ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เลี้ยงปลาสวยงามบาปมั้ย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 27 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 04 April 2006 - 06:43 PM

การเลี้ยงปลาสวยงาม จะมีวิบากกรรมมั้ยครับ
เลี้ยงอย่างไรไม่ให้มีวิบากกรรม ไม่ให้มีเศษกรรม
ตลอดจน การจัดตู้ บ่อ หรืออ่างเลี้ยงปลาให้ ปลาอยู่อย่างสวยงาม สะดวกสบายกว้างขวาง
และไม่เข้าข่ายกักขัง หน่วงเหนี่ยว(ไม่กระทำชำเรา) จนเกินไป
ให้อาหารอย่างพอเพียงไม่อดอยากปากแห้ง

ขอเน้นว่า กว้างขวางสะดวกสะบายนะครับ
ถ้าบ่อหรือตู้แคบๆ รู้อยู่แล้วหล่ะว่าบาปแน่

[attachmentid=3559]

ไฟล์แนบ

#2 laity

laity
  • 214 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 April 2006 - 07:05 PM

แก้ไขปัญหาง่ายนิดเดียว ไม่อยากบาป ก็ไม่ต้องเลี้ยงปลาตู้สิครับ
เพราะขึ้นชื่อว่า กักบริเวณเขาแล้ว ย่อมเป็นกรรมแน่นอน
อย่าให้อุปสรรคใด ๆ มาขัดขวางในชีวิตการสร้างบารมี และ
อย่าให้ความตั้งใจที่ดี เปลี่ยนแปลงไป กับกาลเวลา
เพราะเราไม่รู้ว่า่วันพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร เราอาจจะอยู่หรือตาย
สิ่งที่เอาไปได้มีแต่บุญกับบาปเท่านั้น ฉนั้น เราต้องอยู่กับวันนี้
วันที่เราบอกตัวเองว่า วันนี้เป็นวันที่ดีที่สุด ในวันหนึ่งของชีวิตการสร้างบารมีของเรา

โอไดบะ
โตเกียว ประเทศญี่ปุ่น

#3 สิริปโภ

สิริปโภ

โพสต์เมื่อ 04 April 2006 - 07:11 PM

เอ...ถ้าสมมุติว่า
บ่อกว้างขวางมาก เด็กลงเล่นได้ แต่เลี้ยงปลาหางนกยูงตัวเล็กๆ
ในบ่อ มีน้ำตก ไหลริณ มีกอบัวขึ้น ปนกับต้นไม้น้ำ หลากชนิด
มีแม้กไม้นานาพันธ์ขอบบ่อ ปกคลุมด้วยกอเฟิร์น ว่าน และไม้ประดับ เหนือบ่อไปนิด มีกล้วยไม้ ทั้งรองเท้านารี เอื้อง แคทริยา ส่งกลิ่นหอมอบอวล ไปทั่วบริเวณ
เวลาเช้า แสงแดดส่อง ช่อบัวจะชูสลอน แล้วตกเวลาสาย จะคลี่กลีบออก เผยให้เห็นสีสรรของบัวพันธ์ต่างๆ ผสมกับภาพของแสดงแดดอ่อนๆ ส่องลงไปในบ่ออย่างรำไร ทำไห้เห็นฝูงปลาแหวกว่าย เลาะเลี้ยวไปในช่องระหว่างกอบัว และพันไม้น้ำในบ่อนั้น อย่างเพลิดเพลินใจ มองดูแล้ว อยากจะลงไปว่ายคลออยู่กับฝูงปลาเหล่านั้น

เลี้ยงอย่างดี ถูกสุขลักษณะ แบบเนี้ย จะบาปมั้ย

#4 extra

extra
  • 409 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 April 2006 - 07:42 PM

ถ้าคุณสิริปโภ เลือกได้ อยากเป็นปลาในแม่น้ำ ทะเล มหาสมุทร
หรืออยู่ในตู้ปลาขนาดใหญ่ล่ะคะ
จำกรณีศึกษาที่เจ้าของเคสเลี้ยงนกได้ไหมคะ นกมันร้องว่า ปล่อยกูๆ
ดังนั้น ปลาในตู้ก็คงพะงาบปาก เพื่อร้องขออิสรภาพเช่นกันค่ะ
ปล่อยปลาเถอะค่ะ แล้วเอาบุญมาฝากชาว DMC ด้วยนะคะ happy.gif

