ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากได้คำอธิษฐานที่ดีๆ และครอบคลุมทุกเรื่องอย่างถูกหลักวิชาคับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 21 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 best1927

best1927
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 08:14 AM

อยากได้คำอธิษฐานที่ดีๆ และครอบคลุมทุกเรื่องและถูกหลักวิชชาคับ พี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยแนะนำหน่อยนะคับ ขออนุโมทนาบุญคับ สาธุๆ

#2 KATCH

KATCH
  • 105 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 09:18 AM

อืมม ขออภัยค่ะ...ฝากปรับเปลี่ยนเขียนใหม่ว่า...อธิษฐาน / ครับ / อนุโมทนา
ดีไหมจ๊ะ ( เดี๋ยวจะติดเขียนผิดๆ จ้า )
ขอบคุณค่ะ

#3 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 09:50 AM

คำอธิษฐานมีไว้แล้ว ตามไปอ่านกระทู้นี้ค่ะ
http://www.dmc.tv/fo...owtopic=856&hl=

อันนี้เพิ่มเติมค่ะ
http://www.dmc.tv/fo...?showtopi...
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#4 best1927

best1927
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 10:32 AM

ครับผม ช่วงนี้ไม่รู้เป็นอะไรเขียนผิดๆถูกๆบ่อย

#5 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 01:49 PM

อยากได้คำอธิษฐานที่ครอบคลุมก็ต้องอธิษฐานเอาเองด้วยนะคะ
ไปคิดเอาเองเลยก็ได้ค่ะ

เพราะบางทีพระท่านให้พรเป็นภาษาบาลีได้ยาวมากๆ เราอธิษฐานในแผ่นจบแล้ว ท่านยังสวดได้ไม่ถึงครึ่งเลย อย่างนี้น่าเสียดายโอกาสนะคะ

ให้อธิษฐานเอาเองเลยค่ะ ต้องฝึก
ช่วงแรกๆก็อาจเป็นแบบวนไปวนมา แต่พอทำไปนานๆเราจะชำนาญขึ้นค่ะ

คุณยายยังสอนเลยว่าให้เราอธิษฐานตามที่เขานำ แล้วต้องอธิษฐานเอง เพิ่มเติมด้วยนะคะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#6 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 01:59 PM

อธิษฐานสั้นๆ ง่ายๆ สบายๆ คือ ธรรมใดๆ ของพระพุทธองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าภาคขาวตลอดพระนิพพานขอให้ข้าพเจ้าพึงได้ธรรมและบารมีนั้นของพระองค์เทอญ

หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#7 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 02:04 PM

อธิษฐานสั้นๆ ง่ายๆ สบายๆ คือ ธรรมใดๆ ของพระพุทธองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าภาคขาวตลอดพระนิพพานขอให้ข้าพเจ้าพึงได้ธรรมและบารมีนั้นของพระองค์เทอญ

ไม่ได้นะคะ แค่นี้ไม่พอนะคะ ยายเคยสอนไว้ว่า เวลาอธิษฐาน เราต้องอธิษฐานล้อมคอกไว้ให้ละเอียดถี่ยิบเลย
ไม่อย่างนั้นมารจะหาช่องโหว่มาแทรกได้ค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#8 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 04:28 PM

มีคำแนะนำเรื่องคำอธิษฐานนะครับ ลองไปคัดลอกคำอธิษฐานของชมรมปล่อยปลาบูชาเจดีย์มาอธิษฐานสิครับ ครอบคลุมมากๆ เลยครับ แล้วพระอาจารย์ที่นำอธิษฐานจิต ยังมีการปรับเปลี่ยนคำอธิษฐานเป็นระยะๆ ครับ อย่างของผมก็ไปจำๆ จดๆ มาจากของชมรมปล่อยปลาบูชาเจดีย์แหละครับ...

อ้อ...แนะนำเพิ่มเติมอีกนิด คุณยายเคยสอนว่า เวลาที่พระท่านให้พรเป็นภาษาบาลี ให้อธิษฐานจิตในเวลาเดียวกับที่พระให้พระเลยนะครับ เพราะคำอธิษฐานของเราจะไปกับเสียงพระให้พรแล้วไปดังก้องในอายตนะนิพพาน จะได้สำเร็จผลได้โดยเร็วครับ

แต่ตอนที่พระท่านขึ้นยถา วาริวาหา...รูปเดียว ตอนนั้นอย่าพึ่งอธิษฐานนะครับ ตอนนั้นเป็นช่วงกรวดน้ำและอุทิศส่วนกุศล ให้เรานึกอุทิศส่วนบุญให้หมู่ญาติและสรรพสัตว์ทั้งหลายตอนนั้น แต่พอพระท่านขึ้น สัพพีติโย...ปั๊ป ก็เริ่มอธิษฐานได้เลยครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#9 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 05:06 PM

