ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ข้อเสนอแนะทีมงาน เวลาลบ ย้าย หรือรวมกระทู้

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2006 - 10:42 AM

หลายครั้งหลายคราวที่เห็นสมาชิกที่ถูกลบ ย้าย หรือรวมกระทู้ ต้องมาตั้งกระทู้ใหม่ถามหาเหตุผลในการที่กระทู้ของพวกเขาถูกเปลี่ยนแปลง ดูแล้วอาจจะทำบรรยากาศในสังคมบอร์ดแห่งดูคลุมเคลือ คือคาดเดาไม่ออกว่าอารมณ์ของผู้ที่มาตั้งกระทู้ถามหาเหตุผลนั้นจะโกรธ หรือสงสัย ข้องใจ ก็ยากจะคาดเดา
เห็นใจทีมงานครับที่ต้องพยายามรักษาบรรยากาศในสังคมบอร์ดให้ดำเนินไปถูกต้องตามวัตถุประสงค์ ผมขอเสนอว่า เมื่อต้องมีการลบ ย้าย หรือรวมกระทู้ ขอให้ใช้ PM แจ้งเจ้าของกระทู้ให้ทราบเหตุผลของการเปลี่ยนแปลงกระทู้ครับ เพื่อรักษาความรู้สึกที่ดี และรักษาบรรยากาศของบอร์ดให้ดำเนินไปตามวัตถุประสงค์ของการตั้งบอร์ด

#2 pumpkin

pumpkin
  • 67 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2006 - 11:13 AM

เมื่อต้องมีการลบ ย้าย หรือรวมกระทู้ ขอให้ใช้ PM แจ้งเจ้าของกระทู้ให้ทราบเหตุผลของการเปลี่ยนแปลงกระทู้ครับ เพื่อรักษาความรู้สึกที่ดี และรักษาบรรยากาศของบอร์ดให้ดำเนินไปตามวัตถุประสงค์ของการตั้งบอร์ด

ใช่แล้ว โดยเฉพาะเรื่องถูกลบกระทู้ เพราะบางทีเห็นแล้วว่าบางกระทู้บางข้อความไม่น่าถูกลบถ้าไม่เคร่งครัดกันเกินไปจนเคร่งเครียด เดี๋ยวถ้าคนตั้งใจขุ่น คนลบอาจมีอานิสงส์ติดตัวไปก็ได้นะ

#3 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2006 - 11:16 AM

หลายครั้งหลายคราวที่เห็นสมาชิกที่ถูกลบ ย้าย หรือรวมกระทู้ ต้องมาตั้งกระทู้ใหม่ถามหาเหตุผลในการที่กระทู้ของพวกเขาถูกเปลี่ยนแปลง ดูแล้วอาจจะทำบรรยากาศในสังคมบอร์ดแห่งดูคลุมเคลือ คือคาดเดาไม่ออกว่าอารมณ์ของผู้ที่มาตั้งกระทู้ถามหาเหตุผลนั้นจะโกรธ หรือสงสัย ข้องใจ ก็ยากจะคาดเดา
เห็นใจทีมงานครับที่ต้องพยายามรักษาบรรยากาศในสังคมบอร์ดให้ดำเนินไปถูกต้องตามวัตถุประสงค์ ผมขอเสนอว่า เมื่อต้องมีการลบ ย้าย หรือรวมกระทู้ ขอให้ใช้ PM แจ้งเจ้าของกระทู้ให้ทราบเหตุผลของการเปลี่ยนแปลงกระทู้ครับ เพื่อรักษาความรู้สึกที่ดี และรักษาบรรยากาศของบอร์ดให้ดำเนินไปตามวัตถุประสงค์ของการตั้งบอร์ด

เห็นด้วยนะครับ แต่....

จริงๆ แล้ว ปัญหามันเกิดจากการที่คนตั้งกระทู้ คือ

1) ปัญหาการย้ายกระทู้
- ไม่ได้ตรวจสอบ หรือพิจารณาในเนื้อหาว่าควรจะไปโพสที่ห้องใด แต่อย่างไรก็ดี ปัญหาอันนี้คาดว่า ทางเวปคงจะทำการแก้ไขให้หลังจากที่ทางเวปบอกว่าจะปรับปรุงครั้งใหญ่ สมาชิกแต่ละท่านก็คงจะรู้ว่าห้องใหม่ที่จะเกิดขึ้น เนื้อหาข้างในควรเป็นกระทู้ประมาณไหน เวปมาสเตอร์คงจะมีการให้คำจำกัดความของแต่ละห้องได้ชัดเจน อ่านเข้าใจง่ายมากขึ้นครับ

