ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ถ่ายติดภาพมหัศจรรย์วันคุ้มครองโลก

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ใจใสสว่าง

ใจใสสว่าง
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 April 2008 - 10:56 AM

แนบไฟล์  DSCF0341.jpg   1.07MB   199 ดาวน์โหลด

รูปที่ 1 วันอ. 22 เม.ย. 51 งานวันคุ้มครองโลก ณ วัดธรรมกาย
เป็นภาพถ่ายขณะที่ผู้มีบุญทั้งหลาย เตรียมนำสุวรรณนิธิ หย่อนลงในราง เพื่อจะทำการหล่อพระ ถ่ายติดภาพมหัศจรรย์ลอยอยู่เหนือธรรมเจดีย์ เป็นแสงสว่าง 4 ดวง และมีลักษณะคล้ายพระ คล้ายสีจีวรพระ

แนบไฟล์  DSCF0342.jpg   962.67K   170 ดาวน์โหลด

รูปที่ 2 วันอ. 22 เม.ย. 51 งานวันคุ้มครองโลก ณ วัดธรรมกาย
เป็นภาพถ่ายขณะที่พระกำลังเทเนื้อโลหะที่ละลายเป็นโลหะเหลวจนเป็นเปลวไฟลุกโชติช่วงลงในเบ้าหลอม ได้ติดภาพเหนือท้องฟ้าด้านบนมีสีเหลืองและมีวงรัศมีสีขาว ภาพนี้ถ่ายโดยการซูมประมาณ 5 เท่า เป็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นก่อนยิงพลุดอกไม้ไฟ

ภาพนี้ถ่ายจากกล้องดิจิตอล FinePix รุ่น S5700 ความละเอียด 7.1 ล้านพิกเซล กล้องนี้สามารถซูมได้ 10 เท่า ไม่มีการตกแต่งทางเทคนิคใดๆ ทั้งสิ้น เว้นแต่ปรับภาพให้สว่าง และคมชัดขึ้นเท่านั้น เพื่อให้เห็นภาพที่ถ่ายติดมาได้ชัดเจนขึ้น

ใจใสสว่าง-ผู้ถ่าย

#2 สุรชัย (กัปตัน)

สุรชัย (กัปตัน)
  • 407 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 April 2008 - 11:21 AM

Sathu krub

#3 Bruce Wayne

Bruce Wayne
  • 184 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 April 2008 - 11:42 AM

ไม่น่าจะใช่นะครับ น่าจะเป็นเพราะแสงสะท้อนจากดวงไฟหน้ามหาธรรมกายเจดีย์มากกว่า
แต่ก็ สาธุ ด้วยกับวันที่หล่อองค์พระ ครับ

#4 131072

131072
  • 237 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 April 2008 - 02:27 PM

สาธุค่ะ

#5 ต่างภพ

ต่างภพ
  • 128 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 April 2008 - 06:59 PM

สาธุ...จริงหรือไม่จริงอย่าไปยึดติดเลย..ได้ทำบุญก็ใจใสแล้วค่ะ

#6 Smiling Girl

Smiling Girl
  • 550 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 April 2008 - 10:12 PM

ถ่ายติดมาเหมือนกันค่ะ ที่ร้านถ่ายรูปบอกว่าเลนส์กล้องมีฝุ่นจับ ทำให้เกิดภาพแบบนี้ แต่พี่ๆ ผู้ประสานงานฝากอัดภาพกันใหญ่เลยนะคะ คิดว่าพวกเขาคงรู้ว่าเป็นภาพอะไร

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  CIMG0028.JPG   109.67K   77 ดาวน์โหลด

เวลาทำอะไรพลาด อย่าคิดนำไปก่อน เพราะมารจะเข้าแทรกผัง ให้เราคิดได้เป็นเรื่องเป็นราวทันที ยิ่งคิด ยิ่งมีผลเสียแก่ตัวเราเอง ถ้าคิดอย่างนี้แล้วใจจะตก มารจะแทรกผังสำเร็จใส่ทันที ทำให้เรื่องที่ยังไม่มีอะไร กลับกลายเป็นเรื่องร้ายทันที ยิ่งคิดจะยิ่งเสีย ฉะนั้น เมื่อเกิดเรื่อง ให้เราทำใจหยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกายอย่างเดียว (ขุมทรัพย์จากคุณยาย)

#7 จะไปให้ถึงทีสุดแห่งธรรม

จะไปให้ถึงทีสุดแห่งธรรม
  • 160 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 April 2008 - 06:30 AM

น่าจะเป็นฝุ่นอย่างที่ร้านถ่ายรูปบอกนั่นแหละครับ
ผมเคยถ่ายได้ภาพลักษณะนี้บ่อย ๆ ครับ
โดยเฉพาะกล้องดีจิตอล
เคยถ่ายได้ตอนที่หิมะตกเป็นละอองเล็กมาก ๆๆๆๆ
เห็นเต็มภาพเลยครับ

แต่ที่เคยเห็นด้วยตาเนื้อนั้นเมื่อหลายปีก่อนครับ
เห็นกันหลายคนด้วยครับ ถ้าจำไม่ผิดเป็นช่วงหลังจาก
อัศาจรรย์ตะวันแก้วครับ ช่วงปลายปี หรือต้นปีถัดมาจำได้ไม่แม่นครับ

ที่เห็นคือ ช่วงตอนเย็นวันงานบุญที่วัดใหญนั่นแหละครับ
บริเวณรอบ ๆ มหาธรรมกายเจีย์ วันนั้นคนมาก
ผมได้มีโอกาสพาแม่ แล้วก็อดีตที่ดีดไปแล้วกับแม่เค้าไปด้วย
เขาเป็นก่อนครับ แล้วบอกให้ทำใจนิ่ง ๆ เราก็ทำตาม
ปรากฏว่าเป็นจริง ๆ ครับ เห็นเป็นดวงแก้ว เล็ก ๆ ประมาณ ๑ ม.ม.

