา 11.50 น. ที่ เสา I2 หรือหน้าทางเข้า 1 บริเวณ รูปหล่อหลวงปู่ 3 องค์

รอบที่ 2 เวลาประมาณ 16.00 น. (หลังพระเดชพระคุณหลวงพ่อธัมมชโยให้พรเสร็จ) ที่เสา N32 หรือบริเวณข้างบ้านคุณยาย ฝั่งครุฑ ที่มีบริการน้ำปานะอร่อยๆ

ทั้งนี้ รอบที่ 1 จะงดชมวัดในอาทิตย์ที่ 3 ของทุกเดือนครับ เพราะไปหล่อหลอมของทางแผนกฯ
และ รอบที่ 2 ถ้ามีงานบุญใหญ่ เช่น ทำความสะอาดลานธรรม ฯลฯ ก็จะงดเช่นเดียวกันครับ

อย่างไรก็ตามทางแผนกฯ ก็อยากขอให้ผู้ประสงค์จะชมวัด ได้ลงทะเบียนกันก่อนในช่วงเช้าที่ประกาศไว้ เพื่อความสะดวกในการจัดรถชมวัดครับ
เชิญลงทะเบียนได้ที่ เสา K3 และจุดประกาศบริเวณทางเข้า 1 ทางเดินเต๊นท์ (เมื่อก่อนประกาศที่บริเวณ ศูนย์เด็ก)

#34 Mai D na

Mai D na
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 July 2006 - 11:02 AM

................................................................................

อ นุ โ ม ท น า บุ ญ ด้ ว ยจ่ ะ

พี่ ไ ป ช่ ว ย แ พ็ ค อ า ห า ร ตั้ ง แ ต่ บ่ า ย 3

จ น ถึ ง ตี ส อ ง ก ว่ า อ่ ะ จ่ ะ น้ อ ง วิ ว

ไ ด้ งี บ ไ ป นิ ด เ ดี ย ว

เช้า ก็ มา เตรียม ต้อน รับ ใหม่

...............................................................................

แต่ เรา ก็ ปลื้ม กัน ใช่ ไหม??

ยิ้ม กัน ได้ ทั้ง วัน

..............................................................................

หลัง จาก จบ งาน

พวก เรา เก็บ เก้า อี้ กัน รวด เร็ว มาก

มี บาง คน ชม ให้ ได้ ยิน ว่า.."เก็บ กัน เร็ว จัง"

เขา เดิน จาก ด้าน ใน เสต็ท

ยัง ออก มา ไม่ พ้น พื้น ที่ เลย

เก้า อี้ ทุก ตัว ถูก จับ ซ้อน กัน เป็น ระ เบียบ เรียบ ร้อย

..............................................................................

ยก มือ ไหว้ อปท. ก่อน กลับ

ทุก คน ยิ้ม แย้ม แจ่ม ใส

หลาย คน สัญญา ไว้ จะ กลับ มา ใหม่

............................................................................

นี้ คื อ ค ว า ม สำ เ ร็ จ อั น ง ด ง า ม ข อ ง พ ว ก เ ร า ช า ว วั ด

.................................................................................

happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif

แม้กาลเวลาจะเปลี่ยนไป
แต่..
เ ป้ า ห ม า ย ไ ม่ เ ป ลี่ ย น แ ป ร

#35 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 21 July 2006 - 04:02 PM

สาธุ สาธุ สาธุ ขออนุโมทนาบุญค่ะ

#36 inspiral

inspiral
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 July 2006 - 05:16 PM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

#37 JK564

JK564
  • 121 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 July 2006 - 06:03 PM

สาธุ

#38 ***Golf..DMC News***

***Golf..DMC News***
  • 44 โพสต์
  • Location:100/24 หมู่บ้านพฤกษา 19 ต.บางคุรัด อ.บางบัวทอง จ.นนทบุรี 11110
  • Interests:สนใช้ในเรื่องการใช้เทคโนโลยี เป็นสื่อ และเรื่องราวความจริงของชีวิตครับ

โพสต์เมื่อ 22 July 2006 - 02:35 PM

"ที่น้องมาพูดนี่ ได้เงินเหรอ"
"ถ้าได้เงินจ้างนะ พูด 2 3 รอบก็พอแล้ว แต่นี่เพราะไม่ได้เงิน จะให้พูดเป็นร้อยๆรอบก็ยอม"
17 กรกฎาคม บนรถพ่วง