2) ปํญหากระทู้ถูกรวม
- เพราะไม่ได้ตรวจสอบว่า กระทู้นั้นพึ่งถูกตั้งไป แล้วเกิดการตั้งซ้ำซ้อนในเวลาไม่นาน ที่เห็นบ่อยๆ คือ เวลาหลังจากจบงานบุญใหญ่ แล้วเกิดการตั้งกระทู้อนุโมทนาบุญ ผมเห็นหลายครั้งที่สมาชิกต่างคนก็ต่างตั้ง เกิดกระทู้เนื้อหาซ้ำกันกว่า 3-4 กระทู้ภายในเวลา 1-2 วัน อันนี้สมาชิกก็คงต้องช่วยกันตรวจสอบ อ่านกระทู้ใหม่ๆ ที่พึ่งเกิดขึ้นก่อนเลยว่า มีการตั้งกระทู้อนุโมทนาบุญมาก่อนหน้านี้หรือไม่ ถ้ามีก็ไม่จำเป็นต้องตั้งกระทู้ใหม่เพิ่ม

3) ปัญหากระทู้ถูกลบ
- อันนี้พูดยากครับ เพราะนานาจิตตัง ความเหมาะสมของกระทู้ขึ้นอยู่กับบรรทัดฐานของแต่ละคน อันนี้ถ้าจะแก้ไขในเบื้องต้น ก็คงต้องให้สมาชิกไปอ่าน กฎ กติกา มารยาท การใช้บอร์ด อย่างที่คุณไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี ได้ทำการตั้งกระทู้ทิ้งเอาไว้ตามลิงค์ข้างล่าง
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=7606

อย่างไรก็ดี ผมคิดว่าการปรับปรุงใหญ่ของบอร์ดที่กำลังจะเกิดขึ้น อาจจะมีวิธีการใหม่ๆ ที่ทางเวปคิดขึ้นทำให้ปัญหาต่างๆ เหล่านี้ลดน้อยลงครับ

ถ้าจะให้ทางเวปต้องมาชี้แจงทุกครั้งที่เกิดการย้าย ลบ รวม ผมว่า มันจะเป็นการเพิ่มงานให้ทางเจ้าหน้าที่ที่ดูแลเวป โดยไม่จำเป็น ถ้าเพียงแต่สมาชิกช่วยกันใช้บอร์ดอย่างถูกต้อง เหมาะสม ปัญหาดังกล่าวก็จะไม่เกิดขึ้น หรือ เกิดขึ้นน้อยครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#4 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2006 - 06:01 PM

การตัดสินอะไรโดยใช้ดุลยพินิจของคนแค่บางคน ต้องระวังให้ดี เพราะอาจทำให้เสียความรู้สึกได้ เพราะมาตรฐาน ความรู้ ความเข้าใจ วิสัยทัศน์ ย่อมไม่เท่ากัน

คนบางคน เถรตรงยังกะไม้บรรทัด เหมือนอยู่แต่ในโลกของตัวเอง ไม่เข้าใจโลกของคนอื่น จะเผยแผ่ธรรมะให้เข้าถึงชาวโลกสมัยนี้ ต้องเข้าใจ โลกและคน ให้มากๆว่าคนอื่นเขาคิดยังไง เขามองเรายังไง

ขอโทษที่ต้องพูดไว้บ้าง เพราะเจอมาหลายรูปแบบ

#5 somch

somch
  • 249 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2006 - 06:55 PM

ผมแนะนำว่าให้เคารพวิจารณญาณของเว็บมาสเตอร์ครับ
ให้ถือเป็นที่สุดแล้วกัน อย่ามีเล็กๆน้อยๆวิจารณ์นอกรอบแบบนี้อีกเลย

เข้าใจนะว่าบางคนเก่ง แต่ตอนนี้เรามีกติกาแบบนี้ ก็ทำไปก่อนครับ
การที่เราทำตามกฏ มันไม่ได้ทำให้ความเก่งของเราลดลงหรอกครับ

ผมกลับมองว่าอัตตาของเราลดลงมากกว่า
อยู่ที่ไหน ก้อเคารพกฎของที่นั่นครับ

ทุกคนจะได้ปลื้มและจบ ด้วยดีโดยทั่วกัน

อย่าลืมทำใจใสๆทุกครั้งที่โพสต์ด้วยครับ สาธุ

#6 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 24 October 2006 - 09:27 PM

ขอเสนอว่า เมื่อต้องมีการลบ ย้าย หรือรวมกระทู้
ขอให้ใช้ PM แจ้งเจ้าของกระทู้ให้ทราบเหตุผลของการเปลี่ยนแปลงกระทู้ครับ
เพื่อรักษาความรู้สึกที่ดี และรักษาบรรยากาศของบอร์ด
ให้ดำเนินไปตามวัตถุประสงค์ของการตั้งบอร์ด

