ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

พรหมจรรย์ขั้นสูงสุด

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 33 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 21 June 2006 - 09:48 PM

จากข้อดีของคนไม่มีแฟนของพี่รักวัด ชอบมากขอยกมาอีกรอบนะครับ(โดนใจจิงๆ)
มีแฟน.......
1.ทุกข์มากสุขน้อย
2.ทำอะไรตามใจตัวเองได้ยาก
3.ไม่ใช่แค่เราสองคนมันมีทั้งครอบครัวฝ่ายเราและฝ่ายเขาด้วยปัญหามากตามตัว
4.หาเวลาสงบใจได้น้อยลง
5.เปรียบเหมือนหนอนที่มีความสุขในอาจม
6.บั่นทอนเวลาการทำความเพียร
7.รักกันมากแค่ไหนสุดท้ายก็ต้องจากกันอยู่ดี
8.คิดถึงอยากเจอไม่ได้เจอก็เป็นทุกข์
9.กลัวเขาไม่รักเราก็เป็นทุกข์
10.กลัวเขาเจ็บป่วยก็เป็นทุกข์
11.กลัวเขาตายจากก็เป็นทุกข์
13.ครอบครัวเขาไม่ยอมรับเราก็เป็นทุกข์
14.กลัวเขาไปมีคนอื่นก็เป็นทุกข์
15.กลัวไม่มีเงินเลี้ยงเขาก็เป็นทุกข์
16.เวลาเขาเสียใจก็เป็นทุกข์ด้วย
17.เขาไม่ทำบุญเหมือนเราก็เป็นทุกข์
18.กลัวเขาไม่ได้ขึ้นสวรรค์กับเราก็ป็นทุกข์
19.คนเวลาตกอยู่ในห้วงของการมีแฟนห้ามไม่ได้เลยที่จะเกิดสิ่งเหล่านี้กับตัวเขาและเธอ.........สรุปทุกข์นั่นแหละครับ...........เขาเอาความสุขเล็กน้อยมาล่อหลอกเราเพื่อให้เราตกอยู่ในวังวนเหล่านี้โอกาศการสร้างบารมีก็ถูกบั่นทอนไป
............อนุโมทนากับการให้กำลังใจในการประพฤติพรหมจรรย์ของทุกๆคนนะครับ............. nerd_smile.gif
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#32 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 05:35 PM

อนุโมทนา กับคุณsage_072 ครับ สาธุ

ลูกพระธรรม

#33 แก้วสารพัดนึก

แก้วสารพัดนึก
  • 19 โพสต์
  • Interests:พ่อเหนื่อยมามากแล้ว อยากหาแก้วในความใส แต่ตอนนี้พ่อต้องอยู่ทำเพื่อใคร แล้วเมื่อไหร่พ่อจะได้พักเสียที พวกเราบอกรักพ่อ แล้วจะท้อหนีไปไหน สู้สิสู้สุดใจ เพื่อจะได้ไปด้วยกัน

โพสต์เมื่อ 15 December 2006 - 02:38 PM

happy.gif ทุกคนย่อมมีความลังเลและไม่แน่นอนค่ะ เราจะว่าใครไม่ได้ แต่ถ้าตั้งใจจริงๆสิ่งที่จะทำให้ยึดมั่นได้ก็คือ
1. การนั่งสมาธิ เพื่อตอกย้ำปณิธานของตัวเราเองค่ะ ถ้าขาดการนั่งสมาธิเมื่อไหร่ จะทำให้เราใจตกและทำให้สิ่งที่ไม่ดีเข้ามาได้ง่ายค่ะ
2. การดูดาวธรรม เพราะพระเดชพระคุณหลวงพ่อจะเป็นเป้าหมายสำคัญของเรา และจะทำให้เรานึกถึงเป้าหมายได้ง่ายค่ะ
3. การอธิฐานบ่อยๆ เพื่อตอกย้ำให้หนักแน่น และไม่พลาดต่อสิ่งรอบข้าง
ไม่ว่าจะมีอะไรเข้ามา ขอให้ตอกย้ำเป้าหมายให้ดี และนึกถึงพระเดชพระคุณหลวงพ่อนะค่ะ แล้วจะผ่านสิ่งเหล่านั้นไปได้อย่างง่ายดายค่ะ อนุโมทนาบุญนะค่ะ

#34 No Torayot

No Torayot
  • 44 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 March 2007 - 10:18 PM

I m a man and want to born man and a man forever till Tee Sud of Dhamma.

ANUMOTANA BOON WITH YOU.