นี่คือคำพูดที่ออกมาจากปากของมัคคุเทศก์คนหนุ่งของวัดพระธรรมกาย
อาจเป็นเพียงคำไม่กี่คำที่ออกมาจากปากคนๆหนึ่งในความคิดของคนบางคน
แต่มันคือรอยประทับที่ถูกตราลงไป ณ ศูนย์กลางกายของท่านผู้นำท้องถิ่นอีกหลายคนกับอีกหลายคน

"ตั้งแต่ก้าวแรกที่ผมเดินเข้ามา ผมมีความรู้สึกว่าเป็นที่ๆมีระเบียบ น่าอยู่มาก คนที่มาช่วยก็ยิ้มแย้มแจ่มใสอยู่ตลอดเลย ผมรู้สึกดีเวลาอยู่ที่นี่"
18 กรกฎาคม หน้าเจดีย์

นี่อีก ก็คือคำพูดที่ออกมาจากใจจริงของท่านผู้นำอีกท่านหนึ่ง
จะมีใครรรู้ ว่าถ้าหากเราชวนคนอื่นๆมาที่วัดอีก เขาจะเห็นไปตามความจริงไหม ว่าวัดนี้ไม่ได้เป็นอย่างที่สื่อลง

ข้าพเจ้าเป็นหนึ่งในสมาชิกแผนกมัคคุเทศก์ของวัดพระธรรมกายมาได้ 2 เดือนครึ่งแล้ว
ตลอดระยะเวลาที่เป็นมานั้น ข้าพเจ้าได้นำชมวัดเพียงแค่ 2 ครั้งเท่านั้นเอง
เป็นเพราะว่าข้าพเจ้าขาดความมั่นใจและแรงจูงใจที่จะเล่าเรื่องราวประวัติของวัดให้กับบุคคลที่ข้าพเจ้า"คิด"ว่าแปลกหน้าเต็มคันรถพ่วง
เพราะข้าพเจ้าไม่สามารถถ่ายทอดเรื่องราวให้ผู้อื่นเข้าใจเช่นเดียวกันกับข้าพเจ้าได้
แต่ในวันนี้ ข้าพเจ้าสามารถพูดได้เต็มปากว่าข้าพเจ้าคือ"มัคคุเทศก์ของวัดพระธรรมกาย"
วันนี้ ข้าพเจ้าสามารถถ่ายทอดความประทับใจให้ไปติดอยู่ในใจของผู้ฟังได้
ข้าพเข้าได้นำชมวัดให้กับท่านผู้นำท้องถิ่นทั่วทั้งประเทศแล้ว และได้ตอบคำถามทุกข้อจนพวกเขาเหล่านั้นหมดความสงสัยลังเลใจเรื่องวัดเราแล้ว

ต่อไปนี้คือช่วงเวลาที่ทำให้ข้าพเจ้ารู้สึกภูมิใจ ที่ได้เป็นอาสาสมัครอยู่แผนกนี้

วันจันร์ที่ 17 กรกฎาคม 2549

ประมาณบ่าย 2 โมงครึ่ง รถพ่วงของทีมที่ 5 ได้ออกนำชมวัด มีผู้มาชมถึง 101 คน ข้าพเจ้าได้จับไมค์สาธยายอย่างมั่นใจเต็มที่เป็นครั้งแรก
เมื่อชมเสร็จแล้ว บ่าย 4 โมง ก็มีผู้มาขึ้นรถต่อทันทีเลย ยิ่งทำให้ข้าพเจ้าปลื้มปีติใจยิ่งขึ้นไปอีก
แต่น่าเสียดายที่ได้ชมแค่เพียง 2 รอบเท่านั้น ก็ 5 โมงเย็นเสียแล้ว

วันนี้เราได้จัดทีมมัคคุเทศก์ไว้ 5 ทีม และรอบชมวัดทีมละ 3 รอบ เช้า 1 รอบ บ่าย 2 รอบ
ข้าพเจ้าอยู่ทีมที่ 5 ได้ชมรอบบ่าย เนื่องจากรอบเช้าข้าพเจ้าเบิกชุดไม่ทัน
บางทีมได้นำชมถึง 4 รอบ ข้าพเจ้าอยากได้เป็นทีมนั้นจริงๆเลย
และการชมวัดของวันนั้นก็จบลงด้วยดี
ตอนค่ำก็ได้ไปจัดเรียงเก้าอี้กันอีก เตรียมกันด้วยรอยยิ้ม
วันนั้นก็ได้เข้าโรงเรียนและกลับไปนอนในอู่ทะเลบุญ