ประเด็นนี้
ถ้ามองในมุมมองของสมาชิก
ก็ดีมากๆครับ เพราะง่ายดี มีคุณภาพที่สุด

แต่ผมมองอีกมุม เพื่อให้เข้าใจผู้ดูแลระบบบ้าง
แบบเอาใจเขา มาใส่ใจเรา

วิธีส่ง PM นี้เพิ่มภาระให้ผู้ดูแลระบบ มากพอสมควรครับ

เพราะถ้ามีใครหลายคน ตั้งหลายกระทู้ที่ สมควรย้ายหรือ ลบ
ผมว่าเรื่องส่ง PM ไปหาหลายคน
เป็นภาระที่เพิ่มให้ผู้ดูแลระบบ โดยไม่จำเป็นครับ

เพราะมีวิธีตรวจสอบกระทู้ของตนเองที่หายังไม่เจอ อย่างง่ายๆ คือ

1 ) คลิกที่ชื่อของตัวเอง

2 ) เข้าไปที่ ตัวเลือกข้อมูลส่วนตัว

3 ) ดูข้อความที่สมาชิกท่านนี้ โพสต์ ( กระทู้ที่ตนเองตั้งหรือตอบไว้ )

4 ) เจอชื่อกระทู้นั้น แล้วคลิกเข้าไปดู ก็จะเจอครับ

แต่ถ้าถูกลบ แบบนี้ก็หาไม่เจอนะครับ

คุณ MiraclE...DrEaM ตอบแจ่มแล้วครับ สาธุ

สนับสนุนความเห็นของคุณ somch ครับ

เพราะในโลกนี้ก็มีทั้งที่ได้ดังใจ ไม่ได้ดังใจ

เวลาผมเข้ากระดานสนทนา

บางครั้งผมคิดว่า เหมือนมาอยู่ธุดงค์

ความเหมาะสมเรื่องต่างๆ
สมาชิกสามารถเสนอได้

แต่ผมก็ไม่ลืมหลัก

ตามแต่เจ้าหน้าที่จัดให้

ครับ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  001.gif   22.04K   10 ดาวน์โหลด

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#7 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2006 - 11:11 PM

มันก็เป็นข้อเสนอแนะน่ะครับ จะรับพิจารณาหรือไม่ ก็แล้วแต่ WM ครับ
เพราะผมก็ไม่ทราบจริงๆ ว่าในแต่ละวัน จะต้องมีปริมาณกระทู้ที่ถูกลบ ย้าย หรือ รวม เท่าใดก้นแน่
ซึ่งคงเป็นเรื่องของผู้ทำงานแหละครับคงจะต้องกำหนดวิธีการ "บัวไม่ให้ช้ำ น้ำไม่ให้ขุ่น" เองล่ะครับ
เพราะเรื่องอย่างนี้ จะใช้แค่ดุลพินิจ อย่างเดียวย่อมไม่พอ ต้องคำนึงถึงมรรยาทด้วย
เจ้าของบ้าน ก็ย่อมมีมรรยาทของเจ้าของบ้าน
ผู้อาศัย ก็ย่อมมีมรรยาทของผู้อาศัย
แม้เจ้าของบ้าน จะมีสิทธิที่จะย้ายของที่ผู้อาศัยวางเกะกะ ดูแล้วเกิดความรู้สึกไม่สบายตา
เจ้าของบ้านก็ควรจะต้องบอกผู้อาศัยนะครับ ของๆ เขาวางผิดที่ผิดทาง เขาได้จัดให้เข้าที่เข้าทางแล้ว
การบอกกล่าวให้รู้กันระหว่างเจ้าบ้านกับผู้อาศัยหรือแขกในลักษณะนี้ มันเป็นมรรยาทพื้นฐาน ที่ป้องกันการกระทบกระทั่ง
และการไม่เข้าใจกัน มันจึงสำคัญอยู่ว่า ได้ทำแล้วหรือยัง

#8 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 25 October 2006 - 09:23 AM

ทีมผู้ดูแลระบบ จะเลือกวิธีปฏิบัติแบบใดที่เพื่อนสมาชิกแนะนำไว้
ผมก็ไม่ทราบครับ

ซึ่งถ้าเลือกส่ง PM ก็เป็นเรื่องที่ดีของสมาชิก
ที่ทีมผู้ดูแลระบบ เอาใจใส่สมาชิกเป็นอย่างดี

เป็นเพียงการเสนอมุมมองอีกด้านเท่านั้น เช่นกันครับ

nerd_smile.gif nerd_smile.gif nerd_smile.gif

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  kumsorn.jpg   40.92K   43 ดาวน์โหลด

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#9 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 25 October 2006 - 06:33 PM

ผมมาเห็นด้วยคนนะคร้าบ

สาธุกับคำสอนหลวงปู่ชาและพี่แดงดีด้วยครับ
-----------------
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#10 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 25 October 2006 - 07:18 PM

จัดให้อยู่ในหมวดหมู่ที่น่าจะอยู่ในหมวดใหนอ่ะครับ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#11 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2006 - 07:27 PM

ผมก็เช่นเดียวกัน ครับ (หลวงพ่อชา สุภัทโท) โมทนากับทุกท่าน สาธุ

ลูกพระธรรม