ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ทำไมพระเจ้าอโศกมหาราช ถึงไปเกิดเป็นเดรฉานครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr34071

usr34071
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 November 2010 - 08:06 PM

พระเจ้าอโศกมหาราชทำบุญใหญ่บุญหนัก เผยแพร่ศาสนามากมาย

แต่ทำไมเมื่อตายไปแล้ว ไปเกิดเป็นงูเหลือมละครับ

ทำบุญมาล้านครั้ง แต่จิตหมองก่อนตายครั้งเดียว ไปเกิดเป็นงูเหลือมเลย แล้วงูเหลือมก็ต้องฆ่าสัตว์เพื่อเป็นอาหารใช่ไหมครับ

ผมสงสัย บุญใหญ่มหาศาลขนาดนั้น ทำไมยังไม่เหนือกว่าจิตหมองตอนไกล้ตายครั้งเดียวครับ

อย่างนี้ต่อให้เราทำบุญมากมายทั้งชีวิต แต่ถ้าก่อนตายจิตหมองครั้งเดียว อดไปสวรรค์ทันทีเลยใช่ไหมครับ

แล้วเราจะไปบังคับจิตก่อนไกล้ตายได้อย่างไรอะครับ เพราะคนไกล้ตายจิตดีจิตไม่ดีสลับไปมาเร็วมากๆ แล้วช่วงวิๆๆๆนาที จะไปรู้ได้ไหมว่าวิๆๆนาทีสุดท้ายที่ลมหายใจดับลง มันคือจิตดีหรือไม่ดี จิตมีบ่วงหรือไม่มีบ่วง จิตใสหรือจิตหมอง มันเกิดก่อนกัน
............................................................................................................................................................
พระองค์ทรงทำนุบำรุงพุทธศาสนา เช่น ทรงสร้างวัด วิหาร พระสถูป พระเจดีย์ หลักศิลาจารึก มหาวิทยาลัยนาลันทา ทรงเป็นกษัตริย์พระองค์แรกที่ทรงผนวชขณะที่ยังทรงครองราชย์อยู่ และเลิกการแผ่อำนาจในการปกครอง มาใช้หลักพุทธธรรม (ธรรมราชา) ปกครอง นอกจากนี้พระเจ้าอโศกมหาราชยังทรงส่งสมณะทูตไปเผยแพร่ศาสนา โดยแบ่งเป็น 9 สาย สายที่ 8 มาเผยแพร่ที่ สุวรรณภูมิ โดยพระโสณะและพระอุตระเป็นสมณะทูต และพระองค์เป็นผู้จัดการสังคายนาพระไตรปิฎกครั้งที่3 ณ วัดอโศการาม เมืองปาฏลีบุตร

ต่อมาก็ทรงโปรดเกล้าให้สร้างบ่อน้ำ ที่พักคนเดินทาง โรงพยาบาล และปลูกต้นไม้ เพื่อจัดสาธารณูปโภคและสาธารณ ตามหลักพุทธธรรม ต่อจากนั้นก็เสด็จไปพบสังเวชนียสถาน4แห่ง เป็นผู้แรก และทรงสถาปนาให้เป็นเป็นสถานที่สักการะบูชาของพุทธศาสนิกชนในเวลาต่อมา นับว่าพระองค์เป็นอัครศาสนูปถัมภ์พระพุทธศาสนาอย่างแท้จริง และต่อมาพระองค์ทรงได้สมญานามว่า ธรรมมาอโศก แปลว่า อโศกผู้ทรงธรรม ทรงครองราชย์ได้41ปี

อัครศาสนูปถัมภก
พระเจ้าอโศกมหาราช ทรงเป็นอัครศาสนูปถัมภกที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในพระพุทธศาสนา ทรงเป็นพระมหากษัตริย์ที่ยิ่งใหญ่ในชมพูทวีป ทรงเป็นพระอัครศาสนูปถัมภกทั้งฝ่ายมหายาน และฝ่ายเถรวาท ตามพระราชประวัติในคัมภีร์อโศกาวทาน ของฝ่ายมหายาน ใน อรรถกถาสมันตปาสาทิกา คัมภีร์ทีปวงศ์ และคัมภีร์มหาวงศ์ ของฝ่ายเถรวาท และทรงอุปถัมภ์ผู้ที่นักถือศาสนาเชน โดยการถวายถ้ำหลายแห่ง ให้แก่เชนศาสนิกชน เพื่อไปประกอบพิธีทางศาสนา