เรื่องการอธิษฐาน ก็คือ การสร้างภาพอนาคตไว้ในใจนั่นเอง ยิ่งภาพอนาคตในใจชัดเจน มีรายละเอียดมากเท่าไหร่ โอกาสที่จะบรรลุเป้าหมายก็ง่ายขึ้นเท่านั้น แต่ถ้าเป็นคนเก่งจริง แม้ตั้งภาพในใจแบบไม่มีรายละเอียด เขาก็ทำสำเร็จได้เหมือนกัน อันนี้คงแล้วแต่จริงอัธยาศัยน่ะครับ

เหมือนชายคนที่ 1 ตั้งเป้าหมายว่า ภายในปีนี้ เขาจะฝึกตัวให้มีคุณธรรมตามมงคลชีวิตครบ 38 ประการให้ได้ ภาพของเขาก็ชัดเจนพอสมควร แต่ยังไม่เจาะรายละเอียด ดังนั้น ก็ต้องพึ่งความเก่งของเขาเอง ในการที่จะบรรลุเป้าหมายสุดท้าย

กับชายคนที่ 2 ตั้งเป้าหมายว่า ภายในปีนี้ เขาจะฝึกตัวให้มีคุณธรรมตามมงคลชีวิตครบ 38 ประการให้ได้ ตั้งแต่ ไม่คบคนพาล คบบัณฑิต บูชาคนที่ควรบูชา ... จิตไม่โศก จิตปราศจากธุลี จิตเกษม เมื่อเขาว่ากันในรายละเอียดเช่นนี้ ภาพในใจเขาจะชัดกว่า ชายคนที่ 1 น่ะครับ เขาก็อาจจะบรรลุได้ง่ายกว่า แต่สุดท้ายก็ต้องตัดสินที่การลงมือทำอีกที
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#10 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 05:38 PM

อืมคำตอบของพี่หัดฝัน ทำให้ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกครับ ยังสงสัยเรื่องการสร้างบารมี
ของพระเจ้าเนมีราช เริ่มจะเข้าใจขึ้นมาบ้าง การอธิษฐานคือการสร้างภาพในอนาคตไว้ให้
ชัดเจนที่สุด

#11 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 05:38 PM

ธรรมใดๆ ของพระพุทธองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าภาคขาวตลอดพระนิพพานขอให้ข้าพเจ้าพึงได้ธรรมและบารมีนั้นของพระองค์เทอญ

ประโยคเดียวสั้นๆ ตายแล้วเกิดใหม่ก็ยังพอจำได้ อุดมการณ์เดิมง่ายๆ สบายดีครับ

หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#12 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 05:43 PM

ประโยคเดียวสั้นๆ ตายแล้วเกิดใหม่ก็ยังพอจำได้ อุดมการณ์เดิมง่ายๆ สบายดีครับ

สาธุครับ พอหางเสือหมุนแล้ว อย่าลืมว่าตัวเรือต้องแล่นไปข้างหน้าด้วยนะครับ

#13 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 06:55 PM

ชีวิตในวัฏฏะนั้น ยาวไกลนัก การอธิษฐานสั้นๆนั้น สามารถทำได้เช่นกัน แต่ชีวิตก็จะสามารถถูกซัดไปซัดมาได้ เพราะเราไม่ได้กำกับเอาไว้นั่นเอง โดยเฉพาะอย่างยิ่งวิบากกรรม วิบากมาร สามารถเล่นงานเราได้ด้วยกรรมที่เราเคยประกอบเอาไว้เพียงน้อยนิด ดูอย่างคุณยายอาจารย์ของเราเป็นต้น ขออภัยนะคะ ที่ต้องนำมากล่าวอีกครั้ง ขนาดว่าคุณยายอาจารย์มีคุณธรรมขนาดนั้นแล้ว ที่คุณยายต้องไปทำงานบ้านรับใช้เขาตั้งหลายปี ก็เพราะวิบัติบาปศักดิ์สิทธิ์ น่ะเอง ที่เผลอไปให้พระทำอะไรให้ตนเพียงแค่ครั้งเดียว ยังเจอขนาดนั้น

แล้วเราผู้ที่มีคุณธรรมอันน้อยนิด เทียบไม่ติดฝุ่นคุณยาย จะไปเหลืออะไร (เสียวสันหลังอยู่เหมือนกัน เลยต้องอธิษฐานกำกับซึ่งเป็นสิ่งสำคัญมากๆค่ะ)

คุณครูไม่ใหญ่เคยติงมาเรื่องการอธิษฐานว่า มีบางคนอธิษฐานแบบนี้ค่ะ (ขออนุญาติคัดลอกคำพี่หัดในกระทู้เก่าๆ มาบอกซ้ำค่ะ)
คุณธรรมของครูบาอาจารย์มีอยู่เท่าใด ก็ขอให้ไหลเข้ามาอยู่ในตัวของข้าพเจ้าให้หมด
คุณครูบอกว่า ถ้าสบายใจก็อธิษฐานไปเถิด แต่คุณธรรมจะไหลมาได้จริง ก็ต่อมาตัวเราได้ลงมือฝึกฝนคุณธรรมตามครูบาอาจารย์ จนเกิดมีคุณธรรมนั้นขึ้นมาด้วยการปฏิบัติของตัวเราเองน่ะครับ

