ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

วิธีกำจัด " แมลงสาบ" แบบบ้านๆ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Righteous

Righteous
  • 64 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2008 - 08:29 AM

วิ ธี ก า ร กำ จั แ ม ง ส า บ แ บ บ บ้ า น ๆ (เน้นประหยัดและง่าย)

สืบเนื่องจากที่ พึ่งทำการล้างป่าช้าแมงสาบไปเมื่อวันก่อน มีวิธีการง่ายมากๆ เลยอยากเอามาแชร์ให้เพื่อนๆ ได้ทราบวิธีการกันจ๊ะเผื่อใครจะอยากได้ไว้ใช้ มาดูส่วนประกอบกันก่อนดีกว่าจ๊ะ

ส่วนประกอบ
1.
ขวด เฮลบลูบอยที่หมดแล้ว 1 - 2 ขวด
2.
น้ำมันหมู

วิธีทำ
1. เทน้ำมันหมูลงในขวด เฮลบลูบอย แล้วก็ เคล้ากะให้น้ำมันหมูเกาะทั่วขวด
2.
เอาน้ำมันหมูป้ายขอบในคอขวด กะให้กำลังลื่นพองาม
3.
เอาไปตั้งไว้กลางห้องครัว หรือ แหล่งชุมนุม แมงสาบ (เฉพาะจุดที่พบบ่อยๆ)
4.
ทิ้งเอาไว้ ประมาณ 8 ชม. แนะนำ >>ตั้ง<<ไว้ก่อนนอน
5.
ตื่นมาตอนเช้าอย่าตกใจ แมงสาบจะยั่วเยี๊ย ไปทั้งขวด แต่ออกมาไม่ได้ เด็กและ สตรีที่กลัวแมงสาบไม่ควรทำ เพราะอาจจะตกใจตายได้
6.
เอาฝาเฮลบลูบอยปิดไว้ แล้วฝากให้รถขยะพาแมงสาบไปเที่ยว

1 - 2
สัปดาห์ต่อครั้ง ล้างป่าช้าเจ้าแมงสาบได้ทีละเกือบ 30 ตัว ม่ายรู้โหดไปป่าวนะแต่ได้ผลกว่าพวก ยาอันตรายทั่วๆไป

หวังว่าจะเป็นประโยชน์บคนที่ไม่อยากเลี้ยงแมงสาบแล้ว แต่เอาไป ปล่อยวัดไม่ได้ (ไล่จับไม่ทัน)

จาก FW.Mail ja

#2 กุ้งรพ.หัวหิน

กุ้งรพ.หัวหิน
  • 201 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2008 - 08:48 AM

สุดยอดเลยค่ะ แต่กลัวแมลงสาปมาก คงไม่กล้าปิดขวด ถ้าเราเอาไปทิ้งไกลไกลบ้านก็ต้องเปิดฝาให้มันออกอีกใช่ไหมคะ
ทำอย่างไรไม่ให้กลัวแมลงสาป และตะขาบคะ
(ถ้าเราอุทิศบุญให้มันแล้วก็ยังกลัวอยู่น่ะค่ะ)
สวดมนต์ไม่ให้ตะขาบเข้าบ้าน เมื่อหลายวันก่อนได้ยินช่างเสริมสวยเล่าว่าตะขาบอยู่ใต้ขอบโถส้วมบ้านเค้า หยืยมาก ไล่มันก็ไม่ได้ และไม่กล้าออกไปตามใครมาช่วยกลัวเค้าฆ่ามัน
(มีมนต์ไล่ตะขาบกับแมลงสาปมั้ยคะ)

#3 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 24 March 2008 - 09:09 AM

จริงๆแล้วไม่น่าจำเป็นต้องปิด ถ้าทานํามันหมูไว้ในขวดแล้ว หรือถ้าไม่ได้ทา แต่เป็นขวดแก้ว แมลงสาบก็คงไต่ขึ้นมาไม่ได้แล้ว

(มีมนต์ไล่ตะขาบกับแมลงสาปมั้ยคะ)