บุรพกรรมของพระเจ้าอโศกมหาราช
กล่าวว่าด้วยเหตุอันที่พระเจ้าอโศกเป็นใหญ่ในชมพูทวีป เพราะได้เคยถวายน้ำผึ้งแก่พระปัจเจกพุทธเจ้า
กล่าวว่าด้วยเหตุอันที่พระเจ้าอโศกผูกพันกับนิโครธสามเณรเมื่อแรกพบ เพราะเมื่อชาติอดีตที่เป็นพ่อค้าขายน้ำผึ้ง เป็นพี่น้องกัน รวมทั้งพระเจ้าเทวานัมปิยะติสสะ ที่ลังกาทวีป
หลังจากที่พระเจ้าอโศกมหาราชสิ้นพระชนม์ พระองค์ก็ได้ไปบังเกิดเป็นงูเหลือม เพราะก่อนพระองค์จะสวรรคตพระองค์ทรงพระดำริที่จะถวายพระราชทรัพย์ถวายไว้ในพระศาสนาอีก ได้มีขุนนางมาทัดทาน พระองค์จึงเกิดจิตโทสะ เมื่อสิ้นพระชนม์ จึงได้ไปเกิดสู่ทุคติภูมิ แต่หลังจากนั้นพระองค์ได้ฟังพระธรรมเทศนาจากพระมหินทเถระ พระราชโอรสซึ่งบรรลุพระอรหันต์แล้ว จนได้บรรลุพระโสดาบัน และ พองูเหลือมซึ่งก็คือพระเจ้าอโศกมหาราชได้ตายแล้ว ดวงวิญญาณของพระองค์ก็ได้ล่องลอยสู่สรวงสวรรค์ ด้วยผลบุญที่พระองค์ทรงเคยทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาอย่างใหญ่หลวง

#2 Airy

Airy
  • 162 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 November 2010 - 09:11 PM

........ทำปิตุฆาต......ไงครับ

........แถมยังฆ่าพี่น้องร่วมบิดาเดียวกันอีก....เป็นร้อย...ครับ

#3 Airy

Airy
  • 162 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 November 2010 - 09:20 PM

.....เพิ่มเติมครับ...เดี่ยวไม่เคลีย...

.....ทำสงครามอีกนับครั้งไม่ถ้วนครับ...

.....พึ่งมีศัทธาพระพุทธศาสนาในภายหลังครับ...

.....หลังจากเบื่อหน่ายกับการเป็นกษัตริย์ผู้ยิ่งใหญ่..จึงพยายามสร้างบุญใหญ่ๆ

.....บุญหนักๆๆ..อย่าที่ไม่มีใครเคยทำมาก่อน...

....เพื่อชดเชยการทำบาปมามาก...ก่อนหน้านี้ครับ

#4 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 November 2010 - 09:44 PM

โอ น่ากลัวจัง

ต้องระวังจิตให้มาก ๆแล้วเผลอนิดเดียวบาปได้ช่องส่งผลอย่างนี้ น่ากลัวจริง ๆ

(โดนใจมาก ! เพราะปกติเป็นคนกลัวงูมากที่สุดตั้งแต่เด็ก ๆมาแล้วค่ะ)

สาธุ อนุโมทนาบุญกับจขกท.จ้า

#5 ธาตุล้วนธรรมล้วน

ธาตุล้วนธรรมล้วน
  • 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 November 2010 - 10:04 PM

........ทำปิตุฆาต......ไงครับ

อย่าสับสนนะครับ พระเจ้าอชาตศัตรูต่างหากที่ทำปิตุฆาต พระเจ้าอโศกไม่ได้ทำ

แต่มีอยู่ครั้งหนึ่งที่ทหารทำเกินหน้าที่ไปฆ่าพระมหาเถระพระอรหันต์ โดยที่พระเจ้าอโศกไม่ได้สั่งเลย

........................................