#5 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 04 April 2006 - 07:59 PM

จะมีกรรมทำให้ถูกกักขังบ้าง
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#6 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 April 2006 - 08:21 PM

ในบ่อ มีน้ำตก ไหลริณ มีกอบัวขึ้น ปนกับต้นไม้น้ำ หลากชนิด
มีแม้กไม้นานาพันธ์ขอบบ่อ ปกคลุมด้วยกอเฟิร์น ว่าน และไม้ประดับ เหนือบ่อไปนิด มีกล้วยไม้ ทั้งรองเท้านารี เอื้อง แคทริยา ส่งกลิ่นหอมอบอวล ไปทั่วบริเวณ

ถ้าเป็นการเลี้ยงถึงขนาดขุดบ่อขนาดใหญ่เล้ยงปลา ถ้าเจตนาเลี้ยงเพื่อให้ปลาได้มีอิสระจากตู้เล็กๆ มายังบ่อที่กว้างขึ้น ไม่มีจิตคิดเลี้ยงเพื่อฆ่าก็ไม่เป็นบาปครับ แต่หลักในการเลี้ยงสัตว์ก็คือ เลี้ยงเพื่อสงเคราะห์ให้เขามีความสุขตามอัตภาพครับ ถ้ามีจิตผูกพันมากก็ไม่ส่งผลดีนักครับ

สรุปคือเลี้ยงปลาหรือสัตว์ต้องมีเมตตานำร่อง แต่อย่าปล่อยให้อุปาทานความยึดมั่นถือมั่นเข้ากุมใจได้เด็ดขาดครับเพราะอันตรายมากถ้าช่วงที่จะละโลกแล้ว ถ้าจิตมีความยินดีในภพชาติที่เป็นสัตว์ใดโอกาสพลาดไปเกิดเป็นสัตว์นั้นๆ ก็มีสูงมากครับ
อีกข้อเกือบลืมไปครับ กรณีเลี้ยงปลาด้วยอาหารพวกกุ้ง ไร หรือสิ่งมีชีวิตเป็นอาหารปลาก็จัดเป็นการทำบุญปนบาปครับ คือให้อาหารให้อายุ แต่ก็ฆ่าสัตว์อื่นด้วย ข้อนี้ต้องชั่งใจเอาเองแล้วหละครับว่าจะเลี้ยงดีหรือไม่ดีครับ

หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#7 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 April 2006 - 08:27 PM

ก็จะทำให้คุณสิริปโภ ถูกกักขังบ้าง แต่ก็จะถูกกักขังใน

"บ่อที่กว้างขวางมาก เด็กลงเล่นได้ แต่เลี้ยงคุณสิริปโภตัวเล็กๆ
มี แม้กไม้นานาพันธ์ขอบบ่อ ปกคลุมด้วยกอเฟิร์น ว่าน และไม้ประดับ เหนือบ่อไปนิด มีกล้วยไม้ ทั้งรองเท้านารี เอื้อง แคทริยา ส่งกลิ่นหอมอบอวล ไปทั่วบริเวณ
เวลาเช้า แสงแดดส่อง ช่อบัวจะชูสลอน แล้วตกเวลาสาย จะคลี่กลีบออก เผยให้เห็นสีสรรของบัวพันธ์ต่างๆ ผสมกับภาพของแสดงแดดอ่อนๆ ส่องลงไปในบ่ออย่างรำไร ทำไห้เห็นคุณสิริปโภแหวกว่าย เลาะเลี้ยวไปในช่องระหว่างกอบัว และพันไม้น้ำในบ่อนั้น อย่างเพลิดเพลินใจ มองดูแล้ว อยากจะลงไปว่ายคลออยู่กับคุณสิริปโภนั้น"

#8 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 04 April 2006 - 08:36 PM

ก็จะทำให้คุณสิริปโภ ถูกกักขังบ้าง แต่ก็จะถูกกักขังใน

"บ่อที่กว้างขวางมาก เด็กลงเล่นได้ แต่เลี้ยงคุณสิริปโภตัวเล็กๆ
มี แม้กไม้นานาพันธ์ขอบบ่อ ปกคลุมด้วยกอเฟิร์น ว่าน และไม้ประดับ เหนือบ่อไปนิด มีกล้วยไม้ ทั้งรองเท้านารี เอื้อง แคทริยา ส่งกลิ่นหอมอบอวล ไปทั่วบริเวณ
เวลาเช้า แสงแดดส่อง ช่อบัวจะชูสลอน แล้วตกเวลาสาย จะคลี่กลีบออก เผยให้เห็นสีสรรของบัวพันธ์ต่างๆ ผสมกับภาพของแสดงแดดอ่อนๆ ส่องลงไปในบ่ออย่างรำไร ทำไห้เห็นคุณสิริปโภแหวกว่าย เลาะเลี้ยวไปในช่องระหว่างกอบัว และพันไม้น้ำในบ่อนั้น อย่างเพลิดเพลินใจ มองดูแล้ว อยากจะลงไปว่ายคลออยู่กับคุณสิริปโภนั้น"