ปล.ครูบาอาจารย์ในที่นี่ ก็หมายถึงพระสัมมาสัมพุทธเจ้าตามที่คุณ Xlmen อธิษฐานค่ะ

#14 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 10:03 PM

ตามที่ผมสังเกตมา คำอธิษฐานที่สมบูรณ์นั้นจะยังไม่เกิดขึ้นถ้าบารมีเรายังไม่มากพอหรือใจยังไม่ใสพอครับ เพราะว่าเราอยู่ท่ามกลางกระแสกิเลสที่คอยปิดบังจิตใจที่ดีงาม คอยปิดบังความรู้ความเห็นของเราเอาไว้ไม่ให้รู้เรื่องว่าควรทำอะไร อย่างคำอธิษฐานหรือการตั้งเป้าหมายที่ถูกต้องก็เช่นกันครับ

อย่างพระโพธิสัตว์ก่อนหน้าที่จะปรารถนาพุทธภูมิก็เป็นคนธรรมดา แต่เมื่อบุญบารมีมาถึงจุดหนึ่ง เกิดปัญญาขึ้นมาเอง อธิษฐานขึ้นมาเองเลยไม่ต้องมีใครสอนว่าจะนำพาตนเองและสรรพสัตว์ออกจากห้วงทุกข์คือวัฏสงสาร นี่ก็คือคำอธิษฐานแรกที่ครอบคลุมเป้าหมายที่แท้จริงทำให้เกิดคำอธิษฐานเพิ่มเติมมาเรื่อย ๆ พร้อม ๆ กับบารมีที่มากขึ้นเรื่อย ๆ ผิด ๆ ถูก ๆ จนในที่สุดก็สมบูรณ์ได้รับพยากรณ์และอธิษฐานต่อไปอีกจนได้บรรลุเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าครับ

ฉะนั้นผมคิดว่าคำอธิษฐานที่สมบูรณ์ครอบคลุมหมดจะยังไม่เกิดขึ้นเพราะว่าความรู้ความเห็นของเรายังโดนปิดโดนบังได้อยู่ แต่อย่างน้อยก็มีคำอธิษฐานที่เป็นเป้าหมายที่แท้จริงที่เขาปิดไม่ได้แล้ว นั่นก็คือการไปให้ถึงที่สุดแห่งธรรมไงครับ สิ่งที่เคยอธิษฐานมาแล้วก็อธิษฐานต่อไป คำอธิษฐานที่ยังไม่สมบูรณ์ก็ต้องมีการปรับแก้ คำอธิษฐานที่ยังไม่ได้อธิษฐานก็ต้องอธิษฐานเพิ่มไปเรื่อย ๆ ครับ เอาให้สมบูรณ์ครอบคลุมทั้งหมดเท่าที่เป็นไปได้ ถ้าสมบูรณ์พร้อมหมดถึงระดับหนึ่งแล้วก็คือเราชนะแล้วนั่นเองครับ

#15 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 11 May 2006 - 11:17 AM

เอาแบบ คุณ xlmen ก็ดีครับ ถ้าถนัดแบบนั้น หรือถ้าไม่ประมาทเอาแบบละเอียดก็ดีครับ จะได้เป็นภาพในใจที่ชัดเจน

ว่าแต่ว่าน้องฟ้าร้าง พี่ชื่อ "พี่หัดฝัน" คร้าบ ไม่ได้ชื่อ "พี่หัด" เดี๋ยวใครจะเข้าใจว่า พี่กำลังออก หัด น่ะคร้าบ อิ อิ อิ

