ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * - 1 คะแนน

อยากรู้ว่าสัตว์ในวรรณคดีมีจริงป่าว?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 26 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 mayday

mayday
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 March 2006 - 02:45 PM

คืออยากจะรู้จริงๆว่ามีจริงไหม แล้วถ้ามีอยู่ที่ไหน
แต่พอรู้มาว่าอยู่ในที่ที่คนมองไม่เห็นต้องนั่งสมาธิไปดูเอาเอง
<_<

#2 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 28 March 2006 - 03:04 PM

กินรี สิงห์ นารีผล มีจริง อยู่ในป่าหิมพานต์ เห็นครูไม่ใหญ่บอกนะค่ะ
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#3 Minnie

Minnie
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 March 2006 - 03:07 PM

มีจริงค่ะ มีอยู่ที่ป่าหิมพานต์ ซึ่งตั้งอยู่บนสวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกาค่ะ
ป่าหิมพานต์มีพื้นเป็นสีทอง ใบไม้เป็นสีทอง อยู่ที่เชิงเขาพระสุเมรุ ในป่าจะเป็นที่อาศัยของสัตว์ต่างๆที่มีรูปร่างแปลกพิสดารมากมาย เช่น กินนร กินนรี คชสีห์ พญาครุฑ รวมถึงต้นมักกะลีผลด้วยค่ะ

#4 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 28 March 2006 - 03:09 PM

ไม่จำเป็นต้องไปดูเองเท่านั้นหรอกค่ะ

มีวิธีอื่นอีก คือ

1- อาศัยพุทธานุภาพ แต่วิธีนี้ ฝันไปเถอะค่ะ พระพุทธองค์ทรงปรินิพพานไปแล้ว
2-ไปเห็นตอนตายค่ะ แต่ต้องมีบุญพอนะคะ ถ้าบุญเกินอาจไปเกิดที่สูงแล้วเจอของดีกว่า ไม่อยากลงมาหรอกค่ะ เพราะ ป่าหิมพานต์ เป็นป่า ไม่เจริญรุ่งเรือง

แล้วแต่จะเลือกเอา
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#5 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 28 March 2006 - 03:16 PM

อยากรู้ก็นั่งสมาธิ ไม่ก็อธิษฐานขอพุทธานุภาพให้ฝันเห็น พระพุทธเจ้าท่านปรินิพพานไปแล้ว แต่บารมีท่านยังอยู่คู่โลก ลองอธิษฐานขอดู เพื่อฟลุคครับ
ไม่ก็ไปเห็นตอนตายเหมือนคนข้างบนเค้าบอกแหละครับ
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#6 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 28 March 2006 - 04:35 PM

มีจริงนะ ไปรู้ไปเห็นได้ จับมือ ถือเเขนได้ แต่ต้องได้ธรรมกาย

#7 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 28 March 2006 - 04:35 PM

สัตว์ในวรรณคดี ต้องดูว่า วรรณคดี เรื่องไหนครับ ถ้าวรรณคดีเรื่องนั้น นำเรื่องราวของสัตว์ในป่าหิมพานต์ที่มีอยู่ในพระไตรปิฎกมาประกอบวรรณคดี ล่ะก็ มีจริงครับ

แต่ถ้าเป็นสัตว์ที่มีได้มีอยู่ในพระไตรปิฎกล่ะก็ เป็นผู้แต่งวรรณคดีเรื่องนั้นๆ แต่งขึ้นมาเองครับ เช่น ม้านิลมังกร ในเรื่อง สุดสาคร อันนี้สุนทรภู่แต่งเองครับ
หรือ เวตาล ตัวเป็นคน แต่มีปีกเหมือนค้างคาว ในเรื่องนิทานเวตาล อันนี้ก็แต่งเองเช่นเดียวกัน
หรือ ลิง ในเรื่องรามเกียรติ นั่นก็เป็นเรื่องแต่งครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#8 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 28 March 2006 - 05:04 PM

รู้นะครับว่าเกิดเป็นมนุษย์นั้นดีที่สุด ไม่มีอะไรจะดีเท่ามนุษย์ แต่ถ้ามีตัวเลือกให้ต้องเกิดเป็นสัตว์ในวรรณคดีแล้วล่ะก็ หากอยู่บนบกผมขอเป็นพญาฉัททันตะ อยู่ในน้ำขอเป็นปลาอานนท์หนุนพสุธาครับ