เอางี้เลยเหรอคะ
เอาตามต้นฉบับเลยนะคะ

555555555555555555555555555555++++++++
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#9 CEO

CEO
  • 577 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 04 April 2006 - 08:37 PM

บาปซิครับ
ผิดที่ไม่ให้อิสระกับเขา
สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#10 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 April 2006 - 08:43 PM

อันนี้ก็พูดยากนะครับ สำหรับประเภทปลาสวยงาม พูดตามตรงบ้านผมก็มีเลี้ยงปลาหางนกยูง ไม่รู้ว่าจะทำยังไงดี แบบว่า ปลามันออกลูกบ่อยมาก จะจับปลาทำหมันก็ทำไม่ได้ จะเอาไปปล่อย ก็เหมือนเอามันไปฆ่า เพราะปลาพวกนี้ ไม่สามารถดำรงชีวิตอยู่ได้ในแม่น้ำลำคลองอยู่แล้ว เอาไปปล่อยก็คือฆ่ามันทิ้งแหละครับ เพราะผมเคยเอาไปปล่อย ผลที่ตามมาคือ ปลาส่วนที่เอาไปปล่อยตายหมดเลย ไม่สามารถอยู่รอดได้ ก็เลยต้องเลี้ยงส่วนที่เหลือต่อไปเรื่อยๆ เพราะไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกัน จะยกให้คนอื่นก็ไม่มีใครเอา
ใครมีไอเดียดีๆ แนะนำหน่อยก็ดีนะครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#11 สิริปโภ

สิริปโภ

โพสต์เมื่อ 04 April 2006 - 08:46 PM

ในวัดพระธรรมกายก็มีบ่อปลา

ที่สวนพนาวัฒน์ ก็มีบ่อปลาสวยงาม

ผมก็ลองคิดเล่นๆ น่ะครับ... ไม่ได้มีอะไรมาก

#12 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 April 2006 - 08:47 PM

บ่อที่กว้างขวางมาก เด็กลงเล่นได้ แต่เลี้ยงคุณสิริปโภตัวเล็กๆในบ่อ

โอ้โห เปรียบเปรยซะสุดยอดมากครับ ทำให้ผมคิดถึงคุกคือโลก คุกคือภพชาติเลยครับ เราถูกวิบากกรรมขังไว้ในโลกและภพนี้ เหมือนถูกกิเลสมารเลี้ยงเราไว้ดูเล่นยังงัยยังงั้นเลยครับ 555+
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#13 kran

kran
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 April 2006 - 09:09 PM

บาปแน่นอนครับผม คงมีเชื้อเศษกรรมที่ต้องเกี่ยวข้องกับการถูกกักขังมาบ้างครับ

เป็นกรรมเก่าของปลาสวยงามที่อยู่ในตู้ปลาครับที่เมื่อครั้งเป็นมนุษย์เคยกังขังไม่ว่าคนหรือสัตว์ให้ไม่ได้รับอิสระภาพ

แต่ว่าเป็นกรรมใหม่ของเจ้าของเลี้ยงปลาหรือสัตว์ทุกชนิดที่กักบริเวณให้เค้าอยู่ในที่ๆจำกัดครับ

#14 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 April 2006 - 09:52 PM

คุกแม้จะตกแต่งให้สวยงามยังไงก็เป็นคุกอยู่ดี เกิดเป็นปลาก็มีวิบากกรรมอยุ่แล้ว
ถ้าเราเอาเขามาเลี้ยงแม้จะให้สบายอย่างไง ถ้าพลาดพลั้งทำให้เขาตายขึ้นมา วิบากกรรม
มันก็ตกเป็นของเรา ปล่อยเขาเป็นไปตามกรรมดีกว่า
หยุดคือตัวสำเร็จ

#15 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2006 - 11:39 AM

คำถามนี้น่าคิดนะครับ

ลองคิดดูว่าถ้าเรามีบ้านขนาดซัก 1000 ไร่ มีข้าวกินมีสิ่งบันเทิงต่างๆ
แต่มีข้อแม้ว่าเราไม่สามารถออกจากพื้นที่นี้ได้เลยตลอดชีวิต

เทียบกับต้องดิ้นรนหาอาหารกินเอง มีบ้างอดบ้าง
แต่ไปได้ทุึกๆที่ที่อยากไป

บางทีก็เลือกยากเหมือนกันนะเนี่ย .... อืม...