#16 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2006 - 03:09 PM

คำอธิษฐานครับ ถ้าไม่สมบูรณ์ประการใดขอท่านผู้รู้ช่วยชี้ขุมทรัพย์ด้วยครับ

ด้วยบุญบารมีความดีที่เราได้กระทำเอาไว้นับภพนับชาติไม่ถ้วนนี้ ขอบุญบารมีเหล่านี้จงเป็นเดชเป็นปัจจัยเป็นผังสำเร็จเกิดขึ้นมาในกลางกาย ติดไปในกลางกำเนิดเดิมของเราว่า
ขอให้ข้าพเจ้านั้นมีดวงตาเห็นธรรม เข้าถึงพระธรรมกาย รู้แจ้งเห็นแจ้งแทงตลอดในวิชชาธรรมกาย ขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า สามารถศึกษาได้แคล้วคล้องเชี่ยวชาญชำนาญญาณไม่ติดขัด มีญาณที่แทงตลอดเหมือนประดุจลมพัดไปในอากาศฉนั้น ให้เป็นผู้ที่มีความรู้ถูกความเห็นถูก มีญาณทัศนะที่แม่นยำไม่ผิดพลาดคลาดเคลื่อนให้ตรงไปตามความเป็นจริงทุกสิ่งทุกประการของธรรมะ ของความรู้ภายใน ของวิชชาพระนิพพาน ตลอดการเวียนว่ายตายเกิดถือกำเนิดในวัฏตะสงสาร ขอให้ข้าพเจ้าได้เป็นผู้ที่มีแต่ความรุ่งโรจน์โชตินาการ มีแต่ความเจริญรุดหน้า มีแต่ความก้าวหน้าแต่เพียงฝ่ายเดียว ทั้งในด้านชีวิตและการสร้างบารมี มีแต่ความเจริญรุดหน้ายิ่งๆขึ้นไป อย่างไม่ถอยหลังกลับ ความตกต่ำในชีวิต ความตกต่ำในการสร้างบารมีขออย่าได้บังเกิดขึ้นแก่ข้าพเจ้า ให้มีแต่ความเจริญรุดหน้าและมีกำลังใจในการสร้างความดีที่ยิ่งๆขึ้นไป ประดุจดังพระบรมโพธิสัตย์ในกาลก่อน ประดุจดังครูบาอาจารย์ ประดุจดังมหาปูชะนียาจารย์ทุกท่านทุกประการ เกิดไปกี่ภพกี่ชาติขอให้ข้าพเจ้าเป็นผู้ที่พรั่งพร้อมบริบูรณ์ด้วยที่สุดแห่งรูปสมบัติ คือลักษณะมหาบุรุษครบถ้วนทั้ง 32 ประการ ถ้าหากบารมียังไม่เต็มเปี่ยมยังไม่ได้ลักษณะมหาบุรุษก็ขอให้ข้าพเจ้าได้มีรูปสมบัติอันงดงามสมส่วนเป็นที่เคารพกราบไหว้ บุคคลใดเห็นรูปสมบัติของข้าพเจ้าแล้วก็ขออย่าให้เกิดความกำหนัดยินดี ให้มีแต่ความเคารพเลื่อมใสให้กิเลสอาสวะได้หลุดร่อนออกไปจากกายวาจาใจของทุกคนที่ได้พบเห็นรูปสมบัติของข้าพเจ้า
ขอให้ข้าพเจ้าได้ที่สุดแห่งทรัพย์สมบัติ คือสมบัติจักรพรรดิตักไม่พร่อง ใช้ไม่หมดในการสร้างบารมี ไว้สำหรับแจกจ่าย เลี้ยงดูมนุษย์ทั้งหลายทั่วทั้งโลกทั่วทั้งจักรวาลแสนโกฏิจักรวาลอนันต์จักรวาล สามารถเลี้ยงได้หมดไม่ต้องทำมาหากิน ให้สามารถทำให้มนุษย์ทุกคนประพฤติธรรมแต่เพียงอย่างเดียวไม่ต้องกังวลเรื่องการทำมาหากิน ปฏิบัติธรรมได้เต็มที่ด้วยอำนาจแห่งทานบารมีของข้าพเจ้า
ขอให้ข้าพเจ้าได้ที่สุดแห่งคุณสมบัติ เกิดไปกี่ภพกี่ชาติเป็นผู้ที่มีปัญญาที่เฉลียวฉลาดแทงตลอดในความรู้ทั้งหลายทั้งทางโลกและทางธรรม มีปฏิภานมีความทรงจำที่เป็นเลิศเป็นเยี่ยมในความรู้ทุกสิ่งทุกประการ ให้แทงตลอดในธรรมะทั้งหลายทั้งที่เป็นใบไม้ในกำมือและใบไม้ในป่า แทงตลอดในพระไตรปิฏก 84000 พระธรรมขันธ์ ถึงพร้อมด้วยวิชชา 3 วิชชา 8 อภิญญา6 จตุปฏิสัมภิธาญาณ 4 จรณะ15 เป็นผู้ที่สามารถแทงตลอดในความรู้ทั้งหลายเหล่านั้นได้อย่างแคล้วคล่องเชี่ยวชาญแตกฉานอย่างไม่มีประมาณ