ก็ จิตก่อนตายเศร้าหมองไงครับ ทุคติเป็นที่หวัง เป็นพุทธพจน์นะครับ

ครับเมื่อเรารู้อย่างนี้แล้วพึงมีสตินะครับ อย่าให้อกุศลได้ช่อง

พระนางมัลลิกามเหสีของพระเจ้าปเสนทิโกศล สร้างอสทิสทานไว้ แต่ก่อนตายดันไปนึกเศร้าหมองในกรรม ในเรื่องที่เคยก้มในซุ้มอาบน้ำแล้วมีสุนัขมาทำสันถวะจนเกิดความยินดี ก่อนตายดันไปนึกถึงกรรมนั้น ตายไปเกิดในอเวจีนับได้ 7 วันมนุษย์ครับ หลังหมดกรรมก็ขึ้นไปอยู่บนสวรรค์ชั้นดุสิต

หากพระเจ้าอโศกเป็นงูเหลือมก็บุญส่งแล้วไงครับ ที่มีลูกชายพระอรหันต์มาโปรดให้ขึ้นไปอยู่บนสวรรค์ได้ครับ

ในทางกลับกัน ถึงแม้ทำบาปกรรมมามาก หากก่อนตาย จิตระลึกถึงบุญกุศลได้ ก็ไปสุคติได้

จุติจิต และจิตก่อนตาย สำคัญมากๆ นั่นคือ ศาสนาพุทธเน้นปัจจุบันธรรม อาสันนกรรม คตินิมิต ก็มักจะปรากฏกันตอนนี้

ส่วนเรื่องทำบุญหรือบาปมากน้อยกว่ากัน ก็สำคัญมากๆเช่นกัน อันนั้นจะส่งผลในเรื่องของวิบาก และมีส่วนต่อจิตก่อนตายมากเช่นกัน เพราะถ้าไม่ได้สร้างบาปไว้จิตก็คงไม่ระลึกถึง ถ้าไม่สร้างบุญไว้จิตก็คงไม่ระลึกถึงเช่นกัน

แต่อารมณ์ปัจจุบันธรรมที่ระลึกขึ้นได้ขณะนั้นเป็นตัวนำพา
.......................................

เพิ่มเติม ศาสนาพุทธไม่ได้สอนว่ามีดวงวิญญาณแบบพรามณ์หรือศาสนาอื่นๆ ที่ตายแล้วก็ล่องลอยไปๆมาๆได้ แบบนั้นเข้าข่ายสัสสตทิฏฐิ

มีแต่จิต และการสืบเนื่องของจิต (สันตติ) ..... การตายเรียกว่า จุติจิต การเกิดเรียกว่า ปฏิสนธิจิต

พระอริยะเจ้าระดับโสดาบันขึ้นไป อกุศลกรรมจะไม่ส่งผลใน ปฏิสนธิกาล เพราะจิตท่านสว่างไสวด้วยพระธรรมกาย แต่อกุศลกรรมสามารถส่งผลได้ในปวัตติกาล หลังจากการปฏิสนธิสำเร็จไปแล้ว

......................................

ภัยในวัฏฏะ น่าสะพรึงกลัว

ความจริง อาจจะไม่ถูกใจ ความถูกใจอาจจะไม่ใช่ความจริง

หากบางท่านถูกหลอกอ้างว่า ทำบาปแค่ไหนก็ตาม หากอ้อนวอนพระเจ้าช่วย ก็จะได้ขึ้นสวรรค์ แบบนี้อาจจะถูกใจท่าน สบายใจท่าน แต่มันไม่ประกอบด้วยเหตุผล เหตุปัจจัย และที่สำคัญ มันไม่ใช่ความจริงครับ

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย

#6 ดุสิตาเทวบุตร

ดุสิตาเทวบุตร
  • 213 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 November 2010 - 11:05 PM

ใช่แล้วครับ

พระเจ้าอชาตศัตรู กับ พระเจ้าอโศกมหาราช

เป็นคนละคนกัน

พระเจ้าอชาตศัตรูฆ่าบิดา คือ พระเจ้าพิมพิสาร ในช่วงพุทธกาล

แต่พระเจ้าอโศกมหาราช เกิดหลังพุทธปรินิพพาน ประมาณ100-300 ปี(จำไม่ได้)

#7 Airy

Airy
  • 162 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2010 - 01:07 AM

.....ผิดพลาดต้องขออภัยด้วยครับ...(เพราะห่างวัด..ห่างห้องสมุดมานาน)
.....ขอขอบคุณครับ..ที่ทักท้วง..