#9 Omena

Omena
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 28 March 2006 - 05:08 PM

รู้นะครับว่าเกิดเป็นมนุษย์นั้นดีที่สุด ไม่มีอะไรจะดีเท่ามนุษย์ แต่ถ้ามีตัวเลือกให้ต้องเกิดเป็นสัตว์ในวรรณคดีแล้วล่ะก็ หากอยู่บนบกผมขอเป็นพญาฉัททันตะ อยู่ในน้ำขอเป็นปลาอานนท์หนุนพสุธาครับ

อย่าคิดไว้ก่อนเลยค่ะ อันตราย

สุนทรพ่อ

#10 CEO

CEO
  • 577 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 28 March 2006 - 05:11 PM

มีซิครับ
พวกนี้เขาจะอยู่ไม่เกินสวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกาครับ

สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#11 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 28 March 2006 - 05:15 PM

แหม! น้องวิวครับ พี่ตั้งใจพูดให้คนฟังแค่มีความรู้สึกบันเทิงในธรรมเท่านั้นเอง อย่าคิดมากไปเลยนะครับ

#12 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 March 2006 - 05:48 PM

สัตว์ในวรรณคดี คือสัตว์ในป่าหิมพานต์ใช่ไหม ถ้าเช่นนั้นตามพระไตรปิฏกแล้ว มีครับ
ลองอ่านนิทานชาดกก็พบหลายประเภท เช่นราชสีห์ พญานาค ที่อยู่คือสวรรค์ชั้นจาตุฯ
หรือเชิงเขาสุเมรุ แต่โลกมนุษย์สมัยต้นกัลป์สวรรค์ชั้นจาตุกับโลกมนุษย์มีทางเชื่อมถึงกันอยู่
เลยมีสัตว์พวกนี้มาเกี่ยวข้อง แต่ตอนนี้โลกมนุษย์กลมและแยกออกจากป่าหิมพานต์แล้ว
ต้องนั่งสมาธิไปดู คือได้รับชมจาก DMC นะครับ
หยุดคือตัวสำเร็จ

#13 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 March 2006 - 06:47 PM

รูปประจำตัวพี่เกียรติก้อง นั้นมันพระธรรมขันธ์รุ่นแรกใช่มั๊ยครับ
โหมีบุญได้พระประจำตัว ของหลวงปู่

เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น

เพียงพอ

#14 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 28 March 2006 - 06:49 PM

รุ่นนี้เป็นพระผงธรรมขันธ์รุ่นที่ ๓ น่ะครับน้องบูม

#15 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 28 March 2006 - 06:55 PM

บ้านบูมที่หิ้งพระมีอยู่องค์นึง แต่ไม่รู้รุ่นไหน แต่ของบูมตรงสามเหลี่ยมที่ล้อมพระอยู่ มันจะเป็นรอยยักทั้งสองรอยเรยครับ

#16 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 28 March 2006 - 07:05 PM

พระผงธรรมขันธ์แต่ละรุ่นนั้น มีลักษณะเด่นที่เป็นข้อแตกต่างกันอยู่ อาทิ รุ่นแรก เป็นรุ่นที่ไมมีการลงน้ำมันตังอิ้ว เพราะฉะนั้น เมื่อถูกน้ำจึงละลายได้ง่าย ส่วนรุ่น ๒ และ ๓ นั้น เป็นรุ่นที่ได้มีการลงน้ำมันตังอิ้วเป็นที่เรียบร้อยแล้ว จึงมีสีออกน้ำตาลๆ น่ะครับ อีกอย่างต้องระวังของปลอมด้วยนะครับ เพราะเดี๋ยวนี้รุ่นเก่าๆ เขาปลอมกันเยอะมาก ทางที่ดีพี่ขอแนะนำว่า ควรเป็นพระของขวัญที่ได้รับมาจากวัดปากน้ำฯ โดยตรงจะดีกว่า การที่เราไปหาซื้อหรือเช่าตามแผงพระเครื่องนะครับ

#17 เพียงพอ

เพียงพอ

• 724 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 10:37 AM

อ้อ ของบูมไม่ได้เช่าครับ รู้สึกว่าพ่อจะได้มาตอนไปทำบุญที่วัดปากน้ำครับ รู้สึกว่าจะไปร่วมสร้างอะไรสักอย่างผมจำไม่ได้ ตั้งแต่สมัยพ่อยังหนุ่มๆอยู่อะครับ