วันอังคารที่ 18 กรกฎาคม 2549

ตอนเช้าของวันนี้มีงานตักบาตร พวกเราก็ตื่นมารับบุญกันอย่างเบิกบานใจ และศูนย์กลางกายที่สว่างไสว ใส สะอาด ไม่มีหมองกันเลย
เราก็ได้รับบุญกันอย่างเต็มที่
ช่วงเช้าก็ไม่ค่อยมีงานเท่าไรนัก
แต่ช่วงบ่าย ข้าพเจ้าและพี่ๆมีความเห็นตรงกันว่าควรไปยืนประชาสัมพันธ์พระมหาธรรมกายเจดีย์ที่หน้าบ้านคุณยาย
เมื่อไปถึงแล้วเห็นมีหลายท่านอยู่ที่มหารัตนวิหารคต เราจึงเดินไป
เมื่อไปถึงแล้ว เห็นคนอยู่ที่หน้ามหาธรรมกายเจดีย์ จึงเดินฝ่าแดดไปอีก
ข้าพเจ้าและพี่ๆได้ช่วยกันยืนรอตอบคำถามซ้ำแล้วซ้ำเล่าตามคนที่ทยอยกันมาทีลันิดเป็นเรือนร้อยคน
คนเพียง 3 คนกระจายกันไปยืนตอบคำถาม 4 ชั่วโมงด้วยใบหน้าที่ยิ้มแย้ม
ตอบทุกคำถามตั้งแต่
"นั่นคืออะไร" ไปจนถึง "ทำไมต้องสร้างเยอะๆ ใช้งบเท่าไหร่"
ท่านผู้นำทุกท่านพอใจกับคำตอบของเรามาก จนถึงขั้นเริ่มถามเรื่องราวการสร้างบารมีของเราแต่ละคนเลยทีเดียว
นั่นเป็น 4 ชั่วโมงที่คอแห่งที่สุด ปวดเท้าที่สุด ร้อนที่สุด ระคายผิวที่สุด และปลื้มปีติใจที่สุด
"ถ้าจ้างมา ข้าพเจ้าไม่มายอมลำบากนานอย่างนี้หรอก แต่เพราะไม่ได้จ้างข้าพเจ้าจึงยอมทำทุกอย่าง"
มันเป็นคึวามรู้สึกสากลที่อาสาสมัครทุกคนทั่วโลก ทุกงาน จะรู้
ถ้าไม่ใช่อาสาสมัครแล้ว จะไม่มีวันได้เข้าใจประโยคนี้เลย

เพียงแค่รอยยิ้มจากท่านสาธุถชนที่มอบกลับมาให้ แค่นี้ความเหนื่อยทั้งกายทั้งใจก็มลายหายไปแล้ว

ขอให้ท่านผู้อ่านมาอนุโมทนาในบุญของข้าพเจ้ากันเถอะค่ะ

บุญใดที่ได้เกิดขึ้นแล้วกับข้าพเจ้า จงได้มีกับทุกๆท่านที่อ่านบทความนี้ หรือฟังต่อจากเพื่อนที่เอไปเล่าให้ฟังด้วยเถิด
สาธุ

--------------------

เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

บทความนี้เป็นบทความที่ให้ผมได้นึกถึงบุญอีกครั้งครับ เพราะผมก็เป็นส่วนหนึ่งในการทำหน้าที่ครั้งนี้ด้วย ครับ ผมอยู่ทีมที่ 2 กับพี่ JENGISKHAN (เจ๋ง) พูดรอบละชั่วโมงครึ่ง 4 รอบ ถึงแม้จะเหนื่อยแสนเหนื่อยแต่เป็นเพียงแค่ทางกายครับ เมื่อเทียบกับใจแล้วยิ่งเหนื่อยยิ่งมีความสุขอย่างบอกไม่ถูกเลยละครับ แม้ว่ารอบแรกผมจะไม่กล้าพูดเพราะเกร็งกับการใช้คำพูด กับผู้นำ อปท. แต่เมื่อจบรอบแรก ความคิดที่ว่า เรารู้แต่ถ้า เราไม่กล้าพูดสิ่งที่เรารู้เขาก็ไม่อาจรู้ถ้าเราไม่พูดเราต้องทำหน้าที่ให้สมกับได้รับมอบหมาย หลังจากนั้นผม พูดทุกอย่างอย่างเต็มความสามารถเลยครับ

และขออนุโมทนาบุญ กับน้องวิวอีกครั้งนะครับที่เดินตากแดด ตั้งแต่ บ่ายโมง จนถึง 5 โมงครึ่ง ในวันที่ 18 เพื่อทำหน้าที่แนะนำและตอบข้อซักถามกับ ผู้นำ อปท. อย่างไม่รู้สึกเหนื่อยแม้แดด หน้าพระมหาธรรมกายเจดีย์จะแรงแต่น้องก็ยังสู้ทนอยู่กับพี่ๆ
และก็ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่อ่านโพสต์นี้นะครับ ให้ได้บุญเท่าๆกันเลยนะครับ
Golf...DMC News

#39 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 22 July 2006 - 04:42 PM

พี่ @~กอล์ฟ แก้วม.ค.~@ ก็ได้ไปที่หน้าเจดีย์ด้วยนะคะ

ถ้าไม่ได้พี่กอล์ฟ หนูก็ไม่รอดเหมือนกันค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#40 มิตรธรรม

มิตรธรรม
  • 134 โพสต์
  • Location:124/53-54 ม.10 ต. หนองปรือ อ.บางละมุง จ.ชลบุรี THAILAND
  • Interests:MEDITATION ชอบเรื่องสมาธิ ต้องการบรรลุธรรม แสวงบุญ สร้างบารมี ทำพระนิพพานให้แจ้ง

โพสต์เมื่อ 22 July 2006 - 09:38 PM

สาธุ สาธุ สาธุ ผมอ่านแล้วประทับใจมากครับ ถึงเหล่าทหารกล้าทั้งหลาย
ผมว่าน้องวิว เก็บรวบรวม คำพูดเหล่านี้ ที่เขียนไว้เช่นในโพสน์นี้นะ รับรองสักวัน น้องเป็นนักเขียนได้เลยครับ อ่านแล้วประทับใจดี

อนุโมทนากับเหล่าทหารกล้าด้วยครับ

#41 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 23 July 2006 - 05:32 PM

ผมเห็นน้องๆ อาสาสมัครทำงานกันแล้ว รู้สึกประทับใจ
และชื่นชมในความศรัทธาที่มีต่อพระพุทธศาสนา มากครับ...

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ..

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#42 พิมพ์ธรรม

พิมพ์ธรรม
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 July 2006 - 07:07 PM

อนุโมทนาบุญกับน้องๆทุกคนนะ ฝึกตัวเองต่อไปนะงานใหญ่รออยู่ ลุยกันให้เต็มที่ ค่อยพักกันอีกทีที่ดุสิตบุรีนะ เป็นกำลังใจให้ อสม.ทุกคนนะ หน้าที่ของเธอสำคัญต่อความฝันของพ่อ สู้เขานะน้องๆ

#43 ศูนย์กลางกาย

ศูนย์กลางกาย
  • 94 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2006 - 11:23 AM

อนุโมทนาบุญ สาธุๆๆ

#44 ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่

ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2006 - 11:58 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

#45 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 July 2006 - 09:18 PM

ขออนุญาตนิดนึงครับ
อนุโมทนากับ แผนกมัคคุเทศน์ทุกๆคนด้วยนะคับ

มัคคุเทศน์ แบบนี้สะกดผิดครับ ที่ถูกต้องเป็นแบบนี้ มัคคุเทศก์ ครับ ใช้ กอไก่การันต์

สาธุครับ แล้วก็ขออนุโมทนากับ 4 ต. ด้วยครับ

#46 ao mk

ao mk
  • 32 โพสต์
  • Interests:อาสาสมัครมัคคุเทศก์ตลอดไป

โพสต์เมื่อ 09 August 2006 - 07:14 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกคนที่มีส่วนรวมในการรับบุญในวันนั้นด้วยคะ สาธุนะค๊า
เมื่อเราสว่าง โลกก็สว่างด้วย

#47 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 March 2007 - 03:18 PM

กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ

#48 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 March 2007 - 03:45 PM

สาธู สาธุ สาธุ อนุโมทามิ
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก