ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

น้องชายในผ้าเหลือง (Documentary: My Brother, Buddhist Monk)

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
ไม่มีการตอบกลับในกระทู้นี้

#1 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2016 - 09:37 AM

ว่ากันว่าเมื่อคนเราได้บวชและสึกออกมาครั้งหนึ่งแล้ว จะยากที่ได้กลับไปบวชอีก แต่ไม่ใช่สำหรับนาย ซันเทอรี่ ชายหนุ่มวัย26ปี ที่ตัดสินใจทิ้งทุกสิ่งทุกอย่างในฟินแลนด์ ด้วยเชื่อมั่นในคำสอนของพระพุทธศาสนา โดยเฉพาะคำสอนที่ว่า "พวกเราทุกๆคน ควรที่จะพยายามศึกษาให้เข้าใจให้เห็นด้วยตนเอง"

เขาจึงตั้งใจมาบวชเป็นพระที่ประเทศไทยอีกครั้ง ซึ่งการบวชครั้งนับเป็นครั้ง 2 ในชีวิตของเขา ครั้งแรกเมื่อเขายังเป็นวัยรุ่นอายุเพียง 21 ในเวลานั้นเขาท้อแท้และเลิกราความตั้งใจที่จะครองเพศบรรพชิตไป แต่เขาก็กลับมาอีกครั้งหลังจากผ่านไป5ปี และเขาเองหวังเป็นอย่างยิ่งว่าการตัดสินครั้งนี้ของเขา จะเป็นแรงบันดาลใจให้พวกเขาได้แง่คิดในมุมมองใหม่ๆแก่ทุกๆคน

ดังนั้นพี่สาวของซันเทอรี่จึงลงมือกำกับและถ่ายทำ­สารคดีชิ้นนี้ขึ้นมาเพื่อส่งต่อแรงบันดาลใจ นี้ไปให้ทุกคน และเพื่อที่ตัวเธอเองจะทำความเข้าใจกับการตัดสินใจอ­ันยิ่งใหญ่ที่จะสละทุกอย่างทางโลกไม่ว่าจะ­เป็นข้าวของเครื่องใช้ บ้าน เพื่อน และครอบครัว และเข้าสู่โลกทางธรรมในชีวิตที่เหลือ จึงเกิดเป็นสารคดีที่ชื่อว่า
"น้องชาย..ในผ้าเหลือง"

https://youtu.be/wvD-_jb1I1Q

ปล. ระบบไม่มีออโต้รันนะครับ   ไปชมคลิปวิดีโอที่ยูทูปตามลิ้งค์ที่วางไว้ให้เลยครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