ลอยรอบ ๆ มหาธรรมกายเจดีย์เต็มไปหมดเลยครับ วนรอบ ๆ เร็วมากบ้างน้อยบ้าง
วันนั้นเชื่อสนิทเลยครับ ไม่มีอะไรสงสัยอีกเลย หมดสงสัยในสิ่งที่หลวงพ่อสอน
เหลือแต่ทำอย่างไรจะให้เป็นได้อย่างที่ท่านต้องการเท่านั้นเอง (คงต้องพยายามต่อไป)

สำหรับเรื่องรูปที่บอกนั้น ถ้าหาภาพเจอจะนำมายืนยันครับ

ถ้าหากข้อคิดเห็นของกระผม

ทำให้ผู้หนึ่งผู้ใด

เกิดความไม่สบายกายไม่สบายใจ

ขออโหสิกรรมไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

#8 นักรบเผ่าพันธุ์ตะวัน

นักรบเผ่าพันธุ์ตะวัน
  • 380 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 April 2008 - 08:35 AM

สาธุ ครับ
เพราะเป้าหมายของพวกเราคือ "ที่สุดแห่งธรรม"

#9 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 April 2008 - 09:04 AM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#10 Doctor 072

Doctor 072
  • 96 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 April 2008 - 09:07 PM

แนบไฟล์  FSCN2345.JPG   510.35K   123 ดาวน์โหลด

#11 ขนมปุยฝ้ายใสเย็นกลางใจ

ขนมปุยฝ้ายใสเย็นกลางใจ
  • 74 โพสต์
  • Interests:ปริญญาโท ม.เกษตรศาสตร์ สนใจ Internet, ชอบสอนคอมพิวเตอร์ ได้ทั้ง Windows, MS Office ทั้ง Basic และ Advance อยากสอน ๆ ๆ

โพสต์เมื่อ 30 April 2008 - 11:42 PM

ขอแสดงความเห็นด้วยนะครับ เพราะมีกล้องดิจิตอลเหมือนกันถ่ายช่วงค่ำ ๆ ก็ติดดวงทุกที ยิ่งงานบุญใหญ่ คนเยอะ
ยิ่งมีดวงเยอะมาก สรุปว่า เป็นฝุ่นละอองในอากาศที่ตาเปล่ามองไม่เห็น เมื่อฝุ่นละอองสะท้อนแสงไฟ ก็จะสะทอ้นเข้าสู่
เลนส์กล้องถ่ายภาพ ด้วยความเร็วของชัตเตอร์กล้องถ่ายภาพ จะหยุดภาพฝุ่นละอองไว้เกิดภาพแบบนั้น

ให้ทดลองนะครับ ไปถ่ายภาพวิหารหลวงปู่ตอนที่ปิดไฟ แล้วมีแสงไฟน้อย ๆ ก็ติดดวง (ฝุ่นละออง) เล็กน้อย
ให้ทดลองอีกวัน ไปถ่ายภาพตอนเปิดไฟ ก็จะมีดวง (ฝุ่นละออง) เช่นกันแต่อาจมากบ้าง น้อยบ้าง ขึ้นอยู่กับสภาพไฟรอบ ๆ

จริงอย่างที่คุณ "จะไปให้ถึงทีสุดแห่งธรรม" โพสไว้นั่นแหละครับ ฝุ่นละอองในอากาศ อย่าใส่ใจเลย
ให้มอง "ดวง" ในตัวตามที่คุณครูไม่ใหญ่ ท่านสอนเราไว้ทุกวันดีกว่าครับ ตั้งใจ ให้ใจตั้งที่ศูนย์กลางกายฐานที่ 7
ตรึกระลึกให้เห็น "ดวง" กลางกายดีกว่าจะเห็นจากกล้องภาพถ่าย

อนุโมทนาบุญ กับผู้มีบุญทุกท่านนะครับ

#12 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 May 2008 - 02:22 PM

เจอบ่อยครับแบบนี้ ก็อาจจะเป้นดวงวิญญาณของอากาศเทวา ที่มาร่วมอนุโมทนาบุญอยู่รอบมหาธรรมกายเจดีย์ก็เป็นได้

#13 champear

champear
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 May 2008 - 12:00 AM

เป็น flare ของกล้อง
ถ้าเป็นกล้องคอมแพค(อัตโนมัต) จะเจอประจำ
แต่ถ้าเป็นกล้อง ใหญ่ SLR
จะไม่เจอครับ

#14 usr25003

usr25003
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2008 - 10:00 AM

เป็นข้อมูลการเกิด ออร์บและแฟล์ในภาพถ่ายครับ ลองอ่านกันดูนะครับจะได้เข้าใจกันไม่หลงไปกับภาพถ่าย มุ่งไปสู่ธรรม ที่แท้จริงดีกว่าครับ
http://gotoknow.org/.../science/105819
http://en.wikipedia....wiki/Lens_flare