ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* - - - - 1 คะแนน

เรื่องราวพระเจ้า 10 ชาติที่บันทึกในพระไตรปิฎก

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2006 - 09:44 AM

ตามชื่อกระทู้เลยนะครับ
ตามไปอ่านเรื่องราวของพระเจ้า 10 ชาติ ได้ล่วงหน้า สำหรับผู้ที่ใจร้อน อยากรู้เรื่องราวทั้งหมด ก่อนที่โรงเรียนอนุบาลจะนำมาออกอากาศครับ
http://84000.org/tipitaka/atita/
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#2 เราคือใคร

เราคือใคร
  • 137 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2006 - 03:36 PM

สงสัยครับว่า
พระเจ้าสิบชาติเป็นสิบชาติสุดท้ายของพระบรมโพธิสัตว์ก่อนที่จะลงมาตรัสรู้ธรรมเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
หรือว่า
เป็นสิบชาติ ที่เด่นๆ ในการสร้างบารมีแต่ละทัศ ของพระบรมโพธิสัตว์ (แต่ไม่ได้เป็นสิบชาติสุดท้าย)ครับ
ขอบคุณครับ

#3 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2006 - 05:16 PM

ไม่ใช่สิบชาติสุดท้ายครับ เป็นพระชาติที่เด่นๆ ครับ

ลองดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ลิงค์ข้างล่างนะครับ
http://www.vichadham...TI/esadok4.html
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#4 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 25 October 2006 - 07:08 PM

อ๋อ เป็นเรื่องที่น่าศึกษานะครับชาวพุทธต้องมาศึกษากัน
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#5 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 25 October 2006 - 07:25 PM

พึ่งศึกษาไว้
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#6 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 March 2007 - 04:16 PM

#7 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 18 February 2011 - 05:40 PM

PaaKorn, ดีใจนะ ที่ นักเรียน อนุบาล มัโอกาส สึกธรรมะ ตั้งแต่เล็ก