คิดแบบคุณ xlmen นี่ก็น่าสนใจมากๆ
ว่าที่จริงแล้วโลกที่เราอยู่มันก็เหมือนจำกัดขอบเขตที่เราจะเดินทางไปไหนมาไหนได้
จะให้เดินทางท่องเที่ยวไปไกลแค่ไหน ก็ไปไม่พ้นขอบฟ้าซักที

หรือนี่อาจจะเหมือนในหนังเรื่อง matrix ที่บอกว่า
แม้จะดูเหมือนว่าเรามีทางให้เลือกมากมาย แต่ความจริงคือเราไม่มีทางเลือกอะไรเลย
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#16 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2006 - 12:18 PM

มีทั้ง บาป บุญ คุณ โทษ

บาป เกิดมาจากการนำเขามาเป็นสมบัติของตน เป็นการกักเขาไว้ แม้จะอยู่บ่อที่ฉาบด้วยทองคำหรือตู้ปลาขนาดใหญ่ในอควาเรียมก็ตาม ปลาก็ยังเป็นสัตว์น้ำที่มีวิถีตามวัฏจักรของระบบนิเวศน์ เบียดเบียนเพื่อความอยู่รอด บ้างเป็นผู้ถูกล่า บ้างเป็นผู้ล่า บ้างเป็นผู้กินซาก เขาควรอยู่ในธรรมชาติซึ่งกักเขาไว้ในเดียรัฐฉานภูมิ

บุญ เกิดขึ้นได้จากความเมตตา ให้อาหาร เป็นการให้อายุ วรรณะ สุขะ พละ เช่นกัน เลี้ยงดีก็เสมอตัวนะ นอกจากนี้ยังต้องเปลี่ยนน้ำล้างของเสียในตู้ออก

คุณ เป็นประโยชน์เมื่อเรามองเห็น พฤติกรรมที่น่ารัก ความสวยงาม ดูแล้วสดชื่น แถมแขกที่มาเยี่ยมก็ชื่นชม เพลิดเพลิน

โทษ รักและเอ็นดูเขามาก ก็ห่วงมาก จะไปไหนก็ห่วง เดี๋ยวแมวข้างบ้านมาจับ เดี๋ยวเด็กคนอื่นเอาไม้แหย่เขา เลี้ยงๆไปเขาหงายท้อง ขึ้นอืด ก้เศร้าหมองนะ

มาดูฝูงปลาผีเสื้อหางแดง ในวิถีธรรมชาติกันนะ

ไฟล์แนบ

#17 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 05 April 2006 - 12:29 PM

บุญ เกิดขึ้นได้จากความเมตตา ให้อาหาร ธรรมบทเช้านี้เป็นอานิสงค์การให้อาหารปลาว่า ให้หนึ่งได้ร้อย

โอ้... โอ้... โอ้... ไม่ใช่นะครับ ถ้าวัตถุประสงค์ของการให้นั้น เป็นไปเพื่อหวังผลตอบแทน เช่น เลี้ยงไว้เฝ้าบ้าน (เจ้าตูบ) หรือเลี้ยงเพื่อความสวยงาม (ปลาตู้) เป็นต้น การให้เช่นนี้ได้ผลทักษิณาเพียงชาติเดียวนะครับ แต่ถ้าหากเป็นการให้ที่สละขาดออกจากใจโดยไม่หวังผลตอบแทน เช่น ให้อาหารแก่สุนัขจรจัด และต้องให้แล้วให้เลยแบบไม่หวังผลตอบแทน ดังนี้ เจ้าของทานจึงจะได้ผลทักษิณาแบบปาฏิบุคลิกทานอย่างเต็มเปี่ยมถึง ๑oo อัตภาพครับ

#18 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2006 - 12:34 PM

ตอบยากจริงๆ บางที่ดูเหมือนไม่บาป บางที่ดูเหมือนบาป อยู่ที่เจตนนาครับ

#19 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 05 April 2006 - 04:11 PM

สำหรับท่านใดที่เลี้ยงอยู่ ก็อย่าถึงกับเอาไปปล่อยลงแม่น้ำลำคลองเลยนะครับ เพราะปลาพันธุ์ที่ไม่แข็งแรงก็ซี้แหง แน่นอน ก็ให้เลี้ยงไปเรื่อยๆ แต่อย่าซื้อมาเพิ่มเท่านั้นเอง แต่ถ้ามันจะขยายพันธุ์เอง มันก็เป็นไปตามกรรมครับ ก็ดูแลมันให้ดีก็แล้วกัน
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#20 อริยะ

อริยะ
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2006 - 04:30 PM

ฟันธงยากเหมือนกันว่าบาปหรือไม่ แค่ไหน
แต่ต้องบอกว่ามีโอกาศเกิดบาปเยอะครับ
แค่เรากลับบ้านช้าลืมให้อาหาร
มันก็เป็นเศษกรรมติดตัวเราแล้วครับ
กล่าวคือมีโอกาศที่จะทำให้เกิดบาปได้มากครับ
ผมเองจริงๆ ก็อยากเลี้ยงสัตว์เลี้ยง
แต่ฟังเทปที่หลวงพ่อทัตตะท่านเทศน์
ว่า..ตอนสร้างวัดใหม่ๆ ท่านกะจะเอาหมามาเลี้ยงไว้ไล่ขโมย
แต่คุณยายท่านห้ามไว้

ลองใช้ปัญญาอันน้อยนิดพิจารณาดูรู้สึกว่ามันจะไม่คุ้มครับ
คนเราโอกาศเผลอมันมีครับ

เพลินใจชาตินี้ แต่อาจเผลอไปสร้างวิบากกรรมวิบากมารให้เค้าสอดละเอียดได้

#21 tor

tor
  • 356 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 05 April 2006 - 04:44 PM

ผมคิดในทำนองเดียวกับความเห็นที่ว่าอ่างน้ำยักษ์ที่จัดสิ่งแวดล้อมสวยงามนั้นก็เหมือนโลก
ตัวปลาหางนกยูงเล็กกระจิดริดในอ่างยักษ์ก็เหมือนคนตัวเล็กๆ ทั้งหลายในโลก
อยู่อย่างเพลิดเพลินโดยไม่รู้สึกว่าทุกข์ เพราะชินกับทุกข์ทั้งหลายเหล่านั้น
ถ้าเราเป็นผู้สร้างโลกแล้วกักคนไว้ให้เวียนว่ายอยู่แต่ในโลก บดบังด้วยความสวยงามเพื่อให้เพลินจะได้ไม่ต้องคิดออกจากโลก ผมว่าต้องอุดมไปด้วยบาปแน่นอน ได้บาปแบบเน็ตๆ เลยทีเดียว เพราะกันเขาไว้ไม่ให้รู้ว่ามรรคผลนิพพานนั้นมี
อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย

#22 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2006 - 05:48 PM

อย่าลืมซิคะว่า
ทุกสิ่งที่เราคิด พูด และทำ นั้นมีผล
ถ้าดี ก็จะมีอานิสงส์ต่อไป
ถ้าไม่ดี ก็จะมีวิบากรออยู่

ถ้าเราเองก็ยังเป็นที่พึ่งแห่งตนยังไม่ได้
แน่ใจแค่ไหนว่าเมื่อวันที่จะไปปรโลกมาถึง จะพาตัวเองไปดุสิตบุรี หรือสุขคติภพได้
หรืออาจพลัดไปทุกคติภพ ...
นั่นคือเราเองยังพึ่งตัวเราไม่ได้ แล้วจะเป็นที่พึ่งให้สัตว์อื่นได้อย่างไร
อย่าเอาสัตว์ต่างๆมาเป็นภาระเพิ่มเลยค่ะ การสงเคราะห์-อนุเคราะห์เป็นสิ่งที่ดี แต่ไม่ควรกักขังหน่วงเหนี่ยว
การเลี้ยงปลาในบ่อก็เป็นการกักขังหน่วงเหนี่ยวอยู่ดีค่ะ