ขอให้ข้าพเจ้าได้ที่สุดแห่งบริวารสมบัติ คือสามารถชักชวนมหาชนทั้งหลายทั่วทั้งโลกทั่วทั้งจักรวาลสร้างความดีสร้างบารมียกตนให้พ้นจากภัยในวัฏตะสงสาร พ้นจากความเป็นบ่าวเป็นทาสของกิเลสของพญามาร
เกิดไปกี่ภพกี่ชาติก็ขอให้ข้าพเจ้าเวลาจะเกิดมาสร้างบารมีคราใด ขอให้ข้าพเจ้าสามารถพิจารณาปัญจมหาวิโลกณะได้ประดุจดังพระโพธิสัตย์ทั้งหลาย สามารถเลือกกาลเวลาลงมาเกิด เลือกทวีป เลือกประเทศ เลือกตระกูล เลือกมารดา ในการเกิดมาก็ขอให้มีสติสัมปชัญญะที่สมบูรณ์ตั้งแต่ก่อนหยั่งลงสู่ครรภ์ ระหว่างอยู่ในครรภ์ เมื่อออกจากครรภ์ก็มีสติสมบูรณ์ทุกอย่างสามารถพูดได้ สามารถระลึกชาติได้ตั้งแต่เกิด สามารถสร้างมหาทานบารมีได้ตั้งแต่เกิดเหมือนดังพระโพธิสัตย์เฉกเช่นพระเวชสันดรและพระเตมีเป็นต้น
ขอให้ข้าพเจ้าสามารถสร้างความดีได้ตั้งแต่เยาว์วัย มีดวงตาเห็นธรรมเข้าถึงพระธรรมกายภายในตั้งแต่เยาว์วัย สามารถชวนมหาชนสร้างความดีได้ตั้งแต่เยาว์วัยเป็นอัศจรรย์ทุกประการ ให้ข้าพเจ้าเมื่อเกิดมาแล้วสามารเป็นผู้ที่มีความรู้แตกฉานในสรรพวิชาการในศิลปวิทยาความรู้ทั้ง 18 ประการ สามารถออกบวชพระพฤติพรหมจรรย์ได้บริสุทธิ์บริบูรณ์เบื้องต้น ท่ามกลาง เบื้องปลาย สามารถเป็นแสงสว่างให้แก่ชาวโลก เกิดมาในยุคไหนสมัยไหน ก็ขอให้ในยุคนั้นสมัยนั้นโลกมีแต่พระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกายแต่เพียงฝ่ายเดียวทั่วโลก สามารถนำพามหาชนพ้นโศกพ้นภัยในวัฏตะสงสารเข้าถึงสันติสุขอันเกษมศานติ อันเกิดจาการเข้าถึงพระธรรมกายภายในได้เป็นอัศจรรย์ทุกประการ
ขอให้ข้าพเจ้าได้สามารถตามติดติดตามพระเดชพระคุณหลวงปู่ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย พระเดชพระคุณหลวงพ่อ คุณยายอาจารย์ สร้างบารมีติดตามหมู่คณะไปได้ทั้งหยาบและละเอียด ในภพชาตินี้ถึงเวลาจะละสังขารก็ขอให้ข้าพเจ้ารู้วันเวลาละสังขารตายก่อนตายถอดกายไปก่อนได้ เมื่อข้าพเจ้าถอดกายไปแล้วก็ขอให้มีทิพย์กายที่รุ่งโรจน์สว่างไสวให้มีทิพย์วิมาณปราสาทพร้อมด้วยบริวารมารับข้าพเจ้าเพื่อเวียนประทักสินธ์รอบพระมหาธรรมกายเจดีย์กลับสู่ดุสิตบุรีอย่างสง่างาม
สามารถสร้างบารมีได้บริสุทธิ์บริบูรณ์งดงามทั้งเบื้องต้น ท่ามกลาง เบื้องปลายเช่นนี้ไปทุกภพทุกชาติ เป็นผู้ที่ตั้งอยู่ในความไม่ประมาทสามารถสร้างความดีได้ในทุกๆ อนุวินาที มีแต่ความบริสุทธิ์กายวาจาใจที่บังเกิดขึ้นตราบชีวีสิ้นอายุขัย
สามารถสร้างบารมีได้ก้าวหน้ายิ่งๆขึ้นไปในทุกภพทุกชาติ สามารถรื้อสัตว์ขนสัตว์ปราบมารประหารกิเลส ให้สิ้นเชื้อไม่เหลือเศษ ยกตนและสรรพสัตว์ทั้งหลาย พ้นจากการเป็นบ่าวเป็นทาสของพญามาร รื้อวัฏตะสงสาร แล้วไปที่สุดแห่งธรรม
ให้ชีวิตของข้าพเจ้าบริสุทธิ์บริบูรณ์ด้วย ศีล สมาธิ ปัญญา วิมุทติ วิมุทติญาณทัศนะเช่นนี้ไปตลอดทุกภพทุกชาติ