.....เดี๋ยวนี้ไปวัดก็ไปอย่างนั้นเอง...(แค่ไม่ให้ตกบุญ..ครับ)
.....แต่ไม่ได้นึกถึงพระเจ้าอชาตศักรูหรอกครับ...เพราะมันเป็นคนระยุกค์กัน
.....ไม่ได้จำสลับครับ...แต่จำผิดเลยครับ

.....ขออภัยครับ..ที่อยากตอบแต่ไม่แม่น

#8 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 07 November 2010 - 08:49 PM

ความจริงผมว่า ฆ่าคนมากมายขนาดนั้น ฆ่าพี่น้องเป็นร้อยคน ช่วงที่แย่งชิงบังลังก์ เป็นแค่งูเหลือม ก็บุญโขแล้วครับ ดีแล้วที่ไม่ต้องไปลงมหานรก
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#9 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 07 November 2010 - 09:41 PM

.....ศึกชิงภพ เป็นเหมือนข้อสอบเพื่อจบการศึกษา แต่แม้ทำข้อสอบได้ ก็ไม่อาจรอฟังผลเฉลยได้เสมอไป
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#10 ลูกอินทรีย์หัดบิน

ลูกอินทรีย์หัดบิน
  • 369 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2010 - 04:40 AM

อย่างนี้ไงครับ หลวงพ่อท่านถึงย้ำนักย้ำหนา ให้เราฝึกนึกถึงภาพบุญบ่อย ๆ และให้ฝึกใจให้หยุดนิ่ง
ยิ่งถ้าเห็นดวงปฐมมรรคได้ล่ะก็ปลอดภัยแน่นอน

ถ้าเข้าถึงพระธรรมกายไม่ต้องพูดถึง ปลอดภัยที่สุด

รายการชีวิตในสังสารวัฏ

ยืนยันตัวจริงเสียงจริงเจ้าของกรณีศึกษากฎแห่งกรรม

http://video.dmc.tv/programs/life_in_samsara/page5.html

หนังสือเรียนธรรมะ DOU           http://book.dou.us/d...ya-book-gl.html

GL 101 จักรวาลวิทยา                            http://book.dou.us/gl101.html
GL 102 ปรโลกวิทยา                              http://book.dou.us/gl102.html
GL 203 กฎแห่งกรรม                             http://book.dou.us/gl203.html
GL 305 ปฏิปทามหาปูชนียาจารย์           http://book.dou.us/gl305.html

#11 Poti

Poti
  • 254 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 November 2010 - 10:05 AM

ก่อนตายจิตหมองมาก ครับ เพราะ
ทรัพย์ที่มีมากมาย ถูกอำมาตย์ชั่วห้ามนำไปทำบุญ ทานต้องถวายลูกมะขามป้อมแด่คณะสงฆ์
พระลูกชายได้ช่วยท่านไปสุคติ

#12 usr39186

usr39186
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 March 2011 - 11:33 AM

องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าท่านก็บอกแล้วว่าสัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม การที่พระเจ้าอโศกมีจิตที่หมองไม่ใช่เพราะขุนนางแต่เพราะกรรมที่พระองค์ทำเอาไว้ก่อนนี้ดลให้มีเหตุทำให้จิตของพระองค์หมองถึงจะทำบุญมากมายมหาศาลเท่าไรด้วยกรรมที่ไม่ดีที่ตนทำไว้ก็จะมาขัดขวางความสุขตลอดถ้าจะทำบุญก็ให้ละเว้นกรรมชั่วด้วยบุญแห่งเราจะได้ใสบริสุทธิ

#13 *GubDugKhonDee*

*GubDugKhonDee*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 31 July 2011 - 01:50 PM

มาเก็บข้อมูลครับ สาธุ