อย่าให้เป็นคุกซ้อนคุกเลย
สังสารวัฏก็เป็นคุกใหญ่ที่ขังเราท่านทั้งหลายอยู่แล้ว

#23 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2006 - 08:29 PM

สาธุ ขอขอบคุณ กัลฯ เกียรติก้องมากครับ ที่ช่วยแก้ไขความเข้าใจที่คลาดคลื่อนของผม

แทนคำขอบคุณด้วยภาพ"เริงระบำกับฝูงปลา"(2 ภาพบน)

ส่วนอีกฝูง(2ภาพล่าง) ม่ายขอเริงระบำด้วยหรอกนะ อึ๋ย :-#

ไฟล์แนบ

#24 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 05 April 2006 - 11:29 PM

ขอบพระคุณ คุณ WISH สำหรับภาพสวยใต้โลกสีครามเช่นกันครับ

#25 บุญรักษา

บุญรักษา
  • 189 โพสต์
  • Interests:ขอชีวิตงดงามตามที่ฝัน ขอทุกวันเป็นวันอันสดใส ขอทุกก้าวคือก้าวที่มั่นใจ ขอวันใหม่ก้าวไกลไปกว่าเดิม

โพสต์เมื่อ 06 April 2006 - 01:20 PM

คุณ สิริปโภ ลำนำซ่ะอินไปเลย

คิดว่า ได้บาปมากกว่าบุญ หลายเท่าตัว ครับ

เสี้ยวบุญที่ได้ ก็คงมาจากการเมตตากรุณา ให้อาหารสัตว์ ทุกวัน ๆ
ส่วนบาป ก็เป็นการกักขังหน่วงเหนี่ยว ซึ่งสัตว์นั้นอาจจะทรมาณก็เป็นได้ เพราะไม่เห็นมันยิ้ม มีความสุขให้เห็นสักกะที จ้ะ
ไม่มีสิ่งใดจะมอบให้ นอกจาก....ความจริงใจที่เต็มปรี่ เริ่มต้นผูกพันกันวันนี้ เพื่อมิตรไมตรีที่ดี..ตลอดไป เราต่างก็...มีไฟฝัน พร้อมจะสร้างสรรค์..เพื่อวันใหม่ ขอให้เรา....ต่างเป็นกำลังใจ เพื่อไปสู่จุดหมายที่...ยังรอ

#26 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 May 2006 - 04:38 PM

กรรม ทุกอย่างที่ทำ ล้วนมีผล

ทำอย่างไร ได้รับผลอย่างนั้น

บาปไม่บาป อยู่ที่ใจและเจตนา

#27 PS-Junior

PS-Junior
  • 247 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 01 June 2006 - 09:38 AM

ส่วนตัวนะค่ะ บาปไม่บาปคงตอบยาก เพราะขึ้นกับว่าเราเอาเค้ามาแล้วเลี้ยงดูดีแค่ไหน เหมือนหมาแมว ถ้าได้คนเลี้ยงดี ก็เป็นบุญของมัน ถ้าดูมั่งไม่ดูมั่ง ก็เป็นกรรมเก่าของมัน กรรมใหม่ของคนเลี้ยง

ปลาตู่ก็เหมือนกันค่ะ น่าจะเป็นวิบากเก่า ไม่รู้ดีหรือไม่ดี ที่ต้องมาอยู่ในตู้ เพราะปลาบางอย่างไปอยู่นอกตู้ก็ไม่รอดนะค่ะ คราวนี้เราเอามาเลี้ยงก็ต้องดูแลอย่างดี เพราะพวกนี้ ตายง่ายมากค่ะ เคยเลี้ยงมาแล้ว พวกปลาตู้ตัวเล็กๆเนี่ย เราไม่รู้ บางตัวมันกินกันเอง แค่ข้ามคืน ก็ถูกกินไปแล้ว หรือไม่ได้เปลี่ยนน้ำ 2-3 วัน เน่าง่ายเพราะใส่ต้นไม้ไปเยอะ ตายหมดเลย อย่างนี้เราก็คงจะติดกรรมไปหน่อยหล่ะค่ะ

สรุปส่วนตัวเลยไม่นิยมเลี้ยงสัตว์ เพราะเป็นภาระกับเรามาก ไปไหนก็ต้องคอยห่วงอีก และอีกอย่างอาจจะเผลอสร้างกรรมได้ง่ายๆ

แต่ถ้าใครชอบก็เลี้ยงให้ดีๆนะค่ะ ก็เป็นบุญส่วนนึงของเราค่ะ

#28 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 March 2007 - 04:07 PM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