ขอให้คำอธิษฐานนี้จงถึงแก่บิดา มารดา ญาติพี่น้องทุกคนในครอบครัวของข้าพเจ้า
บุญใดความตั้งใจดีใดๆที่ข้าพเจ้า ตั้งใจกลั่นให้เป็นอธิษฐานบารมีนี้ ก็ขอให้ถึงแต่ทุกๆคนในครอบครัวบุพการีผู้มีพระคุณ บิดา มารดาของข้าพเจ้า ให้ดวงบุญที่เกิดขึ้นที่ ศูนย์กลางกายของทุกๆคน ให้ครอบครัวของข้าพเจ้าเป็นครอบครัวแก้ว ครอบครัวนักสร้างบารมี ครอบครัวเศรษฐีมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ผู้ค้ำจุนพระพุทธศาสนามีดวงตาเห็นธรรม เป็นครอบครัวที่มีศรัทธา ศีล มีธิฑิที่เสมอกัน ตั้งมั่นในคุณของพระรัตนตรัย เป็นบัณฑิตเป็นนักปราชฉลาดทั้งทางโลกและทางธรรมด้วยเทอญ....

#17 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2006 - 12:37 AM

การอธิษฐานบารมีไม่ใช่การขอ แต่เป็นการตั้งเป้าหมาย และดำเนินการตามเป้าหมายอย่างมีเหตุมีผล
ถ้าจะขอก็หมายถึงขอให้เรามีกำลังใจที่เข้มแข็งสามารถสร้างบารมีได้เต็มโดยเร็วพลัน

คำอธิษฐานคุณ niwat ยาวดีครับผมชอบนะแต่ก่อนอื่นผมขอถามแนวทางเพื่อความสำเร็จในบารมีที่เราได้
อธิษฐานขอหน่อยครับ โดยคำถามจะมีจุดประสงค์เพื่อให้เราสามารถเดินตรงไปยังจุดหมายได้อย่างถูกทาง คำถามมีดังนี้คือ
1.อะไรคือผังสำเร็จ?
2.กำเนิดเดิมคืออะไร?
3.เชี่ยวชาญชำนาญญาณไม่ติดขัด มีญาณที่แทงตลอดเหมือนประดุจลมพัดไปในอากาศ มีแนวทางฝึกหรือไม่? ชาตินี้พอทำได้บ้างหรือยังครับ ?
คำอธิษฐานข้อนี้จะไม่มีทางเป็นจริงได้เลยถ้าเราไม่ประกอบความเพียรด้านภาวนาอย่างสม่ำเสมอจนสามารถเข้าสมาบัติ 8 จนกระทั่งอย่างน้อยควรได้วิชชา 2 ในวิชชา 3 ยกเว้นอาสวขยญาณ
4.สมบัติจักรพรรดิตักไม่พร่อง คืออะไร?
พระผู้มีพระภาคได้ตรัสบอกว่าพระอริยสาวกคือผู้มีบุญบารมีไม่อาจจะนับประมาณได้ นอกนั้นจัดเป็นโลกียะวิสัยทำอย่างไรบุญก็ต้องบกพร่องอยู่ดีครับ
5.วิชชา 3 วิชชา 8 อภิญญา6 จตุปฏิสัมภิธาญาณ 4 จรณะ15 คืออะไรบ้าง?
ฝึกอย่างไรเพราะคำอธิฐานข้อนี้ไม่สามารถสำเร็จได้ด้วยลำพังเพียงการขอนะครับ ต้องฝึกจริงๆ จังๆ ให้ได้ทุกชาติไปครับ
6.สามารถสร้างมหาทานบารมีได้ตั้งแต่เกิดเหมือนดังพระโพธิสัตย์เฉกเช่นพระเวชสันดร เอาจริงหรือป่าวครับ?
ถ้าเอาจริงก็ลองมาลุยมหาทานบารมีชาตินี้เลย ลองชิมลางหน่อยไหมครับ ผมขอพิซซ่าถาดใหญ่ที่นึงนะครับ ถ้าอยากให้ทานจริงไม่เกี่ยงผู้รับอย่างพระเวสสันดรก็ PM มาขอที่อยู่ผมได้เลยครับ 555+
7.ผู้ที่ตั้งอยู่ในความไม่ประมาทสามารถสร้างความดีได้ในทุกๆ อนุวินาที สาธุครับงั้นรีบรับบุญเลี้ยงพิซซ่าผมเลยครับ 555+
8.สามารถรื้อสัตว์ขนสัตว์ปราบมารประหารกิเลส กิเลสมีอะไรบ้าง? ธรรมดำคืออะไร? ธรรมขาวที่เป็นธรรมตรงข้ามกับธรรมดำคือธรรมอะไร?
9.พญามาร คือใคร? มารที่แท้จริงอยู่ที่ไหนครับ? แนวทางในการเอาชนะพญามารคือ?

#18 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 13 May 2006 - 11:37 AM

ที่คุณ xlmen พูดมาก็ถูกต้องครับ ซึ่งก็เหมือนดังที่ผมโพสต์ไปในความเห็นที่ 9 ว่า ปัจจัยในการไปสู่ความสำเร็จนอกจากมีเป้าหมายแล้ว อยู่ที่ลงมือทำด้วย นี่ต่างหากคือ สิ่งสำคัญ

จะอธิษฐานสั้นๆ แค่ให้ได้เป็นพระพุทธเจ้า ก็ได้ แต่จะสำเร็จหรือไม่ อยู่ที่ลงมือทำ ใช่ครับ

การลงมือนั้น จะสำเร็จหรือไม่ ไม่ได้ขึ้นกับปัจจัยแค่ว่า ต้องรู้วิธีทำในตอนนี้ (ตอนปัจจุบัน) เท่านั้น การรู้วิธีทำเป็นแค่ 1 ในปัจจัยสู่ความสำเร็จ ที่เรียกว่า อิทธิบาท 4 ซึ่งประกอบด้วย
1. มีฉันทะ หรือ เต็มใจทำให้ได้ตามเป้าหมายที่ปรารถนา
2. มีวิริยะ หรือ พากเพียรจะทำให้ได้
3. มีจิตตะ หรือ มีใจจดจ่ออยู่แต่เป้าหมายจะทำให้ได้
4. วิมังสา หรือ พิจารณาหาวิธีการที่ถูกต้อง จนไปถึงเป้าหมาย (วิธีการที่ถูกต้องเป็นแค่ วิมังสา เท่านั้น)

ถ้าถามผมว่า ข้อไหน สำคัญที่สุด ผมคิดว่า ฉันทะครับ ยกตัวอย่างประกอบ ตอนที่พระพุทธเจ้า เป็นพระโพธิสัตว์ แบกมารดาว่ายน้ำอยู่ ตอนนั้น ท่านปรารถนาจะเป็นพระพุทธเจ้าในอนาคต มีฉันทะเกิดขึ้นแล้ว ท่านรู้วิธีการมั้ย ท่านไม่รู้เลย ว่าทำอย่างไรจะได้เป็น ท่านลองผิดลองถูกเรื่อยๆ มา ตอนลองผิดลองถูก รู้วิธีการทั้งหมดมั้ย ไม่รู้ รู้แค่บางส่วนที่ลองผิดลองถูกจนได้ประสบการณ์แล้วเท่านั้น แต่สุดท้าย ด้วยฉันทะของพระองค์ พระองค์ก็มารู้วิธีการที่ถูกต้องในภายหลังจนได้ แม้จะผ่านไปตั้ง 20 อสงไขย แสนกัป

อีกตัวอย่างหนึ่ง พระมหากัจจายนะ สร้างบารมีปรารถนาเป็นพระพุทธเจ้าเหมือนกัน แล้วก็มีบารมีมากพอสมควรแล้วด้วย เพราะได้ลักษณะมหาบุรุษหลายอย่าง คนเห็นแต่ไกลจะเข้าใจผิดว่า เป็นพระพุทธเจ้ากำลังเสด็จมา
แต่สุดท้ายท่านเปลี่ยนใจขอเป็นพระอรหันต์ในชาตินี้ จะเห็นว่า ท่านรู้วิธีการมั้ย ต้องบอกว่า รู้มากพอสมควรแล้ว ลักษณะมหาบุรุษก็ได้หลายข้อแล้ว แต่ฉันทะเปลี่ยน เลยเป้าหมายเบี่ยงเบนไปแทน

จะเห็นว่า วิธีการนั้นก็สำคัญ แต่จำเป็นถึงขนาดต้องรีบรู้วิธีการทุกอย่างในตอนนี้มั้ย คำตอบคือ ไม่จำเป็นครับ แต่สิ่งที่จำเป็นจริงๆ ในความคิดผมคือ ฉันทะ ต่างหาก

#19 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2006 - 01:08 PM

ขอชี้แจงเกี่ยวกับที่มาของคำอธิษฐานที่ผมนำมาโพส์ก่อนน่ะครับ: คำอธิษฐานนี้ได้มาเมื่อเดือนพฤษภาคม ปี 2548 เพื่อให้คำอธิษฐานนี้สำเร็จก็ต้องมีความเพียรปฏิบัติธรรมควบคู่ไปด้วย [หากพี่ต้องการเป็นไฟล์เสียง ผมจะส่งให้ทาง PM]

ที่คุณ xlmen พูดมาก็ถูกต้องครับ ซึ่งก็เหมือนดังที่ผมโพสต์ไปในความเห็นที่ 9 ว่า ปัจจัยในการไปสู่ความสำเร็จนอกจากมีเป้าหมายแล้ว อยู่ที่ลงมือทำด้วย นี่ต่างหากคือ สิ่งสำคัญ

ขอขอบคุณพี่หัดฝัน และพี่ xlmen มากที่ได้ชี้ขุมทรัพย์แนะนำประโยคที่มีคุณค่าเสริมตรงส่วนที่ผมไม่ได้พิมพ์ไปเพื่อให้เกิดความถูกต้อง :)

ส่วนคำถามของพี่ xlmen บางคำถามนั้นลึกซึ้งนักและเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อน ผมก็เป็นเหมือนกล้าตะวันต้นเล็กๆ น่ะครับ นั่งปฏิบัติธรรมก็ยังมืดตื้อมืดมิด ผมขออนุญาตไม่ตอบพี่น่ะครับ คงต้องรอท่านผู้รู้มาตอบอีกทีและในบางกระทู้ก็ได้มีผู้รู้ตอบไปแล้วเช่น เรื่องการวิชชาที่พี่สามารถอ่านได้จากพี่หยุดอะตอมใจที่ลิงค์ของกระทู้ด้านล่างครับ
http://www.dmc.tv/fo...owtopic=856&hl=

ผมขอพิซซ่าถาดใหญ่ที่นึงนะครับ ถ้าอยากให้ทานจริงไม่เกี่ยงผู้รับอย่างพระเวสสันดรก็ PM มาขอที่อยู่ผมได้เลยครับ 555+
ผู้ที่ตั้งอยู่ในความไม่ประมาทสามารถสร้างความดีได้ในทุกๆ อนุวินาที สาธุครับงั้นรีบรับบุญเลี้ยงพิซซ่าผมเลยครับ 555+

ยินดีเลยครับพี่ xlmen เพราะการตอบกระทู้ที่มีประโยชน์และให้ความรู้ที่ประเสริฐของพี่มันมีคุณค่ามากกว่าพิซซ่าถาดใหญ่ 1 ถาดซ่ะอีก. ถ้าผมมีส่วนแห่งการทำให้พี่มีพลังงานในการตอบกระทู้ดีและทำให้เพื่อนๆกัลฯได้เข้าใจเกี่ยวกับเรื่องความเป็นจริงของชีวิต ก็ยินดีครับ :)