เพียงพอ

#18 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 11:05 AM

คงเป็นรุ่น ๔ (สร้างเมื่อ พ.ศ. ๒๕๑๔) หรือไม่ก็รุ่นบรรจุพระธรรมขันธ์ (รุ่น ๕ พ.ศ. ๒๕๒๗) มั้งครับ

#19 โยโย้

โยโย้
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 06:02 PM

มีพระผง..วัดธรรมกายรุ่นแรกหรือเปล่าครับอยากเห็น

#20 Omena

Omena

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 07:08 PM

เอ่อ

นี่เรื่องสัตว์ป่าหิมพานต์ กลายเป็นพระผงไปเสียแล้ว

สุนทรพ่อ

#21 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 11:03 PM

เมื่อถูกถามจึงต้องตอบ เลยพาลพาออกนอกประเด็นไปเสียนี่ จึงต้องขออภัยต่อทุกท่านมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

#22 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2006 - 02:44 AM

ไม่เป็นไรคะ อ่านแล้วเพลินดี
ได้ยินว่าพระรุ่น 3 ที่คุณ เกียรติก้องมีนั้น ดังมาก มีบุญจัง
พระผงของวัดพระธรรมกายรุ่นแรกๆก็มีคะ แต่เดี๋ยวนี้หาดูยากแล้ว happy.gif
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#23 wir

wir
  • 290 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2006 - 11:46 AM

ขอต่อเรื่องสัตว์ในป่าหิมพานต์นะคะ เมื่อก่อนก็ไม่เข้าใจ แต่พอมาเรียนรู้ใน DMC เลยเข้าใจมากขึ้น เลยพอรู้ว่าคนสมัยก่อนคงมีธรรมมะละเอียดไปเห็น แล้วนำมาปั้นเป็นรูปสัตว์ต่างๆ แปลกๆให้เรารู้จัก ทำให้เราอยากนั่งธรรมมะมากๆจะได้ไปเห็นบ้าง ต้องมีจริงแน่นอน รักโรงเรียนอนุบาลฝันในฝัน และคุณครูไม่ใหญ่มากๆเลยค่ะ

ขอแจมเรื่องพระผงบ้าง เห็นมีคนพูดว่าพระผงรุ่นเททองหลวงพ่อวัดปากน้ำของวัดพระธรรมกาย พระและบุคคลากรในวัดต้องมีพกติดตัวกันทุกคน ใครมีข้อมูลช่วยเล่าให้ฟังบ้างซิค่ะ

#24 winnie_the_pear

winnie_the_pear
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 April 2006 - 03:58 PM

แต่ว่า"ป่าหิมพานต์" ไม่ได้อยู่จาตุฯไม่ใช่หรอคะ

แต่ว่าอยู่เชิงเขาพรสุเมรุ

ต่ำกว่าจาตุฯหน่อยนึงอ่าค่ะ

^w^

#25 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 01 April 2006 - 11:30 PM

พระผงรุ่นเททอง ต้องหมั่นน้อมมาไว้ที่072เป็นประจำ ตอนบวชธทย.พระอาจารย์บอกว่าจะป้องกันพญามารถอดกายได้ (คือจะไม่ตายโหง)
..........แต่ทีสำคัญคือ จิตสดใสไม่เศร้าหมองสุขคติเป็นที่ไป (ก็ไม่กลัวตายแล้ว)..........

ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#26 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 02 April 2006 - 01:34 AM

ตอนบวชธทย.พระอาจารย์บอกว่าจะป้องกันพญามารถอดกายได้ (คือ จะไม่ตายโหง)

แต่เราอยากจะบอกกับนายว่า หากเป็นกรรมตัดรอนที่หนักมากจริงๆ แล้ว แม้เราจะมีพระของขวัญที่ศักดิ์สิทธิ์มากเพียงใดก็ไม่สามารถช่วยได้หรอกนะ เพราะ "แรงใด ไม่แรง เท่าแรงกรรม"

#27 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 02 April 2006 - 04:30 PM

โอ้ .....สุดยอด.........
"แรงใด ไม่แรง เท่าแรงกรรม"
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