ไม่ต้องใช้มนต์อะไรหรอกครับ นั่งสมาธิแผ่เมตตาทุกวัน ก็ช่วยได้ครับ อธิฐานจิตหลังแผ่เมตตาให้ต่างคนต่างอยู่อย่าได้มารบกวนซึ่งกันและกัน

1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#4 อยู่กับยาย

อยู่กับยาย
  • 138 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2008 - 10:36 AM

ใช้น้ำมันพืชได้อ๊ะเป่าค่ะ พอดีที่บ้านไม่มีน้ำมันหมูนะคะ tongue.gif

#5 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2008 - 02:04 PM

ที่บ้านไม่ค่อยมีแมลงสาบครับ จะมีแมงมุมตัวใหญ่ๆมาคอยจับกินอยู่เสมอ เลยไม่ค่อยมี เคยพยายามห้ามแล้ว เอาขนมมาหลอกล่อให้ปล่อยก็ไม่เป็นผล เคยเอาไม้แหย่ให้ปล่อยแมลงสาบ เจ้าแมงมุมก็หันมาค้อนสองทีแล้วคาบหายไปเฉยเลย ก็เลยต้องปล่อยเลยตามเลย ถือว่าเป็นวิบากของทั้งสองฝ่าย

ที่เป็นปัญหาหนักอกตอนนี้ก็คือหนูกับมด เพราะที่บ้านถมที่สูงกว่าบ้านรอบๆมาก พอฝนตกหนักที ทั้งหนู ทั้งงู ทั้งตะขาบ และอีกสารพัดจะหนีน้ำท่วมมาหลบภัยที่นี่กัน แต่คงทำบุญมาดี ยังไม่เคยมีปัญหาร้ายแรงต่อกัน ยกเว้นหนูที่คอยกัดสายไฟ กับมดที่ชอบเข้าไปอยู่ในปลั๊กไฟนะครับ

ใครมีวิธีช่วยหน่อยนะครับ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#6 tnawut

tnawut
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 24 March 2008 - 05:50 PM

เมื่อก่อนที่บ้านก็มีแมลงสาบ และมด หลังๆทำความสะอาดบ้านบ่อยๆ และไม่ทิ้งเศษอาหาร หลังๆไม่เห็นแล้วทั้งมดทั้งแมลงสาบ

#7 ศิษย์หลวงปู่ หลวงพ่อ และคุณยาย

ศิษย์หลวงปู่ หลวงพ่อ และคุณยาย
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2008 - 11:13 PM

ตอนนี้ผมเองก็มีปัญหา ทะเลาะกับมด และยุง อยู่แทบทุกวันเลย เข้าขั้นเป็นปัญหาใหญ่แล้วล่ะครับ เพราะว่า ช่วงเกือบสองอาทิตย์มานี้ เจ้าสัตว์สองประเภทนี้เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ศีล ๕ เราไม่บริสุทธิ์เลย หนำซ้ำยังลามไปถึงเวลานั่งธรรมะด้วย เจ้ายุงมักจะมากวนใจ จะว่าไปแล้ว ก็ตัวเราเองนี่แหละคือกุญแจสำคัญ เพราะว่ายังไม่เข้มแข็งพอที่จะอดทน งดชีวิตให้กับเจ้าสัตว์เหล่านั้นได้ :'( แต่ก็ไม่รู้จะทำอย่างไรดีเหมือนกันอ่ะครับ

สิ่งที่ทำอยู่ตอนนี้ ก็ได้แต่นึกแผ่เมตตาให้เวลาเรานั่งธรรมะเสร็จ แต่คงยังไม่ได้ผลเท่าที่ควร จนเราต้องใช้ยาฉีดมันอยู่บ้างบางที (แย่จังเลย) นี่แหละหนา ชีวิตในสังสารวัฏ... เฮ้อ... :'( :'(

ใครพอมีเทคนิค แง่คิด หรือคำแนะนำดีๆ รบกวนช่วยหน่อยนะครับ... ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ...

#8 ศิษย์หลวงปู่ หลวงพ่อ และคุณยาย

ศิษย์หลวงปู่ หลวงพ่อ และคุณยาย
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2008 - 11:18 PM

เพิ่มเติมนะครับ...

เจ้ามดเนี่ย คิดว่า มันมีกองบัญชาการอยู่ที่ใต้ฐานบ้านน่ะครับ แม้ว่าจะพยายามทำความสะอาดบ้าน กวาดเช้า-เย็น ไม่ทิ้งขยะ (ตอนนี้เลิกใช้ถังขยะแล้วครับ อาศัยว่า ฝากขยะเล็กๆ น้อยๆ ไว้กับตู้เย็นก่อน รวบรวมได้มากหน่อย ก็เดินออกไปทิ้งที่ถังหน้าบ้าน.. red_smile.gif red_smile.gif ) แต่ก็ยังเห็นมันยกขบวนกันมาเป็นแถวเป็นแนวอยู่เรื่อยๆ ตามรอยแยกของปูน หรือตามรอยที่ยาแนวบ้านไว้... กลุ้มจริงเลยครับ.. ไม่รู้จะจัดการยังไงดี... :'(

#9 TOondayagokids

TOondayagokids
  • 43 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2008 - 08:24 AM

มันจะเป็นการทรมานสัตว์รึเปล่าคะ

#10 tnawut

tnawut
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 25 March 2008 - 09:14 AM

กำจัดของหวานอาหารที่มันชอบ มดน่าจะลดจำนวนลงได้นะครับ เช่นของกินที่ซื้อมา ผมจะมาวางในถ้วยที่วางอยู่บนจานและเอาน้าใส่ในจาน ก็จะช่วยไม่ให้มดขึ้น ตู้กับข้าวก็ใส่น้าในถ้วยร้อบๆขาตู้ ความหวานเศษอาหารกินแล้วเก็บให้หมด

ผมอยู่คอนโดเลยดูแลง่าย แต่เมื่อก่อนมดเดินเป็นแถวเลย ทั้งมดแดง มดดำ แมลงสาบ ดีที่ยังไม่เจอหนู การทำความสะอาดใช้เวลาเหมือนกันนะครับ ทำความสะอาดตามแนวที่มดเดินของมด ปัดกวาด เช็ดถู ถ้าไม่มีอาหาร มดมันก็อพยบไปเองครับ

#11 330371

330371
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2008 - 11:42 AM

ไม่บาปหรอกหรือจ๊ะที่ไปฆ่าแมลงสาบ เคยได้ยินหลวงพ่อทัตตะ เคยบอกว่าถ้าเราจัดข้าวของที่บ้านให้สะอาดและเรียบร้อยก็จะหมดปัญหาเรือ่งมด หนู แมลงสาปเองค่ะไม่บาปและยังได้บุญอีกด้วย happy.gif

#12 *YTTRA*

*YTTRA*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 25 March 2008 - 02:33 PM

ดีครับเด๋วผมจะเอามาทำที่บ้านบ้าง
แต่จะไม่เอาไปปล่อยนะครับ จะเอามาทอดกินแทนกุดจี่ซะ....อิอิอิ
โอ๊ะ....ลืมเด๋วผิดศีลข้อหนึ่ง ง่าๆๆๆๆ

#13 industrious

industrious
  • 104 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2008 - 10:36 PM

แมงสาปน่าขยะแขยงอ่าาา... - -*

.....บุกเบิกไปให้ก้าวไกล ถึงคราวพวกเราเติบใหญ่ ชาติไทยได้พัฒนา....

#14 birdie6452

birdie6452
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 March 2008 - 06:06 AM

มีเครื่องไล่ยุง แมลงสาบ หนู ขายอยู่แถวๆ อาคารที่อยู่ตรงข้ามหอฉัน โดยจะไล่แบบใช้คลื่นเสียงความถี่ต่ำ ลองซื้อมาใช้ดูก็รู้สึกว่ายุงน้อยลงเหมือนกัน