อนุโมทนาบุญครับ :)

--------------------------------------------------------------------

นาวาแห่งชีวิตที่กำลังดำเนินไป ต้องพานพบกับคลื่นลม อุปสรรคมากมาย หากได้เรือดี กัปตันดี และมีเข็มทิศที่เทียงตรง ย่อมนำพาชีวิต ไปสู่จุดหมายปลายทางได้อย่างปลอดภัยและงดงาม การอธิษฐานจิต เป็นส่วนสำคัญอีกข้อหนึ่งในบารมี 10 ทัศ ที่นักสร้างบารมีใช้เป็นเข็มทิศนำทางสู่เป้าหมาย เพื่อให้เกิดผังสำเร็จติดตัวไปข้ามภพข้ามชาติจนกว่าจะถึงที่สุดแห่งธรรม

ธาตุธรรมดํา หรืออวิชชา (ซึ่งเป็นของฝ่ายมารโลก) อันเป็นมูลรากฝ่ายเกิดทั้งมวล
ธาตุธรรมขาว หรือฝ่ายบุญกุศล
ธาตุธรรมสายกลาง(อัพพยากตธรรม)

สมบัติจักรพรรดิมีอยู่ใต้ดิน ซึ่งคนในโลกอื่นไม่จำเป็นต้องใช้(ภพภูมิอื่นๆ) สำหรับให้คนในโลกนี้เท่านั้นเป็นผู้ใช้ คนในโลกนี้ก็คือบุคคลที่มีศีล มีธรรม (ธรรมะ คุณธรรม เบญจศีล เบญจธรรม จริยธรรม ปฏิบัติธรรม) และมีดวงใจเป็นจักรพรรดิเท่านั้น (ผู้ที่มีดวงใจที่ใสเหมือนแก้ว ใสเหมือนเพชร มีขนาดใหญ่ประมาณไม่ได้ นั้นคือผู้ปฏิบัติธรรมได้ดีนั่นเอง)
ดวงใจเป็นจักรพรรดิมีได้สองประการ คือ
1.ปฏิบัติธรรมได้ดีเลิศประเสริฐศรี
2.เป็นผู้ให้ ให้อภัย ให้ทรัพย์ ให้ทาน และตั้งตนอยู่ในธรรม จึงจะสามารถเสวยสมบัติจักรพรรดิ์ได้
[ผู้มีดวงใจจักรพรรดิคือผู้สามารถตัดสมบัติกึ่งหนึ่งถวายพระศาสนาได้]

แท้จริงแล้ว สมบัติจักรพรรดิ์จริงๆแล้วคือธรรมะข้างในครับ เพราะว่าเมื่อใจหยุดนิ่งแล้วจะได้ทุกสิ่งอยู่ในครอบครอง นั้นหมายถึงว่าเมื่อใจหยุดนิ่งแล้วบุญก็จะมา ทรัพย์ก็จะมา บริวารก็จะมา ตามภาวะของการเข้าถึงธรรมของเราเอง.

#20 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2006 - 03:20 PM

แท้จริงแล้ว สมบัติจักรพรรดิ์จริงๆแล้วคือธรรมะข้างในครับ เพราะว่าเมื่อใจหยุดนิ่งแล้วจะได้ทุกสิ่งอยู่ในครอบครอง นั้นหมายถึงว่าเมื่อใจหยุดนิ่งแล้วบุญก็จะมา ทรัพย์ก็จะมา บริวารก็จะมา ตามภาวะของการเข้าถึงธรรมของเราเอง

โมทนาสาธุด้วยครับ การอธิษฐานบารมีจะต้องรู้ความหมายและเป้าหมายในสิ่งที่เราจะทำอย่างชัดเจนครับ
ถ้าเราสามารถรู้เป้าหมายและได้พยายามเพื่อเข้าถึงธรรมขาวได้จริงๆ ก็พอจะเชื่อได้แน่ว่าเราจะได้สมหวังดังคำอธิษฐานบารมีนี้ครับ

การตั้งคำถามที่ผมเสนอมาก็ด้วยปรารถนาให้คุณ niwat สามารถเข้าถึงแก่นของอธิษฐานได้เร็วและไวครับ
เพราะการบำเพ็ญบารมี 30 ทัศน์นั้นถ้าเราใช้กำลังใจเป็นปรมัตถบารมีได้ในชาตินี้เลยย่อมจะดีกว่ารอหวังผลในชาติหน้าครับ

เรื่องพิซซ่าบังเอิญผมอยากใส่บาตรพระรูปละ 2 ชิ้นครับ รบกวนคุณ niwat ช่วยใส่บาตรให้ผมทีครับ
โมทนาสาธุการในกุศลเจตนาอันแรงกล้าที่จะไปให้ถึงที่สุดแห่งธรรมด้วยครับสาธุ

#21 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2007 - 09:37 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะครับ สาธุๆๆ

#22 หยิก

หยิก
  • 45 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 November 2007 - 07:36 AM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุๆๆ